[Funland] Chúc mừng đất nước, tăng trưởng Kinh tế quý 2, 7,72%

kenzzz

Xe buýt
Hạ tầng thì đúng rồi nhưng nó phải phù hợp với sức của nền kinh tế cụ ạ, đầu tư cao tốc nhưng ít xe chạy ko thu hồi được vốn thì sao đầu tư dự án tiếp theo được ( nó phải nhịp nhàng với sự tăng trưởng của ô tô), tàu cao tốc cũng thế nếu giá vé đắt quá ko ai đi thì vỡ nợ.

Mình rất muốn thằng Vin thành công nhưng cũng éo chấp nhận được, đơn giản là gì kim chỉ nam cho ô tô VN là giá phải phù hợp với số đông người tiêu dùng, khi ô tô tăng mạnh cao tốc sẽ xây ầm ầm đất nước sẽ thay đổi nhanh chóng, bán xe sang thì mong nó sập là đúng chứ còn gì nữa.

Mình vẫn hy vọng những người lãnh đạo có kế sách cho ô tô VN, bằng mọi giá mình phải sản xuất được ô tô để dùng, dù mình tham gia nhiều hay ít như thằng Samsung cũng tốt, đến năm 2030 mình tiêu thụ trên 1 triệu xe/năm, khi đó cao tốc nó phát huy tác dụng thu hồi được vốn và tiếp tục làm tàu cao tốc.
Mình nhập xe của thằng Thái, Indo.. toàn đối thủ của mình thì nuôi nó còn gì nữa.
sản xuất cái ô tô con thì sản xuất làm cái gì , cái cần là phải sản xuất đc động cơ ứng dụng vào sản xuất các loại máy xúc , máy ủi , máy làm đường , động cơ xe container xe tải ấy , thì kinh tế nó mới bật lên đc , làm đc rồi thì sản xuất cái xe con lại quá đơn giản

poiuy

Xe ba gác
Hạ tầng thì đúng rồi nhưng nó phải phù hợp với sức của nền kinh tế cụ ạ, đầu tư cao tốc nhưng ít xe chạy ko thu hồi được vốn thì sao đầu tư dự án tiếp theo được ( nó phải nhịp nhàng với sự tăng trưởng của ô tô), tàu cao tốc cũng thế nếu giá vé đắt quá ko ai đi thì vỡ nợ.

Mình rất muốn thằng Vin thành công nhưng cũng éo chấp nhận được, đơn giản là gì kim chỉ nam cho ô tô VN là giá phải phù hợp với số đông người tiêu dùng, khi ô tô tăng mạnh cao tốc sẽ xây ầm ầm đất nước sẽ thay đổi nhanh chóng, bán xe sang thì mong nó sập là đúng chứ còn gì nữa.

Mình vẫn hy vọng những người lãnh đạo có kế sách cho ô tô VN, bằng mọi giá mình phải sản xuất được ô tô để dùng, dù mình tham gia nhiều hay ít như thằng Samsung cũng tốt, đến năm 2030 mình tiêu thụ trên 1 triệu xe/năm, khi đó cao tốc nó phát huy tác dụng thu hồi được vốn và tiếp tục làm tàu cao tốc.
Mình nhập xe của thằng Thái, Indo.. toàn đối thủ của mình thì nuôi nó còn gì nữa.
SX đồ vừa rẻ vừa tốt rất khó, phải trình độ SX cao mới đạt được. Như cái xe Fadil, rẻ nhất thị trường nhưng chắc chắn là lỗ. Nếu lãi thì chả bao giờ người ta bỏ. Còn nếu cắt giảm để có lãi thì xe có khi thành chuồng gà thì người dân cũng chê chẳng mua đâu.

namphong12

Xe lăn
sản xuất cái ô tô con thì sản xuất làm cái gì , cái cần là phải sản xuất đc động cơ ứng dụng vào sản xuất các loại máy xúc , máy ủi , máy làm đường , động cơ xe container xe tải ấy , thì kinh tế nó mới bật lên đc , làm đc rồi thì sản xuất cái xe con lại quá đơn giản
Động cơ không phải là chi tiết phức tạp nhất trên xe. Hộp số tự động còn khó gấp nhiều lần động cơ đấy.

Pvsc

Xe ba gác
Nhiều cụ bỉ bôi chê bai ghê nhỉ.
Đất nước phát triển như này em mừng.

Vì em quan điểm nước nổi thì bèo nổi. Cả xã hội đi lên, phát triển và tiến bộ thì mỗi cá nhân cũng sẽ như vậy.

Em mong đất nước ngày càng phát triển 1 là để mỗi cá nhân phát triển hơn, 2 là để đập vào mặt những kẻ hay bỉ bôi đất nước này
Chắc cụ vẫn nhớ thuyết tiến hóa của Darwin :D

ubisapro

Xe trâu
E chả thấy tăng thu nhập tí nào. Ko đói là may rồi :D

Gianthuong123

Xe tải
Có lẽ bội thu qua thuế xăng dầu. Ít ai để ý thuế xăng dầu là sắc thuê tương đối, nó tính theo % nên khi giá lên kỉ lục như hiện nay, ngân sách sẽ bội thu gấp mấy lần so với giá xăng dầu lúc ở đáy.
Kiêm khoảng 34k tỉ thỏi cụ bội thu đâu mà vội thu .

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Em nghe các cụ khóc mà thương quá.
Có thể là vì em quá mẫn cảm.
Nhưng mà thương thật sự, những con người thất bại trong xã hội chỉ còn biết chửi đổng.

Cartoner

Xe điện
Quý 3 năm nay sẽ tăng trưởng cỡ 12-13%, lúc đó các cụ vào chê bai bọn thống kê chế cháo số liệu cũng chưa muộn mà. =)) =)) =))

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Em nghe các cụ khóc mà thương quá.
Có thể là vì em quá mẫn cảm.
Nhưng mà thương thật sự, những con người thất bại trong xã hội chỉ còn biết chửi đổng.
Tôi cũng thấy thưong mấy thằng như cụ, thương thật sự.
Đuối lý quá không cãi được, chỉ còn biết bốc phét ra vẻ mình winner thu nhập tăng gấp đôi :(

Screenshot_2022-07-01-06-14-54-58_40deb401b9ffe8e1df2f1cc5ba480b12.jpg

rachfan

Xe container
Tôi cũng thấy thưong mấy thằng như cụ, thương thật sự.
Đuối lý quá không cãi được, chỉ còn biết bốc phét ra vẻ mình winner thu nhập tăng gấp đôi :(

Screenshot_2022-07-01-06-14-54-58_40deb401b9ffe8e1df2f1cc5ba480b12.jpg
Cụ phản biện thế này là không đúng rồi.
Thớt này đang nói về tăng trưởng kinh tế quý 2/2022, cụ lại đưa bài báo nói về năm 2021.

Damhie.u

[Tịch thu bằng lái]
Tăng trưởng này là tốc độ so với năm trước đó, mà năm 20-21 thì chán chết thế nên cũng bt thôi.
Tiền vào túi ai đó chứ chỉ thấy đồng tiền mất giá lạm phát cao ngút, chỉ số cpi vẫn thấp thật là ảo quá đi, xứ thiên đường có khác!

cocsku

Xe cút kít
Đối với thằng chưa biết làm thì làm được cái gì tốt cái đó cụ ạ! Trước đến giờ mình có làm được gì đâu, nay phải bắt đầu từ cái dễ đã.

keeponlylove

Xe điện
GDP tăng, sao thu nhập bình quân giảm nhỉ

Đại tướng Alo

Xe điện
Giá trị tăng do lạm phát e nghĩ đã tầm 4% r. Giờ phải tính real Gdp thì mới biết thực sự tăng trưởng bao nhiêu
Các nước trên TG cũng đều tính GDP như thế, làm gì có nước nào tính cái gọi là "real Gdp" như cụ nói đâu ?
Lạm phát thì nước nào chả có ( ít hay nhiều). Hiện tại thì các nước phương Tây, Nhật, Mỹ đang lạm phát nhiều do cấm vận dầu mỏ Nga ( tác dụng ngược của cấm vận, kiểu gậy ông đập lưng ông).
Lạm phát mà nhỏ quá, ít quá hoặc không có cũng không phải là tốt.
Nếu các cụ có kiến thức và hiểu biết về Kinh tế vĩ mô sẽ thấy nhiều Quốc gia còn cố tình kìm lạm phát trong 1-2% để đạt mục tiêu kép : vừa tăng trưởng kinh tế vừa ổn định kinh tế vĩ mô. :D

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Động cơ không phải là chi tiết phức tạp nhất trên xe. Hộp số tự động còn khó gấp nhiều lần động cơ đấy.
Vãi lái vs cụ, ," sản xuất hộp số tự động còn khó gấp nhiều lần động cơ" . Cụ xứng đáng trao bằng tiến sĩ kĩ thuật danh dự trường đại học văn hoá.

Anbanhmihp

Xe buýt
Vì mua nội rẻ hơn/sẵn hơn nhập khẩu thời điểm này đó ạ. TM B2B nhiều ông giờ phải đi bán máu để tồn tại. Không biết có chờ được ánh sáng cuối đường hầm không.
Vâng đúng rồi cụ, một phần vì hiện tại giá cước vận chuyển rất cao và cont khan vỏ phần nữa là hàng về từ nước ngoài bị delay khá nhiều, vậy nên khách hàng bên em họ chuyển sang mua nội địa để đảm bảo nguồn cung kịp thời cho sx cũng như giảm chi phí. Cá nhân em thấy thời điểm này khó khăn nhiều nhưng cũng là 1 cơ hội cho doanh nghiệp nội tham gia nhiều hơn vào chuỗi cung ứng cho doanh nghiệp fdi.