[Funland] Chúa Trịnh Tùng , công cao , tội lớn !

thangmh

Xe tăng
Anh Chính này nói mất 10 năm nghiên cứu và tham khảo đù mọi nguồn đông tây kim cổ đó cụ. Bản in tranh này nhiều như vậy, suốt mười mấy năm năm nào cũng in thì không thể là hiếm để một người tự nhận là nghiên cứu lịch sử không thể tiếp cận.

“Người nghiên cứu sử là đi tìm sự thật chứ không phải tìm sự khen chê của người đời”, nhà nghiên cứu Nguyễn Duy Chính chia sẻ.

Chỉ qua kết luận của anh Chính này về bức tranh cũng đủ đánh giá cái “sự thật” anh ta tìm ra nó dối trá ntn
Tại sao cụ chỉ chửi ông Lat và ông Chính nhỉ, người đầu tiên đưa bức ảnh lên đây là cụ doc và cụ ấy chú thích là chúa Nguyễn, năm 1700. Thì cụ không nói gì.

Vấn đề nguồn gốc bức ảnh còn chưa rõ ràng. Nhưng chỉ là sự việc ngày hôm qua mà cụ còn thiên lệch thế, làm sao có thể fair để bàn về sự kiện cách đây hàng trăm năm?

Homo Deus

Xe Cứu Trợ
Tại sao cụ chỉ chửi ông Lat và ông Chính nhỉ, người đầu tiên đưa bức ảnh lên đây là cụ doc và cụ ấy chú thích là chúa Nguyễn, năm 1700. Thì cụ không nói gì.

Vấn đề nguồn gốc bức ảnh còn chưa rõ ràng. Nhưng chỉ là sự việc ngày hôm qua mà cụ còn thiên lệch thế, làm sao có thể fair để bàn về sự kiện cách đây hàng trăm năm?
À hóa ra là câu chuyện bức tranh xuất xứ vậy à? Như vậy là các ông oánh hội đồng anh Lát cũng chả hay ho gì cả, chủ yếu vì cãi lý lẽ không xong tìm mọi trò để dìm người ta, định kiến thì lớn. Mà cụ Đốc em tưởng là người có tâm rất khách quan về sử, có nhiều nguồn tài liệu quý giá, nhưng hóa ra cũng ko vượt lên được định kiến của mình - trong thớt trước về vụ lá thư của Trịnh Tạc không đối đáp đến cùng với Lát làm tôi khác thất vọng.

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
À hóa ra là câu chuyện bức tranh xuất xứ vậy à? Như vậy là các ông oánh hội đồng anh Lát cũng chả hay ho gì cả, chủ yếu vì cãi lý lẽ không xong tìm mọi trò để dìm người ta, định kiến thì lớn. Mà cụ Đốc em tưởng là người có tâm rất khách quan về sử, có nhiều nguồn tài liệu quý giá, nhưng hóa ra cũng ko vượt lên được định kiến của mình - trong thớt trước về vụ lá thư của Trịnh Tạc không đối đáp đến cùng với Lát làm tôi khác thất vọng.
Cụ nói được như thế là công bình , ai đọc hết thớt hôm trước sẽ đều cảm nhận như vậy thôi , quá nhiều cụ cứ 1 cụ Đốc 2 cụ Đốc trong khi khinh rẽ cụ Lát, mọi thứ nó lộ lộ như thế rồi !

Homo Deus

Xe Cứu Trợ
Cụ nói được như thế là công bình , ai đọc hết thớt hôm trước sẽ đều cảm nhận như vậy thôi , quá nhiều cụ cứ 1 cụ Đốc 2 cụ Đốc trong khi khinh rẽ cụ Lát, mọi thứ nó lộ lộ như thế rồi !
Cụ Đốc này thành kiến với Nguyễn Ánh kinh khủng, nên cũng mất sự khách quan đáng có của người nghiên cứu. Thôi cũng khó tránh, vì cụ đó đâu phải nhà sử học. Nhưng vẫn có 1 số đông ọp phơ nhìn vào 1 cuộc tranh luận không phải xem ai đưa ra lý lẽ thuyết phục hơn, mà chỉ xem ai đưa ra lý lẽ hợp với cái định kiến sẵn có của mình. Rồi thì cãi nhau bằng cách xúc xiểm cá nhân không đi vào vấn đề đang tranh luận, quả là thực trạng đáng buồn.

Bigcat1

Xe buýt
Ko hẳn.
Kiểu tranh luận của Lát là hỏi "chứng cứ đâu". Chỉ thích giấy trắng mực đen.
Trong khi sử là do người chiến thắng viết ra. Sử nhà Nguyễn dĩ nhiên bênh Ánh rồi.
Xem sử TQ lại bị trò lấp liếm, định hướng, chối tội.... đủ thứ.
Nếu chỉ xét câu chữ. 90 phần trăm éo cãi được Lát. Đa phần 2 bên hòa nhau, cãi đi cãi lại cò cưa.
10 phần trăm Lát đuối lý vì trót chém quá đà. Vì thấy ko ai nhảy vào phản biện nữa.
Dù sao. Mõ đụng tí là xóa cả topic là dở. Bao nhiêu công sức, tư liệu phút chốc bốc hơi.

Homo Deus

Xe Cứu Trợ
Ko hẳn.
Kiểu tranh luận của Lát là hỏi "chứng cứ đâu". Chỉ thích giấy trắng mực đen.
Trong khi sử là do người chiến thắng viết ra. Sử nhà Nguyễn dĩ nhiên bênh Ánh rồi.
Xem sử TQ lại bị trò lấp liếm, định hướng, chối tội.... đủ thứ.
Nếu chỉ xét câu chữ. 90 phần trăm éo cãi được Lát. Đa phần 2 bên hòa nhau, cãi đi cãi lại cò cưa.
10 phần trăm Lát đuối lý vì trót chém quá đà. Vì thấy ko ai nhảy vào phản biện nữa.
Dù sao. Mõ đụng tí là xóa cả topic là dở. Bao nhiêu công sức, tư liệu phút chốc bốc hơi.
Vậy các cụ muốn bẻ lại Lát phải tìm ra nguồn nào khác thuyết phục ngược lại thôi chứ cụ, chứ chả lẽ cãi nhau vo, tranh luận đòi chứng cứ là đúng rồi mà, chả lẽ nói vo thì ai nói thế nào chả được? Em cũng chả thích gì nhà Nguyễn, trước cũng bị nhồi sọ nghĩ nhiều thứ không hay về triều đại này, nhưng em vượt qua được định kiến và chấp nhận mở mang kiến thức từ những tư liệu thông tin mới, miễn là thấy có nguồn gốc có thể tin được. Tất nhiên sử nhà Nguyễn thì như ai kia thôi, cũng tự tô vẽ, cũng tìm cớ dìm nhà Trịnh nhà Tây Sơn là bình thường (em cũng đã nói trong thớt này), nhưng cũng nhìn nhận khách quan thì vẫn có sự kiện trong đó để mình tự dánh giá.

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Đốc này thành kiến với Nguyễn Ánh kinh khủng, nên cũng mất sự khách quan đáng có của người nghiên cứu. Thôi cũng khó tránh, vì cụ đó đâu phải nhà sử học. Nhưng vẫn có 1 số đông ọp phơ nhìn vào 1 cuộc tranh luận không phải xem ai đưa ra lý lẽ thuyết phục hơn, mà chỉ xem ai đưa ra lý lẽ hợp với cái định kiến sẵn có của mình. Rồi thì cãi nhau bằng cách xúc xiểm cá nhân không đi vào vấn đề đang tranh luận, quả là thực trạng đáng buồn.
Có cụ còn tìm đâu đó thông tin là cụ Lát làm nhà hàng còn cụ Đốc làm bác sĩ bên nước ngoài mới ghê , ôi em thích tư liệu của cụ Đốc quá rất là ... , hỏi cụ đá đểu như thế để làm gì ? cho dù anh có làm ông gì đi nữa nhưng lý lẽ anh thua thì chịu .

thattinhvt

Xe buýt

Đúng cụ ah, e theo dõi thớt kia, thì cái tranh đó được cụ Đốc đưa ra đầu tiên, bảo là của chúa Nguyễn, xong mới tranh luận tìm hiểu về bức tranh này, cụ Lát thì nêu ý kiến là của vua Nguyễn Nhạc dựa vào các tư liệu của cụ ý tìm được. Hnay cụ Bêlô đưa ra một nguồn khác, khác hẳn của cụ Đốc và cụ Lát. Đấy, tranh luận phải tìm tòi, mở mang được như thế mới thú :D.

SesameStreet

Xe điện
Vậy các cụ muốn bẻ lại Lát phải tìm ra nguồn nào khác thuyết phục ngược lại thôi chứ cụ, chứ chả lẽ cãi nhau vo, tranh luận đòi chứng cứ là đúng rồi mà, chả lẽ nói vo thì ai nói thế nào chả được? Em cũng chả thích gì nhà Nguyễn, trước cũng bị nhồi sọ nghĩ nhiều thứ không hay về triều đại này, nhưng em vượt qua được định kiến và chấp nhận mở mang kiến thức từ những tư liệu thông tin mới, miễn là thấy có nguồn gốc có thể tin được. Tất nhiên sử nhà Nguyễn thì như ai kia thôi, cũng tự tô vẽ, cũng tìm cớ dìm nhà Trịnh nhà Tây Sơn là bình thường (em cũng đã nói trong thớt này), nhưng cũng nhìn nhận khách quan thì vẫn có sự kiện trong đó để mình tự dánh giá.
Sao cứ nhất thiết phải tìm nguồn khác mới bẻ được Nát hở cụ? Cứ tư liệu Nát quăng ra trước thì là độc quyền của Nát à? Mà tư liệu quăng ra thì cũng phải đọc cho nó kỹ.
Không biết tiếng, không hiểu tư liệu nói gì mà cũng tung lên như đúng rồi.

Star Link

[Tịch thu bằng lái]

Em chê Chính vì Chính nói mất 10 năm nghiên cứu để tim ra sự thật, in sách Chính mặc nhiên coi đó là sự thật hoá ra lại là láo toét, sai bét nhè!

Chê Atlas vì Atlas cố tình nhập nhèm câu chữ và chỉ căn cứ vào sách của Chính để coi là chân ly. Như vậy xem ra kiến thức lịch sử của Atlas cũng chỉ ở tầm những nghiên cứu dối trá nửa mùa

em chưa đọc cmt của cụ Đốc về vụ tranh này. Nhưng như em đã nói nếu từng được xem bức tranh in vào năm 1700, mà chưa được biết đến bản gốc, thì em cũng cho là chúa Nguyễn cụ ạ. Mà không cần phải biến tấu lời ghi bức tranh thành “vua Nam hà cưỡi voi năm 17xx” như cụ Atlas. Chỉ cần trích dẫn là: Tranh vẽ vua Nam hà cưỡi voi. Là đủ

bức tranh đề là king cochinchina ride elephant 1779.” (nguyên văn lời Atlas)

Chỉnh sửa cuối:

SesameStreet

Xe điện
Hòa ước Nhâm Tuất, Hòa ước Giáp Thân tung lên như đúng rồi.
Hiệp ước Versailles còn tung lên cả bản tiếng Pháp cơ đấy. Tự mua dây buộc mình.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Có cụ còn tìm đâu đó thông tin là cụ Lát làm nhà hàng còn cụ Đốc làm bác sĩ bên nước ngoài mới ghê , ôi em thích tư liệu của cụ Đốc quá rất là ... , hỏi cụ đá đểu như thế để làm gì ? cho dù anh có làm ông gì đi nữa nhưng lý lẽ anh thua thì chịu .
Chính cụ Át nói với em cụ ấy làm nhà hàng mà? Đợt ấy em còn bảo lúc nào tiện vào trong ấy em ghé qua nhà hàng cụ ấy chơi.

SesameStreet

Xe điện
Tay Nguyễn Duy Chính - Phúc Chính còn bỏ công ra chẻ sợi tóc làm tư, nhắc đi nhắc lại "quân Thanh sang Việt Nam làm gì đến 29 vạn", cứ làm như là đánh được 1 vạn quân Thanh là dễ lắm đấy.

Homo Deus

Xe Cứu Trợ
Sao cứ nhất thiết phải tìm nguồn khác mới bẻ được Nát hở cụ? Cứ tư liệu Nát quăng ra trước thì là độc quyền của Nát à? Mà tư liệu quăng ra thì cũng phải đọc cho nó kỹ.
Không biết tiếng, không hiểu tư liệu nói gì mà cũng tung lên như đúng rồi.
Ơ hay thế tranh luận ko dựa vào tư liệu thì dựa vào đâu? Anh ko tìm được nguồn thuyết phục hơn người thì anh nên nhận thua, hoặc chỉ ra là tư liệu của người ta ko đúng (và cũng phải có lý lẽ cho việc này), chứ cãi cùn mãi à? Mà đúng là anh bị ám ảnh với Lat thật, anh ta cũng có tèm tranh luận với ngừoi cùn như anh nữa dâu!

Star Link

[Tịch thu bằng lái]
Đúng cụ ah, e theo dõi thớt kia, thì cái tranh đó được cụ Đốc đưa ra đầu tiên, bảo là của chúa Nguyễn, xong mới tranh luận tìm hiểu về bức tranh này, cụ Lát thì nêu ý kiến là của vua Nguyễn Nhạc dựa vào các tư liệu của cụ ý tìm được. Hnay cụ Bêlô đưa ra một nguồn khác, khác hẳn của cụ Đốc và cụ Lát. Đấy, tranh luận phải tìm tòi, mở mang được như thế mới thú :D.
Thớt kia em không kịp đọc vụ tranh.

bức tranh (tuy chỉ là phóng tác, đạo tranh) có đề là : Vua Nam hà cưỡi voi, giờ với thông tin tranh từng được xuất bản năm 1746-1759 thì bức tranh là nhằm chỉ Chúa Nguyễn là đúng rồi. Mặc dù là phóng tác khuyết danh (fake) thì ý tác giả sách là nhằm ám chỉ Chúa Nguyễn vua Nam Hà thời đó cưỡi voi

vừa đi vừa láii

Xe container
Em thấy các cụ bẻ Át vì thấy Át lý luận chuối, chơi tiêu chuẩn kép. ;)). Có lẽ chỉ có Ất chịu khó sưu tầm tài liệu chứ các cụ kia chỉ tiện thì Google chứ không chuyên. Các cụ chỉ phản bác trên chính các tài liệu đó Át đăng lên :)

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Bàn chuyện lịch sử mà nhiều cụ vẫn còn tính cục bộ địa phương, cứ quê ta là tốt, quê người là xấu , lại còn theo nhóm chơi nữa thì quá tệ , mỗi người mỗi nhận định không thể bắt người ta theo mình được , anh thích Quang Trung thì người ta có quyền thích Nguyễn Ánh chứ , rồi như ông Mạc Đăng Dung được đặt tên đường thì người ta có quyền đòi hỏi cho Nguyễn Ánh chứ ? công tội cứ đưa ra hết ,so sánh xem xét và xứng đáng hay không ?

SesameStreet

Xe điện
Ơ hay thế tranh luận ko dựa vào tư liệu thì dựa vào đâu? Anh ko tìm được nguồn thuyết phục hơn người thì anh nên nhận thua, hoặc chỉ ra là tư liệu của người ta ko đúng (và cũng phải có lý lẽ cho việc này), chứ cãi cùn mãi à? Mà đúng là anh bị ám ảnh với Lat thật, anh ta cũng có tèm tranh luận với ngừoi cùn như anh nữa dâu!
Anh sơ hở trong việc đưa tư liệu ra để chứng minh cho quan điểm của anh thì phải bóc mẽ anh dựa trên tư liệu đó chứ.
Làm sao có bản hiệp ước Versailles thứ 2 mà cứ nhăm nhăm bắt người ta tìm nguồn khác?