[Thảo luận] chuẩn bị thi lấy bằng mà run quá

cuongcu92

Xe hơi
Em thấy cái vụ học xe chung theo lớp chả được bao time, vì 9h mới đi, 1h đã về, còn ăn trưa, ...Tính ra phí cũng chả khác em thuê xe tự tập, mà chất lượng chả bằng.
Kính bác, mong bác thi ngon, lái ngon.
cũng còn tùy thầy nữa cụ ạ, e đk thầy dạy vào t4, hình như buổi đó k có ai cho nên là e đi 1 thầy 1 trò, tập dc khá nhiều mà thoải mái k phải chờ ng khác, mà phí thì cũng k cao hơn là bao, chỉ phải trả tiền sân bãi, tiền ăn uống 2 thầy trò, mỗi buổi tính ra 200k mà tập dc nguyên 3 tiếng

Tribute

Xe container
Híc, em có tí tuổi mà vào đây đã được gọi bằng Cụ, cụ chủ thớt U55 chắc em phải gọi bằng Cố :)). Em cứ nghĩ đến lúc bằng tuổi cụ Cố ko bít em có cưỡi nỗi vợ 2 nữa không ấy chứ.:)) em bái phục.

sylilave

Xe buýt
Nhà cháu 60 tuổi đi học lái xe, vẫn còn kém hơn hai cụ, 1 đã 64 tuổi, 1 đã 69 tuổi. Các cụ đều lái ngon lành. Của đáng tội chứ trong đời đã qua không biết bao nhiêu kỳ thi các loại nhưng chưa có kỳ thi nào hồi hộp như thi lấy bằng B2. Ngồi ngoài phòng thi mà tim đập chân run nhưng khi ngồi trước máy vi tính và sau vô lăng lái thì chả thấy run nữa. Tất cả đều đạt điểm 100%, chỉ khi lái đường trường bị trừ 2 điểm vì lái tay trái, tay phải để trên cần số bị thầy nhắc nhở.

Cụ muốn lái tốt thì phải thuê xe tự lái có thầy để tập. Cách đây hơn 1 năm giá là 100k/giờ, bây giờ không biết bao nhiêu. Hồi đó nhà cháu còn thuê xe có thầy tập lái cả trong khu vực phố cổ.

Nói chung phải rất máu - đối với người có tuổi - thì tay lái mới nhanh lên.

Chúc cụ mau thành đạt.

xuanngoc

Xe tải
300km bằng quảng đường về Vinh quê em đới . Cháu chạy một mình về quê hết 6 tiếng mà mệt phết đới bác ạ . năm nay cháu mới 26 thôi , bác mà đi 300km cháu nghĩ bác nên đi cùng một bác tài nữa thay nhau lái thì tốt hơn

tridungvnb

Xe đạp
Kính thưa các cụ nhà em năm nay mới có 55 tuổi mà đã đi học lái xe được 2 tháng rồi, cơ mà đến tháng sau nghe đâu 25/6 thì phải sẽ lên thớt, dưng mà em thấy run quá, thứ nhất "ông" thầy đến nửa tháng may ra mới cho lái thử một lần, hôm nọ nhá hem tối liều mạng đi ghé (mấy trò chuẩn bị thi) đi mấy vòng xe chíp thì toàn gặp vỏ chuối được những 65 điểm cơ, ní do: mất bình tĩnh, đỗ sai cự li, k xử lí tình huống được tăng tốc không xong,sợ nhất đề pa, vòng vèo và vào chuồng tạm ổn các bác ạ em xin các cụ, các bác lâu niên trong xe trường chỉ giúp làm thế nào thi đỗ được đề còn sắm vợ 2 và thăm mẹ vợ cách nhà em có 300km các bác ạ. Xin cám ơn và chúc các bác khỏe và chí bảo nhà em tận tình nhé.
Tui cũng sắp thi, không có gì phải run bác ạ. Rớt thì thi lại, còn không có khả năng cứ rớt hoài thì giống như bây giờ đi đâu có người chở càng sướng!

anhtho

Xe ngựa
cụ năm nay 55 tuổi,có tuổi rồi thì cố học làm gì nữa.đi đường mắt kém,chân tay chậm,xử lí ko tốt khi gặp tình huống bất ngờ khó nói trước điều gì xẩy ra lắm
đi đâu xa thì xe khách,hoặc thuê xe mà đi cho lành
55 tuổi đâu đã là già. Bên tây em còn thấy mấy ông bà lụ khụ chống gậy mò ra xe, rồi lên xe được là cũng phóng vèo vèo !
Thú đi xe nếu có khả năng đáp ứng thì cụ chủ không nên nản. Điều khiển một khối sắt đi lại theo ý mình phải nói là rất khác biệt đối với những người chưa một lần lái xe. Mấy hôm nay, em thấy có con xe toàn tập đêm ở gần nhà em, chỉ tiến hoặc lùi, rất chậm và thẳng tắp mà cũng vài tiếng đông hồ, phải nói đó là một sự đam mê. Cái đó làm em nhớ hồi mới được tập xe, em say mê tới mức lúc ngủ cũng nằm mê lái xe ! mà sau đó lái lên tay thật. Em nói vậy là để cụ chủ cố gắng nếu có đam mê. Còn nếu chỉ tập theo phong trào thì không nên.

khunglongmap

Xe đạp
Cháu cũng vừa lấy bằng B2 xong, cháu thấy Bác cứ tập nhiều vào là ok ngay ấy mà

net80ttn

Xe hơi
Cụ cứ cố gắng trước hôm thi đi tập xe chip khoảng 3 buổi, mỗi buổi 2 tiếng thôi là đâu vào đấy hết ạ .

mgmc

Xe hơi
Em chả biết các cụ ở trên giúp Bác như thế nào, riên em thì em chi biết đưa cái KN em đi học, của bản thân ra, Bác xem có vận dụng được chút nào k.
Em thì chẳng Thầy xịn buổi nào cả, em cho thầy mất dạy.
Trước hết em tập nhớ vị trí số trên cần số, để sang số k phải ròm xuống.
Tiếp theo tắt máy xe, tập sang số chết, cho quen chân côn, và tay số.
Sau đó em vác xe ( bạn em thuê đi công tác về sớm) vào 1 bãi cát rộng, để số 1, sau đó cứ hết lái sang trái, rồi lại sang phải, đại khái cứ lòng vòng trong bãi cho quen cảm giác cầm vô lăng, không cần căn đường.
Buổi nữa em lại nhờ Bạn thuê xe ra Sân đất sát Mỹ đình, chạy vòng vòng, chỉ số 1 và 2, bắt đầu tập lùi.
Sau đó có 1 buổi tranh thủ được 1 đoạn vắng trên đường về quê 8-x
Buổi sau nữa lại thuê xe, bạn em làm thầy chạy Láng Hòa Lạc lên Trường 10/10, em vào bãi tập bên cạnh bãi chính. Nó cũng giống y cái bãi thi, mỗi tội k có chíp.
Em cứ trong bãi quần từ sáng đến chiều và về.
3 Buổi như thế là em đi thi.
Lần 1 tự tin k thuê xe chíp chạy thử, kết quả toạch. Nhưng em nghĩ lại, có lẽ do ông Giám thị ngồi cạnh em, em đang đề pa chỉ sợ trôi, vậy mà ông dục như minh tài già.
Lần 2, Tối trước hôm thi em đi lên trước làm 2 tiếng xe chíp, rồi về, sang sau đi thi thì ngon choét. Đến giám thị ngồi cạnh xuống xe lấy em ra làm gương cho mấy ông bị trượt :D.
Lý thuyết thì Bác học trên máy tính là ổn.
Quan trọng hoen tâm lý phải vững, kể cả sau này có bằng rồi, ra đường tâm lý phải vững, phản ứng phải nhanh. Còn thi cũng chỉ là 1 phần bắt buộc.
Em thấy cái vụ học xe chung theo lớp chả được bao time, vì 9h mới đi, 1h đã về, còn ăn trưa, ...Tính ra phí cũng chả khác em thuê xe tự tập, mà chất lượng chả bằng.
Kính bác, mong bác thi ngon, lái ngon.
Đọc không hiểu lắm, Thi thì làm gì có giám thị ngồi cạnh, một mình một xe mà đi chứ.
Gửi chủ thớt:
1. Bình tĩnh.
2. Chân côn và chân ga chuẩn
3. Luyện trong bãi nhiều để quen xe và quen sân bãi.
4. sau khi có bằng lại tiếp tục bổ túc thêm tay lái để quen với thực tế.

NguyenTienDung

Xe hơi
Còn 1 điều ko thấy AE nhắc đến đó là tình trạng cái xe của mình sẽ phải ngồi lên thi.
Khi gọi đến số báo danh, AE nhớ kiểm tra kỹ 2 gương xem nó có còn sử dụng được ko?, chân ga, phanh, côn có ổn ko?, số vào có bị hóc ko?.
Cái này rất quan trọng, dính là sẽ khó khăn khi thao tác thậm chi Đặng Thị Tèo.
Bản thân mình trước đây thi tại Ngọc Hà - Chèm, thi thử ok.Thi thật dính ngay phải xe gương bên trái( bên tài) nó bị hỏng cụm xuống, ko chỉnh được. Lùi chuồng toàn 1 tay vần vô lăng, 1 tay giữ gương,vất vả.

Một kinh nghiệm thực tế: khi đi thi phải ngồi gần chỗ đậu xe của trường thi, quan sát xem xe nào có vấn đề, xe nào hay bị tạch để tránh. Tránh bằng cách:
+ Nếu tự tin, gọi đến tên mình, lấy số chạy ra -> blo, bla yêu cầu đổi xe do xe ko đảm bảo yêu cầu.
+ Nếu chưa tự tin, im lặng bỏ qua để cuối buổi thi chốt.

vanson184

Xe máy
Lái xe ô tô cũng đơn giản thôi, bác cứ thoải mái tâm lý đi, đừng căng thẳng quá, khi thi cứ coi như chơi game, hỏng làm ván khác

HuyKien

Xe tải
Đừng sợ cụ ạ! Lý thuyết luyện kỹ trên máy 15ph là phải luôn đạt 100Đ. Thực hành thì cụ phải thuê xe để tự luyện cho đúng các tình huống trên sa hình, chịu khó đỡ côn để khỏi chết máy. Chúc cụ bìn tĩn tự tin!!!

RuaHoGuom

Xe tải
Theo em Cụ thuê xe có lái về quê cho nhàn, vừa có người đi đường nói chuyện, mà thích ngủ lúc nào thì ngủ :|

hoa_mai

Xe tải
bác cũng có tuổi rồi đấy ạ. thưa bác, trường hợp như bác em gặp nhiều rồi, cụ thể cô học sinh của em hơn tuổi bác. sinh năm 52 ạ, nộp hồ sơ cho em từ tháng 10 năm ngoái, jo em mới cho đi thi (19/6) tuần 3 buổi, mỗi buổi 1 tiếng rưỡi. jo chạy ngon, vào số chuẩn, đỡ côn tốt. thi chắc chắn rồi, ko phải lo.
Bác xem đấy có phải kinh nghiệm cho người già không, còn thi xong bằng ko lái được nói lằm j.
Không thi được nữa thì xử lý, 5 củ xong luôn, chả lằng nhằng.

koj.k0ol

Xe tăng
kinh nghiệm là lái nhiều bác ạ... bác cứ tập nhiều, rèn cho mình đỡ mất bình tĩnh, thực ra đề pa đâu đến mức quá đáng sợ thế nhỉ... còn đèn xanh đỏ thì bác cứ tránh ra là tốt nhất, dừng cho người đi bộ và dừng tầu thì chú ý 1 chút, đi vài lần là bác sẽ quen thôi.. chúc bác bình tĩnh tự tin chiến thắng :P

pipilazi

Xe tăng
Trước khi thi cụ cứ uống 1 viên Fu ga ca là ngon ngay, đảm bảo hết run hiệu quả :D

Loong Phoong

Xe điện
tuổi bác cũng bằng ông già nhà e, quan trọng lúc thi bác phải bình tõm, tâm lý vững 1 tí, lúc thi thì run và hồi hộp thật, cố gắng thôi, khi nào bác tậu xe mà đi 300km thì hơi bị mệt đấy, e thanh niên mà đi 2 chiều từ HN - Quang Ninh mà mệt lắm rồi, đường xa thì nên đi thêm 1 tài nữa, hoặc là đi xe khách thôi cho nó lành bác ah, chúc bác thành công

cathymeo

Xe buýt
Em có cái kinh nghiệm này cho bác:

- Tập xe chíp vài lần có GV ngồi cạnh chỉ bảo: bác sẽ 95-100 ngay
- Thông thường khi chuẩn bị đến mình thi thì hay run nhưng đã ngồi lên xe rồi xác định thi ko đỗ thì thi lại "nghĩ vậy nhưng có gắng đỗ luôn lần đầu, vì thi lại càng áp lực"
- Một điều quan trọng là bác nên có vài đồng đội, tâm lý đi thi 1 mình ko được tự tin lắm và ko có chỗ để hỏi han nên đâm ra ko có nhiều thông tin
- Có vấn đề em thấy rất hiệu quả là làm sao bác ko nên thi vào loạt đầu, nên "bố trí" thi lạot sau tầm cuối h, lúc này áp lực thường giảm, tâm lý thoải mái nên rất có lợi, vì bác biết tâm lý là 90%
- Bãi xe bao h cũng có những chiéc xe "chuối" cáci này nêu quan hệ với cán bộ tốt thì nên thêm ít xèng để bố trí vào xe ngon, nên bước vào xe bác đã tự tin hơn rồi
- không được tỏ ra là mình lái giỏi, em có thằng bạn lái ngoài đường rất tốt nhưng khi thi thì chet 3 lần, lần sau áp lực gấp 2-3 lần trước vì quá tự tin, đinh lấy 100 nên quá vạch đề pa , chêt luôn!

dungnt161

Xe buýt
Website
www.http
Ông bác em lấy bằng xong không tự tin ngồi vào ghế tài xế mặc dù học hành đàng hoàng, ko chống trượt! có bằng cũng mấy năm rồi mà mới chạy có vài lần ở đường vắng!
Bác lớn tuổi rồi đi xa thì nên đi cùng 1 người biết lái nữa để đề phòng các trường hợp có thể xảy ra, mà nếu đi 300km thì em cũng khuyên bác là: giường nằm cho lành!