[Funland] Chúc mừng Bắc Giang đã xuất khẩu vải thiều sang Nhật Bản

lekimcuong

Xe tăng
Sử sách có ghi, cụ Mai Thúc Loan bị nhà Đường bắt ship quả vải sang cống nạp, giữa hè nóng bức, gánh vải vừa nặng, vừa ngon mà lại không được nếm, cụ Loan tức giận làm cuộc khởi nghĩa, lên ngôi Vua, vị vua đầu tiên của nước Việt nhà ta. :P
Sau vụ cụ Loan xưng đế, vua Tàu không giám bắt dân Việt ta cống nạp vải nữa ( mặc dù rất thèm) =))
Cụ Loan ở Nghệ an, ship vải chưa đến HN đã thối hết, cụ xin lỗi bảo do đường xa quá, lần sau đứa nào thèm vải thì sang vườn mà ăn, thế là từ đó về sau bọn chúng luôn tìm cách sang ăn vải.

bạch trà

Xe tải
Giá vải bao nhiêu / kg hả cụ? Có cụ gì thớt khác đang bảo là có 0.3 usd thôi
Sang Nhật công nghệ khác hẳn sang Khựa cụ ạ.
Nhà máy công nghệ 2 năm nay mới hoàn tất nhé.
Năm nay mít miền Nam bán tại vườn có 4.000 1 kg không ai mua.
Sầu riêng nghe nói tại vườn 5.000 1 kg. Em nói xong tý nữa thế nào cũng bị vào chửi. Haha.
Mít thì do covid, nhà máy mua sấy khô chỉ mua 1/2 khối lượng mọi năm.
Vải thì hồi đầu vụ đã kêu cứu vì chả thấy thương lái TQ tới hỏi mua như mọi năm.
Vải nó cũng 3-4 loại vải, không phải như mít đồng giá được. Sầu cũng thế mỗi loại 1 giá.

bạch trà

Xe tải
Chỗ này e cắt lấy quả để nhà ăn, biếu người nhà và mang lên chỗ làm cho anh em ăn năm ngoái. Còn biếu thì e bó túm như ngoài chợ bán. Năm nào e cũng vặt khoảng 1 tạ mang lên, kể cả được mùa hay mất mùa. Riêng năm nay chưa thấy báo về lấy, chỉ biết ở quê Cẩm Chế/ Thanh Hà của vợ e năm nay mất mùa.

Năm ngoái mất mùa thì bác vợ e bán tại vườn 18k/1kg bó đẹp như ngoài chợ. Năm kia được mùa thì 6k/1kg, lên đến thành phố Hải Duơng đã thành giá 15k. Vải trên HN năm được mùa mà 20k/1kg thì chẳng có vải Thanh hà đâu (e dự vậy:D).
Vải Thanh Hà xịn mà năm kia bán 6.000 1 kg ạ?

Năm nay cụ có vải lên bán cho em ít nhé. Nhìn ảnh cụ thích thế.

bạch trà

Xe tải
Giá vải bao nhiêu / kg hả cụ? Có cụ gì thớt khác đang bảo là có 0.3 usd thôi
Em là người đưa ảnh báo đăng giá 0.35$ là 8.000 1 kg, nghe ra còn cao hơn mức 6.000 vài Thanh Hà năm kia đấy cụ. Nếu mà đặt tiền mua từ đầu vụ có khi còn thấp nữa.
Mít thái Miền Nam năm nay về tới HN có lúc giá chỉ 6.000 1 kg đây.
Các cụ chê vải Thái không ngon, thế tại sao nó bán được giá cao hơn vải VN?

Dở người

Xe điện
Sang Nhật công nghệ khác hẳn sang Khựa cụ ạ.
Nhà máy công nghệ 2 năm nay mới hoàn tất nhé.
Năm nay mít miền Nam bán tại vườn có 4.000 1 kg không ai mua.
Sầu riêng nghe nói tại vườn 5.000 1 kg. Em nói xong tý nữa thế nào cũng bị vào chửi. Haha.
Mít thì do covid, nhà máy mua sấy khô chỉ mua 1/2 khối lượng mọi năm.
Vải thì hồi đầu vụ đã kêu cứu vì chả thấy thương lái TQ tới hỏi mua như mọi năm.
Vải nó cũng 3-4 loại vải, không phải như mít đồng giá được. Sầu cũng thế mỗi loại 1 giá.
Cụ có sầu giá 7k tại vườn được bao nhiêu, em bao hết. Mình không chửi nhau, nói chuyện kinh tế cho tình. Mà sầu phải có múi ăn được chứ sầu điếc thì bán cho mắc cỡ ào.
Sầu Lâm đồng sáng qua vừa xuất bán 42k/kí mà chưa phải hàng ngon nhất đâu.
Cụ nghe nói nên em hỏi lại cụ thông tin ở đâu. Bọn em đi buôn mà. Sầu 5 k về bán rẻ cho bà con ăn 25k, cả trăm tấn cũng hết.
Cụ méc em nhé, em gửi cụ luôn 1k/kí.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ có sầu giá 7k tại vườn được bao nhiêu, em bao hết. Mình không chửi nhau, nói chuyện kinh tế cho tình. Mà sầu phải có múi ăn được chứ sầu điếc thì bán cho mắc cỡ ào.
Cụ nghe nói nên em hỏi lại cụ thông tin ở đâu. Bọn em đi buôn mà. Sầu 5 k về bán rẻ cho bà con ăn 25k, cả trăm tấn cũng hết.
Em mua sầu rụng đi máy bay vẫn 190k cân. Nhưng ăn khác hẳn mua dọc đường.

ca_kiem

Xe container
Vải VN ngon nổi tiếng rồi cụ à. Ngày xưa TQ còn phải ship bằng ngựa từ VN sang cho Dương Quý Phi của họ ăn. Ngàn tấn chém một tí thật nhưng sang dc Nhật Bản thì EU,Mỹ trong tầm tay.
Em thấy vải mình hay bị sâu đầu lắm, mua ở chợ hay siêu thị đều bị... trung bình 10 quả lại bị 1-2 quả... thấy con sâu này do con bọ cánh bướm...nó dẻ trứng vào tháng 5-6. Ngày xưa một cây vải .. thì đến 90% bị dính bây giờ có kỹ thuật và thuốc cũng chỉ hạn chế 10% bị.. nơi nào giỏi như Bắc Giang có thể hạ xuống 5%. Tuy nhiên nếu xuất khẩu sang bên bển... chỉ cần một vài quả bị là mệt rồi nên lựa chọn rất kỹ mới xuất khẩu

happyhn

Xe container
Loại ngon nhất tại vườn tầm 30k bác à. Ở triển lãm NN đang có hội chợ bán 40k. Hàng Lục Ngạn.
Em đi trên đường thi thoảng có cây chín đỏ như CHôm Chôm. Nhìn đẹp lắm ý. Về hỏi cu em nói Vải chín 2 lần. Lần thứ 2 sẽ đỏ đẹp. Nhưng mất thời gian nên dân chỉ được ăn chín lần đầu thôi

Dở người

Xe điện
Em mua sầu rụng đi máy bay vẫn 190k cân. Nhưng ăn khác hẳn mua dọc đường.
Sầu rụng thì ngon rồi cụ. Nhưng bán sll thì để rụng khó lắm. Thường chín 8 phần là cắt rồi chuyển đi, đường xa sầu chín là vừa. Không ngon như sầu rụng nhưng cũng khá, cụ ạ.
Mà nói là sầu rụng chứ không rụng nghĩa đen đâu. Cây sầu cao, trái chín rụng có mà toang hết. Là người hái dò trái chín mùi để cắt thôi.
Nói chung năm nay sầu rẻ hơn mọi năm vì dịch, các cụ mợ cứ chén cho thoải mái. Mùa sau mắc ăn tiếc tiền hehe.

buicongchuc

Xe ba gác
Hai tấn đầu tiên thật khó khắn, nhưng đầu xuôi đuôi lọt. Dự kiến năm nay xuất khẩu 100 tấn. Hy vọng những năm sau cả ngàn tấn xuất khẩu sang Nhật Bản thành công.
Sang được Nhật rồi sẽ có cử ra châu Âu, Mỹ.

UFA

Xe điện
Vải thiều lúc trước tiếp viên xách tay qua EU bán ở mấy siêu thị Á toàn 12 €/kg, Việt kiều còn ko dám ăn luôn he he

D nâu

Xe điện
Đấy là chuyện bốc phét thôi cụ . Chứ xứ Nghệ đào đâu ra vải ngon ? Ngay thời đại bây giờ đủ loại công nghệ thì quả vải cũng chả bảo quản được lâu , nữa là ngày xưa đi tới vài ngàn cây .
Mà điều quan trọng là Dương Quý Phi sinh năm 719 và Mai Thúc Loan khởi nghĩa vào năm 722 , không lẽ Dương Quý Phi 3 tuổi đã làm hoàng hậu đã biết thưởng thức vải ?
Mà vải Thiều nhà mình cũng lấy giống từ TQ sang đấy , vải TQ em thấy nó to và bắt mắt hơn vải mình nhiều !
Em cũng có đọc về Vua Đen Hắc Đế -Mai Thúc Loan. Người anh Hùng áo vải khởi nghĩa cuộc đấu tranh chống bọn quan lại nhà Đường, chống sưu cao thuế nặng. Chống cống nạp sản vật v,,v,,Và còn được xem kịch của Đoàn Dân Ca Nghệ AN diễn lại vở này. Nói chung là đi cống nạp các sản vật quý hiếm cho các Triều đại cho anh Hàng xóm bên cạnh chúng ta như Ngọc Trai, Ngà voi và hoa quả ngon là hoàn toàn có. Trong tất cả các sách và trong Đại Việt sử lý toàn thư đều có nêu.

Chỉnh sửa cuối:

cocsku

Xe cút kít
Bắc giang dạo này kinh nhỉ, vừa sản xuất vải thiều, vừa làm tai nghe iphone

le_petit

Xe tăng
Không rõ cụ ah, nọ ai bảo mình bán có 0.3 usd thật, mà bọn Thái bán 1.3, chả biết đúng không, đến cú.
[/QUOTE
0,3 USD ko đủ tiền thu hoạch hoặc sơ chế nên chắc chắn khi có giá đấy vải sẽ tự rụng trên cây. Nói phét ko phải đóng thuế nên chúng ta muốn hay ko vẫn phải nghe.
Vải đủ tiêu chuẩn đi hàng ko (tức đem máy bay vào Sài gòn chứ chưa nói xuất Nhật) cũng trên 20k VND/kg tại vườn.

ubisapro

Xe trâu
Vải Thanh Hà xịn mà năm kia bán 6.000 1 kg ạ?

Năm nay cụ có vải lên bán cho em ít nhé. Nhìn ảnh cụ thích thế.
Thực chất được có 4k thôi vì năm được mùa hái ko nổi, phải thuê hái. 1 công 200 thì hái và bó được 1 tạ. Thế mà lên đến thành phố Hải Duơng đã là 15k. Còn trên Hn thì hầu như ngoài chợ e ko thấy bán. E còn đang treo mồm chờ quê báo vải đây. E về tự hái nên ko bán, mà cũng chẳng có sức mà hái nhiều :(

bạch trà

Xe tải
Hàng đi Nhật, giá bán có cao hơn giá đi khựa k thì phải hỏi dân Thanh Hà. Công ty thu gom phải xử lý ngâm nước đá ngay khi hái vải xuống, chở xe lạnh vô sg xử lý tiếp. Đây đang nói giá 0.35$ bán cho khựa tại đầu cầu Vn cụ ạ. Bọn khựa nó đến thu mua chậm 1 tý dân m đã sợ run rồi.

bạch trà

Xe tải
Không rõ cụ ah, nọ ai bảo mình bán có 0.3 usd thật, mà bọn Thái bán 1.3, chả biết đúng không, đến cú.
Em đã bảo biết còm thế sẽ bị chửi mà, hâh nói có sai đâu. Các cụ mở To mắt ra đọc vải thanh Hà bán khi thu hoạch tại vườn giá 6 chưa tính công thu hoạch. Nếu bán nguyên vườn ký từ đầu vụ giá còn thấp hơn 6.000 vnđ, thấp hơn cả 0.35$ nhiều. Còn vì sao vải Thái chán hơn bán lại đc giá hơn thì phải xem lãnh đạo bên đấy làm gì để trợ giúp dân đẩy giá nông sản. Dân Vn thì bị thả bơ vơ. Bọn khựa hẹn nhau sang thu mua muộn 1 tý, dọa cấm biên là mua giá rẻ mạt ngay.

Rickyman

Xe điện