[Funland] Chung cư sau bão

nickthu2

Xe buýt
Nhìn các hình ảnh chung cư trên mạng trong bão e thấy sợ quá, nào là nước chảy qua cửa sổ vào nhà, nào là bung cửa kính... Trộm vía tỷ lần, khu nhà e ko hề hấn gì ngoài bật gốc 2-3 cái cây nhỏ (khu nhà e nhiều cây). Trong nhà rất yên ắng, đóng cửa sổ kéo rèm thì ko nghe thấy mưa gió bên ngoài tý nào, cửa sổ khô roong, ko tý nc nào. Em chia sẻ 1 chút quan sát ở khu để các bác đi mua nhà để ý:
- Bãi xe trên tầng nổi. Mulberry lane là 1 số ít cc ở HN có bãi xe nổi. Chỉ có 1 bán hầm nhưng chưa bao giờ bị nước vào do hệ thống ngăn và thoát nước ở cửa hầm tốt.
- Cửa sổ (phía trên) có gờ ngăn nước chảy ngược vào trong. Cái này nhỏ nhưng quan trọng lắm. Mua gió ko làm nc chảy vào dc.
- Bậu phía dưới hơi có độ dốc ra ngoài nên nước có hắt vào kính tgif cũng chảy ra ngoài
- Khung chắn bên trong chắc chắn, silicon kín.
Gửi các bác hình ảnh Mul trong bão của 1 bạn trong khu.
Chúc mọi người bình an, may mắn.

Đây là gờ trên cửa sổ.

Bâuk cửa phía dưới
Gờ
Nhìn các hình ảnh chung cư trên mạng trong bão e thấy sợ quá, nào là nước chảy qua cửa sổ vào nhà, nào là bung cửa kính... Trộm vía tỷ lần, khu nhà e ko hề hấn gì ngoài bật gốc 2-3 cái cây nhỏ (khu nhà e nhiều cây). Trong nhà rất yên ắng, đóng cửa sổ kéo rèm thì ko nghe thấy mưa gió bên ngoài tý nào, cửa sổ khô roong, ko tý nc nào. Em chia sẻ 1 chút quan sát ở khu để các bác đi mua nhà để ý:
- Bãi xe trên tầng nổi. Mulberry lane là 1 số ít cc ở HN có bãi xe nổi. Chỉ có 1 bán hầm nhưng chưa bao giờ bị nước vào do hệ thống ngăn và thoát nước ở cửa hầm tốt.
- Cửa sổ (phía trên) có gờ ngăn nước chảy ngược vào trong. Cái này nhỏ nhưng quan trọng lắm. Mua gió ko làm nc chảy vào dc.
- Bậu phía dưới hơi có độ dốc ra ngoài nên nước có hắt vào kính tgif cũng chảy ra ngoài
- Khung chắn bên trong chắc chắn, silicon kín.
Gửi các bác hình ảnh Mul trong bão của 1 bạn trong khu.
Chúc mọi người bình an, may mắn.

Đây là gờ trên cửa sổ.

Bâuk cửa phía dưới
Cái gờ trên cửa sổ cụ bảo như nào cháu ko hình dung ra nhỉ?

phuongmit

Xe cút kít
Thế này là em biết văn minh lắm roi ah.
Văn minh như nào cụ :)) chung cư tôi ở mất điện lưới có điện máy phát, duy trì đủ cho thang máy, điện công cộng và điện nhẹ trong căn hộ. Chắc k đến mức hoảng như cụ đang hoang tưởng đúng k nào ;))

Nletgo

Xe buýt
Hôm qua khu cc Starlake hướng tây cửa sổ nước cũng vào ầm ầm

windmill

Xe buýt
Em chung cư tầng cao, kê bàn làm việc ngay phía hứng bão toàn bộ full kính. Cảm giác vừa làm việc vừa nghe tiếng gió rít, mưa đập vào kính khá là yomost. Nghĩ nếu nó làm bung cửa kính thì cả bàn ghế, máy tính sẽ bay theo hết. Tuy nhiên, thấy cửa không có rung động gì nên cũng kệ.
Cũng có nước rỉ vào qua khe cửa nhưng chục năm mới có 2 lần rỉ nước như thế do gioăng cao su cũ thì cũng chấp nhận được.

Son23

Xe buýt
Cái gì cũng có lợi và hại. Phân tích thấy nó hợp mình thì lấy thôi chứ đừng công kích nhau. Bố mẹ em sống chết ko lên CC ở vì không được hát karaoke, nhiều khi chỉ đơn giản vậy thôi
Thế nhà cụ ở mặt đất hát karaoke có phòng cách âm ko ạ? Hoặc nhà vườn đủ rộng để hàng xóm ít bị ảnh hưởng ko ạ? Em hỏi thật vì em hơn 10 năm sống nhà đất, quá hãi hùng món karaoke vì xung quanh toàn dân gốc ở đó, nhàn rỗi chứ ko đi làm công sở nên hở ra hát. Người xung quanh khổ cực vô cùng vì món ô nhiễm âm thanh. Nên em thật là cc hay nhà đất, đều ko nên karaoke nếu ko đủ đk cách em. Em sorry vì hơi lệch đề.

250cc

Xe tăng
Nhà em hqua vẫn bình thường nhưng ban công nhà hàng xóm thì gió mưa hắt vào trực tiếp. Nước tạt vào cửa chảy xuống ray, thoát ko kịp nên tràn vào trong nhà. Em phải sang khoan cho 1 loạt lỗ mới thì mới ok.

CuuTu

Xe tải
Thế nhà cụ ở mặt đất hát karaoke có phòng cách âm ko ạ? Hoặc nhà vườn đủ rộng để hàng xóm ít bị ảnh hưởng ko ạ? Em hỏi thật vì em hơn 10 năm sống nhà đất, quá hãi hùng món karaoke vì xung quanh toàn dân gốc ở đó, nhàn rỗi chứ ko đi làm công sở nên hở ra hát. Người xung quanh khổ cực vô cùng vì món ô nhiễm âm thanh. Nên em thật là cc hay nhà đất, đều ko nên karaoke nếu ko đủ đk cách em. Em sorry vì hơi lệch đề.
Nhà mặt đất em ko có cách âm gì cả, các cụ thích hát ở phòng khách luôn vì kêu thoải mái hơn. Em nhắc nhiều lần thì cũng chỉ đóng cửa lại thôi. Hàng xóm còn mở cửa hết cỡ. Em biết đó là bất lịch sự nhưng biết làm sao đc hả cụ...bố mẹ mình mà, góp ý không khéo còn bị chửi.

Trên nhà em thì vẫn hát nhưng chỉ cần có cư dân phản ánh là bị nhắc, 3 lần là lập biên bản. Nói chung ồn ào bị phản ánh là cấm mà cái món karaoke mày ko hát bé được (theo lời các cụ). Thế là các cụ sống chết ko chịu lên ở nữa.

Hoanft

Xe buýt
Nếu trúng hướng gió thì cũng căng đấy cụ
Chung cư bây giờ đa phần xây gạch không nung, đáng lẽ ra chỉ nên dùng cho tường ngăn thì họ xây luôn tường bao ngoài, loại này dãn nở rất lớn nên tường và sơn dễ nứt tạo khe ngấm nước khi trời mưa bão.
Em nghĩ đây là nguyên nhân chính các căn CC bị thấm, nước vào đợt mưa bão này
Lôm côm thật cụ ah. Tiêu chuẩn xây dựng phải chuẩn chỉ không một tiền gà ba tiền thóc, đặc biệt khoản sửa lại bây giờ rất tốn kém.

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Trc tiên phải xét đến hướng cửa, tiếp đến là hướng gió hôm mưa và lưu lượng mưa nó táp vào. Nhà bạn e hwa đây, “bậu cửa” nhà này chắc gấp nhiều lần nhà cụ thớt, chưa kể ban công có cả thoát sàn mà ăn đúng hướng gió kèm mưa nhiệt tình thì vẫn chổng mông lên mà dọn nước nhé :))
Cửa nhà cụ là cửa trượt thì kiểu gì gió đập mạnh vào vẫn bị nước, còn cửa cụ chủ là cửa sổ mở hất ra thì khó bị vào lắm.

holland

Xe tăng
Văn minh như nào cụ :)) chung cư tôi ở mất điện lưới có điện máy phát, duy trì đủ cho thang máy, điện công cộng và điện nhẹ trong căn hộ. Chắc k đến mức hoảng như cụ đang hoang tưởng đúng k nào ;))
Chỗ mình tòa 6th Element khi mất điện thì ngoài thang máy,đèn sảnh,mỗi căn hộ được ưu tiên 1 đèn phòng khách, 1 điện wifi và tủ lạnh (lộ ưu tiên) qua hệ thống máy nổ.
Hôm qua bão các căn hướng Nam không sao cả, trong phòng êm ru, một số căn Bắc bị nước chảy qua mép cửa sổ chắc do silicon kính làm không tốt. Không hề có rung lắc, nhà mình tầng 3x không thấy gì nhưng đọc trên mạng cũng hơi tâm lý chút.

trantien

Xe tăng
Cụ nhận xét chưa khách quan, trận bão tối qua gió, nước mưa gần như hắt theo phương nằm ngang tạt vào thẳng cửa; nếu căn hộ nào quay mặt về hướng Nam, Đông hoặc có tòa bên cạnh chắn hộ thì chả làm sao cả.
Còn thẳng hướng Bắc hoặc Tây thì cửa có xịn mấy vẫn cứ phải lo; Nhà em cả mảng cửa kính ra logia rộng 4-5m, cao 2m5 gió cứ phần phật bên ngoài kinh ra phết.
Gió nó thổi nước liên tục thì khác gì ngâm nước. Nếu cụ thớt bảo gioăng CC nhà cụ ấy ngon chắc phải có chứng chỉ như điện thoại kiểu IP68. Chẳng qua do vị trí và địa hình các tòa xung quanh nó chắn cho.

xe đạp Japan

Xe tăng
Chung cư Scitech Tower gần nhà em không bị các hiện tượng như cụ chủ tả. Có một số căn bị dột trong nhà vệ sinh theo trục.

harrynh

Xe container
Đúng đó, hướng nam rất ít bị táp nước
Cửa muốn tốt thay hệ profile Kommerling eurowindow nhập và kính đôi dùng chắc chắn
Cụ chắc trong nghề nhựa nhôm kính.
Nhà em dùng loại đó, cũng cửa lùa, năm nay là năm thứ 20 chưa hỏng gì, chưa lọt nước bao giờ. Bao sao đang 3-4 tr/1m2 đi so với loại 900 - triệu mốt rồi lại đòi chất lượng tương đương.

chim to

Xe tăng
Nhà e Cc thu nhập thấp- nhà xã hội xây lởm khởm, cửa ban công, cửa sổ nhôm kính hệ gia công..lúc bão em đóng kín hết các cửa thấy cũng bình thường, mở cửa ra mới biết là bão gió rít mạnh khiếp

quangzizi

Xe tăng
Thực ra em đang ở liền kề, vài lần cũng muốn lên ơ chung cư thật nhưng em hay lên nhà ông anh trai cũng o chung cư có sói có má ở HN ( tháng 2-3 lần/ có lần qua đêm) thì cũng thấy đủ uu nhuoc của chung cư rồi. Bản thân nhà anh trai em hôm qua cũng phải tát nước, nguyên văn bà chị dâu bảo may hôm qua cả nhà ở nhà chứ ko cũng căng.
diễn đàn mở và em nghĩ sướng ai người đó hưởng thôi. Ảo nhưng nó thể hiện văn hoá của mỗi nguoi.
Cụ vào đá trước chứ đã có ai nói gì nhà đất chung cư đâu? Còn không liên quan đến thớt.

Nhà mặt đất em ko có cách âm gì cả, các cụ thích hát ở phòng khách luôn vì kêu thoải mái hơn. Em nhắc nhiều lần thì cũng chỉ đóng cửa lại thôi. Hàng xóm còn mở cửa hết cỡ. Em biết đó là bất lịch sự nhưng biết làm sao đc hả cụ...bố mẹ mình mà, góp ý không khéo còn bị chửi.

Trên nhà em thì vẫn hát nhưng chỉ cần có cư dân phản ánh là bị nhắc, 3 lần là lập biên bản. Nói chung ồn ào bị phản ánh là cấm mà cái món karaoke mày ko hát bé được (theo lời các cụ). Thế là các cụ sống chết ko chịu lên ở nữa.
Làm phòng cách âm như karaoke thì chả nghe được gì cụ à. Cụ đầu tư cho ông bà một phòng.

thuongnho

Xe buýt
Gió nó thổi nước liên tục thì khác gì ngâm nước. Nếu cụ thớt bảo gioăng CC nhà cụ ấy ngon chắc phải có chứng chỉ như điện thoại kiểu IP68. Chẳng qua do vị trí và địa hình các tòa xung quanh nó chắn cho.
Mul chắc cụ cũng biết, có 1 phía có Season chắn (n cũng chỉ chắn 1/2 thôi), trc e ở tòa A, phía ko tòa nào chắn mấy năm. Giờ bố mẹ e ở tòa đó, phía đó, nhà hàng xóm trong tâng thì 4 phía, 2-3 mặt ko chắn đều ko hề hấn gì bác ạ. Sáng nay cả khu tổng kết chỉ tróc sơn mặt ngoài của 2 tòa nhà (do hồi sơn lại làm ko kỹ nên phồng) và thiệt hai mấy cái cây ở tầng 1 và sân vườn tầng 6 thôi bác.

nhim bong

Xe tăng
Chung cư logia hướng Tây, Tây Bắc hôm qua bão
thì cũng có nước vào phòng khách hoặc thấm qua gioăng cửa kính phòng ngủ đó! chứ ko phải 100% ngon nghẻ cả đâu, nói cho chuẩn xác!
Nhà em logia hướng Đông nên ko bị gì!
Hôm trước bão, mưa đúng hướng Đông! em về sớm tháo cái thoát nước logia cho chảy nhanh!
không thì cũng bị nước vào phòng khách!

Chỉnh sửa cuối:

khanhnguyen09

Xe container
Nhà em phòng làm thêm hướng tây và hướng bắc nhôm vát cạnh chứ k xịn sò gì mà nước cũng chỉ táp vào tí ti k đáng kể chứng tỏ chất lượng xd cc cũng k đc tốt.

Nhà cụ có mỗi tầng còn có mái che thì so làm gì với chung cư, chung cư diện tích bề mặt tiếp xúc lớn còn có cả lượng nước từ các tầng trên chảy xuống nữa.