[Funland] Chủ đề: Liệt kê tướng tài bốn phương

Atlas23

[Tịch thu bằng lái]
Người thật việc thật thì có lẽ là Thành Cát Tư Hãn Tư Hãn, chuyên lấy ít đánh nhiều, lấy tinh nhuệ là nòng cốt.

Truyện thì e nghĩ là Nhạc Phi, Di thư của him sánh ngang Cửu Âm Chân Kinh hàn âm tàn độc, làm cho quần hùng giành giật đánh nhau be bét. Di thư rất cao siêu, mấy tay mơ đọc làm theo là oánh tan tác con cháu cụ Thành, lập kỷ lục Ghi-nét lần đầu tiên Nam quân Bắc phạt thành công. (Sau này ở VN chỉ có Ng Ánh lập dc kỳ tích này. Lại nhắc đến cụ Ánh rồi, mong thớt ko bị bem).
Nhạc Phi bắc phạt được cái mốc gì đâu?
Chưa thành công đã bị chém.
Người dẫn quân nam bắc phạt thành công duy nhất của Trung Hoa là Chu đầu trọc

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Ko đọc kỹ rồi: "mấy tay mơ"

Nhạc Phi bắc phạt được cái mốc gì đâu?
Chưa thành công đã bị chém.
Người dẫn quân nam bắc phạt thành công duy nhất của Trung Hoa là Chu đầu trọc

matizvan2009

Xe ba gác
Em bầu tướng CSĐN.
Cầm quân âu á thắng tuốt.

vôlăng méo

Xe hơi
Cái này khó hiểu này, em nghĩ khả năng vẫn do bơm thổi. Như em trước cũng thần tượng một số vị lắm nhưng về sau thấy nghệ thuật nhồi sọ và nướng quân cũng tài tình ko kém đạo hồi tý nào.
Cụ có thể viết lại lịch sử theo ý cụ mà

jazzzzz

Xe lăn
Em chỉ khoái mấy vị tướng thời cận và hiện đại thôi:
- John Pershing đại thống tướng duy nhất được sắc phong của Huê kỳ, ông đc đặc cách tự chọn quân hàm cho mình (ông chọn hàm 4 sao vàng) trong khi lớn nhất là 5 sao. là linh hồn cho chiến thắng của phe đồng minh trong thế chiến 1, người đã phá cỡ quy tắc sử dụng đạn trong chiến tranh từ trước đó, với quan điểm là chiến tranh là chém giết và không nhân từ.
- George Catlett Marshall, Jr. Tướng 5 sao, Quân nhân số 1 Huê kỳ, chỉ loanh quanh ở ở Nhà nhưng là đạo diễn cho thắng lợi của quân đội Mẽo ở thế chiến 2.
Georgy Konstantinovich Zhukov (Георгий Константинович Жуков): Đại nguyên soái quân đội Nga, xuất thân từ nông dân nhưng là vị tướng vĩ đại nhất của CCCP thời thế chiến 2. Người đầu tiên bẻ gãy mũi tấn công chủ lực của quân Đức, nổi nhất là Trận vòng cung Kursk, cho đến bây giờ trận này đc ghi nhận kỷ lục về số lượng nhân sự và khí tài tham chiến của 2 bên Nga-Đức: gần 3triệu người,khoảng 10 nghìn tăng và pháo tự hành, hơn 5 nghìn máy bay...

Chỉnh sửa cuối:

vôlăng méo

Xe hơi
Lại phét, ông Hãn không vô thì vây Đông Quan chắc chở lương từ Thanh - Nghệ ra quá, lại nhớ chiến dịch Điên Biên Tây đồn một ông xứ Thanh làm dân công ra đến nơi thì 1 cân cho chiến sĩ hao thêm 10 cân cho tinh ... hoa. Nghe nó cũng ... hì hì.
Em thấy cụ hay nói nhiều về tinh hoa mà chưa hiểu tinh hoa ngày ấy là thành phần nào? Cụ thông não và cụ thể hóa câu chuyện này cho em tường tận với

AkiraBin

Xe tăng
Các Cụ phản biện, mắng nhau rất là nhã nhặn nhà cháu rất ưng. Phải thế chứ! Cõi OF toàn người lớn đứng đắn cả nên cãi nhau như mổ bò, dùng từ ngữ hạ tiện khi đuối lý chẳng bõ trẻ con nó cười cho
Chuẩn cụ à! Tranh luận, mắng nhau một cách văn minh để ae học hỏi thêm, lập thớt xong bao nhiêu cụ tâm huyết viết bài rồi lại bị đóng thớt hoặc xóa thớt tiếc lắm 😭....Thấy cụ Atlas xuất hiện rồi sẽ lại cho nhiều tranh luận & thông tin lịch sử hấp dẫn 🤩

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Zhukov thì quá kinh rồi, bầu Top 10 thế giới nào mà ko có cụ ý. Việc cụ ý gốc nông dân không kinh dzị bằng việc cụ ý đi lên sĩ quan cao cấp từ lính trơn, dc bồi dưỡng làm sĩ quan sau nhiều năm chiến đấu bòm chíu trực tiếp. Na ná kiểu Lã Mông trong Tam Quốc, khởi đầu làm lính quèn, mù chữ nhưng dần được bồi đắp mà lên dc Đại Đô Đốc.

Nhắc tới cụ Zhukov thì nhớ tới cụ Lê Trọng Tấn dc coi là Zhukov VN đó, cũng là 1 vị tướng "thuần" quân sự. Cụ Tấn là 1 trong những vị tướng hiếm hoi trên thế giới đụng độ cấp chiến dịch "nhiều" lần với chủ lực đế quốc Pháp, Hoa Kỳ. Profile này của cụ Tấn có lẽ chưa ai trong tky 21 có được !?

Em chỉ khoái mấy vị tướng thời cận và hiện đại thôi:
John Pershing đại thống tướng duy nhất được sắc phong của Huê kỳ, ông đc đặc cách tự chọn quân hàm cho mình (ông chọn hàm 4 sao vàng) trong khi lớn nhất là 5 sao. Ông là linh hồn cho chiêna thắng của phe đồng minh trong thế chiến 1, người đã phá cỡ quy tắc sử dụng đạn trong chiến tranh từ trước, với quan điểm là chiến tranh là chém giết và không nhân từ.
George Catlett Marshall, Jr. Tướng 5 sao, Quân nhân số 1 Huê kỳ, chỉnh loanh quanh ở Mẽo nhưng là đạo diễn cho thắng lợi của quân đội Mẽo ở thế chiến 2.
Georgy Konstantinovich Zhukov (Георгий Константинович Жуков): Đại nguyên soái quân đội Nga, xuất thân từ nông dân nhưng là vị tướng vĩ đại nhất của CCCP thời thế chiến 2. Người đầu tiên bẻ gãy mũi tấn công chủ lực của quân Đức, nổi nhất là Trận vòng cung Kursk, cho đến bây giờ trận này đc ghi nhận kỷ lục về số lượng nhân sự và khí tài tham chiến của 2 bên Nga-Đức: gần 3triệu người,khoảng 10 nghìn tăng và pháo tự hành, hơn 5 nghìn máy bay...

Chỉnh sửa cuối:

Canphaidinh01

Xe tăng
Em thấy cụ hay nói nhiều về tinh hoa mà chưa hiểu tinh hoa ngày ấy là thành phần nào? Cụ thông não và cụ thể hóa câu chuyện này cho em tường tận với

Từ này có mấy cụ hay bê đi khắp nơi bắt nguồn từ thớt Hoàng Cao Khải để nói kháy nói đểu nhau.

Em nghĩ là một hành động không hay.

jazzzzz

Xe lăn
Cụ Zhukov thì quá kinh rồi, bầu Top 10 thế giới nào mà ko có cụ ý. Việc cụ ý gốc nông dân không kinh dzị bằng việc cụ ý đi lên sĩ quan cao cấp từ lính trơn, dc bồi dưỡng làm sĩ quan sau nhiều năm chiến đấu bòm chíu trực tiếp. Na ná kiểu Lã Mông trong Tam Quốc, khởi đầu làm lính quèn, mù chữ nhưng dần được bồi đắp mà lên dc Đại Đô Đốc.
Nhắc tới cụ Zhukov thì nhớ tới cụ Lê Trọng Tấn dc coi là Zhukov VN đó, cũng là 1 vị tướng "thuần" quân sự. Cụ Tấn là 1 trong những vị tướng hiếm hoi trên thế giới đụng độ "nhiều" lần với chủ lực đế quốc Pháp, Hoa Kỳ. Profile này của cụ Tấn có lẽ chưa ai trong tky 21 có được !?
Ông con nhà bần nông nhưng không mù chữ (học trường dòng): điều đặc biệt là bất kỳ vị trí nào ông đều xuất sắc (đứng số 1): học sinh, thợ đóng giày, lính (kỵ binh), sỹ quan...
bộ sách yêu quý của em là mấy quyển này

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xì hơi lốp

Nhắc tới cụ Zhukov thì nhớ tới cụ Lê Trọng Tấn dc coi là Zhukov VN đó, cũng là 1 vị tướng "thuần" quân sự. Cụ Tấn là 1 trong những vị tướng hiếm hoi trên thế giới đụng độ "nhiều" lần với chủ lực đế quốc Pháp, Hoa Kỳ. Profile này của cụ Tấn có lẽ chưa ai trong tky 21 có được !?
Em thích còm cụ nhất. Tướng cứ phải trực tiếp oánh nhau, đạn bay vèo vèo, vào sinh ra tử.

Atlas23

[Tịch thu bằng lái]
Em thích còm cụ nhất. Tướng cứ phải trực tiếp oánh nhau, đạn bay vèo vèo, vào sinh ra tử.
Thiên bồng nguyên soái của chúng ta nghe bẩu cũng từng tham chiến tại thành cổ và lập nhiều chiến công xuất sắc.
Không ngờ lên thượng thư là bụng to vượt mặt

hd-vt

Xì hơi lốp
Thiên bồng nguyên soái của chúng ta nghe bẩu cũng từng tham chiến tại thành cổ và lập nhiều chiến công xuất sắc.
Không ngờ lên thượng thư là bụng to vượt mặt
Người có số cụ ạ. Nhảy sông cứu người và vô tình bị ủn đuýt cũng giống nhau mờ.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Nội chiến HK hơi hài hước ở chỗ là đại bản doanh đầu não 2 bên cách nhau chưa tới 100km: Richmon (đại bản doanh quân Nam) nằm cách Wasington DC (đại bản doanh quân Bắc) chỉ 90km về phía Nam, cùng thuộc bang Virginia; thế nhưng đánh nhau thì toàn tận đẩu tận đâu.

Gặp Hittle thì vụ này giải tán trong 4 tiếng đồng hồ chứ ko phải 4 năm.

Tôi bình chọn Robert Lee, nội chiến nước mỹ
Khi sự sụp đổ của liên minh miền nam là rõ trước mắt, các phụ tá và tướng lĩnh đề nghị rút lên rừng và thực hiện chiến tranh du kích, binh lính trốn vào dân thường ông Lee đã từ chối với lời nói "việc chiến đấu là của binh lính, chúng ta không thể đẩy dân chúng ra trận tiền được "

Chỉnh sửa cuối:

hoang26

Xe tăng
Tôi đề cử Joan of Arc.

Chỉnh sửa cuối:

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Dạo này nhiều thớt lịch sử hầy. Em tiến cử theo danh sách này.
Danh sách này chưa hẳn chính xác. Em thấy ghi rất nhiều tưởng lĩnh Nhật thời trung cổ nhưng tướng Sanada Maru một trong những huyền thoại thì không được nhắc đến.
Các tướng Việt, Miến, Cam đều không có dù Việt, Miến, Cam đều là các tiểu đế chế trong một số thời kỳ.