[Funland] Chuẩn bị toàn bộ lực lượng để múc chứng - Part 3 !

Ngoccu

Xe tăng
2 CP sẽ kéo thị trường CK Việt Nam rơi mạnh thời gian tới : HAG - DIG

Lavenders

Xe tăng
Thêm nữa kỳ vọng trước ĐH sẽ rực rỡ, quy luật là vậy ?
Chính vì tin vào cái quy luật như vậy nên rất nhiều ngừoi thua lỗ rất nặng. lúc chưa có VAMC thì kỳ vọng VAMC ra đời sẽ tốt, nhưng rồi mọi thứ lại ko như kỳ vọng, lúc LS bắt đầu hạ nhiệt thì ai cũng kỳ vọng TTCK sẽ lên, vì quy luật luôn thế mà, nhưng rồi kết quả hiện tại ra sao ? Lối suy nghĩ này đã lạc hậu, cách đây 3,4 năm thì sẽ có hiệu quả, nhưng thị trường mỗi năm 1 mới. đi theo lối mòn cũ sẽ bị tụt lại đằng sau.
Hãy nhìn sự vận động của thị trường, đó là câu trả lời rõ rệt nhất.

Các quy luật nó thường đúng trong môi trường kinh doanh ổn định. Về CT VN thì đương nhiên là trước mỗi kỳ ĐH thì kinh tế sẽ có đôi chút khởi sắc, và bây giờ các bộ máy của CP đang căng ra để cho KT khởi sắc được phần nào hay phần ấy.

Về hàn lâm học mà nói thì khí lãi suất hạ, đương nhiên là CK sẽ tăng, khi vàng hạ và BĐS hạ thì chúng khoán sẽ tăng... nhưng VN ta lại không phải như vậy, vì sao thế ?

Cái quy luật muôn đời là TIỀN nó sẽ tự mò tới những lơi có tỷ suất lợi nhuận cao.

Lãi suất giảm, thì thị trường chứng khoán hiện tại cũng không sinh lời cho các nhà đầu tư tương ứng với rủi ro mà họ phải gánh chịu. Đây là nguyên nhân mà chứng khoán chưa tăng.

Hiện tại Vàng và nhà đất là những kênh đầu tư liên thông của chứng khoán cũng xấu như chứng khoán thì cúng khoán cũng không tăng vì còn một kênh nữa là ngoại tệ. Có thể nhà đầu tư trong nước sẽ tìm đến ngoại tệ để tạm thời giữ ổn định cho tiền của mình.

Cửa thoát duy nhất của chứng khoán không phải là các T +++, không phải là thắt chặt các kênh đầu tư khác để các nhà đàu tư buộc phải đổ tiền sang chứng khoán, không phải là ông A, B trên chính phủ, quốc hội hô hào mà được mà chỉ khi nào kinh tế hồi phục hoặc ít nhất là có dấu hiệu hồi phục, các đoanh nghiệp ít nhiều có lãi thì mới từ từ lên được.

bây giờ có nhảy lên thì cũng lại tụt xuống thôi.

quochuy_bidv

Xe hơi
E nghĩ năm nay nó khác các năm trước, vì các năm trước người ta vẫn kỳ vọng kinh tế khởi sắc trở lại, còn năm nay người ta chỉ dám nghĩ mấy năm nữa thì kinh tế khá lên, nghĩa là từ ngay lập tức chuyển sang vô hạn. Tâm lý bi quan bao trùm trên các thị trường. Dòng tiền không chảy vào ngoại tệ đâu, sắp tới lại càng không vì gap lãi suất giữa usd và vnd sẽ giãn ra. Ngoại tệ đang tăng vì lý do khác. Dòng tiền hiện tại phần lớn vẫn nằm ở tiết kiệm kỳ hạn ngắn mặc dù ls đã quá thấp, còn vốn nước ngoài kn tiếp tục bị rút bớt. Như vậy, ck tăng được hay không lúc này phụ thuộc chính vào dòng vốn nội. Nhưng ck đang trong giai đoạn sàng lọc, e tin là tiếp tục sẽ có thêm 1 số mã vào danh sách nghỉ giao dịch. Thế nên, ngắn hạn e ko tin sẽ có điều gì đột biến ở ck. Tuy nhiên, những mã kinh doanh tốt, thì giờ vẫn là lúc để lựa chọn cho những người đánh dài hạn. Em cũng tin trong 2 năm nữa thị trường sẽ khởi sắc, vì giờ lượng vnd dư thừa trong hệ thống quá lớn mà tín dụng tắc nghẽn như bị ung thư, đồng nghĩa ko giải quyết được thì chết, giải quyết được thì khởi sắc, ko có chỗ cho loại nhàng nhàng.

Lavenders

Xe tăng
Hiện tại thì toàn bộ nền kinh tế đều dẫm chận tại chỗ nếu không muốn nói là tụt lùi. Vậy, nếu nền kinh tế phục hồi thì ngành nào sẽ phục hồi trước các kụ ơi ?

luot_song

Xe điện
Ngành nào đi trước thì thăng trước, nhưng 1,2 năm thì kịch bản hơi sớm thí dụ Thái, Indo năm 1997 thì đến nay mới khởi sắc trở lại tức 2007 nhé mà cách giải quyết của indo và Thái là quyết liệt và dứt điểm chứ ko kiểu giật áo vá vai như mình và tình hình như bây giờ thì lờ đờ tập trung váo ghế trong một vái năm tới chứ ko quan tâm nhiều đến vi mô, vĩ mô

Hieucook

Xe buýt
Theo như em đã nhận định từ tuần trước các BBs giữ 4 trụ quanh vùng 480 - 490 để thoát hàng, thoát xong là đạp luôn cho thủng 466, đi ngang 466 xuống 440. Tích lũy tính tiếp hihi.

Ngoccu

Xe tăng
Hiện tại thì toàn bộ nền kinh tế đều dẫm chận tại chỗ nếu không muốn nói là tụt lùi. Vậy, nếu nền kinh tế phục hồi thì ngành nào sẽ phục hồi trước các kụ ơi ?
Em chả bấm, chờ đến lúc nền kinh tế phục hồi nữa, vì chờ nhiều quá rồi chán, cái gì đến tự nó sẽ đến.
Hiện tại thì cứ tạm nghỉ ngơi, sắp tới nếu giảm mạnh, cụ thể là HAG và DIG bị bán tháo mạnh thì vào vét máng chút, KBC về 5,x thì nhập lại. Ko thì chờ thanh khoản cải thiện rõ rệt thì chơi ko thì nghỉ ngơi, sẵn sàng nghỉ từ giờ đến hết năm, ăn lương cũng có bát cháo qua ngày.
Còn tín xa quá thì em chán thật rồi, tính gần cái đã .
Theo như em đã nhận định từ tuần trước các BBs giữ 4 trụ quanh vùng 480 - 490 để thoát hàng, thoát xong là đạp luôn cho thủng 466, đi ngang 466 xuống 440. Tích lũy tính tiếp hihi.
Với thanh khoản và diễn biến như hiện nay thì 466 ko còn nhiều ý nghĩa :)

Beliti

[Tịch thu bằng lái]
Các lý do đưa ra chỉ là ngụy biện..... Trong khi 1 lý do cốt lõi là Tham nhũng và lợi ích nhóm thì bị đánh tráo khái niệm. Thế nên càng kỳ vọng vào sự phục hồi thì càng thất vọng thôi ạ.

Lavenders

Xe tăng
Các lý do đưa ra chỉ là ngụy biện..... Trong khi 1 lý do cốt lõi là Tham nhũng và lợi ích nhóm thì bị đánh tráo khái niệm. Thế nên càng kỳ vọng vào sự phục hồi thì càng thất vọng thôi ạ.
Lợi ích nhóm là gì hả kụ ? Gần đây em thấy nhiều lãnh đạo, báo đài nói rất nhiều về lợi ích nhóm, có kụ nào giải thích cho em ý nghĩa của các cụm từ đó không ?

Ngoccu

Xe tăng
Lợi ích nhóm là gì hả kụ ? Gần đây em thấy nhiều lãnh đạo, báo đài nói rất nhiều về lợi ích nhóm, có kụ nào giải thích cho em ý nghĩa của các cụm từ đó không ?
Những vấn đề này ko bàn ở đây cụ nhé, funland thôi !

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Ngoccu

Xe tăng
Với tư cách là 1 broker, em phát biểu các cụ nghỉ tạm thời nghỉ đầu tư chứng khoán trong trung hạn.
Ngắn gọn vậy thôi, từ giờ trong vòng 1,2 tháng tới miễn bàn đến xu hướng CK, ko có gì thay đổi cả.
Còn cụ nào chỉ trích, chê bai em thì hãy nói có suy nghĩ chút, em nhận tất cả các loại gạch đá nhé. nếu viên gạch có trọng lượng về chất xám ok !
Còn các cụ nào như chí phèo thì em xin phép gửi link
http://ngoisao.net/tin-tuc/24h/2013/06/mac-ke-ai-noi-gi-toi-chi-tap-trung-vao-viec-cua-minh-244182/
'Mặc kệ ai nói gì, tôi chỉ tập trung vào việc của mình'

Tỷ phú USD Phạm Nhật Vượng từng chịu nhiều tin đồn ác ý nhưng ông nói 'Chó cứ sủa, đoàn người cứ đi. Tôi cứ tập trung vào việc của mình thôi'.

M&M

Xe điện
Với tư cách là 1 broker, em phát biểu các cụ nghỉ tạm thời nghỉ đầu tư chứng khoán trong trung hạn.
Ngắn gọn vậy thôi, từ giờ trong vòng 1,2 tháng tới miễn bàn đến xu hướng CK, ko có gì thay đổi cả.
Còn cụ nào chỉ trích, chê bai em thì hãy nói có suy nghĩ chút, em nhận tất cả các loại gạch đá nhé. nếu viên gạch có trọng lượng về chất xám ok !
http://ngoisao.net/tin-tuc/24h/2013/06/mac-ke-ai-noi-gi-toi-chi-tap-trung-vao-viec-cua-minh-244182/

Tỷ phú USD Phạm Nhật Vượng từng chịu nhiều tin đồn ác ý nhưng ông nói 'Chó cứ sủa, đoàn người cứ đi. Tôi cứ tập trung vào việc của mình thôi'.
Cụ VLChua có cá tính đấy.
Nhưng em góp ý nho nhỏ thôi, đây là sân chơi làng, mà đã là làng thì người nào cũng có quyền nói của họ. Nhưng nếu cụ lúc nào cũng phản biện lại đám đông thì có ngày cụ bị đám đông bóp chết dù cụ đúng đấy.
Tóm lại chơi là việc của cụ, nói cũng của cụ nốt, thế nhưng đừng mang bức xúc vào câu văn viết lên đây. Em nghĩ nếu có gì gạch đá mà cụ không thèm đoái hoài, vẫn nói, vẫn làm và vẫn đúng thì cụ đã thể hiện cái viếc đoàn người cứ đi rồi. Tất nhiên là cụ phải đúng.
Tóm lại cụ cứ vui chơi, vui vẻ và chia sẻ đúng tính chất của OF đi, đừng bận tâm chuyện khác.
Đôi lời kinh nghiệm bản thân của em vì đã tửng bị ném đá :)).

Lavenders

Xe tăng
Bình việc, không bình người

Ngoccu

Xe tăng
Cụ VLChua có cá tính đấy.
Nhưng em góp ý nho nhỏ thôi, đây là sân chơi làng, mà đã là làng thì người nào cũng có quyền nói của họ. Nhưng nếu cụ lúc nào cũng phản biện lại đám đông thì có ngày cụ bị đám đông bóp chết dù cụ đúng đấy.
Tóm lại chơi là việc của cụ, nói cũng của cụ nốt, thế nhưng đừng mang bức xúc vào câu văn viết lên đây. Em nghĩ nếu có gì gạch đá mà cụ không thèm đoái hoài, vẫn nói, vẫn làm và vẫn đúng thì cụ đã thể hiện cái viếc đoàn người cứ đi rồi. Tất nhiên là cụ phải đúng.
Tóm lại cụ cứ vui chơi, vui vẻ và chia sẻ đúng tính chất của OF đi, đừng bận tâm chuyện khác.
Đôi lời kinh nghiệm bản thân của em vì đã tửng bị ném đá :)).
Dạ vâng em xin ghi nhận ý kiến của cụ và tiếp thu ạ ! Cám ơn CỤ :D

Hieucook

Xe buýt
Quan điểm của em vẫn thế, chờ về 440 xem xét hihi

vt_hoa

Xe tăng
Em cũng nghỉ, đi chơi cho nó nhẹ đầu

Viva la vida

Xe tăng

Tư cách broker liên quan gì nhỉ.
Tự cụ chủ lập thớt, hô nhảy vào rồi lại hô nhảy ra, chưa biết "đoàn người" có để ý đến hô hào của cụ k, giờ cụ lại bảo "chí cứ sủa đoàn người cứ đi".
Broker có thuộc đoàn người đang đi hay k?

O Muong Te

Xe điện
Đôi lúc chủ thớt hô nhảy vào hay ra mà ko theo đoàn người (ít ra có theo dõi thớt). Riêng khả năng tự nhận mình có thể là chóa thì em chịu. Bắt đầu nể roài đới.