[Funland] Chung cư sau bão

ncs

Xe buýt
Rất nhiều cụ tả cửa sổ kính nhà mình rung bần bật, nói thế là khuếch đại. Âm thanh hỗn loạn bên ngoài và nước hắt vào kính cho cảm giác lo lắng. Mịa để rung vậy thì không vỡ kính bung cửa thì nước cũng ào ạt vào nhà qua các khe hở.Nhà em có 2 hướng là gần chính đông và chính bắc. Mỗi hướng bắc bị tạt mạnh theo hướng tây bắc thì phải. Nước thấm qua các khe lau hết cả đống giẻ.

Grandtouring

Xe điện
Cũng tuy tòa nào, chứ căn nhà em, tầng 23 hướng Tây Bắc, ở Hà Đông, ăn đập gió, mưa xối xả, không xi nhê gì, không lọt giọt nước nào. Cửa sổ phòng ngủ của em đây, sắt hộp khung cửa nó dầy uỵch như này cơ mà. Sau bão có khi em lại tăng giá :))

Chỉnh sửa cuối:

patuana76

Xe container
Tôi nhà thấp tầng. Cửa sổ 2 lớp (trong kính, ngoài chớp), cửa đi cũng 2 lớp (ngoài song sắt, trong pano gỗ).
Thấy rất yên tâm.

Xưa em ở nhật, các căn chung cư ngoài cùng có giá thuê/ mua rẻ hơn căn giữa. Bọn Nhật giải thích các căn đó nguy hiểm hơn khi động đất. vN mình nhiều năm không chịu bão to nên tầng càng cao càng thích, view thoáng, nhieu cua kinh là ok đẹp, không quan tâm bão đến thì nó có an toàn khoing. Sau trận bão hôm qua, các cụ ở chung cư bớt bỉ bôi nhà ngõ một chút. Nhà ngõ/ thấp tầng cũng có cảm giác an toàn hơn. Đấy là chung cư còn chưa bị cắt điện đấy. Cắt điện còn hoảng nữa
Ha ha, các cụ bẩu dồi tắt điện thì nhà ngói cũng như nhà tranh. Dưng sao cắt điện thì chung cư lại hoảng vậy cụ? em thấy CC nào mà không có máy phát điện dự phòng ít nhất là để cung cấp cho hệ thống thang máy, cứu hoả, điện công cộng, đèn hành lang, hệ thống giữ xe, cấp thoát nước(nhà ở xã hội thì em không biết).

Demchinhhang.net

Xe container
Chung cư logia hướng Tây, Tây Bắc hôm qua bão
thì cũng có nước vào phòng khách hoặc thấm qua gioăng cửa kính phòng ngủ đó! chứ ko phải 100% ngon nghẻ cả đâu, nói cho chuẩn xác!
Nhà em logia hướng Đông nên ko bị gì!
Hôm trước bão, mưa đúng hướng Đông! em về sớm tháo cái thoát nước logia cho chảy nhanh!
không thì cũng bị nước vào phòng khách!
Nói chung đã ở 1 công trình xây dựng có quy mô, có tổ chức rồi thì hành sinh hoạt ngày cũng phải theo. Nhà riêng sân thượng mà ko để ý thoát nước, để sân bẩn nó ko thoát kịp nó xả xuống cả nhà.

coolpix8700

Xe ngựa
Tôi nhà thấp tầng. Cửa sổ 2 lớp (trong kính, ngoài chớp), cửa đi cũng 2 lớp (ngoài song sắt, trong pano gỗ).
Thấy rất yên tâm.
Nhà thấp thì chỉ trừ ở giữa đồng trống thôi, còn ngay trong thôn, chứ đừng nói giữa phố đã được cây cối, những cái nhà khác che chắn rồi. Gió bị cản nhiều, cùng lắm mưa hắt thôi.
Em kể trên kia lúc bão vào em còn mở cửa chớp để nước mưa rửa hộ bụi. Lúc 10 giờ tối, bật đèn lan can tầng 2 lên, thấy có nước, em còn ra lấy que chọc lá cây tươi bị gió cuốn xuống lấp 1 phần lỗ thoát nước. Chọc cả 2 phía, gió đang tạt khá mạnh dù chỉ mặc mỗi quần cộc, nhưng đầu bị ướt, vào tắm lại định không thay quần cộc, nhưng nghĩ lại, hơi ẩm ngủ không ngon nên em mở tủ lấy quần khác thay.
Lồng chim em treo sân trước (mặt trước nhà em chính tây, chỉ hơi lệch bắc chưa tới 5 độ), sân sau, trái nhà bên phải mà không cái lồng nào bị ướt, cám đổ cho chúng từ chiều vẫn khô, không phải thay!

Chỉnh sửa cuối:

patuana76

Xe container
Nhà thấp thì chỉ trừ ở giữa đồng trống thôi, còn ngay trong thôn, chứ đừng nói giữa phố đã được cây cối, những cái nhà khác che chắn rồi. Gió bị cản nhiều, cùng lắm mưa hắt thôi.
Em kể trên kia lúc bão vào em còn mở cửa chớp để nước mưa rửa hộ bụi. Lúc 10 giờ tối, bật đèn lan can tầng 2 lên, thấy có nước, em còn ra lấy que chọc lá cây tươi bị gió cuốn xuống lấp 1 phần lỗ thoát nước. Chọc cả 2 phía, gió đang tạt khá mạnh dù chỉ mặc mỗi quần cộc, nhưng đầu bị ướt, vào tắm lại định không thay quần cộc, nhưng nghĩ lại, hơi ẩm ngủ không ngon nên em mở tủ lấy quần khác thay.
Lồng chim em treo sân trước (mặt trước nhà em chính tây, chỉ hơi lệch bắc chưa tới 5 độ), sân sau, trái nhà bên phải mà không cái lồng nào bị ướt, cám đổ cho chúng từ chiều vẫn khô, không phải thay!
Vâng. Ưu điểm của nhà đất mà bác.

thichlexus

Xe điện
Ở chung cư có bị thấm dột, hay nặng hơn là nước hắt vào nhà và nguy cơ vỡ kính phụ thuộc chủ yếu vào hướng gió. Sau đó tất nhiên là đến chất lượng hoàn thiện.
Như cơn bão vừa rồi chung cư em các căn mặt Tây Bắc tầng cao không có tòa nào che chắn gần như đều bị nước tràn vào qua khe kính, căn nào nặng thì còn bị thấm tường chảy thành dòng luôn.
Trong khi đó các căn mặt đông chỉ chịu mưa gió lúc bão đã qua và gió đổi hướng, nhưng lúc nào gió không mạnh lắm và mưa cũng ngớt rồi nên không ảnh hưởng gì cả

BMW R60

Xe tăng
Cũng tuy tòa nào, chứ căn nhà em, tầng 23 hướng Tây Bắc, ở Hà Đông, ăn đập gió, mưa xối xả, không xi nhê gì, không lọt giọt nước nào. Cửa sổ phòng ngủ của em đây, sắt hộp khung cửa nó dầy uỵch như này cơ mà. Sau bão có khi em lại tăng giá :))

Của nhà cụ nhìn chắc chắn quá!
Nhà em ban công chính phòng khách hướng Đông Nam nên may mắn không đúng hướng gió bão lúc mạnh nhất. Cũng gia cố, chèn bàn ghế đề phòng lúc đổi hướng gió. Nhưng vẫn may mắn không có vấn đề gì. Hàng xóm nhà em có ban công chính hướng tây bắc. Gió giật cửa rung lắm, nước qua khe cửa vào nhà.

nguyenvanuoc

Xe tải
Nhà em ban công hướng Tây Bắc nên hát vào cửa sổ mấy mạch của kính bị rỉ vào ăn đòn dọn nước với phồng hết sàn gỗ

chanthat123

Xì hơi lốp
Chung cư nhà em cũng chả sao cả, kể cả các tầng đối diện hướng gió ở phía cánh đồng thổi vào. Cây cối thì chỉ bị nghiêng dù cũng nhiều cây to. Bão tan, chiều qua cư dân xuống dọn dẹp 1 buổi chiều là lại sạch đẹp như chưa hề có bão

Xe bọ xít

Xe container

Chưa nhìn thấy quả cửa sổ, vách mà dày to như khuôn cửa gỗ ntn, nó làm bằng nhôm hay thép thế Cụ

locdx

Xe buýt
Cái này em không biết thật, có phải ban công hướng Nam đỡ bị ảnh hưởng của bão hơn các hướng khác không các cụ? Nhà em ban công hướng nam, đóng cửa cũng im ru, chẳng thấy ảnh hưởng gì, như mưa gió bình thường thôi
Với bão thì thường khi bắt đầu vào sẽ là gió hướng Đông-Nam, Đông, Đông-Bắc... nó xoáy đủ 1 vòng khi nào về Nam thì coi như tâm bão đã qua. Còn hướng nào bị ảnh hưởng nhiều hay ít sẽ phụ thuộc vào địa hình, địa vật, như các vùng Quảng Ninh, Hải Phòng, Thái Bình... sát biển thì hướng Tây - Nam, Nam sẽ có gió mạnh hơn các hướng khác.

locdx

Xe buýt
Chung cư Mandarin Hoàng Minh Giám, căn nhà em toàn bộ ban công chính, 2 phòng ngủ có cửa kính, cửa sổ hướng Bắc (lệch tây khoảng 10 độ), không có công trình gì che chắn nhưng vẫn không bị ảnh hưởng gì.

cptu176

Xe điện
Cửa nhà cụ bị tắc lỗ thoát nước rồi. Cửa nhựa thì nước vào ray là bình thường. Rồi nó thoát ra lối thoát đã được khoan sẵn
Lỗ thoát nước mà bị gió chính diện thì thoát sao nổi cụ ơi, cong bị thổi ngược lại ấy... Nhà em lúc gió chính diện nước theo lỗ thoát chảy ngược vào phun phì phì luôn...

cptu176

Xe điện
Nhà em phòng làm thêm hướng tây và hướng bắc nhôm vát cạnh chứ k xịn sò gì mà nước cũng chỉ táp vào tí ti k đáng kể chứng tỏ chất lượng xd cc cũng k đc tốt.

Cụ không ở trên cao ko cảm nhận được lúc gió chính diện cửa kính nó như nào đâu ạ. Em tầng 16, ở Thái Bình, cửa sổ hướng tây, không có nhà che chắn, quả là khủng khiếp luôn =))

Em nhìn cái cửa nhà cụ thế kia mà đem lên chung cư hướng tây thì nước cứ gọi là luôn...

altis_oldman

Xe tăng
sau cơn bão này chung cư lại lên 1 mức giá mới, chắc x2 trước bão

NiceMoon1

Xe tải

Nhà cụ thì hình như là vách kính chứ không phải cửa nhỉ? Mấy nhà cửa mở ra mở vào mới bị hắt nước, chứ vách thì cũng không sao.

Tuongtien1977

Xe điện
Nhà e hqua chung cư gọi là " hóng bão" chứ k phải đón bão, 1 giọt nước cũng k vào nhà. Cũng là căn góc xung quanh k có gì chắn
Trong toà nhà thì cũng có một số căn kính bị hở keo nên thấm nước vào tuy nhiên cái này khắc phục dễ dàng
Chung cư e cug k lo mất điện vì năm 2023 cắt điện bật máy phát nhà e vẫn bật được điều hoà mà ngủ cả đêm
Chắc cụ lâu k cập nhật phần mềm nên mới nói ntn,
Một vài căn bị sự cố không đại diện cho chung cư HN, huống hồ bão giật cấp 17 lần đầu e thấy trong đời
khu nhà cụ mất điện mà máy phát vẫn bật được điều hoà là xịn xò đấy, khu nhà em điện máy phát chỉ chạy thang máy và cắm nồi cơm điện. mỗi nhà có một nguồn dự phòng riêng gồm 1 ổ cắm và 1 bón đèn,