[Funland] Chủ đề: Liệt kê tướng tài bốn phương

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chính xác là liên hạm đội Pháp Tây ban nha cụ ạ. Cơn bão là có, nhưng có lợi cho hạm đội Pháp. Trận Trafalgar em nhớ là Anh có 27 tàu tấn công liên hạm đội Pháp TBN có 33 tàu. Người Anh thắng lớn, bắt sống tư lệnh liên quân, nhưng Nelson dính đạn. Mệnh lệnh cuối cùng của ông ta là các tàu Anh thả neo để chuẩn bị đối phó cơn bão đang tới, chính vì vậy đô đốc người Tbn đưa đc cỡ chục tàu liên quân chạy thoát đc về cảng Cadiz Tbn. Nếu ko có cơn bão này, chắc hạm đội Pháp bị tiêu diệt hoàn toàn
Cụ nói chính xác, tư lệnh hải quân Pháp còn tham dự đám tang của Nelson còn tư lệnh hải quân Tây Ban Nha mang được tàu về nhưng chỉ 5 trong số đó còn tính là đi được biển, ông này sau cũng chết sau đó 5 tháng.
Phía Pháp và liên quân không còn bất kỳ ai có khả năng đi biển nữa chưa kể sự phong tỏa ác liệt từ phía Anh thì không bao giờ có cơ hội mang được tàu ra biển.
Cụ kia nói sai trầm trọng vấn đề ở Trafagar là Nelson và hải quân Anh đã thắng giòn giã chứ không phải do bão, lại còn thuyết nó quay về sửa tàu đánh tiếp rất buồn cười và cái liên minh buồn cười của cụ ấy đề cao Nga nữa.

Huricane.GL

Xe tải
Em thích Napoleon Bonaparte và Thành Cát Tư Hãn- Thiết Mộc Chân.

2209

Xe tải
Lê Lợi lúc khởi nghĩa chỉ 1000 quân.
Đấu cả chục vạn quân không thua mới là lạ.
Vấn đề là từ tay trắng dựng cơ đồ thì đó là thiên tài xuất chúng.
Và Lê Lợi chỉ cần 10 năm là đủ thắng Minh chứng tỏ ông giỏi phi thường
Cụ nên tìm hiểu kỹ thêm ạ. Có những trận cụ Lê Lợi đông quân, vây được thành rồi vẫn thua. Cụ Lê Lợi lãnh đạo giỏi thôi chứ cầm quân đánh trận chán lắm.

emyeunhanloai

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nên tìm hiểu kỹ thêm ạ. Có những trận cụ Lê Lợi đông quân, vây được thành rồi vẫn thua. Cụ Lê Lợi lãnh đạo giỏi thôi chứ cầm quân đánh trận chán lắm.
Cụ nói đúng rồi đấy.
Cụ Lê Lợi là một chính trị gia giỏi, chứ không phải là một tướng giỏi.
Giống như Hán Vũ Đế của nước Tầu khi xưa, đánh nhau toàn thua, thắng chỉ lác đác mấy trận nhỏ lẻ, nhưng cuối cùng lại giành được thiên hạ.
Danh tướng Hàn Tín từng nói với Lưu Bang rằng: Với tài của ngài thì cùng lắm chỉ cầm được một vạn quân.

nghthai667

Xe hơi
Cuối cùng vẫn thua Scopio, nhưng Thành tích của Hannibal dịch ra thời hiện đại thì tương đương 1 tướng dẫn 1 đạo quân hoành hành cướp phá ngang dọc đất mẽo trong 10 năm mà bọn mẽo không làm gì được, đụng trận nào mẽo thua nặng nề trận ấy
Em cho rằng Alexander the great bá hơn, đúng nghĩa đánh khắp á âu không đối thủ
vâng, em nghĩ alexander đại đế luôn trong top đầu rồi, bất bại theo đúng nghĩa đen. Cái hay của tướng Hanibal là luôn sử dụng sáng tạo các nguồn lực mình có, gần như là thua thiệt đối phương về mọi mặt.

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Lê Lợi cầm quân trận nào chán, nói rõ đi cụ. Tôi thấy Lê Lợi từ đầu tới cuối, dự liệu, chỉ huy như thần mà, từ đánh Minh cho tới các chiến dịch ở Thái Nguyên sau này, tướng của ô vẫn sống tới thời Lê Thanh Tông là Đinh Liệt.

nghthai667

Xe hơi
Cụ Zu bênh cụ Sít.
Cũng may cho cụ Zu. Lúc đại thanh trừng thì chức vụ chưa to lắm nên ko bị thịt ( chưa được chỉ huy cấp Quân khu). Về kinh nghiệm và tài năng lại ăn đứt đội tướng trẻ khác.
Nói chung là LX còn một người xuất sắc ở giữa hai thế hệ tướng lĩnh.
có phải nguyên soái vatutin không cụ.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại thì phải cho cụ Lợi vào danh sách siêu tướng cấp thế giới cụ hị ?

Lê Lợi cầm quân trận nào chán, nói rõ đi cụ. Tôi thấy Lê Lợi từ đầu tới cuối, dự liệu, chỉ huy như thần mà, từ đánh Minh cho tới các chiến dịch ở Thái Nguyên sau này, tướng của ô vẫn sống tới thời Lê Thanh Tông là Đinh Liệt.

IP man

Xe lăn
Ko thấy cụ Giáp nhà mình. Có lẽ nào dân ta toàn tự sướng với nhau ?
Danh sách này tính theo số trận thắng được ghi lại trên wiki, tính kiểu này thì có lợi cho phương Tây ở thời kỳ cận đại và hiện đại vì bem nhau suốt ngày :D

vừa đi vừa láii

Xe container
Việt ta có nhiều tướng giỏi, kiệt xuất :)) nhưng có thể đối thủ chưa phải loại đẳng cấp, quy mô trận chiến nhỏ nên thế giới ít biết. Tầm seagame thì ok nhưng ra thế giới thì hơi khó ;))
Em cũng bầu cho cụ Dzukov nằm tốp 10 :)

AkiraBin

Xe tăng
Kể từ thời lập quốc Nhật nó đã để Nhật hoàng là con rối rồi chứ không phải đến tận sau này.
Cụ nói đúng là thời kỳ Minh Trị Nhật Hoàng bắt đầu có nhiều quyền lực hơn trước nhưng thực tế vẫn là bù nhìn không nắm quá nhiều quyền hành đâu cụ.
Ông ta có thể ra các quyết sách nhưng những quyết sách đó đều đã được hội đồng tướng lĩnh thông qua hết rồi, ông ta chỉ thêm động tác gật đầu nữa thôi.
Có thể Minh Trị là trường hợp duy nhất nắm quyền lực lớn chứ sau này các Nhật Hoàng đều không còn nắm được quyền lực nữa.
Mặt khác việc ra chỉ dụ của Nhật Hoàng rất khù khoằm, ông ta sẽ ngâm một bài thơ cổ và hội đồng tướng lĩnh sẽ suy đoán đó là đồng ý hay không đồng ý.
Vì thế không thể tìm ra bất kỳ văn bản hay tài liệu nào về việc Nhật Hoàng đồng ý cho việc xâm lược hay tiến đánh TCC hay nói cách khác Nhật Hoàng cũng vẫn chịu sự chèn ép của hội đồng tướng lĩnh mà đa phần là lục quân. Khi hội đồng tướng lĩnh đồng ý thì ông ta cũng không chống lại được.
Một điểm rất đặc biệt là trong hệ thống tướng lĩnh cấp cao quân Nhật còn có cả người của Yakuza.
Khi Nhật Hoàng đọc bản đầu hàng vô điều kiện, các tướng lĩnh này đã tìm cách đánh thẳng vào hoàng cung nhằm tìm bản đầu hàng này để xoá bỏ.
Một điểm khác nữa là Nhật Hoàng đã không bị đưa ra xét xử như tội phạm chiến tranh chứng tỏ các cuộc điều tra của Mc Arthur đã không tìm ra bằng chứng nào buộc tội Nhật Hoàng.
Kính cụ một ly, em nể kiến thức LS của cụ về chiều chính Nhật bổn....
Riêng việc Nhật Hoàng không bị đưa ra xét xử như tội phạm chiến tranh cá nhân em nghĩ, mục đích chính của Mc Arthur là để cho nước Nhật bổn không mất thể diện, thứ hai là muốn hòa hợp dân tộc để phát triển KT....Sau này dân Nhật tôn kính tướng Mc Arthur như thánh vì những gì ông ấy làm cho nước Nhật cho dù cũng chính ông đánh bại quân đội Nhật...(Đọc tiểu sử Mc Arthur gần như cả nửa cuộc đời gắn bó với Nhật bản và khá nhân văn với người dân Nhật ngay cả sau khi bị đánh TCC)

hd-vt

Xì hơi lốp
Cụ nói đúng rồi đấy.
Giống như Hán Vũ Đế của nước Tầu khi xưa, đánh nhau toàn thua, thắng chỉ lác đác mấy trận nhỏ lẻ, nhưng cuối cùng lại giành được thiên hạ.
Danh tướng Hàn Tín từng nói với Lưu Bang rằng: Với tài của ngài thì cùng lắm chỉ cầm được một vạn quân.
Cc làm em nhớ đến hai cụ Chê và Phi. Không hiểu sao cụ Chê hay được xăm lên người, vì đập choai hay sống chất như nước cất nhỉ. :D
Có ai nhìn thấy hình xăm cụ Phi bao giờ chưa hehe.

Atlas23

[Tịch thu bằng lái]
Tôi nắm toàn bộ thông tin về khởi nghĩa Lam Sơn.
Bạn có thể nêu thông tin trận nào Lê Lợi quân đông hơn vây được thành rồi mà vẫn thua không!

Atlas23

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói đúng rồi đấy.
Hán Vũ Đế chả giành được thiên hạ nào hết.
Ông tổ là Hán Cao Tổ đã giành thiên hạ và cho con cháu kế thừa rồi

vutuanlong

Xe tăng
Em thấy báo viết Bộ chửng QP ở Mẽo không phải là tướng, mà là chính trị gia (trong lịch sử có 1 cụ thì phải). Điều đó hoàn toàn trái ngược với bên mình

gnoudman

Xe tăng
Cc làm em nhớ đến hai cụ Chê và Phi. Không hiểu sao cụ Chê hay được xăm lên người, vì đập choai hay sống chất như nước cất nhỉ. :D
Có ai nhìn thấy hình xăm cụ Phi bao giờ chưa hehe.
Em nghĩ là nhiều ông xăm cụ Chê lên người nhưng cũng chả biết quái gì về cụ Chê nhiều đâu ... :))
Mà nếu so sánh ra thì cụ Chê cũng....bt thôi ....