[Funland] Chúc mừng đất nước, tăng trưởng Kinh tế quý 2, 7,72%

Mr. Toàn

Xe điện
Vâng đúng rồi cụ, một phần vì hiện tại giá cước vận chuyển rất cao và cont khan vỏ phần nữa là hàng về từ nước ngoài bị delay khá nhiều, vậy nên khách hàng bên em họ chuyển sang mua nội địa để đảm bảo nguồn cung kịp thời cho sx cũng như giảm chi phí. Cá nhân em thấy thời điểm này khó khăn nhiều nhưng cũng là 1 cơ hội cho doanh nghiệp nội tham gia nhiều hơn vào chuỗi cung ứng cho doanh nghiệp fdi.
Giờ dn FDI nó mở nhiều lắm rồi, cứ chất lượng tương đương và giá tốt là nó mở cho vào thôi, nhưng với giá đó thì ...bán máu. Thế nên cái vụ tờ khai nội địa tăng lên chả biết nên vui hay buồn. Mà ngay cả đơn hàng của FDI cũng giảm dần đều rồi. Ai làm bên vận tải biển hàng xuất thì biết rõ mà

tuan_nguyen261188

Xe điện
vấn đề không phải ở xe máy, giá xăng tăng sẽ tác động đến vận tải. Thực tế cước vận tải đã tăng khoảng 10-15% rồi. Và chi phí này sẽ tác động tiếp đến chi phí đầu vào của nhiều DN
Vận tải tăng thì tác động đến giá của cá mặt hàng trong danh sách cả chứ cụ. Nên giá hàng hóa tăng cũng phải ánh việc tăng này rùi.

Mr. Toàn

Xe điện
Vận tải tăng thì tác động đến giá của cá mặt hàng trong danh sách cả chứ cụ. Nên giá hàng hóa tăng cũng phải ánh việc tăng này rùi.
hiện chỉ có mấy thứ tăng được thôi. và tăng cũng không đủ bù phần tăng đầu vào. Nên trước mới có chuyện nhà máy giảm sản xuất đấy cụ. 1 phần vì NVL không đủ, 1 phần vì giá NVL tăng nên hiện giờ sản xuất để duy trì và trả các đơn hàng cũ. Tầm cuối năm nay nó mới phản ánh hết vào giá được.

tuan_nguyen261188

Xe điện
hiện chỉ có mấy thứ tăng được thôi. và tăng cũng không đủ bù phần tăng đầu vào. Nên trước mới có chuyện nhà máy giảm sản xuất đấy cụ. 1 phần vì NVL không đủ, 1 phần vì giá NVL tăng nên hiện giờ sản xuất để duy trì và trả các đơn hàng cũ. Tầm cuối năm nay nó mới phản ánh hết vào giá được.
Thì em biết thế... Nhưng giờ nó phản ánh như nào thì mình nhìn nhận như vậy. Chứ nhiều cụ cứ phải là tăng xăng như nào là mấy thứ khác phải như xăng mới đúng? Vậy lúc giảm các cụ kia không nói như vậy đi.

21fo

Xe buýt
vấn đề không phải ở xe máy, giá xăng tăng sẽ tác động đến vận tải. Thực tế cước vận tải đã tăng khoảng 10-15% rồi. Và chi phí này sẽ tác động tiếp đến chi phí đầu vào của nhiều DN
cái này e nói rồi, xăng là hàng nk, thế giới bán cho ta giá đắt thì ta cũng phải tăng chứ biết làm sao :)
lạm phát nó đang diễn ra ở toàn cầu ko phải chỉ ở vn, ở vn các cụ cứ đòi giá thị trường tại sao xăng đắt lại kêu, hay xăng vn múc từ biển lên dùng ?

Mr. Toàn

Xe điện
cái này e nói rồi, xăng là hàng nk, thế giới bán cho ta giá đắt thì ta cũng phải tăng chứ biết làm sao :)
lạm phát nó đang diễn ra ở toàn cầu ko phải chỉ ở vn, ở vn các cụ cứ đòi giá thị trường tại sao xăng đắt lại kêu, hay xăng vn múc từ biển lên dùng ?
Chỉ giải thích với cụ là xăng/ dầu nó ảnh hưởng cả đến xe cộ, giá cước, chứ không phải chỉ vài triệu cái xe máy

Mandalord

Xe điện
Có ai giải thích em hiểu cái GDP này với thu nhập bình quân đầu người VN có liên quan gì đến nhau không😊
GDP - thu nhập của người nước ngoài làm ra tại VN + thu nhập của người VN ở nước ngoài = Tổng thu nhập quốc dân.

typn1a

Xe máy
E éo tin số liệu thống kê của VN

21fo

Xe buýt
Cụ phải đọc tài liệu tính GDP của GSO. Họ chưa trừ lạm phát đâu.
ko trừ lạm phát thì gdp việt nam cỡ 1k tỏi biden rồi cụ

Mandalord

Xe điện
ko trừ lạm phát thì gdp việt nam cỡ 1k tỏi biden rồi cụ
Cụ không hiểu PPP là cái gì.

PPP là khi áp dụng giá của Mỹ vào VN, thì GDP VN sẽ cỡ 1k tỏi. Ví dụ như cái bánh mì cụ mua 20k ở VN, thì bây giờ áp giá 4,99USD giống như Mỹ để tính, thì mới ra con số 1k tỏi.

21fo

Xe buýt
Cụ không hiểu PPP là cái gì.

PPP là khi áp dụng giá của Mỹ vào VN, thì GDP VN sẽ cỡ 1k tỏi. Ví dụ như cái bánh mì cụ mua 20k ở VN, thì bây giờ áp giá 4,99USD giống như Mỹ để tính, thì mới ra con số 1k tỏi.

Mandalord

Xe điện
Và cụ trích dẫn 1 cái chẳng liên quan gì. GDP thực và GDP theo PPP là 2 khái niệm khác nhau. Chắc cụ nghĩ nó là 1? Em nhìn cụ trích dẫn là em biết cụ chẳng hiểu gì, trích dẫn theo phong trào vậy thôi.

Cụ có đọc bài báo mà cụ trích dẫn lên không?

21fo

Xe buýt
Và cụ trích dẫn 1 cái chẳng liên quan gì. GDP thực và GDP theo PPP là 2 khái niệm khác nhau. Chắc cụ nghĩ nó là 1? Em nhìn cụ trích dẫn là em biết cụ chẳng hiểu gì, trích dẫn theo phong trào vậy thôi.

Cụ có đọc bài báo mà cụ trích dẫn lên không?
View attachment 7215979
e đang giải thích vấn đề gdp đã trừ lạm phát chưa, thì theo e đc học gdp sẽ lấy 1 năm so sánh để tính chứ ko phải tính theo giá hiện hành, điều này là chắc chắn
cái vd trên đây chỉ nói về con số theo giá hiện hành
còn cụ cũng ko hiểu cách tính gdp của tổng cục thống kê đã khẳng định chưa trừ lạm phát :D

fundraiser

Xe container
e đang giải thích vấn đề gdp đã trừ lạm phát chưa, thì theo e đc học gdp sẽ lấy 1 năm so sánh để tính chứ ko phải tính theo giá hiện hành, điều này là chắc chắn
cái vd trên đây chỉ nói về con số theo giá hiện hành
còn cụ cũng ko hiểu cách tính gdp của tổng cục thống kê đã khẳng định chưa trừ lạm phát :D
Thôi cụ ah, đi chứng minh mấy thông tin này với mấy cụ trên này mất thời gian phết. Cái công thức GDP trên thì đã rõ rồi nhwung có ai hiểu đâu. Cái tăng trưởng GDP công bố định kỳ luôn là tăng trưởng thực, vì nó đã loại bỏ các yếu tố lạm phát qua việc tính kỳ gốc. Mà các cụ trên này còn chẳng hiểu lúc nào cũng lồng ghép tỉ lệ lạm phát cao để đá xoáy vào việc tăng trưởng GDP. Giải thích thêm các thuật ngữ khác còn phức tạp hơn nữa.

danleduc

Xe điện
động cơ đốt trong thì đúng là ko phải cao siêu gì
nhưng để có động cơ tốt + hiệu quả kinh tế cao thì phải có công nghiệp luyện kim hàng top, sx ra đc thép tốt :D, cái công nghiệp luyện kim này nó như bí mật quốc gia vậy, nên ko phải thích mua, bán như bó rau đâu :D
Thế cơ á ?
Mua thép về chế tạo thì có được ko ? Hay cứ nhất thiết phải tự luyện ra thép ?
Nhiều nước họ ko trồng cây cao su nhưng họ vẫn sx ra lốp xe tốt, bền đẹp đó ... họ đâu cần cố trồng cáy cao su đâu.

21fo

Xe buýt
Thế cơ á ?
Mua thép về chế tạo thì có được ko ? Hay cứ nhất thiết phải tự luyện ra thép ?
Nhiều nước họ ko trồng cây cao su nhưng họ vẫn sx ra lốp xe tốt, bền đẹp đó ... họ đâu cần cố trồng cáy cao su đâu.
Cụ nghĩ luyện thép dễ như trồng cao su à =))

Au79 Dragon

Xe điện
Nhiều cụ có vẻ mỉa mai cái con số này nhỉ? Em thấy rất mừng, chí ít là chúng ta vẫn có thể yên tám làm ăn sinh sống cho dù là chính những cụ đang dè bỉu nó. Cảm giác các cụ này đang là những người thất bại, đố kỵ với thành công vậy.

• Vodka
Reactions: Qtv

Pvsc

Xe ba gác
Nhiều cụ có vẻ mỉa mai cái con số này nhỉ? Em thấy rất mừng, chí ít là chúng ta vẫn có thể yên tám làm ăn sinh sống cho dù là chính những cụ đang dè bỉu nó. Cảm giác các cụ này đang là những người thất bại, đố kỵ với thành công vậy.
Không sao, cho dù các cụ đó chuyển lên sống trên cây thì cũng không thay đổi đc lịch sử :))