[Funland] Chung cư sau bão

demax

Xe tăng
Thế cụ không thấy là gió Nam chỉ đến ở giai đoạn 2 khi tâm bão đã qua, gió hiệp 2 này thường yếu hơn hiệp 1 khá nhiều.
Giai đoạn nào chẳng có gió 4 hướng hả cụ. Nó cơ bản là cái lốc xoáy khổng lồ mà. Trong gió xoáy dù giai đoạn nào thì hướng Nam hay Bắc gì thì cũng 1 tốc độ gió thôi.

CuuTu

Xe tải
Thực sự là do hướng ban công tác động khá nhiều vào trận hôm qua cụ/mợ nhé. Mulberry lane đúng hướng gió quật đây ạ, không lấy khăn thấm thì nước có mà sũng nhà :D
Nhưng có vẻ cửa kính Mul làm tốt hơn nhiều khu của anh V thật.
Em khu ParkHill, chưa thấy nhà nào phải chèn cửa và chặn giẻ như kia cả. Cái khung nhôm kia chỉ to bằng 1/2 nhà ở toàn khu Times thôi cụ ạ.

Những nhà bị tràn nước đều do con người tự làm sai hết (hé cửa cân bằng áp, bỏ nhà đi chốn bão để gió giật bật cửa vốn chốt lỏng, để máy giặt ngoài bancony...)

Chỉnh sửa cuối:

XSim

Xe container
Giai đoạn nào chẳng có gió 4 hướng hả cụ. Nó cơ bản là cái lốc xoáy khổng lồ mà. Trong gió xoáy dù giai đoạn nào thì hướng Nam hay Bắc gì thì cũng 1 tốc độ gió thôi.
Tốc độ gió không giống nhau ở các phía đâu cụ.

Còn giai đoạn là em nói tương đối với một vị trí cụ thể. Khi bão đang đến là giai đoạn 1, khi bão đi qua là giai đoạn 2, thời điểm đó vị trí trước bão vẫn là giai đoạn 1. Ví dụ khi Hạ Long giai đoạn 2 thì HN vẫn là giai đoạn 1.

Cho dù tốc độ gió các phía giống nhau tại một thời điểm thì với việc bão vào đất liền sẽ giảm cấp nhanh, gió ở giai đoạn 2 sẽ luôn yếu hơn gió ở giai đoạn 1 vì gd 2 xảy ra sau.

Demchinhhang.net

Xe container
Nhà em view thoáng tầm vài trăm mét ra không có nhà cao tầng nào chắn.

Nói chung mỗi người một trải nghiệm, có điều nếu làm khảo sát trên này có lẽ các cụ nhà ban công hướng Nam bị ảnh hưởng ít nhất.
Chắc chắn, nhà em hướng Nam hôm qua còn mở cửa lùa xem gió, quay phim chụp ảnh loạn lên mà trong nhà ko 1 giọt nước hắt hay tí gió nào. Tầm đêm hiệp 2 có thấy nhưng lú ý đi khò rồi, có bị hắt qua cửa gỗ kính. Không phải CC.

Dân miền núi TM

Xe điện
Chắc chắn, nhà em hướng Nam hôm qua còn mở cửa lùa xem gió, quay phim chụp ảnh loạn lên mà trong nhà ko 1 giọt nước hắt hay tí gió nào. Tầm đêm hiệp 2 có thấy nhưng lú ý đi khò rồi, có bị hắt qua cửa gỗ kính. Không phải CC.
Nhà e hướng Nam ở góc chữ L qua còn chả có tý mưa hắt nào.
Cửa ban công mở bình thường, tất nhiên là em đã lắp kính cản gió ở lan can và lưỡi gà ở cửa chính để tránh lùa gió nhiều ra hành lang chung.

hunggal

Xe tăng
Xưa em ở nhật, các căn chung cư ngoài cùng có giá thuê/ mua rẻ hơn căn giữa. Bọn Nhật giải thích các căn đó nguy hiểm hơn khi động đất. vN mình nhiều năm không chịu bão to nên tầng càng cao càng thích, view thoáng, nhieu cua kinh là ok đẹp, không quan tâm bão đến thì nó có an toàn khoing. Sau trận bão hôm qua, các cụ ở chung cư bớt bỉ bôi nhà ngõ một chút. Nhà ngõ/ thấp tầng cũng có cảm giác an toàn hơn. Đấy là chung cư còn chưa bị cắt điện đấy. Cắt điện còn hoảng nữa
Chung cư nó có máy nổ bác ạ. Mất điện lại không phải là vấn đề.

quangzizi

Xe tăng
Chung cư nó có máy nổ bác ạ. Mất điện lại không phải là vấn đề.
Qua còn một cái nữa may mà trời thương ko xảy ra là chảy nổ do chập điện. Cái này thì có nhiều người và không gian bao giờ cũng dễ xử lý hơn!

phuongmit

Xe cút kít
Xưa em ở nhật, các căn chung cư ngoài cùng có giá thuê/ mua rẻ hơn căn giữa. Bọn Nhật giải thích các căn đó nguy hiểm hơn khi động đất. vN mình nhiều năm không chịu bão to nên tầng càng cao càng thích, view thoáng, nhieu cua kinh là ok đẹp, không quan tâm bão đến thì nó có an toàn khoing. Sau trận bão hôm qua, các cụ ở chung cư bớt bỉ bôi nhà ngõ một chút. Nhà ngõ/ thấp tầng cũng có cảm giác an toàn hơn. Đấy là chung cư còn chưa bị cắt điện đấy. Cắt điện còn hoảng nữa
Còm như này thì biết là chưa ở cc và chưa biết mất điện lưới ở cc là như nào rồi, bé mồm lại thôi :))

harrynh

Xe container
Gió tạt thẳng khe nên nước ko chảy ra ngoài dc, thậm chí gió mạnh còn thổi ngược ép vào trong các khe sập nhôm .
Giải pháp là dán phủ lưỡi gà bằng cao su phía ngoài lỗ thoát, tháo sập bơm keo lại toàn bộ các vị trí mối ghép.
Đối với cửa lùa chính ở ban công có thể thì lắp lan can kính để cản gió hoặc như nhà e thì dùng tấm polycarbonate bắn vào lan can.
- Các lỗ thoát nước của kính cửa nhựa, nhôm đều có nút bịt hở phía dưới để thoát nc mưa nhưng đã bị các ngài Thợ thi công ẩu vứt đi hoặc ăn bớt.
- các đường tiếp giáp khung cửa và tường: đúng chuẩn là phải phun đầy keo bọt nở, rồi cắt mép gọn mới phun silicone ra bên ngoài, em đã xem nhiều bên thi công ăn bớt vật tư này, nên khung cửa ko bám chắc và dễ lọt nước mưa vì silicone chả bám vào đâu.

demax

Xe tăng
Tốc độ gió không giống nhau ở các phía đâu cụ.

Còn giai đoạn là em nói tương đối với một vị trí cụ thể. Khi bão đang đến là giai đoạn 1, khi bão đi qua là giai đoạn 2, thời điểm đó vị trí trước bão vẫn là giai đoạn 1. Ví dụ khi Hạ Long giai đoạn 2 thì HN vẫn là giai đoạn 1.

Cho dù tốc độ gió các phía giống nhau tại một thời điểm thì với việc bão vào đất liền sẽ giảm cấp nhanh, gió ở giai đoạn 2 sẽ luôn yếu hơn gió ở giai đoạn 1 vì gd 2 xảy ra sau.
Ủa. Đang nói chuyện là cụ nói các cụ ngày trước làm nhà hướng Nam để tránh gió bão giờ cụ lại chuyển hướng nói về giai đoạn bão thì liên quan gì vậy?
Còn mình nói cho dù ở giai đoạn bão nào, cấp gió, hướng gió nào nào thì tốc độ gió cũng như nhau quanh tâm bão hết. Không có chuyện quanh tâm bão gió thổi hướng Nam nhẹ hơn hướng Bắc.

CuuTu

Xe tải
Còm như này thì biết là chưa ở cc và chưa biết mất điện lưới ở cc là như nào rồi, bé mồm lại thôi :))
Cái gì cũng có lợi và hại. Phân tích thấy nó hợp mình thì lấy thôi chứ đừng công kích nhau. Bố mẹ em sống chết ko lên CC ở vì không được hát karaoke, nhiều khi chỉ đơn giản vậy thôi

Dân miền núi TM

Xe điện
Chung cư ở các KĐT cực khó mất điện vì hệ thống riêng và làm đồng bộ, có sự cố gì thì sửa dễ và nhanh.
Dễ nhận nhất là nó chả có cái cột nào để đổ gãy và đứt dây khi có bão cả.

KeanuR

Xe tăng
Nhà e hqua chung cư gọi là " hóng bão" chứ k phải đón bão, 1 giọt nước cũng k vào nhà. Cũng là căn góc xung quanh k có gì chắn
Trong toà nhà thì cũng có một số căn kính bị hở keo nên thấm nước vào tuy nhiên cái này khắc phục dễ dàng
Chung cư e cug k lo mất điện vì năm 2023 cắt điện bật máy phát nhà e vẫn bật được điều hoà mà ngủ cả đêm
Chắc cụ lâu k cập nhật phần mềm nên mới nói ntn,
Một vài căn bị sự cố không đại diện cho chung cư HN, huống hồ bão giật cấp 17 lần đầu e thấy trong đời

phuongmit

Xe cút kít
Cái gì cũng có lợi và hại. Phân tích thấy nó hợp mình thì lấy thôi chứ đừng công kích nhau. Bố mẹ em sống chết ko lên CC ở vì không được hát karaoke, nhiều khi chỉ đơn giản vậy thôi
E vẫn hát đều, hàng xóm nhà e hát đều, loa, sub, mixer đủ hết nhé, miễn k hát 12h và 23h là dc :))

BELFOTO

Xe tải
Nhà em tầng 25 nghe tiến gió giật, hú cũng thấy bình thường. Chỉ khi xem trên mạng và mấy người ở nhà đất hỏi thăm, nhà trên đấy có rung, lắc không, sợ đổ không... thì bắt đầu tâm lý chút thôi

Altis 2011

Xe điện
Nhà e hqua chung cư gọi là " hóng bão" chứ k phải đón bão, 1 giọt nước cũng k vào nhà. Cũng là căn góc xung quanh k có gì chắn
Trong toà nhà thì cũng có một số căn kính bị hở keo nên thấm nước vào tuy nhiên cái này khắc phục dễ dàng
Chung cư e cug k lo mất điện vì năm 2023 cắt điện bật máy phát nhà e vẫn bật được điều hoà mà ngủ cả đêm
Chắc cụ lâu k cập nhật phần mềm nên mới nói ntn,
Một vài căn bị sự cố không đại diện cho chung cư HN, huống hồ bão giật cấp 17 lần đầu e thấy trong đời
Thực ra em đang ở liền kề, vài lần cũng muốn lên ơ chung cư thật nhưng em hay lên nhà ông anh trai cũng o chung cư có sói có má ở HN ( tháng 2-3 lần/ có lần qua đêm) thì cũng thấy đủ uu nhuoc của chung cư rồi. Bản thân nhà anh trai em hôm qua cũng phải tát nước, nguyên văn bà chị dâu bảo may hôm qua cả nhà ở nhà chứ ko cũng căng.
diễn đàn mở và em nghĩ sướng ai người đó hưởng thôi. Ảo nhưng nó thể hiện văn hoá của mỗi nguoi.

Pumzen

Xe ba gác
Ở cửa hàng gấu nhà cháu (hướng chính Nam) có hàng cây Bằng lăng vẫn bình an vô sự sau cơn bão, trong khi phía đối diện bên kia đổ 1 loạt cây, từ cây nhỏ đến cây to.

Nletgo

Xe buýt
Cái này em không biết thật, có phải ban công hướng Nam đỡ bị ảnh hưởng của bão hơn các hướng khác không các cụ? Nhà em ban công hướng nam, đóng cửa cũng im ru, chẳng thấy ảnh hưởng gì, như mưa gió bình thường thôi
Đúng đó, hướng nam rất ít bị táp nước
Cửa muốn tốt thay hệ profile Kommerling eurowindow nhập và kính đôi dùng chắc chắn

Chỉnh sửa cuối: