[Funland] Chuẩn bị toàn bộ lực lượng để múc chứng - Part 3 !

KafeDel

Xe tăng
Cụ VL xem đồ thị con KMR cho em xem giá bán mục tiêu khoảng bao nhiêu với? Thx cụ!

Beliti

[Tịch thu bằng lái]
Cụ beliti làm tí chảo HAR ko? Hôm qua em ko đợi đc con Cà Mau em làm tí Việt Nhật rồi cụ ạ, nay tím tái rồi! o:-)
Không Cụ ơi.... Chỉ có 10% dành cho rang lạc thôi. Canh thằng Màu Ca thôi ạ. Hè hè

Zep150cc

Xe hơi
Cái món chứng nàu đôi khi cũng cần tí may mắn.

Em thì chết cười với mã PSI, lờ đờ bên đó toàn bạn bè cả, khi chứng nó thối có 2,7 - 3,2 khìn thì mua ủng hộ chúng nó tí, không thì ế chỏng ra, mỗi ngày có giao dịch vài khìn đến chục khìn cổ. Có những phiên mỗi mình em mua... mua được 500 khìn cổ.. thế đã đi họp DHDCĐ là oai roài. Thế mà giữa năm nó lại lên được 6.2 cơ đấy, té ngay, té xong thì nó lại lên gần 7 khìn có tiếc gì đâu. Tưởng bở lại mua vào 500 khìn nũa giá 5.5 nhá... ối trời đến cuối năm ngoái đầu năm nay nó xuống có 3.6 thì phải... m ịa tức mình mua vào bình quân giá cho tới 5 khìn 1 cổ thôi lại ủng hộ mấy ông bạn tí (mặc dù em biết chứng này nhiều khả năng ung vì cty cắt giảm mãi chi phí giải tán m ia nó hết chi nhánh mà cả năm chỉ lãi có gần 2 tỷ trên vốn chủ sở hữu hơn 600 tỷ), đi họp cho nó oai, phát biểu có trong lượng... thế quái nào mà nó lại phi như lên đồng, ơn trời đến 6,5 khìn là em lại giải tán hết. Mấy ông lờ đờ ở đẫy bảo em kiếm ăn trên thân xác chúng nó... tiên sư chúng nó, đi họp mình ủng hộ chúng nó hết mình cơ mà.

Đó, nhiều khi may hơn khôn
Cụ ơi nhà cháu dân ngoại đạo ngày xưa luc chào sàn ăn 1 tý gia 19.5 wen mất ko bán nên nó xuống cắm đầu cháu wen luôn h đọc đc cụ mới bit lên đc 7 hay chau bán đi nhỉ? Hồi xưa mua mât 60 tr giờ lỗ nặng! Có nên bán

Lavenders

Xe tăng
Cụ ơi nhà cháu dân ngoại đạo ngày xưa luc chào sàn ăn 1 tý gia 19.5 wen mất ko bán nên nó xuống cắm đầu cháu wen luôn h đọc đc cụ mới bit lên đc 7 hay chau bán đi nhỉ? Hồi xưa mua mât 60 tr giờ lỗ nặng! Có nên bán
Cái thằng của nợ ấy thấy sếp nó họ DHDCĐ bảo cố gắng sang năm được giá 10 khìn, em nghĩ hơi khó được giá đó trừ phi thị trường lên đồng...

Bán hay không tùy kụ thôi, nhưng chắc kụ cũng có xèng thì mới quên đước nó lâu thế. Nếu vậy thì quên luôn đi, cổ phiếu PSI chắc không thành mớ giấy lộn đâu.

Lavenders

Xe tăng
Chuẩn không cần chỉnh. vodka bác rồi nhé, em ít kinh nghiệm bác cho em tham khảo chi tiết cái gạch đầu dòng đầu tiên của bác với @-)
Cảm ơn bác mời rượu ạ, nhưng mà binh loạn về danh mục đầu tư với các mã cú thể có thể gây hiểu nhầm là ủn xuống, đá lên. Em xin phép mời lại rượu kụ nhá.

Ngoccu

Xe tăng
Cảm ơn bác mời rượu ạ, nhưng mà binh loạn về danh mục đầu tư với các mã cú thể có thể gây hiểu nhầm là ủn xuống, đá lên. Em xin phép mời lại rượu kụ nhá.
chả ai hiểu lầm cụ là ủn xuống, đánh lên đâu ạ :D

Lavenders

Xe tăng

Ngoccu

Xe tăng
Em có đủ nhà rồi kụ ạ, không có nhu cầu cơi nới nên cũng không cần vật liêu xây dựng nữa ạ
Chỗ chui ra chui vào thì ai chả có hả cụ, nhưng em vẫn cần VLXD để có thể xây cái to hơn :))
Và em nghĩ cụ cũng vậy ạ, vì nếu ko như vậy thì cụ chả tham gia chứng khoán làm gì :D

Dave

Xe tải
Ví dụ em là người có tiền, em muốn sinh lời cho số tiền của mình và đương nhiên là càng cao càng tốt, nếu có nhiều tiền thì tính thêm cả sự mất giá của đồng tiền nữa (em không phải là soản xuất, đơn thuần là đầu tư kiếm lời).

Khi kiếm lời em phải so sánh ông nào có lãi cao hơn, nếu ông ngân hàng mà lãi thấp và sẽ còn thấp nữa thì đầu tư vào tiền gửi chả ăn thua gì, nhưng nếu mua cổ phiếu với giá thị trường cao, rất cao thì cũng chẳng bằng tiền gửi.

Em ví dụ như BVH chẳng hạn, nếu họ trả cổ tức là 20%/mệnh giá mà ta phải mua với giá 40,000 đ/ cổ ( gấp 4 lần mệnh giá ) thì quy ra lãi có 5%... tương tự vậy như Đạm phú mỹ hay VIC.... và còn nhiều nữa.

Bỏ qua yêu tố chênh lệch giá thì những người đầu tư không chuyên với những tính toán thuần chất không chuyên khó chọn cổ phiếu để mua đầu tư kụ nhỉ. Vậy em nghĩ thế này có đúng không nhá

- Chọn những Cty tốt ổn định, có tương lai mà giá cổ phiếu bằng 1/2 giá trị sổ sách (trong thời chứng thối có nhiều) đợi 1-2 năm kinh tế ổn định nó về bằng giá trị sổ sách là ngon rồi, không màng tới cổ tức nữa.

- Chọn Cty mà cổ tức bình quân của họ trong vòng ít nhất 5 năm trở lại đây cao hơn 150% lãi huy động của ngân hàng (trong từng giai đoạn cụ thể, không tính giai đoạn lãi ngân hàng phi nước đại lên trên 20%)

các kụ cho em lời khuyên với kẻo tiền mọt nó ăn mất thì phí $-)
Em nghĩ Warren Buffet chiến lược đầu tư cũng như cụ, em cũng vodka cụ mong cụ chia sẻ về danh mục :D

Ngoccu

Xe tăng
giai đoạn này giống 2010-2011 quá....
Khốc liệt và thảm khốc...

Beliti

[Tịch thu bằng lái]
Vào thế Kê Cân rồi.....Đừng biến mình thành Dương Tu. Hu hu

Lavenders

Xe tăng
giai đoạn này giống 2010-2011 quá....
Khốc liệt và thảm khốc...
Kinh tế không khởi sắc thì chứng khoán cũng khó kụ nhỉ ? Gốc của vấn đề vẫn là sự phát triển kinh tế và tăng trưởng của các doanh nghiệp.

Ngoccu

Xe tăng
Kinh tế không khởi sắc thì chứng khoán cũng khó kụ nhỉ ? Gốc của vấn đề vẫn là sự phát triển kinh tế và tăng trưởng của các doanh nghiệp.
Vâng cụ à, thế nên CK mãi vẫn giật dẹo ở vùng giá này.
Và có thể 1,2 năm tới vẫn ờ vùng này thôi.
Nhưng tình thế này đã lập đi lập lại từ 2010 đến nay. Đầu năm và cuối năm chỉ số có thể ko đổi, nhưng trong năm có lúc tăng, giảm 30-50% là bình thường. Nên thị trường tuy vẫn ở vùng giá này nhưng vẫn tiềm ẩn rất nhiều rủi ro và cũng ko phải là ko có cơ hội kiếm rau cháo :)

Lavenders

Xe tăng
Vâng cụ à, thế nên CK mãi vẫn giật dẹo ở vùng giá này.
Và có thể 1,2 năm tới vẫn ờ vùng này thôi.
Nhưng tình thế này đã lập đi lập lại từ 2010 đến nay. Đầu năm và cuối năm chỉ số có thể ko đổi, nhưng trong năm có lúc tăng, giảm 30-50% là bình thường. Nên thị trường tuy vẫn ở vùng giá này nhưng vẫn tiềm ẩn rất nhiều rủi ro và cũng ko phải là ko có cơ hội kiếm rau cháo :)

Em không cho là 1, 2 năm tới nó vẫn như vậy. Ở một thị trường không hoàn hảo trong đó mệnh lệnh hành chính có vai trò quyết định tới việc đi đâu về đâu thì năm 2014 & 2015 sẽ là năm có tăng trưởng tốt để đầu năm 2016 chúng ta sẽ đại hội Đ toàn quốc. Quy luật nó vẫn thế mà, trước thềm đại hội bao giờ kinh tế chẳng phát triển tốt

quangloc

Xe tải
Vừa rồi kiếm đc mấy củ do trading theo tư vấn của cụ VLchua, thời buổi "thóc cao, gạo kém" thế này sao thấy tiền quý thế :)

Ngoccu

Xe tăng
Em không cho là 1, 2 năm tới nó vẫn như vậy. Ở một thị trường không hoàn hảo trong đó mệnh lệnh hành chính có vai trò quyết định tới việc đi đâu về đâu thì năm 2014 & 2015 sẽ là năm có tăng trưởng tốt để đầu năm 2016 chúng ta sẽ đại hội Đ toàn quốc. Quy luật nó vẫn thế mà, trước thềm đại hội bao giờ kinh tế chẳng phát triển tốt
Kể cả TT có lên cũng rất khó chơi đấy cụ à, nếu 1,2 năm tới mà đi lên đc thì tốt quá, nghề của em cũng rực rỡ hơn tí chút.
Chuyện mệnh lệnh hành chính thì vẫn phải giải quyết tận gốc của nền Kinh tế, đó là cơ sở để CK đi lên bền vững như cụ kỳ vọng. Còn cứ dùng chính sách gượng ép, rồi hậu quả nó như bây giờ đấy ạ :) Các chính sách mục đích là vực dậy nền kinh tế, mà chính sách ở VN thì ai cũng thấy rõ hiệu quả ra sao rồi đấy ợ .

Ngoccu

Xe tăng
Thêm nữa kỳ vọng trước ĐH sẽ rực rỡ, quy luật là vậy ?
Chính vì tin vào cái quy luật như vậy nên rất nhiều ngừoi thua lỗ rất nặng. lúc chưa có VAMC thì kỳ vọng VAMC ra đời sẽ tốt, nhưng rồi mọi thứ lại ko như kỳ vọng, lúc LS bắt đầu hạ nhiệt thì ai cũng kỳ vọng TTCK sẽ lên, vì quy luật luôn thế mà, nhưng rồi kết quả hiện tại ra sao ? Lối suy nghĩ này đã lạc hậu, cách đây 3,4 năm thì sẽ có hiệu quả, nhưng thị trường mỗi năm 1 mới. đi theo lối mòn cũ sẽ bị tụt lại đằng sau.
Hãy nhìn sự vận động của thị trường, đó là câu trả lời rõ rệt nhất.