[Funland] Chung cư sau bão

CuuTu

Xe tải
Xin lỗi cụ cháu vẫn không hình dung ra cái đó lắp, xây như nào ạ
Cái đoạn lồi ra như phào chỉ ở mép ngoài cùng đó cụ. Nếu ko có nó thì nước mưa có thể chảy men theo góc vuông đó để thấm/chảy ngược vào bacony tầng dưới. Có cái gờ đó thì nước mưa cùng lắm là bẻ vuông góc đươc 1 lần thôi, để trung tâm cái gờ đó là rơi xuống vì cuối cái gờ đó ko thể bẻ góc vuông hướng lên được. Hình như dân xây dựng gọi nó là chỉ ngắt nước.

Tuy nhiên, xây như này vẫn là ẩu. Thông thường, cái gờ đó rất mỏng và vo tròn, hạn chế nước mưa chảy ngược xuống hơn. Còn cao cấp hơn thì người ta làm hẳn bằng nhôm/kim loại. Ns là tiêu chuẩn xây dựng rồi, chỉ có kiểu anh Thản ko thèm thuê thiết kế, giám sát thì mới bỏ thôi.

https://muabannhanh.com/nep-chi-ngat-nuoc-nep-nhua-ngat-nuoc-ban-cong-nep-chi-nhua-nep-nhua-nep-ngat-nuoc-id-48901600#google_vignette

thuongnho

Xe buýt
Cái đoạn lồi ra như phào chỉ ở mép ngoài cùng đó cụ. Nếu ko có nó thì nước mưa có thể chảy men theo góc vuông đó để thấm/chảy ngược vào bacony tầng dưới. Có cái gờ đó thì nước mưa cùng lắm là bẻ vuông góc đươc 1 lần thôi, để trung tâm cái gờ đó là rơi xuống vì cuối cái gờ đó ko thể bẻ góc vuông hướng lên được. Hình như dân xây dựng gọi nó là chỉ ngắt nước.

Tuy nhiên, xây như này vẫn là ẩu. Thông thường, cái gờ đó rất mỏng và vo tròn, hạn chế nước mưa chảy ngược xuống hơn. Còn cao cấp hơn thì người ta làm hẳn bằng nhôm/kim loại. Ns là tiêu chuẩn xây dựng rồi, chỉ có kiểu anh Thản ko thèm thuê thiết kế, giám sát thì mới bỏ thôi.

https://muabannhanh.com/nep-chi-ngat-nuoc-nep-nhua-ngat-nuoc-ban-cong-nep-chi-nhua-nep-nhua-nep-ngat-nuoc-id-48901600#google_vignette
Bác cho xin cái cửa sổ của chung cư nào nó thi công như cụ nói với. Em đi kể cả ks 4-5 sao em cũng ít thấy thi công rãnh chứ chưa nhìn thấy gờ như cụ nói.

XSim

Xe container
Bác cho xin cái cửa sổ của chung cư nào nó thi công như cụ nói với. Em đi kể cả ks 4-5 sao em cũng ít thấy thi công rãnh chứ chưa nhìn thấy gờ như cụ nói.
Cửa sổ thiết kệ đúng chuẩn và loại xịn thì nước chả thể ngấm vào được, thế nên người ta cần gì làm cái mái chắn thế nhìn nó không hiện đại.

thuongnho

Xe buýt
Cửa sổ thiết kệ đúng chuẩn và loại xịn thì nước chả thể ngấm vào được, thế nên người ta cần gì làm cái mái chắn thế nhìn nó không hiện đại.
Cụ nói đến cái mái chắn nào đó cụ ơi?

blackpaint

Xe container
Cụ ko nói cái cơ bản nhất là nhà cụ được nhà đối diện chắn!
Chắn là bên nhà em Season Avenue, điện ko mất, ngồi trong nhà thưởng trà suốt 2 ngày bão. Thi thoảng nghe tiếng gió rít thôi

CuuTu

Xe tải
Em lười chụp lắm, cụ cứ vào khu VIN hoặc CC tầm đó mà nhìn. Khu Times cũ rích cũng có cái nẹp đó bằng kim loại, phủ vữa bên ngoài nên nó tròn và mỏng. Hoặc đợi tối về em chụp cho.

Alexandre Ciskob

Xe điện
Xin lỗi cụ cháu vẫn không hình dung ra cái đó lắp, xây như nào ạ
Thợ xây họ chỉ đắp vữa nhiều ximang vào đó rồi vuốt cho nó đẹp thôi, ko có gì đặc biệt ạ. Nhưng đúng là nhiều thợ ẩu, ko làm cái này.

CuuTu

Xe tải
Thợ xây họ chỉ đắp vữa nhiều ximang vào đó rồi vuốt cho nó đẹp thôi, ko có gì đặc biệt ạ. Nhưng đúng là nhiều thợ ẩu, ko làm cái này.
Theo tiêu chuẩn phải làm hết đó cụ, ko giám sát nó đập chết, hơn nữa, nẹp nhựa/kim loại có sẵn, thợ chỉ bôi tí vữa để chống oxi hoa thôi - rất nhanh. Còn kỹ hơn nữa thì cứ 2 tầng phải làm một cái nẹp to đùng để ngăn nước chảy mạnh theo tường nữa.

blackpaint

Xe container
Chắn là bên nhà em Season Avenue, điện ko mất, ngồi trong nhà thưởng trà suốt 2 ngày bão. Thi thoảng nghe tiếng gió rít thôi
Mul chắc cụ cũng biết, có 1 phía có Season chắn (n cũng chỉ chắn 1/2 thôi), trc e ở tòa A, phía ko tòa nào chắn mấy năm. Giờ bố mẹ e ở tòa đó, phía đó, nhà hàng xóm trong tâng thì 4 phía, 2-3 mặt ko chắn đều ko hề hấn gì bác ạ. Sáng nay cả khu tổng kết chỉ tróc sơn mặt ngoài của 2 tòa nhà (do hồi sơn lại làm ko kỹ nên phồng) và thiệt hai mấy cái cây ở tầng 1 và sân vườn tầng 6 thôi bác.
Nhà em S1 hướng Nam và Tây, chả sao. Đóng cửa kính như bưng.

GiangNH3011

Xe tải
Lội đến trang thứ 9 để xem có cụ nào có giải pháp gì để xử lý cửa sổ/kính bị ngấm nước tràn vào nhà không mà chưa thấy có bài nào viết cụ thể, chỉ thấy đa phần các cụ khoe nhà/chung cư mình xịn, không vấn đề gì.

Căn của em chính Tây, không có cái gì tránh, tầng cũng khá cao thì hôm thứ 7 đúng là khốn khổ từ lúc 5-6h chiều đến 9h30 tối. Liên tục phải thấm nước với lau sàn. Cùng 1 tầng nhưng các căn hướng Nam chả có vấn đề gì. Hôm t7 mưa to quá nên căn ngủ nhỏ cũng bị thấm nước vào tường luôn.

Nhân đây mong các cụ chỉ cho cách xử lý với phần cửa sổ và xung quanh cửa sổ để tránh thấm nước ạ. Em nên thay gioăng cửa sổ loại nào, dùng keo loại gì để tra vào cửa, keo nào trước, keo nào sau.

blackpaint

Xe container
Lội đến trang thứ 9 để xem có cụ nào có giải pháp gì để xử lý cửa sổ/kính bị ngấm nước tràn vào nhà không mà chưa thấy có bài nào viết cụ thể, chỉ thấy đa phần các cụ khoe nhà/chung cư mình xịn, không vấn đề gì.

Căn của em chính Tây, không có cái gì tránh, tầng cũng khá cao thì hôm thứ 7 đúng là khốn khổ từ lúc 5-6h chiều đến 9h30 tối. Liên tục phải thấm nước với lau sàn. Cùng 1 tầng nhưng các căn hướng Nam chả có vấn đề gì. Hôm t7 mưa to quá nên căn ngủ nhỏ cũng bị thấm nước vào tường luôn.

Nhân đây mong các cụ chỉ cho cách xử lý với phần cửa sổ và xung quanh cửa sổ để tránh thấm nước ạ. Em nên thay gioăng cửa sổ loại nào, dùng keo loại gì để tra vào cửa, keo nào trước, keo nào sau.
Thay cửa sổ, xung quanh keo chỉ kín, cửa ép vào nhau chặt thì nước vào làm sao được. Cửa cả mảng mở sang bên.

xherox

Xe điện

Nhà cụ giống em, Tầng cao, hướng chính tây, trước mặt thông thống là cả 1 khoảng không rất rộng, ko có toà cao tầng nào che cho. Phòng khách và ngủ lại toàn vách kính ko có ban công che đỡ cho nên từ 3h chiều đến 9h tối bở hơi tai.

Tuongtien1977

Xe điện
Em vừa từ Thái Nguyên về!
Dọc dường thấy cây cối, nhà cửa bị ảnh hưởng rất ít, cả những cái chòi canh vịt dựng đơn sơ bằng tôn giữa đồng vẫn đứng vững·.
Chỉ khi bắt đầu đến cầu Phù đổng mới thấy cây cối đổ nhiều ven đường. Đoạn chuẩn bị lên cầu vượt qua đường 5 cũ, vẫn còn nhiều cây to đổ, cành lá vươn ra tới đường mà chưa được dọn.
Khoảng cách cũng không quá xa. Có vẻ gió cũng không đều nhau ở mọi chỗ!
bão qua hà nội là suy yếu rất nhanh nên các tỉnh hoà bình phú thọ thái nguyên không bị nặng do gió mà chỉ bị lụt do mưa hoàn lưu bão thôi

GiangNH3011

Xe tải
Nhà cụ giống em, Tầng cao, hướng chính tây, trước mặt thông thống là cả 1 khoảng không rất rộng, ko có toà cao tầng nào che cho. Phòng khách và ngủ lại toàn vách kính ko có ban công che đỡ cho nên từ 3h chiều đến 9h tối bở hơi tai.
Vâng cụ. Những ngày nắng thì khắc phục kéo rèm, bật điều hoà nên dần cũng quen rồi. Bình thường có khoảng không rộng, hôm trời đẹp thì nhìn mặt trời lặn cũng chill. Nhưng đến khi mưa gió thì mới thấy bất cập. Em thấy rằng cái hướng Tây này bình thường mưa cũng rất hay là bị hắt. Vậy nên cứ mưa là em phải đóng cửa sổ, cửa ban công lại.