[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

theo e quan sát thì giá chung cư đang hơi ngáo. đặc biệt là cc cũ thấp cấp, giá tăng nhanh. có vẻ người ít tiền đang hơi fomo vì sợ còn tăng tiếp. với tình hình kinh tế như hiện nay, thậm chí tiếp tục suy giảm vào năm sau. các cđt không thể đẩy giá tăng cao thêm nữa vì đã vượt sức chi trả của người dân rất nhiều. chỉ cần giá k tăng và đi xuống thì người dân sẽ k xuống tiền mua và giá sẽ tiếp tục giảm tiếp.

KeanuR

Xe tăng
theo e quan sát thì giá chung cư đang hơi ngáo. đặc biệt là cc cũ thấp cấp, giá tăng nhanh. có vẻ người ít tiền đang hơi fomo vì sợ còn tăng tiếp. với tình hình kinh tế như hiện nay, thậm chí tiếp tục suy giảm vào năm sau. các cđt không thể đẩy giá tăng cao thêm nữa vì đã vượt sức chi trả của người dân rất nhiều. chỉ cần giá k tăng và đi xuống thì người dân sẽ k xuống tiền mua và giá sẽ tiếp tục giảm tiếp.
Với đơn giá mà VOV khảo sát ntn e nghĩ cơ hội mua nhà thương mại mới với giá <40tr/m2 quá xa vời
1 năm qua e chỉ thấy ở xa chững và giảm chút, chứ nội đô chỉ thấy tăng và tăng
Bds nó k chia đều, thế nên k có nghĩa kinh tế giảm mà bds tốt nó giảm theo vì ng có tiền có nhu cầu tích bds còn khá lớn
Còn đây là ở HQ, nước có thuế phí bds thừa kế thuộc diện cao: https://24hmoney.vn/news/30-nguoi-mua-gan-8-000-can-nha-tai-han-quoc-trong-5-nam-c3a2046676.html

phi tuấn

Xe buýt
Cụ tưởng tượng ra à :))

quocanhnguyen201

Xe tăng
Bài báo viết rõ gợi ý từ chuyên gia đọc cho vui thôi cụ thích e thuê báo đăng vài chục bài như này cũng được. Thực tế có chính sách nào của nhà nước xây nhà cho thuê như cụ nói không ???

phi tuấn

Xe buýt
Bài báo viết rõ gợi ý từ chuyên gia đọc cho vui thôi cụ thích e thuê báo đăng vài chục bài như này cũng được, thực tế có chính sách của nhà nước xây nhà cho thuê như cụ nói không ???
muốn thổ đu đẹp, giảm tắc đường, dân nghèo có nhà ở, xèng vào dc ngân sách vv.... thì NN nên xây nhà cho thuê. kk,k

caisua

Xe lăn
muốn thổ đu đẹp, giảm tắc đường, dân nghèo có nhà ở, xèng vào dc ngân sách vv.... thì NN nên xây nhà cho thuê. kk,k
Dễ thuê thì dân đẻ nhiều, giảm tắc kiểu gì ạ?

toilatho

Xe tăng
Website
topbds.vn
Em nghĩ giá chỉ đi xuống khi nào nhà nước không tăng giá xăng, điện, nước, vv và mây mây thôi cụ

Homo Deus

Xe Cứu Trợ
Chị mua chung cư chưa ạ? Mua khu nào thế ạ. Em cũng thấy 26 Liễu giai đẹp mà, basic, đúng kiểu Newtatco xây nhưng vị trí đẹp và view hồ Tây thì giá đó vẫn là quá hợp lý rồi.
26 Liễu Giai cha được nghiệm thu PCCC, chả biết đời nào mới có sổ đấy bác ạ.

quangzizi

Xe tăng
Bài báo viết rõ gợi ý từ chuyên gia đọc cho vui thôi cụ thích e thuê báo đăng vài chục bài như này cũng được. Thực tế có chính sách nào của nhà nước xây nhà cho thuê như cụ nói không ???
Bàn cho vui thôi chứ thực tế toàn xương xẩu ai làm, tiền đâu mà làm? Làm rồi xác định ai được cái nhà đó ai không? Có chắc người xứng đáng được không hay lại toàn đi merc đi bốc lốt nhà xã hội? Nhiều cái tốt nhất là không nên làm, để mọi thứ nó tự nhiên. Mà có làm thì cũng ra ngoài VĐ 4 mới làm nổi, chứ giờ làm VĐ 3 đổ vào chỉ có nát thêm thủ đô chứ được cái gì? Nhà rẻ ở HN này thực ra vẫn chả thiếu, ra mạn Mê Linh chung cư 1 tỷ hơn đã có căn 50 60m, mật độ thoáng gấp 10 lần HH của Thản, sáng đi tầm 45p vào Mỹ Đình / Cầu Giấy không hề tệ, hơn việc lội từ nhà của Thản ra Mỹ Đình chắc tầm 15p chứ chả có gì ghê gớm. Chẳng qua ai cũng đòi phải ở trung tâm, CC cao cấp giá siêu sale cơ thì ai xây cho nổi?

gadi2banh

Xe điện
Bàn cho vui thôi chứ thực tế toàn xương xẩu ai làm, tiền đâu mà làm? Làm rồi xác định ai được cái nhà đó ai không? Có chắc người xứng đáng được không hay lại toàn đi merc đi bốc lốt nhà xã hội? Nhiều cái tốt nhất là không nên làm, để mọi thứ nó tự nhiên. Mà có làm thì cũng ra ngoài VĐ 4 mới làm nổi, chứ giờ làm VĐ 3 đổ vào chỉ có nát thêm thủ đô chứ được cái gì? Nhà rẻ ở HN này thực ra vẫn chả thiếu, ra mạn Mê Linh chung cư 1 tỷ hơn đã có căn 50 60m, mật độ thoáng gấp 10 lần HH của Thản, sáng đi tầm 45p vào Mỹ Đình / Cầu Giấy không hề tệ, hơn việc lội từ nhà của Thản ra Mỹ Đình chắc tầm 15p chứ chả có gì ghê gớm. Chẳng qua ai cũng đòi phải ở trung tâm, CC cao cấp giá siêu sale cơ thì ai xây cho nổi?
Cụ này chắc còn trẻ hoặc đại gia rồi. Điều kiện sống của đa số dân cư còn liên quan đến học tập con cái. Chứ nếu nhà có điều kiện thì ở trên Hòa Lạc, có lái xe chỉ đưa đón bọn trẻ đi học thì vào Cầu Giấy cũng chỉ 35p

phi tuấn

Xe buýt
Cụ này chắc còn trẻ hoặc đại gia rồi. Điều kiện sống của đa số dân cư còn liên quan đến học tập con cái. Chứ nếu nhà có điều kiện thì ở trên Hòa Lạc, có lái xe chỉ đưa đón bọn trẻ đi học thì vào Cầu Giấy cũng chỉ 35p
cứ nghĩ vậy thì VN mình toàn dân đại gia hết rồi đúng ko cụ? sáng nay em xem google map đỏ lòm nghĩ mà nó khủ bà con mình quá....

kauto1912

Xe tăng
Lô CC2, KĐT Thành Phố Giao Lưu, Q. Bắc Từ Liêm, HN
Cụ ý nói đúng còn gì nữa cụ :)) Nhà ở chung cư hoặc khu tái định cư bên Sóc Sơn, Mê Linh đầy ra có cụ nào làm nội thành mà sang đó ở ko cụ :)) Ở đây chẳng phải là đại gia hay gì. Mà chủ yếu ng ta muốn tiết kiệm cái thời gian đi làm nên mới cố chen chúc vào nội thành ở cho tiện đi lại, đưa đón con đi học. Những hôm mưa gió như hôm nay thì cụ mới thấy thời gian nó đáng quý như nào ạ.
Nhà nước mình có xây thêm nhiều NOXH hỗ trợ người dân thì liệu có bác nào bỏ về đó ở ko ạ. Hay lại vẫn cố thuê trên này ở ạ.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Cụ ý nói đúng còn gì nữa cụ :)) Nhà ở chung cư hoặc khu tái định cư bên Sóc Sơn, Mê Linh đầy ra có cụ nào làm nội thành mà sang đó ở ko cụ :)) Ở đây chẳng phải là đại gia hay gì. Mà chủ yếu ng ta muốn tiết kiệm cái thời gian đi làm nên mới cố chen chúc vào nội thành ở cho tiện đi lại, đưa đón con đi học. Những hôm mưa gió như hôm nay thì cụ mới thấy thời gian nó đáng quý như nào ạ.
Nhà nước mình có xây thêm nhiều NOXH hỗ trợ người dân thì liệu có bác nào bỏ về đó ở ko ạ. Hay lại vẫn cố thuê trên này ở ạ.
Ở Hòa Lạc mưa thế này bình thường đi 40-45' thì thành hơn 2 tiếng đúng hành xác. Không xây được hệ thống metro thì vẫn khó giảm tải được nội đô lắm cụ, mà tiền ngân sách không có nên delay mãi đến chán

kauto1912

Xe tăng
Lô CC2, KĐT Thành Phố Giao Lưu, Q. Bắc Từ Liêm, HN
Ở Hòa Lạc mưa thế này bình thường đi 40-45' thì thành hơn 2 tiếng đúng hành xác. Không xây được hệ thống metro thì vẫn khó giảm tải được nội đô lắm cụ, mà tiền ngân sách không có nên delay mãi đến chán
2h có khi là nhanh đó cụ. Cụ chỉ cần ở khu Vin Smart City làm ở loanh quanh khu Đống Đa hay Cầu Giấy thôi đi xem có mất 2h ko ạ. Nhà em ở Xuân Thủy đi làm ngay Phạm Văn Đồng (cách đúng 3km) mà mấy hôm trước mưa gió tắc ở Phạm Văn Đồng cũng mất nguyên 1 tiếng đi xe.

quangzizi

Xe tăng
Nhiều cụ không đọc nhưng hay đi đánh giá người viết. Tiền hay tuổi chẳng liên quan gì, đó là cái nhìn thực tế về cung cầu. Chen chúc vào như HH rồi có trường đâu? Bệnh viện quá tải đường xá quá tải suất học quá tải xong phải trả thêm để học trường ngoài. Đợt rồi mới mẫu giáo nhé, lên lớp một mới biết tay nhau. Đã ít tiền rồi còn thêm đủ chi phí thì cố như thế lại thành dở vì quá nhiều người cùng cố thành hủy hoại giá trị. Trường chợ bệnh viện trung tâm tốt hơn đúng, nhưng đòi hỏi nó phải rẻ rồi dễ tiếp cận cho tất cả mọi người là không khả thi. Và khi tất cả mọi người đều chui vào một chỗ với những trường học 60 70 hs / lớp thì lấy đâu ra mà tốt nữa? Khi mà xe cộ để đỗ mất 20p, lên thang máy 20p. Cứ cộng hết những cái đó xem có rẻ không?

Thực tế nếu đi từ xa vào trung tâm chỉ bắt đầu tắc ở những chỗ đông người, chứ phần đường ở xa rất ổn. Mức độ tắc ở Hà Nội nó cấp số nhân khi vào gần VĐ 3 ,2 nhưng đi 1 chiều 45p vẫn là muỗi. Cụ có thể đi thử những thành phố như Jakarta để xem tắc đường ở ĐNA nó là như thế nào. Dân ta vẫn bám cái xe máy, trong khi ra ngoại ô mua một căn hộ vừa phải, tiền thừa mua con xe cỏ và gửi tiết kiệm cho con học trường tư tạm tạm thật sự không hề là bài toán tệ. Đơn giản thôi có hơn tỷ mà lao vào chỗ toàn các ông hơn tỷ để cạnh tranh thì mình là con tép, nhưng chịu ra xa chút thì hơn tỷ mình có tiếng nói hơn. Bài toán có thế thôi.

Hình thức nhà ở xã hội trong trung tâm hiện tại chả cần xây, nó chính là những cái chung cư mini trong ngõ kìa. Đố công ty nào xây rẻ hơn được những cái nhà đó. Tiền nhà nước cũng chả xây nổi đâu vì tiền đổ vào để có NOXH ở trung tâm (VDD3 đổ vào) nó là đầu tư ngớ ngẩn. Nói tóm lại chung cư nội đô vẫn xe tăng tiếp, nhà sau đắt hơn nhà trước

hrdolehoan

Xe hơi
nghe cụ ở trên nói đi từ Hòa Lạc vào cầu giấy mà có 35ph ảo ma canada thế ạ @@ nếu sang mỹ đình thì may ra chứ cầu giấy thì quá ảo @@