[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

dog.fearless

Tháo bánh
Em chỉ mua chung cư vì với em đất ở vn mình đắt một cách phi lý. Trong vành đai 3 giá đất oto vào được phải trên 200tr/m2. Đã bao giờ các cụ tự hỏi tại sao giá nó lại như vậy chưa? Đất vn mình ít ư? Xin thưa không hề ít đâu, đất đai bạt ngàn, nước mình có thêm 10 tỷ người nữa vẫn thừa đất đai để ở. Hn có thêm 10 triệu dân nữa vẫn thừa đất để ở. Các cụ hay so giá nhà hn với Mỹ với Châu Âu vvv nhưng đã bao giờ các cụ so sánh giá đất chưa? Em nói ra sợ các cụ lại sốc nên em để các cụ tìm hiểu vậy. Mọi người chửi em ngu em nhận. Gia đình chửi em dại em nhận, nhưng em không đi theo đám đông, mua một cách vô tội vạ khi không hiểu giá trị của nó.
Mỗi người 1 quan điểm thôi cụ, với em thì cc sẽ giảm giá về lâu dài, bỏ tiền to ăn tiền lẻ, nhưng với ls cụ vay thấp thế mà giá cho thuê dc cao thì chả tội gì, ở vn thì ls quá cao sv giá cho thuê nên em vẫn thích đất

dog.fearless

Tháo bánh
Ok. Tks cụ. Vậy là theo cụ ở bên đó thì thuế phí sẽ không không có sự phân biệt loại hình, chỉ tính theo giá trị nên không có sự ảnh hưởng đến sự chênh lệch giá trị giữa chung cư và nhà đất. Và theo như cụ viết thì sự chênh lệch đó chủ yếu là do gía thành xây dựng gây ra ( nguyên vật liệu, nhân công...). Nhưng em lại có thêm thắc mắc là nhà đất bên đó thì cũng vẫn phải xây, vẫn phải đủ công năng như nhà chung cư ( nghĩa là vẫn phải có nguyên vật liệu , nhân công ...như nhau ). Theo như thực tế ở VN chi phí xây dựng cùng 1 diện tích sử dụng thì thường chi phí xây dựng nhà đất vẫn lớn hơn nhà chung cư. Vậy là giữa cách xây dựng nhà đất ở VN và bên đó có sự khác biệt gì lớn chăng?
Thuế này tránh lướt đất khuyến khích mua để dùng mua bao nhiêu cũng dc , em thấy hay

dog.fearless

Tháo bánh
Tuy nhien, neu dat cua cu 40-50m thi cu co muon cung ko the xay 10 tang duoc. Va nha nuoc cang ngay cang lam chat viec cap giay phep xay dung, va se co ty le chinh xac phan tram xay dung bao nhieu va toi da bao nhieu tang, nen cuoi cung thi gia nha dat hay chung cu roi cung quay lai gia tri su dung thoi. Vu du nha dat o may khu quy hoach, ho da xay 3 tang thi do cu sua xay them duoc thanh 4 tang day.
Cụ viết có dấu đi

Kaisa

Xe buýt
Tổng thuế phí hàng năm của chung cư và nhà đất ở Pháp ngang nhau cỡ 0.5-1%/năm và không phân biệt nhà thứ 1, thứ 2 hay nhà thứ n. Nếu nhà trống thì thêm thuế nhà trống nữa nhưng chẳng là bao (vd căn 500k trống thì 1 năm bị thuế cỡ 500euro). Nhưng thuế mua bán rất cao cỡ 8%. Tiếp đến là thuế đánh trên lãi cỡ 50%. Ví dụ cụ mua căn nhà 500k thì thuế mua bán cụ chịu thêm cỡ 8% nên tổng cụ trả là 540k. Sau đó cụ bán dc 640k, cụ lãi 100k thì nộp thuế 50k. Căn nhà chính để ở thì không phải chịu thuế phần lãi mua đi bán lại.
Đất bị định giá quá cao ở vn theo em gồm những nguyên nhân chính như sau:
1. Tâm lý người việt mình thích có mảnh đất cắm dùi
2. Người việt rất ít kênh đầu tư nên có tiền nhàn rỗi là ném vào đất.
3. Đất luôn có xu hướng tăng nên tâm lý đầu cơ rất mạnh.
4. Thuế phí và các biện pháp chống đầu cơ của nhà nước chưa tốt
5. Chênh lệch giàu nghèo ở vn mình quá cao
Bài toán thuế phí là bài toán lâu dài, cơ chế rõ ràng và phải phù hợp, nên các cụ vẫn còn đang nghiên cứu chứ chưa đưa ra ngay

haiyen1012

Xe điện

Đến nhà Xa La của anh Điếu mà giờ căn 70m2 cũng 2,4 tỏi (34,3tr/m2) rồi các cụ ạ

haiyen1012

Xe điện

Kaisa

Xe buýt
Ảo thì khó bán thôi cụ ạ. Còn ảo mà vẫn bán được thì mới là ghê gớm
Có cụ nào bảo là rao giá trên trời 3 tháng k bán được nhưng vẫn tăng giá rao tiếp, đây mới đỉnh cụ ạ =))

Chỉnh sửa cuối:

Kaisa

Xe buýt
nói chung là phải xem mức độ thanh khoản của bds khu đó như nào, chứ giá rao bao nhiêu chả được cụ nhỉ
Thanh khoản có hay không thì chỉ MG ở đó biết mà cũng chẳng dại gì chia sẻ thật cho mình đâu

Maruko_2609

Xe tải
Xem giá mà choáng các cụ ạ, thôi em lại vứt ý định mua đấy qua Tết ngó lại thôi :(:(:(

Xediduongxa

Xe buýt
Ra Tết nhu cầu giảm, có ông nào đáo hạn vay sau tết mới mua, chứ trước tết sóng nó đè hết rồi. Chờ cuối năm sau lại sôi nổi thôi.

phamhuonggiang

Xe hơi
sai chính tả tí =)). Toàn các cụ rao bán cho vui, bán được thì bán không bán được thì thôi, ai hỏi thì khoe nhà tôi bán được tận tầm đó, mãi không thấy khớp lệnh
Cụ nói chuẩn ko cần chỉnh :)) :))

phamhuonggiang

Xe hơi
sai chính tả tí =)). Toàn các cụ rao bán cho vui, bán được thì bán không bán được thì thôi, ai hỏi thì khoe nhà tôi bán được tận tầm đó, mãi không thấy khớp lệnh
Em cũng có nhu cầu mua. Hôm trước gặp 1 bác bán giá ảo quá, em hỏi thật sao bác lại rao thế bao giờ mới bán được. Bác bảo "Chào cho vui thế thôi cho Môi giới đỡ hỏi nhiều". Thế mà Môi giới vẫn miệt mài đăng bán nhà bác ấy mấy tháng rồi. Em cũng đến ạ bác ấy luôn :(

nhaque_tb

Xe tăng
Em cũng có nhu cầu mua. Hôm trước gặp 1 bác bán giá ảo quá, em hỏi thật sao bác lại rao thế bao giờ mới bán được. Bác bảo "Chào cho vui thế thôi cho Môi giới đỡ hỏi nhiều". Thế mà Môi giới vẫn miệt mài đăng bán nhà bác ấy mấy tháng rồi. Em cũng đến ạ bác ấy luôn :(
Ảo hay sập phải dựa trên cơ sở dòng tiền. 1 căn giá 2,4 tỷ cho thuê bèo cũng 8tr 1 tháng tương đương 4% 1 năm coi như ngang gửi bank thì để nó tụt không phải dễ 😁. Các bác cầm tiền mua nhà mà cứ so với giá mấy năm trước rồi kêu đắt thì nhà đất nó còn tởm hơn nhiều 🤣🤣🤣.