[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

Minh Quoc 79

Xe buýt
Cung lớn hơn cầu nên giá cao, chứ giá thành xd 1 m2 chung cư trong nội đô tầm 25-30tr tuỳ vào mức độ hoàn thiện và tiện ích. Giá đạp lên 60-80tr thậm chí hơn 100tr là để lùa mấy ông Fomo thôi. Các bác chưa thực sự bức thiết về nhà ở thì đừng tìm, đừng gúc 2-3 năm nữa khi nguồn cung nhiều, các cụ quay lại chính cái căn các cụ nhắm thời điểm này em đảm bảo vẫn giá đó, có khi còn giảm.
Đọc ở đâu đó thì những người có tầm nhìn xa trông rộng thế này, họ sẽ nắm bắt được cơ hội mà người bình thường không nhận ra... Và họ sẽ trở thành người thành đạt và giàu có
Xin hỏi cụ cao nhân là cụ mới có khả năng này hay có từ lâu rồi ạ? Nếu có từ lâu rồi thì hẳn cụ phải giàu lắm rồi vì thị trường nhà, đất, chứng khoán, vàng ở Việt Nam đã từng trải qua rất nhiều cung bậc của đáy và đỉnh.

Koka2015

Xe tăng
Còn về việc lượng SV ở lại HN thì theo em là số SV đó ko thể làm cho giá nhà tămg gấp đôi từ 2019-2023 được. SV ra mới ra trường tuổi gì?
---> Chỗ này đúng là SV tuổi gì nhưng bố mẹ SV thì cũng khá nhiều tuổi đấy cụ ạ
Sinh viên ra trường thường không đủ tiền mua nhà ngay mà có độ trễ, khoảng 10 năm sau họ sẽ mua nhà. Những người đủ tài chính để mua nhà hiện nay là sinh viên đã ra trường khoảng 10 năm trước nên vẫn phải tính sinh viên ở lại HN vào số người mua nhà (trong tương lai)

phi tuấn

Xe buýt
Sinh viên ra trường thường không đủ tiền mua nhà ngay mà có độ trễ, khoảng 10 năm sau họ sẽ mua nhà. Những người đủ tài chính để mua nhà hiện nay là sinh viên đã ra trường khoảng 10 năm trước nên vẫn phải tính sinh viên ở lại HN vào số người mua nhà (trong tương lai)
bố mẹ ông bà SV sẽ mua nhà kkk

bembem6689

Xe đạp
bố mẹ ông bà SV sẽ mua nhà kkk
Em ko biết chỗ khác như nào chứ chỗ em 1 sàn 11 căn thì 50% số đấy bố mẹ ở tỉnh mua cho con lên học đại học năm 1 ở HN rồi nên chắc giá cũng sẽ không giảm được trong tương lai gần

quocanhnguyen201

Xe tăng
Có một số ít gia đình có điều kiện mua nhà cho con còn đa phần là không có, nên comment của mình nói là đa phần không đủ khả năng mua nhà ngay mà có độ trễ.
Độ trễ như cụ nói thì là hiện tại đối tượng mua nhà là thế hệ 9x 10 năm trước đấy thế nên khi nào các khu đại học chuyển bớt lên Hòa Lạc được theo quy hoạch 20 năm trước thì lúc đấy mới nói đến lượng cầu giảm được. Còn trong ngắn hạn 5 năm tới thì giá chung cư trong nội đô chỉ có tăng ít nhất là trên lãi ngân hàng

alceste

Xe điện
Bác lại nguy hiểm vào chém gió rồi :)) CĐT ở đây lùa được ai hả bác :)) Người có tiền mua họ ngu hết hả bác ??? 2-3 năm nữa thì những căn 60tr lại lên mức 70~75tr rồi bác cứ ở đó mà ngồi chờ. Mỗi năm bác tính xem bao nhiêu con người lên HN sinh sống thì bấy nhiêu con người sẽ có nhu cầu nhà ở. Đến các khu vực Hải Phòng, Quảng Ninh, Bắc Ninh giờ chung cư còn lên giá hàng năm nữa là Hà Nội :))
Còn cụ thích em với cụ làm cái cược xem các dự án chuẩn ở HN trong 2~3 năm nữa ko tăng giá thì em mất cụ 100tr. Còn nếu tăng cụ mất em 50tr nhé :))
Không cần nói đến việc con người đi từ các tỉnh lên, mà chỉ tính số lượng thanh niên hàng năm lấy vợ lấy chồng và ra ở riêng ở HN, kết hôn lần đầu năm 2022 là 35 nghìn cặp. Như vậy ít nhất sẽ phải có 70% số cặp cần có nơi ở mới và dọn ra ngoài ko sống cùng bố mẹ nữa.

alceste

Xe điện
- Từ năm 2022 HN và TP HCM hầu như không có dự án nào được cấp phép đầu tư xây CC, việc này nó bắt đầu từ năm 2018 khi các CĐT đã được duyệt qui hoạch 1/500 nhưng khi xin cấp phép đầu tư thì bị vướng, đại loại là do vênh giữa luật đất đai và luật nhà ở, kiểu dạng con gà - quả trứng, việc này rất dài dòng ko thể nói mấy câu các cụ có thể hiểu được, Túm váy lên là các dự án phát triển nhà ở trong TP HN và TP HCM dừng cho đến khi sửa xong luật đất đai, luật nhà ở.
- Hà Nội có quỹ đất 20% ở các khu đô thị rất lớn hiện nay đang để trồng cỏ nuôi bò vì vướng cơ chế. Em nhớ đâu đó khoảng gần 70 dự án và HN cũng đang rà soát lại và sắp tới sẽ bố trí các dự án đó để pt nhà ở XH.
- HN, TP HCM và các tỉnh cũng đã mạnh tay thu hồi các dự án chiếm đất nhưng không làm rồi, động tháu rung cây doạ khỉ này sẽ thúc đẩy các ông ôm đất nhưng kẹt tiền phải bán không sẽ bị thu hồi. ắp tới sẽ có hàng loạt dự án sang tay và triển khai
- Ngay trong nội đô HN còn rất nhiều dự án đã qui hoạch xong 1/500 nhưng do vướng luật nên khi sửa luật xong, dự án bung ra thì cung nhiều hơn sẽ cạnh tranh về giá.
- NOXH cũng đang bố trí quỹ đất để phât triển theo đề án 1,2 căn vv...

Còn về việc lượng SV ở lại HN thì theo em là số SV đó ko thể làm cho giá nhà tămg gấp đôi từ 2019-2023 được. SV ra mới ra trường tuổi gì?

Giá chung cư tăng cao ngư hiện nay lỗi phần lớn do chính sách chứ giá cao không phản ánh đúng khả năng chi trả so với thu nhập bình quân. Kiểu như phổ biến người ta vẫn ăn bát phở, suat cơm 30-40k nhưng vẫn có chỗ người ta bán bán phở suất cơm >100k thậm chí tiền triệu

- Giá nhà tăng 1 phần do Fomo của dân cướp được tiền vì lý do abc em ko tiện nói. Đám này có 1 câu nói khá giống nhau là: Chung cư này, vị trí này càng ngày càng hiếm nên họ mua cứ vứt đấy mà ko sử dụng. Ngay cái cc em ở có vài chục căn vẫn chưa hoàn thiện về ở hàng chục năm nay, giống hệt các biệt thư ven đô bỏ hoang.
HN có quỹ đất 20% vẫn chưa sử dụng ra đúng nhưng rất tiếc là HN nói thì rộng lắm, và một số lượng rất lớn là ở ngoài vành đai 3- 3.5 và 4, trong khi gần như mn ở đây đề cập đến HN là nói từ vànhđai 3 trở vào (hoặc xung quanh vànhđai 3 +_ 2km). Còn cứ đi kiểm băng mắt thường cũng thấy, trong vành đai 3+_2km vào, làm gì còn đất trống nhiều xây chung cư, và chung cư xây mới thì cũng sẽ chi phí cao hơn, CĐT đương nhiên sẽ bán giá cao, còn giá thấp, xin mời ra Yên Nghĩa, Hoài Đức, cũng vẫn HN cả.

Còn em nghĩ cụ so với giai đoạn 2012 - 2013 thì hơi võ đoán, vì giai đoạn 2 -3 năm đó đặc biệt và ko phản ánh cả chu kì, vì kinh tế VN tăng trưởng nhanh, thu nhập người trẻ đa phần tăng rất nhanh đặc biệt giai đoạn từ 28 -38 tuổi. Và đó cũng là độ tuổi phần lớn bắt đầu mua căn nhà của mình. Vì thế, sinh viên mới tốt nghiệp thì chưa có xiền thật, nhưng đi làm 10 năm, có gia đình, có con, là đã bắt dầu tích lũy được vài trăm triệu và bắt đầu nghĩ đến chuyện mua nhà rồi. Nên số lượng đó chắc chắn sẽ mua nhà. Vì thế nói sinh viên các tỉnh về học rồi ở lại và sẽ có nhu cầu mua nhà là ko sai, chỉ là trễ thời gian tầm vài năm thôi.

Các cụ cứ nhìn mà xem, ngay trên này, trên 80% các ông, bà OF đều là dân tỉnh, nhưng h đều có nhà, có xe, và thậm chí nhiều nhà nhiều xe.

Cá nhân em vẫn muốn mua nhà nên tất nhiên em mong nó sẽ ko tăng vội, nhưng cứ nhìn các nước Hàn, Đài, Thái, Mã, trong phạm vi trong trung tâm và trong thành phố thì cũng thấy khó có khả năng như cụ nói là 2-3 năm nữa quay trở lại giá 25 - 30M/m2 ở trong khu vực thành phố, vì thế thì những người có nhiều tiền họ sẽ bỏ ra mua rất nhiều và cho thuê lại ngay, mà cung đâu có nhiều đâu. Xây thêm các khu đô thị mới kiểu OCP hay Vin ở xa xa thì may ra giá sẽ rẻ đi.

truongvoky1981

Xe buýt
HN có quỹ đất 20% vẫn chưa sử dụng ra đúng nhưng rất tiếc là HN nói thì rộng lắm, và một số lượng rất lớn là ở ngoài vành đai 3- 3.5 và 4, trong khi gần như mn ở đây đề cập đến HN là nói từ vànhđai 3 trở vào (hoặc xung quanh vànhđai 3 +_ 2km). Còn cứ đi kiểm băng mắt thường cũng thấy, trong vành đai 3+_2km vào, làm gì còn đất trống nhiều xây chung cư, và chung cư xây mới thì cũng sẽ chi phí cao hơn, CĐT đương nhiên sẽ bán giá cao, còn giá thấp, xin mời ra Yên Nghĩa, Hoài Đức, cũng vẫn HN cả.

Còn em nghĩ cụ so với giai đoạn 2012 - 2013 thì hơi võ đoán, vì giai đoạn 2 -3 năm đó đặc biệt và ko phản ánh cả chu kì, vì kinh tế VN tăng trưởng nhanh, thu nhập người trẻ đa phần tăng rất nhanh đặc biệt giai đoạn từ 28 -38 tuổi. Và đó cũng là độ tuổi phần lớn bắt đầu mua căn nhà của mình. Vì thế, sinh viên mới tốt nghiệp thì chưa có xiền thật, nhưng đi làm 10 năm, có gia đình, có con, là đã bắt dầu tích lũy được vài trăm triệu và bắt đầu nghĩ đến chuyện mua nhà rồi. Nên số lượng đó chắc chắn sẽ mua nhà. Vì thế nói sinh viên các tỉnh về học rồi ở lại và sẽ có nhu cầu mua nhà là ko sai, chỉ là trễ thời gian tầm vài năm thôi.

Các cụ cứ nhìn mà xem, ngay trên này, trên 80% các ông, bà OF đều là dân tỉnh, nhưng h đều có nhà, có xe, và thậm chí nhiều nhà nhiều xe.

Cá nhân em vẫn muốn mua nhà nên tất nhiên em mong nó sẽ ko tăng vội, nhưng cứ nhìn các nước Hàn, Đài, Thái, Mã, trong phạm vi trong trung tâm và trong thành phố thì cũng thấy khó có khả năng như cụ nói là 2-3 năm nữa quay trở lại giá 25 - 30M/m2 ở trong khu vực thành phố, vì thế thì những người có nhiều tiền họ sẽ bỏ ra mua rất nhiều và cho thuê lại ngay, mà cung đâu có nhiều đâu. Xây thêm các khu đô thị mới kiểu OCP hay Vin ở xa xa thì may ra giá sẽ rẻ đi.
25-30tr vài năm nữa thì mời cụ ý về Thường Tín, Phú xuyên mà mua.

altis_oldman

Xe tăng
thực ra nếu chụi khó ngồi đợi cỡ 70-80 năm nữa, bọn chung cư hiện nay đến tuổi hưu thì cũng có thể có giá 20-25,
chỉ buồn là để thuê nhà cỡ 70-80 năm cũng tốn 1 mớ lớn

caisua

Xe lăn
Chuẩn ạ! Lũ 85-95 chỗ em tầm 5 chục đứa suốt ngày lùng mua chung cư gần cty, có đứa 2 năm trước mua nhà đất cách 15km giờ đang ân hận vì mỗi ngày mất tầm 2h hít khói bụi trên đường, chưa kể hôm nào mưa bão thì khỏi tính

theanh_vnpt

Xe điện
CC k có chuyện giảm đâu chỉ có tăng thôi, cứ bình quân 1 năm SV ra trường tính thoáng ra 50% về quê còn 50% trụ lại HN vậy lấy đâu ra giá rẻ

phi tuấn

Xe buýt
cc ko lo nhà tăng giá đâu; đang thí điểm làm việc ở tại nhà rồi; sau cứ ở nhà vừa chơi vừa làm, cuối tháng lương đổ vào tk. đỡ ra đường cho hít khói bụi kkk.

hrdolehoan

Xe hơi
cc ko lo nhà tăng giá đâu; đang thí điểm làm việc ở tại nhà rồi; sau cứ ở nhà vừa chơi vừa làm, cuối tháng lương đổ vào tk. đỡ ra đường cho hít khói bụi kkk.
thí điểm ở đâu thế cụ :D chứ em thấy mấy ông làm năng suất cao kiểu hàn nhật sing còn ko dám, chứ ng mình trung bình năng suất thấp hơn r làm ở nhà chắc khoai =))

Kinnnnn

Xe tải
cái thí điểm làm việc tại nhà nghe vô lí hơn cả giá chung giảm

Jeff Hoang

Xe hơi
Em lại không nghĩ thế đâu cụ ạ. Công nghệ đi nhanh lắm. Như năm 2010 bọn e ở quê có bao giờ nghĩ đến đt cảm ứng đâu.
ChatGPT đang thay thế rất nhiều lĩnh vực rồi cụ ạ, ở VN - từ ngành bảo hiểm (tự động đánh giá bảo hiểm), ngân hàng (Support khách hàng, tổng đài ảo), Y tế (Chẩn đoán hình ảnh), Giáo dục - Elsa,...
Meta (Facebook) họ cũng bỏ tiền ra nghiên cứu nhiều lắm ạ. Cũng quăng cả vài chục tấn tiền rồi.

Em nhìn về góc nhìn công nghệ, góc nhìn về môi trường sống, em không nhìn về góc độ tăng dân số cơ học. Em đứng về phía trong tương lai giá nhà sẽ giảm.

Em hay nói đùa chứ, giá nhà 1.8tr usd ở Greet Neck NY còn rẻ hơn nhà 2.2tr usd tại Mỹ - "Đình" - Hàm Nghi.

Bọn em, thế hệ chắc đi sau cụ (Em 9x giữa, cũng đã mua được đất HN), nhưng mà bọn e vẫn nợ tiền, bọn e thấy thế hệ bọn e có nhà khó quá, khổ quá bác ạ. Mà khi khó quá, khổ quá, người ta sẽ nghĩ ra cách khác thay thế ạ.

Tất nhiên, e k nói (ảnh hưởng của công nghệ) giảm trong thời gian gần, nhưng 5-10 năm nữa thì rất có thể đó ạ

Jeff Hoang

Xe hơi
Em cũng đang làm việc ở nhà, gần 2.5 năm nay rồi ạ. Tất tay làm việc ở nhà thì được nửa năm rồi (Nửa ở nhà, nửa ở cty thì 2 năm).

JWalker

Xe buýt
Mấy năm trước ông nào theo trường phải chung cư chỉ có giảm rồi bán nhà gửi tiết kiệm thuê chung cư chờ giảm giờ ngồi ngáp rồi, không có đột biến không biết bao giờ mới mua lại được. Riêng tôi cũng biết vài trường hợp. Còn vụ công nghệ hay làm online gì đó chả ảnh hưởng gì đâu. Tq đi trước vn 20 năm, mỹ đi trước trăm năm mà nhân viên vẫn đến công sở cày như trâu. Còn chừng nào mà cho thuê cc vẫn khoảng 5% thì giảm làm sao được, dòng tiền nhàn rỗi nhiều lắm chỉ chờ cơ hội mua thêm thôi.