[Funland] Chúc mừng Bắc Giang đã xuất khẩu vải thiều sang Nhật Bản

slaz8

Xe ba gác

ubisapro

Xe trâu
Nhà cháu thấy fb bán rần rần mà
Chỗ này e cắt lấy quả để nhà ăn, biếu người nhà và mang lên chỗ làm cho anh em ăn năm ngoái. Còn biếu thì e bó túm như ngoài chợ bán. Năm nào e cũng vặt khoảng 1 tạ mang lên, kể cả được mùa hay mất mùa. Riêng năm nay chưa thấy báo về lấy, chỉ biết ở quê Cẩm Chế/ Thanh Hà của vợ e năm nay mất mùa.

Năm ngoái mất mùa thì bác vợ e bán tại vườn 18k/1kg bó đẹp như ngoài chợ. Năm kia được mùa thì 6k/1kg, lên đến thành phố Hải Duơng đã thành giá 15k. Vải trên HN năm được mùa mà 20k/1kg thì chẳng có vải Thanh hà đâu (e dự vậy:D).

BNN

Xe buýt
Không rõ cụ ah, nọ ai bảo mình bán có 0.3 usd thật, mà bọn Thái bán 1.3, chả biết đúng không, đến cú.
Vải bán cho thương lái trung quốc tại điểm cân đã hơn 1usd/kg rồi.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

a_cheng

Xe điện
Vải ngon và mắc là vải Okinawa, nhưng mà 1tr 1 hộp thì chém quá. Nhà e mới mua tính ra 500k, 800g đây.
nhìn cái hộp 500k mà em toát mồ hôi hột. Ở VN mua khéo có khi chỗ này 5-15k. Thế mới thấy đáng quý :D.
Nhớ chục năm trước hồi em còn sinh viên, giá vải 3k/kg. Ông anh cùng xóm trọ ở Bắc Giang về quê vác lên một bao, mấy anh em ăn nhiều quá nóng quá apple bón ko i được :))

Dở người

Xe điện
Giá thấp nhất 80k/kí cụ ạ.
Gớm, xuất sang cho Nhật được cũng lè lưỡi. Vùng trồng đặc biệt, global GAP, có chuyên gia của Nhật sang giám sát. Chiếu xạ chuẩn với hầm bà lằng nhằng yêu cầu.
Nhật hay cái là khá chung thủy, nếu mình làm ăn tử tế, giữ chữ tín đàng hòang thì đến hẹn lại lên, nó sẽ mua với giá ngon lành. Nhưng vớ vẫn phát là công sức đổ xuống hố hết, đừng mong nó quay lại.
Cụ Anhhungjp vải Nhật ngon không cụ? Em chưa được ăn nên hỏi cụ cho biết. Chứ mã đấy xấu quá, bán ở Việt Nam chắc thành hàng xả cụ ạ.

Lambatda

Xe điện
Mức sống người dân ngày 1 tốt hơn, ngày càng có nhiều tích lũy để nghĩ dài và đầu tư dài hơi hơn. Thì các sp thương hiệu VN cũng sẽ dần dần tốt lên thôi.

Anhhungjp

Xe tăng
Gớm, xuất sang cho Nhật được cũng lè lưỡi. Vùng trồng đặc biệt, global GAP, có chuyên gia của Nhật sang giám sát. Chiếu xạ chuẩn với hầm bà lằng nhằng yêu cầu.
Nhật hay cái là khá chung thủy, nếu mình làm ăn tử tế, giữ chữ tín đàng hòang thì đến hẹn lại lên, nó sẽ mua với giá ngon lành. Nhưng vớ vẫn phát là công sức đổ xuống hố hết, đừng mong nó quay lại.
Cụ Anhhungjp vải Nhật ngon không cụ? Em chưa được ăn nên hỏi cụ cho biết. Chứ mã đấy xấu quá, bán ở Việt Nam chắc thành hàng xả cụ ạ.
Cũng ngon cụ ah. Vùng okinawa thì khí hậu nó y hệt Đài Loan, và cũng tương tự miền Bắc mình, trái cây nó cũng tương tự luôn. Vải các cụ ăn tươi nguyên nên mẫu mã đẹp, chứ xuất sang đến jp e rằng cũng thế thôi.

Lambatda

Xe điện
Ở Jap theo em biết thì ko có vải, hồi xưa báo HHT có viết bài về 1 nữ dv Jap sang VN chơi. Có đoạn 1 bạn người VN dạy bóc vải ăn và bảo bên Jap ko có quả này đâu.

Anhhungjp

Xe tăng
Vải, mận (quả roi), và đặc biệt mít thì mắc lắm. Quả mít 2kg siêu thị bán 1,2tr.

drquyenbg

Xe tải
Giá vải bao nhiêu / kg hả cụ? Có cụ gì thớt khác đang bảo là có 0.3 usd thôi
Vải Lục Ngạn thơm ngọt hơn vải Tàu nhiều cụ ạ, mẫu mã cũng đỏ căng đẹp hơn, chỉ mỗi điều là khó bảo quản được lâu, dễ hư thối. Nên vải Lục Ngạn loại đẹp chủ yếu xuất sang Tàu, giá cao dân mình khó tiếp cận, loại đắt mua tại đây đã gần 40k 1kg chưa kể các chi phí khác, năm ngoái hơn 70k cơ cụ ạ, trong khi các loại vải kém hơn bán lề đường ở Hà Nội chỉ có 15-20k 1kg.

drquyenbg

Xe tải
Vải J Xấu mã thế nhỉ, chắc loai nay không hat
Rất tiếc là chua hơn, hạt to ít cùi cụ ạ.
Ngay tại Lục Ngạn cũng có gần chục loại vải khác nhau về giống và chất lựong, mẫu mã, thời điểm chín...

Cao_Xanh

Xe tăng
Em nghĩ là bốc phét. VN đi bộ sang TQ tới nơi thì cũng nát hết vải rồi
Đã có công trình nghiên cứu về đề tài này: vải thiều Việt (cống nạp) chọn từ cây chuẩn, bứng vào chậu từ lúc quả non...vận chuyển bằng xe ngựa trạm... + người đi theo chăm sóc để đến Trường An là chín... Nói chung cũng khá tốn công sức nhưng khả thi?! 🤔

Ship ngựa. Đến trạm đổi ngựa đổi nài phi tiếp. Nghe đâu có 1 vài ngày tới nơi.

endz

Xe buýt
Vải thiều xuất đc sang Nhật thì mừng cho nhân dân cần lao Nhật đầu tiên vì họ đc sẽ đc ăn ngon. Chứ trước giờ toàn vải Đài Loan với TQ, ăn như cái dở hơi mà bà con vẫn hớn hở mỗi khi có dịp mua giảm giá. Nhìn cứ thương thương là...

Vải TQ bán ở siêu thị Oasis cạnh nhà em, gai dầy như gai mít, to cỡ ngón chân cái đứa trẻ lên 3, xanh ngơ ngơ như vải rụng nắng.. em nhìn đã muốn vứt thế mà nó gắn giá bán tận những 80k cho một túi.. có nhõn 5 quả >:)
Mai đi chợ mà còn, em chụp cho các bác chiêm ngưỡng chứ em chả thừa xiền :">

Chả hiểu Nhật nó khó khăn với nông sản VN để làm gì ko biết nữa :-s

taplai2012

Xe trâu
Xuất dc Nhật Bản ngoài yếu tố kinh tế và thương hiệu nó cũng giúp giảm độc hại môi trường ảnh hưởng sức khỏe người trồng và ăn.

TrumpVietnam

Xe tăng
Có bài viết báo điện tử em nhớ đọc, bầu Đức nói là " được mấy kg vải sang Úc " mà tô vẽ như lên mây trong khi mỗi ngày cửa khẩu xuất sang China rồng rắn chả ai đi lo làm cho việc đó tốt hơn "

taplai2012

Xe trâu
Có bài viết báo điện tử em nhớ đọc, bầu Đức nói là " được mấy kg vải sang Úc " mà tô vẽ như lên mây trong khi mỗi ngày cửa khẩu xuất sang China rồng rắn chả ai đi lo làm cho việc đó tốt hơn "
Sang Trung Quốc tính làm gì. Đợt e sang đó bán 1 quả vú sữa 8 người mua chung để ăn. Họ chuộng thực phẩm Việt Nam lắm.

ocean08

Xe điện
Cái gì ngon xuất hết. Tivi báo đài đưa chi tiết chuyên gia Nhật sang Việt Nam ktra chất lương vải thu hoạch, bảo quản trc khi xuất đi Nhật. Nào tiệt trùng diệt nấm, nào sấy lạnh. Tin đưa háo hức y như tin xuất lô xoài cát Hoà Lộc đầu tiên đi Mỹ mà phóng viên THVN tại Mỹ phải chờ ghi hình sáng sớm lúc máy bay hạ cánh chở lô xoài.
Người ở HN mua vải còn chả biết chỗ nào mua đc đúng vải Thanh Hà hay Lục Ngạn...

taplai2012

Xe trâu
Cái gì ngon xuất hết. Tivi báo đài đưa chi tiết chuyên gia Nhật sang Việt Nam ktra chất lương vải thu hoạch, bảo quản trc khi xuất đi Nhật. Nào tiệt trùng diệt nấm, nào sấy lạnh. Tin đưa háo hức y như tin xuất lô xoài cát Hoà Lộc đầu tiên đi Mỹ mà phóng viên THVN tại Mỹ phải chờ ghi hình sáng sớm lúc máy bay hạ cánh chở lô xoài.
Người ở HN mua vải còn chả biết chỗ nào mua đc đúng vải Thanh Hà hay Lục Ngạn...
Năm nào chỗ em chẳng phối hợp địa phương tổ chức tuần lễ cây ăn trái của từng tỉnh. Mỗi tội truyền thông kém quá.