[Funland] Chung cư 10 năm có nên mua ?

caisua

Xe lăn
cụ sửa chữa như này mà hết 50 củ cũng là rất rẻ. em mới bóc cái nvs ra chống thấm lại tường + sàn thôi mà cũng hết 20 củ rồi
cái này phụ thuộc chất lượng xây dựng nên cũng tùy khu, em thì thấy nhà TĐC đơn giá xây dựng chỉ bằng 1/2 thương mại, bằng 1/3 cao cấp nên tiền sửa chữa nó dồn hết về sau thôi

Goya

Xe buýt
Với khí hậu nóng ẩm của Việt nam thì nhà tã nhanh lắm. Như mấy nước ôn đới và hàn đới tuổi thọ nhà có thể rất cao.
Việt nam 30 năm là xuống lắm rồi.
Như thế cụ cứ trừ đi xem tiền có tương ứng ko, hợp lý thì xúc thôi

Chac cu chua song o may nuoc on doi nen moi nghi khi hau o do tot cho nha. Xin thua voi cu la khi hau o cac nuoc do moi khac nghiet vi chenh lech nhiet do dong he rat cao, va khi hau lanh cung rat de gay moc neu khong duoc cham soc dung cach.
Tom lai ben hay ko la do nguoi su dung co duy tu bao tri deu dan dung cach khong, chu ko phai thoi tiet.
Cần lắm 1 cụ có chuyên môn xây dựng xem hộ em liệu chung cư Vin có ở được 100 năm không? Em đang ở căn 50 năm thôi nhưng em dự định 100 năm nữa em mới chết :))

caisua

Xe lăn
Sửa chung cư thì chi phí thường nhỏ hơn nhà đất. Nhưng e thấy cụ cũng như nhiều ng khác ở cc chỉ quan tâm căn hộ mình ở mà chưa nghĩ tới các phần khác của cc như hệ thống điện nước của cc, thang máy, cháy nổ, hầm gửi xe, đường rác, khuôn viên.... Liệu 20 30 năm nữa đường điện cc có ổn, nước có sạch, thang máy còn trơn tru k. Ngay cả hiện tại e thấy bên Time mới được 10 năm nhưng đang lùm xùm vụ nước nóng, lạnh như này mà phải tắm bằng ấm siêu tốc liệu có xứng với số tiền bỏ ra không.
Bên ngoài căn hộ là việc sử dụng quỹ bảo trì, phát hiện ở đâu sẽ bàn phương án xử lý ở đó chứ khó nghĩ trước được ạ. Thường thì thuê chỗ này làm ko tốt sẽ thuê chỗ khác, cũng có các tiêu chuẩn đánh giá tương đối đầy đủ

caisua

Xe lăn
Cần lắm 1 cụ có chuyên môn xây dựng xem hộ em liệu chung cư Vin có ở được 100 năm không? Em đang ở căn 50 năm thôi nhưng em dự định 100 năm nữa em mới chết :))
chung cư Vin có tới 4-5 loại thì phải, ví dụ: Royal 100, Time 80, Part 70, OC và SC 40 là được

kizura_x

Xe tải
vụ nước nóng là sao vậy cụ? Em tưởng không thích dùng nước nóng chung thì lắp nóng lạnh riêng là xong chứ nhỉ?
Cụ muốn lắp riêng cũng được, nhưng nhiều hộ muốn dùng nước nóng chung đỡ phải lắp bình. Em cũng không biết chi tiết, mang máng là máy nước nóng bên đó bị hỏng nhiều nhưng chỉ sửa vài cái, nên k đủ cho cư dân dùng, bật nước nóng mà như nước lạnh và vẫn bị tính tiền nước nóng như thường.

nhaque_tb

Xe tăng
vụ nước nóng là sao vậy cụ? Em tưởng không thích dùng nước nóng chung thì lắp nóng lạnh riêng là xong chứ nhỉ?
Nói thì dễ làm ko đơn giản, đường điện, nước không có sẵn phải chạy lại có khi phải đục phá

kizura_x

Xe tải
Bên ngoài căn hộ là việc sử dụng quỹ bảo trì, phát hiện ở đâu sẽ bàn phương án xử lý ở đó chứ khó nghĩ trước được ạ. Thường thì thuê chỗ này làm ko tốt sẽ thuê chỗ khác, cũng có các tiêu chuẩn đánh giá tương đối đầy đủ
Sửa trong căn hộ thì dễ, những thứ ngoài căn hộ mới là những thứ khó sửa cụ ạ, lúc đó không phải có tiền là sửa được.

Goya

Xe buýt
Nói thì dễ làm ko đơn giản, đường điện, nước không có sẵn phải chạy lại có khi phải đục phá
Ở greenbay cũng nhiều nhà lắp nóng lạnh riêng đó cụ, hình như không quá khó đâu. Em thì đang dùng nước nóng chung, hơi đắt nhưng em thấy tiện với an toàn

kizura_x

Xe tải
Ở greenbay cũng nhiều nhà lắp nóng lạnh riêng đó cụ, hình như không quá khó đâu. Em thì đang dùng nước nóng chung, hơi đắt nhưng em thấy tiện với an toàn
Bên greenbay cũng k đủ nước nóng à cụ

altis_oldman

Xe tăng
các cụ cho em xin review SDU 143 trần phú so với Park view dương nội với ạ
Em sang năm có bé vào lớp 1 nên định ra tết là chốt mua nhà, cháu đang xin vào tiểu học TX Bắc nên tính ra thì SDU tiệnđi lại hơn, nhưng về tiện ích thì khu này lại k có gì cả :(
SDU gio gia nhieu? toa nay duoc cai gan ga nen tien

alceste

Xe điện
cả sơn cả trát cả làm lại sàn và thiết bị vệ sinh mà có 50 củ thôi á cụ.
nhà cụ bao m2 ạ
Sơn trát ko tốn mấy, nhà em vừa sửa và em công nhận, h đẹp long lanh chaat lượng hơn nhiều so với nhà em đang ở. Sơn cụ tự mua về, thuê thợ 30-40k/m2 cả sơn bả, thích thì thay hết 1 lượt đồ gỗ, tbi vệ sinh nếu tốt ô cần thay, nếu muốn ốp lát lại và thay lại để thẩm mỹ và mới hẳn thì tầm 50M/nhà vệ sinh. Nhà em thay mới lại hết cả đồ sứ đồ inox. Còn cụ yên tâm, nhà đất xây tiêu chuẩn thấp, hay bị ảnh hưởng bên cạnh (nhà bên cạnh xây), ẩm thấp dễ nấm mốc hơn nhiều. Chứ xây cái thời mình còn chưa có TCVN mà nhà tập thể chất lương ko được 1 phần h còn tốt (và còn rất ít nhà dân tự xây từ thời đó còn ở được).

veno

Xe tải
Cụ muốn lắp riêng cũng được, nhưng nhiều hộ muốn dùng nước nóng chung đỡ phải lắp bình. Em cũng không biết chi tiết, mang máng là máy nước nóng bên đó bị hỏng nhiều nhưng chỉ sửa vài cái, nên k đủ cho cư dân dùng, bật nước nóng mà như nước lạnh và vẫn bị tính tiền nước nóng như thường.
Hệ thống nước nóng không đáp ứng đủ khi trời quá lạnh, em tự lắp bình nước nóng dùng thôi, nước lại nóng bốc khói, dùng như bình thường, đơn giản mà cụ ơi. báo cắt nước nóng, khoá van, chốt số đồng hồ nước nóng là xong. Mất thêm đúng có cái công đoạn ấn công tắc bật bình nước nóng.

minibulterri

Xe tải
Em thì thấy cc cũ 10 năm như indochina Xuân Thuỷ chất lượng vẫn ổn và giá bán cũng chấp nhận dc.

Kaisa

Xe tải
Nhiều chung cư 10 năm vẫn tốt lắm mà.

cuongtelecoms

Xe buýt
Giờ có nên mua Royal city không các cụ nhỉ ?
Tính ra giờ là 10 11 năm hoạt động rồi ạ
Cụ lăn tăn về vấn đề gì? Nếu chỉ là vấn đề ở có vấn đề gì không thì em nghĩ là không? Cụ mua, sơn sửa lại thì như mới (trừ nhà nào bị thấm dột nhưng em nghĩ tỉ lệ căn hộ kiểu này rất thấp). Còn mua giờ đắt hay rẻ, có vướng tiện ích gì không thì phải khảo sát kỹ.

devil_z125

Xe hơi
đúng cụ ạ, cơ mà tầm 2.5 tỷ đổ lại muốn mua 2pn 60m2, gần nội thành thì bây giờ k kiếm đâu ra đc :(
chung cư đấy là NOXH thì có BQT ko cụ nhỉ, có đơn vị nào đứng ra làm bảo trì bảo dưỡng ko cụ. Phí dịch vụ có cao ko cụ. cám ơn cụ

devil_z125

Xe hơi
em từng thuê ở SDU 1 năm đính chính cụ, đợt 2019 em ở là thang rác, đêm hoặc sáng sớm có 1 đội đi thu gom rác đem vứt. Ở tương đối ổn, thiết kế ok, ko bị xấu qúa. Em ở căn 2pn, cả 2 pn đều có sáng, 2 logia, mỗi tội phòng khách cửa nhỏ, ko như bây giờ cửa 2 cánh nhìn đẹp hơn.
chung cư đấy là NOXH thì có BQT ko cụ nhỉ, có đơn vị nào đứng ra làm bảo trì bảo dưỡng ko cụ. Phí dịch vụ có cao ko cụ. cám ơn cụ

caisua

Xe lăn
Cả năm 2023 em tìm mua chung cư 20 năm còn chả được nói gì 10 năm, giờ chán mua 4B đi chơi rồi