[Funland] Chủ đề: Liệt kê tướng tài bốn phương

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
A Lát đã xuất hiện để cân thớt, tất cả các cụ dồn về 1 phê mới có cơ hội nhé :))

AkiraBin

Xe tăng
Em ko ấy thấy ông ấy giỏi ở điểm gì. Chỉ huy 1 trận đánh chộm tất nhiên chiếm ưu thế, sau đó thì cả cuộc chiến càng ngày càng bất lợi.
Tướng tầm như vậy điểm danh ở VN chắc phải đến trang mục lục mới hết.
Hi cụ ! Tướng Yamamoto cũng không phải hạng xoàng như cụ nghĩ đâu ạ...VN thì ghê rồi..em biết. (không phải chỉ một trận đánh TCC mà em liệt tướng Yamamoto vào danh sách, một tướng giói ngoài đánh trận họ có thể còn nhiều đóng góp khác nữa trong quân đội nước nhà.)
----------------------------------------------------------------
Yamamoto Isoroku – 1 trong 10 viên tướng xuất sắc nhất lịch sử quân sự thế giới

Trích đoạn: Cải cách Hải quân
Một trong những công lao to lớn của Yamamoto Isokoru đối với nền quân sự Nhật Bản cũng như nghệ thuật quân sự thế giới chính là ông đã phát hiện ra vai trò tối quan trong của lực lượng không quân và hàng không mẫu hạm trong hải chiến hiện đại. Ngay từ năm 1915, ông đã có những tiên đoán rất chính xác khi cho rằng “Chiến hạm quan trọng nhất trong tương lai là loại chiến hạm mang theo được phi cơ“.

Cụ xem thêm >> https://vinanippon.edu.vn/yamamoto-isoroku-1-trong-10-vien-tuong-xuat-sac-nhat-lich-su-quan-su-gioi/

hd-vt

Xì hơi lốp
Em nghĩ là nhiều ông xăm cụ Chê lên người nhưng cũng chả biết quái gì về cụ Chê nhiều đâu ... :))
Mà nếu so sánh ra thì cụ Chê cũng....bt thôi ....
Với cụ thì cụ Chê thế thế lào?
Fun nhé cụ hehe.

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Nhật kém lắm,chả có thêm đc miếng đất nào, Hàn cũng vậy, mất đất, mất Sakhalin, Okinawa, quầo đảo Kuri....Lăng xăng thôi

VN mới là quốc gia thượng hạng,chiếm gấp 3 diện tích nguyên thủy.

Giờ gdp thấp, chứ khi lên cao rồi, nghiên cứu, cách nhìn về VN sẽ khác.

hd-vt

Xì hơi lốp
A Lát đã xuất hiện để cân thớt, tất cả các cụ dồn về 1 phê mới có cơ hội nhé :))
Chuyện! Động cơ cụ ấy nâng cấp liên tục, giờ Vơsần đời 23 rồi, nên đua với cụ ấy là ngã sml nuôn.
Cho em fun tý cụ Atlat nhé. :D

haidangpmd

Xe đạp
Các cụ thông thái cho em hỏi: đại tướng của ĐB không học võ bị chưa cầm súng, là gv sử sau khi học luật thì làm sao mà sau có 9 năm từ 34 con người không kèm cơ sở quân lực mạnh mà đánh thắng được Pháp và Mỹ. Vai trò của người TQ và tuyên truyền trong chuyện này như thế nào ?

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
Hán Vũ Đế chả giành được thiên hạ nào hết.
Ông tổ là Hán Cao Tổ đã giành thiên hạ và cho con cháu kế thừa rồi
Cụ Lát ơi, dạo này cụ không sinh hoạt bên Voz nữa ạ? mấy thới Trịnh-Nguyễn, Tây Sơn- Nguyễn Ánh hàng tuần của bên đó cũng khống thấy nữa :D

toimuondie

Xe container
Em thấy báo viết Bộ chửng QP ở Mẽo không phải là tướng, mà là chính trị gia (trong lịch sử có 1 cụ thì phải). Điều đó hoàn toàn trái ngược với bên mình
Theo luật pháp Mỹ, quân nhân đang phục vụ không thể trở thành bộ trưởng quốc phòng. Khi quốc hội Mỹ ra luật An ninh Quốc gia năm 1947 và tạo ra vị trí bộ trưởng quốc phòng, quốc hội quy định bộ trưởng phải được chỉ định từ giới dân sự.

Cựu quân nhân chỉ có thể được đảm đương chức vụ này sau 7 năm kể từ khi họ giải ngũ. Ngoại lệ duy nhất từ trước đến nay là tướng George Marshall năm 1950, trong thời Chiến tranh Lạnh. Quyết định bổ nhiệm ông Marshall của tổng thống Harry Truman đã phải nhận được sự thông qua đặc biệt từ quốc hội.

Trong số 25 người từng đứng đầu Lầu Năm Góc, có 7 người chưa từng mặc áo lính. Khá ít bộ trưởng quốc phòng Mỹ từng có quân hàm tướng như nhiều người đồng nhiệm ở các nước khác. Cựu bộ trưởng Chuck Hagel, từng tham chiến tại Việt Nam, chỉ giữ cấp bậc trung sĩ khi còn tại ngũ.

Không chỉ có Mỹ, bộ trưởng quốc phòng các nước như Anh, Nhật hay Australia cũng thường là người dân sự chứ không thuộc giới nhà binh. Trong khi đó, tại các nước như Hàn Quốc, Trung Quốc và Việt Nam, bộ trưởng quốc phòng thường là quân nhân.

Những người giúp sức cho bộ trưởng quốc phòng như thứ trưởng và các thứ trưởng đặc trách cũng đều là người giới dân sự. Sĩ quan quân đội cấp cao đóng vai trò cố vấn cho bộ trưởng được gọi là tham mưu trưởng, chứ không phải là chỉ huy. Chỉ các lãnh đạo phụ trách lực lượng chiến đấu mới là chỉ huy và chỉ có bộ trưởng mới có quyền ra lệnh cho họ.

Có một số ý kiến phản đối quy định và cho rằng bộ trưởng quốc phòng cần phải là người nhà binh để nắm rõ việc quân sự và có uy với binh lính dưới quyền. Bộ Quốc phòng Mỹ năm 2001 đã đăng tải một bài viết lý giải tầm quan trọng của quy định chỉ dùng người dân sự. Bài viết chỉ ra rằng trước khi có quy định thì một số tướng lĩnh đã có âm mưu chống đối chính phủ, với dẫn chứng là tướng James Wilkinson.

Wilkinson phục vụ trong quân đội năm 1800 - 1812, từng chiến đấu trong Chiến tranh Cách mạng Mỹ. Ông đã cấu kết với phó tổng thống thời bấy giờ là Aaron Burr với mưu đồ lập ra một quốc gia riêng biệt, liên minh với Tây Ban Nha. Ông làm gián điệp cho Tây Ban Nha và được trả 4.000 USD/năm.

Vụ bê bối này củng cố niềm tin trong quân đội Mỹ rằng quân nhân không nên tham gia vào chính trị. Họ phải tuân theo lệnh của tổng thống và mong muốn của Quốc hội, bất kể người cầm quyền là ai.

Nguồn: Google.com.vn

born2go

Xe điện
Em nghĩ là nhiều ông xăm cụ Chê lên người nhưng cũng chả biết quái gì về cụ Chê nhiều đâu ... :))
Mà nếu so sánh ra thì cụ Chê cũng....bt thôi ....
Cụ Che rất hợp với văn hóa của quần chúng Á Đông. Quá đẹp trai, lãng tử, ý chí bất khuất & chết với hình tượng cách mạng hào hùng. Đồng chí Phi thì cũng chả kém, nhưng mà sau làm lãnh tụ ngồi lâu nên nó mất đi tính lãng mạn & dân tôn thành thần thánh rồi nên không xăm hình.

Nhưng quay lại câu hỏi của chủ thớt, thì 4 phương làm gì có tướng tài. Tướng tài chỉ có ở VN thôi :))

hd-vt

Xì hơi lốp
Thì em thấy bt thôi...như còm trên đấy.... :)) ....
Bt thì sao cụ cười bí hiểm thế.
Em không xăm gì trên người, nhưng có vài hình xăm tinh tế trên người thấy cũng đẹp, kể cả pn.

emyeunhanloai

[Tịch thu bằng lái]
Tôi nắm toàn bộ thông tin về khởi nghĩa Lam Sơn.
Bạn có thể nêu thông tin trận nào Lê Lợi quân đông hơn vây được thành rồi mà vẫn thua không!
Cảm ơn cụ, em thường nhầm tên nhầm tuổi.
Người em muốn nói đến chính là Hán Cao Tổ đấy.

emyeunhanloai

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thấy Bạch Khởi thế nào ?
Bạch Khởi là một viên tướng giỏi, nhưng khả năng chính trị thì thấp kém.
Thành ra Bạch Khởi khó tránh phải họa sát thân, giống như danh tướng Nhạc Phi đời Nam Tống vậy thôi.

VladimirP

Xe tải
VN mình, em xin đề xuất 3 đại tướng là Lý Thường Kiệt, Trần Quốc Tuấn và Nguyễn Huệ...

Sungtazin

Xe tăng
Các cụ thông thái cho em hỏi: đại tướng của ĐB không học võ bị chưa cầm súng, là gv sử sau khi học luật thì làm sao mà sau có 9 năm từ 34 con người không kèm cơ sở quân lực mạnh mà đánh thắng được Pháp và Mỹ. Vai trò của người TQ và tuyên truyền trong chuyện này như thế nào ?
Phải nói là vai trò của cụ Hồ cụ nhé, cụ Hồ là siêu nhân rồi, không đùa được. Cụ có nhờ TQ giúp đỡ rất nhiều đó, nhưng không bị lệ thuộc, cụ Giáp chỉ là người anh cả của QĐNDVN chứ không phải là người có vai trò lớn nhất trong mọi thời kì của QĐNDVN.

Canphaidinh01

Xe tăng
Kính cụ một ly, em nể kiến thức LS của cụ về chiều chính Nhật bổn....
Riêng việc Nhật Hoàng không bị đưa ra xét xử như tội phạm chiến tranh cá nhân em nghĩ, mục đích chính của Mc Arthur là để cho nước Nhật bổn không mất thể diện, thứ hai là muốn hòa hợp dân tộc để phát triển KT....Sau này dân Nhật tôn kính tướng Mc Arthur như thánh vì những gì ông ấy làm cho nước Nhật cho dù cũng chính ông đánh bại quân đội Nhật...(Đọc tiểu sử Mc Arthur gần như cả nửa cuộc đời gắn bó với Nhật bản và khá nhân văn với người dân Nhật ngay cả sau khi bị đánh TCC)

Vấn đề này là quan điểm chung và là kinh nghiệm rút ra từ cuộc chiến wwi, ko phải của cá nhân Mc Arthur. Các nước nhận thấy wwii như một sự tiếp nối của wwi chính vì đã quá chèn ép các nước thua trận.

Em đọc trên mạng, cụ cứ sợt tham khảo.

khanghyxda

Xe hơi
Em thì em thích mấy vị tướng sau
1. Zhukov nguyên soái Liên Xô được đánh giá là vị tướng giỏi nhất thế chiến 2
2. Hàn Tín vị tướng ngàn năm có một của TQ