[Funland] Chung cư 10 năm có nên mua ?

savisevic

Xe tải
Với khí hậu nóng ẩm của Việt nam thì nhà tã nhanh lắm. Như mấy nước ôn đới và hàn đới tuổi thọ nhà có thể rất cao.
Việt nam 30 năm là xuống lắm rồi.
Như thế cụ cứ trừ đi xem tiền có tương ứng ko, hợp lý thì xúc thôi

lehanh.28

Xe đạp
Em từng thuê tại SDU ở hơn 1 năm, thấy ưng phết ạ. Thang máy ít khi đông, có lớp mẫu giáo ở tầng kỹ thuật luôn, đi chợ làng ở ngách fía sau cũng tiện, ngay đó cũng có trường học ko biết c1 hay c2, đi bộ ra hồ Văn Quán tập td cũng nhanh, cách âm ổn, căn em thuê còn có 1 phòng làm kho chứa đồ khoảng 3m2 rất thích, ko biết căn khác thế nào, phòng rác thì em ko nhớ là họng rác hay thang rác, vị trí gần ngay ga tàu điện trên cao, đi siêu thị với xem phim ở ngay toà Hồ Gươm Plaza bên kia đường.
Những cái em ko thích là có rất ít lốt ô tô (hầm đã kín hết rồi, bên cạnh thấy có bãi xe ko biết giờ còn gửi đc ko), sân bé tí ko có chỗ chơi cho con nít, loa thông báo gắn trần phòng khách kêu to vãi chưởng, nhiều lúc ngồi ăn cơm mà nó phát loa giật cả mình.
cảm ơn bác đã review ạ, em cũng băn khoăn vì SDU chả có cảnh quan hay khu vui chơi gì cho bọn trẻ con cả, mặc dù về tầm tiền thì so với bên Dương nội cũng ngang nhau, mà bên sparks thì mới hơn

Xediduongxa

Xe buýt
Em từng thuê tại SDU ở hơn 1 năm, thấy ưng phết ạ. Thang máy ít khi đông, có lớp mẫu giáo ở tầng kỹ thuật luôn, đi chợ làng ở ngách fía sau cũng tiện, ngay đó cũng có trường học ko biết c1 hay c2, đi bộ ra hồ Văn Quán tập td cũng nhanh, cách âm ổn, căn em thuê còn có 1 phòng làm kho chứa đồ khoảng 3m2 rất thích, ko biết căn khác thế nào, phòng rác thì em ko nhớ là họng rác hay thang rác, vị trí gần ngay ga tàu điện trên cao, đi siêu thị với xem phim ở ngay toà Hồ Gươm Plaza bên kia đường.
Những cái em ko thích là có rất ít lốt ô tô (hầm đã kín hết rồi, bên cạnh thấy có bãi xe ko biết giờ còn gửi đc ko), sân bé tí ko có chỗ chơi cho con nít, loa thông báo gắn trần phòng khách kêu to vãi chưởng, nhiều lúc ngồi ăn cơm mà nó phát loa giật cả mình.
em từng thuê ở SDU 1 năm đính chính cụ, đợt 2019 em ở là thang rác, đêm hoặc sáng sớm có 1 đội đi thu gom rác đem vứt. Ở tương đối ổn, thiết kế ok, ko bị xấu qúa. Em ở căn 2pn, cả 2 pn đều có sáng, 2 logia, mỗi tội phòng khách cửa nhỏ, ko như bây giờ cửa 2 cánh nhìn đẹp hơn.

Fanlivbay

Xe buýt
Tính trong 3 năm qua thì cc ông Thản tăng giá nhiều hơn cc của Vin nhiều. Cc ông Thản bét cũng gấp 2, hơn 2 lần, cc của Vin tăng dc 1.5 là max.
Cc nào của ông thản tăng gấp 2 với hơn 2 lần vậy mợ cho em xin thông tin với ạ. Em biết các khu như Kim Văn Kim Lũ, HH Linh Đàm, Thành Hà, ...chưa khu nào x2 đc trong vòng 3 năm qua ( em ko nói giá lúc mua ban đầu nhé).

Tuấn 3s

Xe tăng
cảm ơn bác đã review ạ, em cũng băn khoăn vì SDU chả có cảnh quan hay khu vui chơi gì cho bọn trẻ con cả, mặc dù về tầm tiền thì so với bên Dương nội cũng ngang nhau, mà bên sparks thì mới hơn
Em cũng ở khu Xuân Mai complex cạnh Dương Nội, fía gần về công viên âm nhạc ấy ạ, thấy thích hơn cả SDU ở mấy chỗ:
- chợ búa rẻ, đồ tươi
- yên tĩnh, ko khí sạch hơn, xung quanh còn nhiều đất trống thoáng hơn
- sân chơi nội bộ rộng, có cả hồ bơi
- đồ linh tinh có đủ hết, thậm chí cả bác sĩ Nhi.
Và nghe bảo bên Dương Nội còn đắt hơn, xịn sò hơn.

kien0707

Xe đạp
SDU là nhà ở xã hội mà các cụ?

Hoa_Pham_1989

Xe buýt
Mấy toà ông Thản x2 đúng mà cụ, năm 2019-2020 các căn có sổ như Kim Văn hay Xa La chỉ 800-1100 giờ toàn 1,6-2,2ty căn 2pn diện tích 60-80m rồi. Biên độ giá là x2 đó, vì trước đó từ lúc mua 2012-2018 giá giữ nguyên ko tăng ko giảm
cc Thanh Hà mở bán hình như chỉ 9tr/m2. giờ lên 23-24tr/m2 rồi.

gadi2banh

Xe điện
Với khí hậu nóng ẩm của Việt nam thì nhà tã nhanh lắm. Như mấy nước ôn đới và hàn đới tuổi thọ nhà có thể rất cao.
Chung cư tầm những năm cuối của 199x và đầu 2000 trở ra là thi công theo công nghệ bê tông cốt thép mới rồi. Độ bền phần kết cấu Xd thì phải 100 năm ko hỏng. Còn phần cơ điện, nội thất có thể phải sửa, bảo trì.
Ví dụ như dự án quy mô nhất e thấy là Trung Hòa Nhân Chính đầu những năm 2001-2003 giờ là hơn 20 năm rồi, mà bảo giảm theo tỷ lệ thời gian sử dụng e là hơi khó :D

koala2023

Xe tải
Chac cu chua song o may nuoc on doi nen moi nghi khi hau o do tot cho nha. Xin thua voi cu la khi hau o cac nuoc do moi khac nghiet vi chenh lech nhiet do dong he rat cao, va khi hau lanh cung rat de gay moc neu khong duoc cham soc dung cach.
Tom lai ben hay ko la do nguoi su dung co duy tu bao tri deu dan dung cach khong, chu ko phai thoi tiet.

kizura_x

Xe tải
Em nghĩ cc của Vin xây dựng và bảo trì khá tốt, nhưng 30 40 năm em nghĩ là khoảng thời gian khá dài với 1 công trình nên cũng không chắc được đâu ạ. Như nhà đất em thấy 20 năm dù bảo trì tốt cũng khó tránh khỏi xuống cấp nữa. Các cụ mua cc thời điểm này nên cân nhắc kỹ vì số tiền bỏ ra k xứng với số năm được sử dụng chất lượng tốt, sau già cả có muốn chuyển đi cũng ngại, riêng các cụ có tuổi ở thêm 2 chục năm nữa thì khỏi phải nghĩ :)), căn nào ưng thì múc thôi.

caisua

Xe lăn
Em nghĩ cc của Vin xây dựng và bảo trì khá tốt, nhưng 30 40 năm em nghĩ là khoảng thời gian khá dài với 1 công trình nên cũng không chắc được đâu ạ. Như nhà đất em thấy 20 năm dù bảo trì tốt cũng khó tránh khỏi xuống cấp nữa. Các cụ mua cc thời điểm này nên cân nhắc kỹ vì số tiền bỏ ra k xứng với số năm được sử dụng chất lượng tốt, sau già cả có muốn chuyển đi cũng ngại, riêng các cụ có tuổi ở thêm 2 chục năm nữa thì khỏi phải nghĩ :)), căn nào ưng thì múc thôi.
Sao nhiều người sợ hãi vụ xuống cấp thế nhỉ? 3 năm trước em trát lại và lăn sơn, lát sàn, thay thế đồ vệ sinh toàn bộ căn đang ở hết có 2 tuần với hơn 5 chục củ là long lanh ở tiếp 15 năm ko phải nghĩ. Nhà dưới đất thì cũng 15 năm phải làm lại toàn bộ mà thậm chí trông còn tởm hơn vì nồm, ẩm mốc ảnh hưởng nhiều hơn chứ có thoát được đâu.

xoai2019

Xe buýt
Sao nhiều người sợ hãi vụ xuống cấp thế nhỉ? 3 năm trước em trát lại và lăn sơn, lát sàn, thay thế đồ vệ sinh toàn bộ căn đang ở hết có 2 tuần với hơn 5 chục củ là long lanh ở tiếp 15 năm ko phải nghĩ. Nhà dưới đất thì cũng 15 năm phải làm lại toàn bộ mà thậm chí trông còn tởm hơn vì nồm, ẩm mốc ảnh hưởng nhiều hơn chứ có thoát được đâu.
cả sơn cả trát cả làm lại sàn và thiết bị vệ sinh mà có 50 củ thôi á cụ.
nhà cụ bao m2 ạ

kizura_x

Xe tải
Không phải sợ cụ ạ, mà là cân nhắc có xứng với số tiền bỏ ra thôi cụ. Chứ nhà đất hay cc nó đều xuống cấp cả thôi cụ.

caisua

Xe lăn
cả sơn cả trát cả làm lại sàn và thiết bị vệ sinh mà có 50 củ thôi á cụ.
nhà cụ bao m2 ạ
căn em 120m, 3PN thì ko phải lát gỗ lại vì còn ngon nên chỉ làm PK và khu bếp do ngấm nước trong hơn 15 năm. Tường và trần cũng ko phải trát lại nhiều, chủ yếu vài chỗ thấm nước và bung vữa, chỉ đi thêm đường cáp chảo chìm và lăn sơn toàn bộ. Thiết bị vệ sinh em cũng chỉ thay 2 bộ sen vòi chục củ thôi, chưa phải làm chậu, xí do trước đã dùng đồ ngon rồi nên vẫn tốt. Xác định hơn 10 năm nữa làm lại toàn bộ thì tốn khoảng trăm củ là xong. Thực sự 10tr/năm chả bõ bèn gì mà nhiều người cứ phải tính toán vào để sợ.

kizura_x

Xe tải
căn em 120m, 3PN thì ko phải lát gỗ lại vì còn ngon nên chỉ làm PK và khu bếp do ngấm nước trong hơn 15 năm. Tường và trần cũng ko phải trát lại nhiều, chủ yếu vài chỗ thấm nước và bung vữa, chỉ đi thêm đường cáp chảo chìm và lăn sơn toàn bộ. Thiết bị vệ sinh em cũng chỉ thay 2 bộ sen vòi chục củ thôi, chưa phải làm chậu, xí do trước đã dùng đồ ngon rồi nên vẫn tốt. Xác định hơn 10 năm nữa làm lại toàn bộ thì tốn khoảng trăm củ là xong. Thực sự 10tr/năm chả bõ bèn gì mà nhiều người cứ phải tính toán vào để sợ.
Sửa chung cư thì chi phí thường nhỏ hơn nhà đất. Nhưng e thấy cụ cũng như nhiều ng khác ở cc chỉ quan tâm căn hộ mình ở mà chưa nghĩ tới các phần khác của cc như hệ thống điện nước của cc, thang máy, cháy nổ, hầm gửi xe, đường rác, khuôn viên.... Liệu 20 30 năm nữa đường điện cc có ổn, nước có sạch, thang máy còn trơn tru k. Ngay cả hiện tại e thấy bên Time mới được 10 năm nhưng đang lùm xùm vụ nước nóng, lạnh như này mà phải tắm bằng ấm siêu tốc liệu có xứng với số tiền bỏ ra không.

Trungpv

Xe tăng
cụ sửa chữa như này mà hết 50 củ cũng là rất rẻ. em mới bóc cái nvs ra chống thấm lại tường + sàn thôi mà cũng hết 20 củ rồi

Goya

Xe buýt
Sửa chung cư thì chi phí thường nhỏ hơn nhà đất. Nhưng e thấy cụ cũng như nhiều ng khác ở cc chỉ quan tâm căn hộ mình ở mà chưa nghĩ tới các phần khác của cc như hệ thống điện nước của cc, thang máy, cháy nổ, hầm gửi xe, đường rác, khuôn viên.... Liệu 20 30 năm nữa đường điện cc có ổn, nước có sạch, thang máy còn trơn tru k. Ngay cả hiện tại e thấy bên Time mới được 10 năm nhưng đang lùm xùm vụ nước nóng, lạnh như này mà phải tắm bằng ấm siêu tốc liệu có xứng với số tiền bỏ ra không.
vụ nước nóng là sao vậy cụ? Em tưởng không thích dùng nước nóng chung thì lắp nóng lạnh riêng là xong chứ nhỉ?