[Funland] Chung cư bớt ngáo giá rồi các cụ nhỉ. Bất động sản lại im re

Nacho

Xe đạp
Rỗi việc nên e phân tích thêm vài dòng cho các cụ ấy cùng nắm vấn đề thế này ạ:

1. Các cụ đừng nghĩ đội cò ngáo ngơ nào đó nhảy vào thổi giá được hay tay to nào đó ôm trọn tất cả các căn chung cư trong 1 vùng gồm nhiều dự án để thổi giá. Việc này rất khó vì thị trường này không giống như hàng cô đặc tại 1 dự án, thực tế nó rất phân mảnh với vô số người tham gia, từ chủ nhà, đến cò, đến sàn và trải dài hầu khắp các quận huyện Hà Nội... nên k làm được như thế. Còn cò ăn theo giao dịch, cứ có giao dịch là có tiền, sôi động là có tiền, mua đi bán lại càng nhiều tiền, thổi lên cao đóng băng thì cò treo niêu ngồi khóc. :)

2. Bản chất của việc tăng giá chung cư vô tội vạ vừa rồi nằm ở 2 ý:
(1) cầu quá nhiều mà cung bị nghẹt: Năm 2023, cung căn hộ tại Hà Nội thấp nhất trong 10 năm. Năm 2024, 90% cung mới tập trung phía đông và phía tây, lõi thủ đô hầu như không có. (Các thông tin này gúc là có hết).
(2) hàng mới ra hầu như toàn phân khúc cao cấp nên kéo giá lên cao. Hàng vin, capital land... thì k rẻ.

3. Cách nào để giải quyết vấn đề này? Với các vấn đề đã chỉ ra ở trên thì cách giải quyết nằm ở 2 ý:
(1) Tăng cung: Khi có nhiều dự án mà nguồn cung sơ cấp (hàng của chủ đầu tư) tại 1 thời điểm nó phải mấy chục - mấy trăm căn. Khi đó người mua không mua căn 1 ở dự án A thì có thể sang căn 2 ở dự án A hoặc căn 3 ở dự án B, căn 4 ở dự án C... thì mới có sự cạnh tranh về giá giữa các dự án A B C do nguồn hàng nhiều. Sự cạnh tranh từ chủ đầu tư này sẽ đè giá hàng thứ cấp của các cá nhân.
(2) Bổ sung hàng phân khúc thấp - trung cấp: Thời gian vừa rồi hàng chung cư mới tại Hà Nội hầu như chỉ có hàng của VIN, mà tất nhiên định vị của VIN là ở phân khúc cao cấp, nên giá nó phải cao. Kết hợp với lập luận của mấy ông thứ cấp bán chung cư là hàng vin tận tây mỗ với văn giang mà giá còn thế thì ở đây nó phải cao là bình thường. Mua thì mua, k mua thì nghỉ. :D Người mua cũng k nhiều lựa chọn nên đành phải múc. Đến khi mà người mua bảo: bán thì bán, k bán tôi đi chỗ khác thì câu chuyện nó khác ngay. Đặc biệt nếu có nhiều dự án tầm trung mà giá hợp lý xuất hiện thì giá càng đỡ ngáo.

4. Vậy bao giờ thì có nhiều dự án tầm trung cung ứng hàng ra thị trường? Tiếc là ngày đó muốn đến thì cũng k nhanh được, phải 2-3 năm. Đấy là trong trường hợp sau khi luật đất đai, nhà ở và kinh doanh bds mới có hiệu lực, kết hợp với các nghị định và thông tư hướng dẫn tạo các chuyển biến rõ rệt chứ k ách tắc như 2 năm qua. Còn trường hợp luật đi vào cuộc sống mà chậm, hoặc mức độ cải thiện môi trường đầu tư bds không rõ rệt thì cũng khó.

Còn với tình hình như này, em nghĩ trước mắt là khó giảm. Chung cư e k để ý nhiều. Nhưng thực tế thì:
- Vin smart vẫn sôi động, chả có gì là gãy với đóng băng, lumi duplex 200m vẫn 16-17 tỷ, lumier của masterise 4 ngủ 130m vẫn 12 tỷ, nghe giá ngày càng ù tai. :D Thêm 1 lần nữa e nhấn mạnh là e thực sự rất bất ngờ với vin smart. E biết tình hình vin smart vì quen nhiều bạn sale làm ở đây.
- Đất nền có chững, nhưng giá k giảm.

Vài dòng phân tích của e, hy vọng phần nào giúp các cụ trong việc ra quyết định.
Làm gì có ai nói có tay to nào ôm trọn cả khu vực.Bọn sale chỉ cần mua vài căn giá cao trong 1 khu rồi loan tin là giá chung cư lên mặt bằng mới.Nhà đang giá 4 tỷ nghe có thằng bán căn tương tự 6 tỷ thì có ai chịu bán 4 tỷ không?
Đợt rồi chung cư em đội cò đứng chờ sẵn thang máy đợi lên từng nhà hỏi có bán không giá cao lắm tạo dư luận tạo sóng,chúng nó lần được ở đâu sđt gọi nhức hết cả đầu

Trò này áp dụng từ mấy bọn thổi giá đất mấy vùng quê chứ đâu

Quê bầm

Xe điện
Làm gì có ai nói có tay to nào ôm trọn cả khu vực.Bọn sale chỉ cần mua vài căn giá cao trong 1 khu rồi loan tin là giá chung cư lên mặt bằng mới.Nhà đang giá 4 tỷ nghe có thằng bán căn tương tự 6 tỷ thì có ai chịu bán 4 tỷ không?
Đợt rồi chung cư em đội cò đứng chờ sẵn thang máy đợi lên từng nhà hỏi có bán không giá cao lắm tạo dư luận tạo sóng,chúng nó lần được ở đâu sđt gọi nhức hết cả đầu

Trò này áp dụng từ mấy bọn thổi giá đất mấy vùng quê chứ đâu
Ấy ấy cụ nói to thế

Quê bầm

Xe điện
giờ có ai ko biết trò này, biết là 1 chuyện còn cái chính giá nó có giảm cho không thì không phụ thuộc hoàn toàn vào cò, cò chỉ là tát nước theo mưa, không có mưa cò cũng chết khô
Grand park quận 9 đang giảm đó cụ, Sales gạ em căn 3pn căn góc đẹp giá 5.2 cắt 500 so với giá gốc 5.7, mỗi cái nó xa quá, cũng khó cho thuê nên em chả ham

eterniti

Xe điện
Theo em biết và đã có người nhà mua nhà bên Mỹ thì mortgage rate bên đó cũng trung bình 6%/năm, chưa kể các khoản thuế phí ẩn khác. Cụ có cái gì dẫn chứng là lãi bên đó có 1.5 % ko?
ffr còn 5.2 mà đòi mortgage 1.5% ))

hiepngo.nd

Xe tải
Theo em biết và đã có người nhà mua nhà bên Mỹ thì mortgage rate bên đó cũng trung bình 6%/năm, chưa kể các khoản thuế phí ẩn khác. Cụ có cái gì dẫn chứng là lãi bên đó có 1.5 % ko?
2-3% là vài năm trước qua mấy đợt FED tăng lãi suất thì có lúc đỉnh của nó tầm 8%

2congai

Xe buýt
Tây nó đi thuê hơn ta thì đúng rồi, còn tây nào trả góp cả đời hco 1 căn nhà vậy cụ. Những nước phát triển thu nhập trung bình của họ chỉ mất 6-8 năm là trả hết được tiền mua nhà rồi.
lãi suất bên đấy có 1.5% thôi,
Người nhà em lấy tây, vay mua nhà bên đó 25 năm, từ năm 2014 đến nay 10 năm chưa trả hết. Vay 220k đô, lãi suất cố định 36 tháng đầu là 5.85%, giờ gần 7%, mỗi tháng trả gần 1400$, lấy đâu ra 1,5%/1 năm. Họ hàng bên nhà chồng bà ấy bên tây trả góp 20 năm chưa hết kia, lấy đâu ra 6-8 năm là trả hết. Bọn tây làm nhiều xèng nhưng siu cao thuế nặng, lại hay đi du lịch, bọn nó cũng lắm nhu cầu tận hưởng cuộc sống hơn ta nhiều nên hết tháng là hết xèng ko có tiền dành dụm nhiều như ta đâu, cái quần què gì nó cũng trả góp hết từ nhà, xe, nội thất trong nhà v.v… cuối tháng sấp mặt với bill. Dân ta sang tây mới chịu khó làm và chắt chiu nên nhanh trả hết tiền nhà. 2 cụ xem thử phim “fun with dick & jane” của Jim Carey coi, tây mất việc là mất luôn nhà vì ko có xèng trả góp nữa. 2 cụ ko tin nữa thì inbox em gửi cho xem giấy tờ mua nhà bên tây có vay bank xem lãi suất, thời hạn vay, tiền trả mỗi tháng cụ thể ntn nha.

QD092000

Xì hơi lốp
Người nhà em lấy tây, vay mua nhà bên đó 25 năm, từ năm 2014 đến nay 10 năm chưa trả hết. Vay 220k đô, lãi suất cố định 36 tháng đầu là 5.85%, giờ gần 7%, mỗi tháng trả gần 1400$, lấy đâu ra 1,5%/1 năm. Họ hàng bên nhà chồng bà ấy bên tây trả góp 20 năm chưa hết kia, lấy đâu ra 6-8 năm là trả hết. Bọn tây làm nhiều xèng nhưng siu cao thuế nặng, lại hay đi du lịch, bọn nó cũng lắm nhu cầu tận hưởng cuộc sống hơn ta nhiều nên hết tháng là hết xèng ko có tiền dành dụm nhiều như ta đâu, cái quần què gì nó cũng trả góp hết từ nhà, xe, nội thất trong nhà v.v… cuối tháng sấp mặt với bill. Dân ta sang tây mới chịu khó làm và chắt chiu nên nhanh trả hết tiền nhà. 2 cụ xem thử phim “fun with dick & jane” của Jim Carey coi, tây mất việc là mất luôn nhà vì ko có xèng trả góp nữa. 2 cụ ko tin nữa thì inbox em gửi cho xem giấy tờ mua nhà bên tây có vay bank xem lãi suất, thời hạn vay, tiền trả mỗi tháng cụ thể ntn nha.
Mấy cái trò chơi ls thì VN là học trò của bọn tư bản thôi.
Cụ nào bảo bên tây mua nhà dễ thì nên sang đó sống.
Thực tế là các nc tư bản đánh thuế thu nhập cá nhân cao và làm nghiêm nên tận thu đc. Lại nữa đa số giàu có do cướp bóc từ thời cn đế quốc, rồi lợi thế dẫn dắt ở các cuộc chơi, sân chơi nên có hạ tầng và phúc lợi tốt. Di dân từ các nc kém pt sang nếu thành công thì tự nhiên hưởng lợi cái tư bản tích lũy cả trăm năm. Dù vậy shock văn hóa và rào cản ngôn ngữ cũng bù trừ cho cái lợi kia thôi.

Vn đang pt, đất nc định hướng xhcn nên còn dễ sống chán....chịu cày tí thì 2 vc chăm chỉ, thu nhập ổn định, vay bank và thêm 2 bên gđinh giúp là có nhà.

Thanhakm

Xe đạp
Chả hiệu tụ nhau bàn luận để làm gì? Không đủ khả năng mua thì phải xem lại mình, năng lực kém. Xã hội họ vẫn mua và vay mua nhà ầm ầm. Tử xưa đến nay mua nhà HN hay HCM chưa bao giờ là dễ dàng cả
Cụ nói chuẩn quá, cứ chờ nó xuống thì thay vào đó thay đổi bản thân, tăng nguồn thu, vay mượn thêm rồi xuống tiền, chứ đợi nó xuống để mua được nhà thì tới mua quýt

taton7983

Xe buýt
Grand park quận 9 đang giảm đó cụ, Sales gạ em căn 3pn căn góc đẹp giá 5.2 cắt 500 so với giá gốc 5.7, mỗi cái nó xa quá, cũng khó cho thuê nên em chả ham
Khu này đường vào hẹp và tắc quá. Nội khu thì cũng ok. Nội thất và chất lượng hoàn thiện căn hộ bình thường, chắc tương đương Smart City HN.

Quê bầm

Xe điện
Khu này đường vào hẹp và tắc quá. Nội khu thì cũng ok. Nội thất và chất lượng hoàn thiện căn hộ bình thường, chắc tương đương Smart City HN.
Nó hơi xa cụ ạ, qua đấy mà nhậu tối thì xác định ngủ lại luôn sáng hôm sau về

Jason88

Xì hơi lốp
Chả hiệu tụ nhau bàn luận để làm gì? Không đủ khả năng mua thì phải xem lại mình, năng lực kém. Xã hội họ vẫn mua và vay mua nhà ầm ầm. Tử xưa đến nay mua nhà HN hay HCM chưa bao giờ là dễ dàng cả
cũng phải có sự can thiệp của cả xh và chính quyền để nó ko phát triển nóng chứ cụ. Mua nhà HN và HCM đúng là chưa bao giờ dễ dàng, kể cả trước kia 1 tỷ mua đc căn chung cư HN HCM cũng ko phải là dễ đối với nhiều người mà.

Quê bầm

Xe điện
cũng phải có sự can thiệp của cả xh và chính quyền để nó ko phát triển nóng chứ cụ. Mua nhà HN và HCM đúng là chưa bao giờ dễ dàng, kể cả trước kia 1 tỷ mua đc căn chung cư HN HCM cũng ko phải là dễ đối với nhiều người mà.
Năm 2000 cỡ đôi trăm là nhà đẹp luôn ấy cụ, đất nhiều khu 1-2 triệu/m2 nội đô nhưng mà ko lúc ấy lương có mấy trăm ngàn nên bó tay

Jason88

Xì hơi lốp
Năm 2000 cỡ đôi trăm là nhà đẹp luôn ấy cụ, đất nhiều khu 1-2 triệu/m2 nội đô nhưng mà ko lúc ấy lương có mấy trăm ngàn nên bó tay
Vâng, cái gì pt nóng quá cũng ko tốt, hiện tại cần kéo nó chậm lại pt từ từ thôi, dân ko có tiền hoặc ko làm ra tiền thì có bán nhà cho ma nó mua :))

Khongdanhvong

Xe điện
Mấy cái trò chơi ls thì VN là học trò của bọn tư bản thôi.
Cụ nào bảo bên tây mua nhà dễ thì nên sang đó sống.
Thực tế là các nc tư bản đánh thuế thu nhập cá nhân cao và làm nghiêm nên tận thu đc. Lại nữa đa số giàu có do cướp bóc từ thời cn đế quốc, rồi lợi thế dẫn dắt ở các cuộc chơi, sân chơi nên có hạ tầng và phúc lợi tốt. Di dân từ các nc kém pt sang nếu thành công thì tự nhiên hưởng lợi cái tư bản tích lũy cả trăm năm. Dù vậy shock văn hóa và rào cản ngôn ngữ cũng bù trừ cho cái lợi kia thôi.

Vn đang pt, đất nc định hướng xhcn nên còn dễ sống chán....chịu cày tí thì 2 vc chăm chỉ, thu nhập ổn định, vay bank và thêm 2 bên gđinh giúp là có nhà.
Được sang sống không đã chứ cụ. Tây thích sang VN sống dễ như đi chợ, chứ VN sang đó chơi vài ngày là bị đuổi về rồi, ai cho ở mà đòi ở 😉. Ấy vậy mà không thấy Tây ào sang VN xin thẻ xanh ☺.
Họ hàng em có mấy người ở Đức mấy chục năm rồi, có bà chị vợ anh họ sang lao động rồi kiếm luôn ông chồng khác bỏ luôn chồng cũ. Chưa thấy ai có ý định về VN.

250cc

Xe tăng
Em đang đc người nhà nhờ tìm hộ căn chung cư ở HN, 2 phòng ngủ, ko quá cũ, tầm 10 năm đổ lại thì tốt, đã có sổ. Ngân sách 3 tỷ, khoảng cách đến các trường ktqd hoặc hv ngân hàng ko quá xa. Kính nhờ các cụ có cụ nào có thông tin về căn hộ, hoặc khu nào đáp ứng được nhu cầu này thì cho em xin thông tin với ạ, em đội ơn các cụ.