[Funland] Chung cư bớt ngáo giá rồi các cụ nhỉ. Bất động sản lại im re

Tố Hữu

Xe tải
Có cụ nhé. Thằng Em cô ruột em luôn. Nó ở Séc về Việt Nam đợt covi, sau đó đòi về bằng được. Bên đó nó bảo đi làm bục mặt, muốn đi chơi phải hẹn hò chán chê, đất rộng ở xa nhau, khí hậu lạnh... ko dc ăn sáng cafe thảnh thơi như VN.
thật, em cũng ở nước ngoài, chả qua chỉ là chưa có tiền nên chưa dám về VN. chứ mà dắt lưng vài cái nhà thành phố cho thuê với đôi chục tỷ rồi em có ỉa vào tây với tàu

nhaque_tb

Xe tăng
Cụ nhầm thế nào ấy chứ, năm 2004 khu Xuân La chưa đông đúc tiện lợi như bây giờ, giá đó phải mua mặt phố ấy chứ. Năm 1999 nhà mặt phố Bạch Mai cách ngã tư Ô Cầu Dền cỡ trăm m, diện tích 120m2 ngta bán 300 cây, sau này thành cửa hàng kinh doanh mỹ phẩm to đùng
Hôm rồi ông bác còn kể lại chính xác là mua 1 tỷ 270 triệu, quy ra vàng là 200 cây. Ngày đó ngoại tỉnh còn ko đc làm sổ đỏ mà phải nhờ người hk HN 🥹.

dog.fearless

Xe tăng
thật, em cũng ở nước ngoài, chả qua chỉ là chưa có tiền nên chưa dám về VN. chứ mà dắt lưng vài cái nhà thành phố cho thuê với đôi chục tỷ rồi em có ỉa vào tây với tàu
chuẩn 200%m trừ khi cụ quá giàu, ở VN chả có cái gì thỏa mãn dc sự giàu của cụ nữa còn không chấp tây với tàu

2congai

Xe buýt
Cụ nhầm thế nào ấy chứ, năm 2004 khu Xuân La chưa đông đúc tiện lợi như bây giờ, giá đó phải mua mặt phố ấy chứ. Năm 1999 nhà mặt phố Bạch Mai cách ngã tư Ô Cầu Dền cỡ trăm m, diện tích 120m2 ngta bán 300 cây, sau này thành cửa hàng kinh doanh mỹ phẩm to đùng
Giá này em thấy chuẩn. Năm 2004 nhà ông bà già em trong ngõ gần trường luật định bán, có ông phó chủ tịch tỉnh VP chốt giá 1,3 tỉ (mua cho con vừa đỗ trường luật ở), lúc đó vàng mới hơn 500k/1 chỉ. Cuối 2004 vàng bắt đầu mới lên hơn 600k/1 chỉ. Tính ra nhà ông bà già em lúc đó cũng phải đc hơn 250 cây

BloodOwl87

Xe điện
Có cụ nhé. Thằng Em cô ruột em luôn. Nó ở Séc về Việt Nam đợt covi, sau đó đòi về bằng được. Bên đó nó bảo đi làm bục mặt, muốn đi chơi phải hẹn hò chán chê, đất rộng ở xa nhau, khí hậu lạnh... ko dc ăn sáng cafe thảnh thơi như VN.
Em họ em đợt này cũng về Vn sống luôn. Chồng nó quốc tịch Mỹ gốc Việt sinh ra ở Mỹ. Sống bên đó chi phí cao lắm ko bứt hẳn lên thì cũng quay cuồng chật vật thôi.

thangsu

Xe buýt
Em họ em đợt này cũng về Vn sống luôn. Chồng nó quốc tịch Mỹ gốc Việt sinh ra ở Mỹ. Sống bên đó chi phí cao lắm ko bứt hẳn lên thì cũng quay cuồng chật vật thôi.
Cô em buôn bán hàng ở chợ Sapa bên Séc mà cụ. Giờ làm ăn khó hơn. Mấy năm mới giám bay về Việt Nam 1 lần vì tốn tiền. Cô vẫn nói là ngày xưa nghèo mới đi sang đây tìm cơ hội đổi đời. Giờ ở Việt Nam mà chúng mày kiếm tháng 40-50tr thì sang đây làm éo gì cho khổ.
Thằng em em về VN lấy vợ gần đẻ lại kéo nhau sang đó đẻ để vẫn dc hưởng trợ cấp. Khôn lỏi vãi.

BloodOwl87

Xe điện
Cô em buôn bán hàng ở chợ Sapa bên Séc mà cụ. Giờ làm ăn khó hơn. Mấy năm mới giám bay về Việt Nam 1 lần vì tốn tiền. Cô vẫn nói là ngày xưa nghèo mới đi sang đây tìm cơ hội đổi đời. Giờ ở Việt Nam mà chúng mày kiếm tháng 40-50tr thì sang đây làm éo gì cho khổ.
Thằng em em về VN lấy vợ gần đẻ lại kéo nhau sang đó đẻ để vẫn dc hưởng trợ cấp. Khôn lỏi vãi.
Trợ cấp thì lại ko được mua nhà các thứ cũng dạng đáy xã hội thôi báu gì. Bao giờ mới ngóc đầu lên được.
khá khẩm tí về vn làm trung lưu vẫn tự chủ hơn.

Khongdanhvong

Xe điện
Bất kỳ lĩnh vực nào cũng phải có thống kê, chứ ngoại lệ, người này người kia, hoành cảnh này hoàn cảnh kia ở đâu cũng có cụ ạ. Kiểu như Tây nhập tịch VN cũng có, nhưng đếm trên đầu ngón tay.

eterniti

Xe điện
Bất kỳ lĩnh vực nào cũng phải có thống kê, chứ ngoại lệ, người này người kia, hoành cảnh này hoàn cảnh kia ở đâu cũng có cụ ạ. Kiểu như Tây nhập tịch VN cũng có, nhưng đếm trên đầu ngón tay.
thế ông có thống kê không, lòng vòng quá ))

quangzizi

Xe tăng
Về nhà đói còn có rau mà ăn cụ nhỉ, ở bên đó nó bần cùng hóa luôn ra đường mà ở!

thangdc

Xe buýt
Ngày xưa tầm 15 20 năm trước thì Việt Kiều vẫn có số má. Chứ đợt này ở khu nhà e, VK chỉ ngang hàng XKLĐ thôi, nói các cụ lại nghĩ xúc phạm. Đời sống VN giờ cao rồi, e đi cả cái ĐNÁ này chắc ngoài Sing ra bọn nó thua mình hết, nhưng ở Sing buồn như cờ hó cắn, ăn uống vừa đắt vừa ko ngon.

thangsu

Xe buýt
Trợ cấp thì lại ko được mua nhà các thứ cũng dạng đáy xã hội thôi báu gì. Bao giờ mới ngóc đầu lên được.
khá khẩm tí về vn làm trung lưu vẫn tự chủ hơn.
Nó xác định là định cư Việt Nam rồi cụ ah. Đang tính nước bài vẫn giữ thẻ, quốc tịch để nhỡ có biến vẫn còn cửa té sang đấy đó cụ.

corgibeo

Xe hơi
Ngày xưa tầm 15 20 năm trước thì Việt Kiều vẫn có số má. Chứ đợt này ở khu nhà e, VK chỉ ngang hàng XKLĐ thôi, nói các cụ lại nghĩ xúc phạm. Đời sống VN giờ cao rồi, e đi cả cái ĐNÁ này chắc ngoài Sing ra bọn nó thua mình hết, nhưng ở Sing buồn như cờ hó cắn, ăn uống vừa đắt vừa ko ngon.
Hóa ra mình còn hơn cả Thái, hơn cả Mã Lai à cụ ?

thangsu

Xe buýt
thế ông có thống kê không, lòng vòng quá ))
Xung quanh mình chứng kiến VK hồi hương nhiều mà cụ. Mình tự thấy tự biết. Mất công chứng minh cho mấy ông người lạ làm gì.
Bản thân em cũng thấy m ko hợp bên đó. Sang chơi 1 tháng nhớ nhà vãi luôn. Nhất là cafe, trà đá Việt Nam 😆😆 cafe bên đó nhạt như nước ốc

corgibeo

Xe hơi
Được sang sống không đã chứ cụ. Tây thích sang VN sống dễ như đi chợ, chứ VN sang đó chơi vài ngày là bị đuổi về rồi, ai cho ở mà đòi ở 😉. Ấy vậy mà không thấy Tây ào sang VN xin thẻ xanh ☺.
Họ hàng em có mấy người ở Đức mấy chục năm rồi, có bà chị vợ anh họ sang lao động rồi kiếm luôn ông chồng khác bỏ luôn chồng cũ. Chưa thấy ai có ý định về VN.
Không biết cụ ra nước ngoài sống chưa chứ theo em thấy thì việc có Tây sang mấy nước như mình sống cũng không phải lạ cụ ạ. Xin được cái định cư VN không dễ đâu cụ, nhiều Tây sang VN nhưng cứ tháng vài tháng là phải ra biên giới xin gia hạn 1 lần. Nếu dân lao động chân tay thì đúng là ở Tây mới sướng cụ ạ chứ ở VN thì khổ lắm.

thangdc

Xe buýt
Hóa ra mình còn hơn cả Thái, hơn cả Mã Lai à cụ ?
Hơn chứ trc hồi 2017 e ở khu Pretchaburi gần khu đsq Indo ở Bangkok, dân ở đó mức sống bthuong` lắm chỉ ngang với Cầu Giấy thôi, dân họ làm dịch vụ tài sản không có mấy, mua đc cái ô tô cũng phải chắt bóp lắm ko như dân mình.

Còn Mã Lai thì trc bạn bè vs vk e học bên đó cũng sang chơi nhiều từ những năm 2010, về đường xá ngon nghẻ hơn mình tý nhưng bảo dám ăn dám chơi thì dân bên Kulala Lumpur ko dư giả đâu. Cụ cứ nhìn là thấy khách du lịch Thái thì sang mình còn có đông chứ Malay thì tìm mỏi cổ.

Tất nhiên đâu cũng có người này người kia, có thể về số liệu các cụ vẫn k tin nhưng dân VN mình đi nc ngoài chơi đc đánh giá là dân chịu chơi, hào phóng có tiếng trên tg đấy. Nhất là khu Marina Bay của Sing nó nể dân VN 1 phép.

taychoi2403

Xe tải
Người nhà em lấy tây, vay mua nhà bên đó 25 năm, từ năm 2014 đến nay 10 năm chưa trả hết. Vay 220k đô, lãi suất cố định 36 tháng đầu là 5.85%, giờ gần 7%, mỗi tháng trả gần 1400$, lấy đâu ra 1,5%/1 năm. Họ hàng bên nhà chồng bà ấy bên tây trả góp 20 năm chưa hết kia, lấy đâu ra 6-8 năm là trả hết. Bọn tây làm nhiều xèng nhưng siu cao thuế nặng, lại hay đi du lịch, bọn nó cũng lắm nhu cầu tận hưởng cuộc sống hơn ta nhiều nên hết tháng là hết xèng ko có tiền dành dụm nhiều như ta đâu, cái quần què gì nó cũng trả góp hết từ nhà, xe, nội thất trong nhà v.v… cuối tháng sấp mặt với bill. Dân ta sang tây mới chịu khó làm và chắt chiu nên nhanh trả hết tiền nhà. 2 cụ xem thử phim “fun with dick & jane” của Jim Carey coi, tây mất việc là mất luôn nhà vì ko có xèng trả góp nữa. 2 cụ ko tin nữa thì inbox em gửi cho xem giấy tờ mua nhà bên tây có vay bank xem lãi suất, thời hạn vay, tiền trả mỗi tháng cụ thể ntn nha.
Lãi suất nó phụ thuộc vào thời điểm vay cụ nhé. Trong khoảng 2016-2021 thì lãi suất vay mua bds ở Pháp tầm 1-2%/năm cho 25 năm. Nếu hồ sơ tốt thì lãi vay còn dưới 1% ấy. Bây giờ thì lãi cỡ 4-5%/năm cho 25 năm. Bên Mỹ thì thấy bảo cao hơn

Chỉnh sửa cuối:

eterniti

Xe điện
Lãi suất nó phụ thuộc vào thời điểm vay cụ nhé. Trong khoảng 2016-2021 thì lãi suất vay mua bds ở Pháp tầm 1-2%/năm cho 25 năm. Nếu hồ sơ tốt thì lãi vay còn dưới 1% ấy. Bây giờ thì lãi cỡ 4-5%/năm cho 25 năm. Bên Mỹ thì thấy bảo cao hơn
chắc cũng phải thả nổi chứ cụ, ai nó fix cho cụ 1% mấy chục năm

taychoi2403

Xe tải
Tây nó đi thuê hơn ta thì đúng rồi, còn tây nào trả góp cả đời hco 1 căn nhà vậy cụ. Những nước phát triển thu nhập trung bình của họ chỉ mất 6-8 năm là trả hết được tiền mua nhà rồi.
Cụ đọc báo nhưng hiểu sai rồi. Tây giá nhà bằng 6-8 năm thu nhập nhưng thu nhập còn phải ăn tiêu với cả tỷ thứ phải chi cho nên Tây tiết kiệm kém lắm (ăn tiêu hưởng thụ nhiều hơn dân mình). Vậy nên thường 15-30 năm mới trả hết tiền mua nhà