[Funland] Chuẩn bị toàn bộ lực lượng để múc chứng - Part 3 !

bacnv

Xe buýt
Thị trường phục hồi mạnh trên sàn HSX với đà tăng mạnh ở các mã cổ phiếu vốn hóa lớn MSN, VNM, BVH, PPC. Chỉ số VN-Index vượt mức 485 và xuất hiện tín hiệu Buy trên chỉ báo VCSC-T3, đây là tín hiệu tích cực cho xu hướng ngắn hạn. Còn chỉ số HNX-Index giữ vững mức hỗ trợ của đường SMA50 và đi ngang so với phiên trước đó. Điểm tiêu cực lớn nhất là khối lượng vẫn chưa cải thiện mạnh và tương ứng với mức tăng của điểm số. Tuy nhiên, chúng tôi vẫn kỳ vọng thị trường biến động theo kịch bản 1, nghĩa là chân sóng có thể hình thành tại mức 466 điểm và bước vào chu kỳ tăng 1 tháng.

Theo biểu đồ 5mins, chúng tôi nhận thấy hai chỉ số đang ở trạng thái quá mua cho nên áp lực điều chỉnh vào phiên chiều được đánh giá cao. Tuy nhiên, điểm quan trọng là khối lượng cần được cải thiện và chỉ số VN-Index vẫn giao dịch trên mức 485 điểm thì điểm mua mới có thể duy trì.

Hiện nay, hai chỉ số đang xác nhận chân sóng 1 tháng, điểm mua có thể cần chờ xác nhận trong 2 phiên tới. Do đó, các nhà đầu tư chưa nên mạo hiểm bắt đáy trong phiên hôm nay.
Dò đường VIC 62 thôi :)
Lại chuẩn bị ván mới hả cụ ? (:|

Viva la vida

Xe tăng
Lâu nay có cụ nào quan tâm đến cp OTC k?
Có em nào ngon giới thiệu nhé.
Thằng Noibai Cargo giờ giá nào hả các cụ?

Ngoccu

Xe tăng
Lại chuẩn bị ván mới hả cụ ? (:|
Chưa cụ à, chưa đủ điều kiện. Mà em chả hô nữa đâu, toàn gạch thôi . :)) Giờ chỉ bình luận thôi chứ ko hô hào mua bán nữa :)

Lâu nay có cụ nào quan tâm đến cp OTC k?
Có em nào ngon giới thiệu nhé.
Thằng Noibai Cargo giờ giá nào hả các cụ?
Cụ quan tâm đến OTC à ? nếu cụ dư tiền muốn đầu tư dài hạn, thì cụ thích ngành nào ? cụ thể cty nào ? cần mua KL khoảng bn ? em có nguồn tìm dc hết cho cụ ạ.
Về Noibai cargo em sẽ tìm hiểu thông tin giúp cụ !

Lavenders

Xe tăng
Các bác cho em hỏi, nếu quy cổ tức trên mệnh giá thì cổ phiếu nào trên sàn trả nhiều cổ tức nhất ạ ?

thichlexus

Xe điện
Thấy nhiều người nói REE 6 tháng hợp nhất lãi gần 1.000 tỷ vượt kế hoạch năm. Theo em tính thì nếu PPC lãi quý 2 độ 400 tỷ nữa công với các công ty than , thủy điện như NBC, TMP... thì lãi REE cũng chỉ tầm 700-800 tỷ thôi chứ nhỉ, không biết giá này có nên mua thêm không?

Lavenders

Xe tăng
Em đoán thằng HGM?
Em nghĩ nên quy cổ tức trên thị giá.
Ví dụ em là người có tiền, em muốn sinh lời cho số tiền của mình và đương nhiên là càng cao càng tốt, nếu có nhiều tiền thì tính thêm cả sự mất giá của đồng tiền nữa (em không phải là soản xuất, đơn thuần là đầu tư kiếm lời).

Khi kiếm lời em phải so sánh ông nào có lãi cao hơn, nếu ông ngân hàng mà lãi thấp và sẽ còn thấp nữa thì đầu tư vào tiền gửi chả ăn thua gì, nhưng nếu mua cổ phiếu với giá thị trường cao, rất cao thì cũng chẳng bằng tiền gửi.

Em ví dụ như BVH chẳng hạn, nếu họ trả cổ tức là 20%/mệnh giá mà ta phải mua với giá 40,000 đ/ cổ ( gấp 4 lần mệnh giá ) thì quy ra lãi có 5%... tương tự vậy như Đạm phú mỹ hay VIC.... và còn nhiều nữa.

Bỏ qua yêu tố chênh lệch giá thì những người đầu tư không chuyên với những tính toán thuần chất không chuyên khó chọn cổ phiếu để mua đầu tư kụ nhỉ. Vậy em nghĩ thế này có đúng không nhá

- Chọn những Cty tốt ổn định, có tương lai mà giá cổ phiếu bằng 1/2 giá trị sổ sách (trong thời chứng thối có nhiều) đợi 1-2 năm kinh tế ổn định nó về bằng giá trị sổ sách là ngon rồi, không màng tới cổ tức nữa.

- Chọn Cty mà cổ tức bình quân của họ trong vòng ít nhất 5 năm trở lại đây cao hơn 150% lãi huy động của ngân hàng (trong từng giai đoạn cụ thể, không tính giai đoạn lãi ngân hàng phi nước đại lên trên 20%)

các kụ cho em lời khuyên với kẻo tiền mọt nó ăn mất thì phí $-)

anhday29

Xe hơi
Em đang định vào mạnh sbc và mấy mã bao bì, em đầu tư dài hạn ăn cổ tức thôi, Cụ VLchua tư vấn giúp xem có ổn ko ạ?

anhday29

Xe hơi
Ví dụ em là người có tiền, em muốn sinh lời cho số tiền của mình và đương nhiên là càng cao càng tốt, nếu có nhiều tiền thì tính thêm cả sự mất giá của đồng tiền nữa (em không phải là soản xuất, đơn thuần là đầu tư kiếm lời).

Khi kiếm lời em phải so sánh ông nào có lãi cao hơn, nếu ông ngân hàng mà lãi thấp và sẽ còn thấp nữa thì đầu tư vào tiền gửi chả ăn thua gì, nhưng nếu mua cổ phiếu với giá thị trường cao, rất cao thì cũng chẳng bằng tiền gửi.

Em ví dụ như BVH chẳng hạn, nếu họ trả cổ tức là 20%/mệnh giá mà ta phải mua với giá 40,000 đ/ cổ ( gấp 4 lần mệnh giá ) thì quy ra lãi có 5%... tương tự vậy như Đạm phú mỹ hay VIC.... và còn nhiều nữa.

Bỏ qua yêu tố chênh lệch giá thì những người đầu tư không chuyên với những tính toán thuần chất không chuyên khó chọn cổ phiếu để mua đầu tư kụ nhỉ. Vậy em nghĩ thế này có đúng không nhá

- Chọn những Cty tốt ổn định, có tương lai mà giá cổ phiếu bằng 1/2 giá trị sổ sách (trong thời chứng thối có nhiều) đợi 1-2 năm kinh tế ổn định nó về bằng giá trị sổ sách là ngon rồi, không màng tới cổ tức nữa.

- Chọn Cty mà cổ tức bình quân của họ trong vòng ít nhất 5 năm trở lại đây cao hơn 150% lãi huy động của ngân hàng (trong từng giai đoạn cụ thể, không tính giai đoạn lãi ngân hàng phi nước đại lên trên 20%)

Em đọc hầu hết bài của cụ thì thấy quan điểm của cụ giống em hoàn toàn kể cả phương pháp đầu tư. Có lẽ vậy mà em và cụ không bao giờ bị stress vụ ck này, lúc nào cũng vui hết!

Ngoccu

Xe tăng

Cụ cần lời khuyên gì ? nghe cụ nói thì tiền của cụ rât thong thả, sẵn sàng dài hạn 1 vài năm, và cách cụ tìm kiếm danh mục cũng quá ổn.
Vậy thì cụ hành động thôi, như vậy theo cá nhân em là hoàn hảo, em ko làm được như vậy, em rât muốn nhưng chưa đủ tầm để tĩnh tâm như vậy. Và tiền cũng ko nhàn rỗi đc như vậy.
Cụ đang có 1 hoàn cảnh đầu tư hoàn hảo, khó mà thua lỗ, thậm chí là lãi rất đậm nếu cụ làm đc đúng như những gì cụ nói
Chúc mừng cụ !

Lavenders

Xe tăng
Em đọc hầu hết bài của cụ thì thấy quan điểm của cụ giống em hoàn toàn kể cả phương pháp đầu tư. Có lẽ vậy mà em và cụ không bao giờ bị stress vụ ck này, lúc nào cũng vui hết!
Cảm ơn kụ, có kụ động viên em vững tin hơn ạ.

Mời các bác cho em thêm ý kiến với ạ.

Ngoccu

Xe tăng
Em đang định vào mạnh sbc và mấy mã bao bì, em đầu tư dài hạn ăn cổ tức thôi, Cụ VLchua tư vấn giúp xem có ổn ko ạ?
làm được việc này rất khó đấy cụ, vì ôm những CP như vậy ,đã xác định ăn cổ tức thì phải quên nó đi, chứ thi thoảng lại nhìn là sốt ruột lắm,
SBC cũng chỉ là 1 trong rât nhiều CP cơ bản cụ có thể chọn lựa.
Cụ cứ searh trên mạng ra các CP có EPS cao, sau đó bắt đầu nghiên cứu sâu hơn về ngành nghề, vốn hóa, sở hữu v.v....
Điều này ko khó, cái quan trọng là phải đầu tư dài hạn 1 cách đúng nghĩa cụ à, sẵn sàng ôm hàng năm mặc kệ lên xuống, chắc chắn sẽ lãi, thậm chí chọn đc CP tốt sẽ lãi lớn, vì giá CP chỉ bò bò đi lên theo LN của nó . Vi dụ : DHG, CNG và các CP dòng cao su tự nhiên PHR, DPR, TRC. Nên chọn ngành dược và cao su cụ à

Lavenders

Xe tăng
Cụ cần lời khuyên gì ? nghe cụ nói thì tiền của cụ rât thong thả, sẵn sàng dài hạn 1 vài năm, và cách cụ tìm kiếm danh mục cũng quá ổn.
Vậy thì cụ hành động thôi, như vậy theo cá nhân em là hoàn hảo, em ko làm được như vậy, em rât muốn nhưng chưa đủ tầm để tĩnh tâm như vậy. Và tiền cũng ko nhàn rỗi đc như vậy.
Cụ đang có 1 hoàn cảnh đầu tư hoàn hảo, khó mà thua lỗ, thậm chí là lãi rất đậm nếu cụ làm đc đúng như những gì cụ nói
Chúc mừng cụ !
Cảm ơn kụ nhiều, trước khi mạnh bạo trình bày suy nghĩ của em thì em cũng đã phải trả những cái giá rất đắt, quá đắt kụ ạ.

Cái ngu đầu tiên là không biết gì về chứng khoán cũng nhảy vào chứng khoán, em không nhảy vào vì tham tiền mà do hoàn cảnh bắt buộc, khi đó em buộc phải nhận một mớ chứng khoán từ người đi trước để lại mà lại không đủ can đảm để chịu tổn thất. Hậu quả là rất nhiều tiền đã ra đi.

Cái ngu thứ hai là ủy thác tài sản cho người khác quản lý và luôn nghĩ nếu mình tốt với người chắc không ai phụ mình đầu. Trong lĩnh vực tài chính thì không phải vậy, hoàn toàn không. Vì người mà em ủy thác, đánh một mã chứng khoán nên rất cao và dùng tiền cửa em mua lại chứng khoán của cậu ấy với giá cao, hậu quả cũng là rất nhiều xèng đã ra đi. Biết mình bị lừa nhưng họ hoàn toàn hợp pháp mà, mua bán qua sàn thì 100% hợp pháp rồi, có ai lừa ai đâu, thuận mua vừa bán mà

và con rất nhiều cái ngu nữa phải trả giá bằng tiền mặt kụ à :(

Chỉnh sửa cuối:

anhday29

Xe hơi
làm được việc này rất khó đấy cụ, vì ôm những CP như vậy ,đã xác định ăn cổ tức thì phải quên nó đi, chứ thi thoảng lại nhìn là sốt ruột lắm,
SBC cũng chỉ là 1 trong rât nhiều CP cơ bản cụ có thể chọn lựa.
Cụ cứ searh trên mạng ra các CP có EPS cao, sau đó bắt đầu nghiên cứu sâu hơn về ngành nghề, vốn hóa, sở hữu v.v....
Điều này ko khó, cái quan trọng là phải đầu tư dài hạn 1 cách đúng nghĩa cụ à, sẵn sàng ôm hàng năm mặc kệ lên xuống, chắc chắn sẽ lãi, thậm chí chọn đc CP tốt sẽ lãi lớn, vì giá CP chỉ bò bò đi lên theo LN của nó . Vi dụ : DHG, CNG và các CP dòng cao su tự nhiên PHR, DPR, TRC. Nên chọn ngành dược và cao su cụ à
Tks cụ đã có hồi đáp, em chỉ cần ý kiến chuyên môn của cụ về mấy mã em định gom thôi, còn từ trc tới nay em chủ yếu là đầu tư dài hạn đúng nghĩa cụ nói đấy ạ, chính vì vậy em rất chi là nhàn cái đầu!

Viva la vida

Xe tăng
Cổ tức/thị giá càng cao càng tốt, ví dụ hơn lãi suất tiết kiệm chẳng hạn...
Có điều tất cả đều có khả năng thay đổi, lợi nhuận, cổ tức, lãi suất đều thay đổi theo thời gian.
Có khi cty đang giai đoạn mới đầu tư, chưa có lợi nhuận cao do phải khấu hao tài sản lớn, trả lãi ngân hàng cao....vì vậy chưa có cổ tức cao, hoặc do nhu cầu phát triển mà thậm chí cổ đông còn bị góp thêm vốn qua các đợt phát hành tăng vốn....vậy cty đó có đáng đầu tư không?
Em ví dụ FCN, nếu là các cụ thì các cụ có đầu tư vào lúc này không? Em thì có.
Ngược lại, có cty trả cổ tức cao năm nay nhưng chưa chắc các năm sau đã có cổ tức cao nữa do các thay đổi hoàn cảnh và nội tại cty, như vậy cổ tức/thị giá cao trong quá khứ hay hiện tại không đảm bảo hiệu quả cao trong tương lai.
Đấy là chưa nói là lúc khó khăn thì cổ đông chịu, lúc có tiền thì lãnh đạo cty đem cất riêng.
Khó khăn nhất là đoán được tương lai của doanh nghiệp, chứ nếu chỉ nhìn các chỉ số quá khứ để kết luận thì chưa đủ...cho nên một khoản đầu tư luôn có rủi ro chứ không chắc chắn được.
Oái oăm là chính vì sợ rủi ro này mà ngta hay nhảy ra nhảy vào ngay khi giá cp lên hay xuống, việc này về lý thuyết là làm chi phí tăng lên, xác suất dính đòn (do quan tâm đến lên xuống của thị trường hơn nội tại doanh nghiệp) tăng lên.
Cụ Lavender chọn cp có thị giá thấp hơn BV cũng là một hướng, nhưng cũng có rủi ro trong đó vì cái BV ở mình có khi rất ảo (thấp hơn hoặc cao hơn giá thực, lãnh đạo nó chôn tiền vào miếng đất hoang, vào cái mỏ không có quặng rồi ghi nhận vào giá sổ sách chẳng hạn....thực chất là rỗng ruột, cũng có khi ngược lại giá sổ sách của cp thấp hơn giá trị tài sản rất nhiều)....rồi còn chuyện cái BV cũng bị hao mòn đi do thua lỗ, do nợ nần nữa....cho nên Price< Book value chưa đảm bảo điều gì.

Chỉnh sửa cuối:

thode

Xe hơi
Chuẩn không cần chỉnh. vodka bác rồi nhé, em ít kinh nghiệm bác cho em tham khảo chi tiết cái gạch đầu dòng đầu tiên của bác với @-)

Ngoccu

Xe tăng
Thị trường vẫn đang trong nhịp hồi với thanh khoản thấp, đoạn này đã quá muộn để mua kỳ vọng T+3 về bán có lãi.
Tuyệt đối ko bắt đáy ở giai đoạn này. KLGD ko ủng hộ để thị trường có thể vững vàng đi lên.
Những CP hé lộ KQKD tốt như REE cũng khó có thể cưỡng lại xu hướng chung.
Khuyến nghị các cụ thích lướt sóng ko mua ở giá này nữa, còn các cụ mà thấy TT càng giảm càng thích thì em chịu rồi :)

KafeDel

Xe tăng
Cụ beliti làm tí chảo HAR ko? Hôm qua em ko đợi đc con Cà Mau em làm tí Việt Nhật rồi cụ ạ, nay tím tái rồi! o:-)