Chộp được mấy phát ở Singapore

Red_Evil

Xe buýt
Bình thường ở Sing để sở hữu ô tô, các bác phải mua cái giấy phép nó gọi là COE trước. Giá hình như từ 10k-15k tiền Sing, phụ thuộc vào dung tích xe. Nhưung đợt này đang khủng hoảng, em thấy bảo chỉ 2 đô Sing là mua được rồi, nên chính phủ nó đang phải xem xét lại công thức tính giá COE.

Hệ thống thu phí đường của Singapore, gọi tắt là ERP (em chẳng nhớ viết tắt của cái gì). Khi tham gia lưu thông, bất kể là xe máy hay ô tô, các bác bắt buộc phải lắp một thỉết bị đọc thẻ trên xe. Trên đó cắm một cái thẻ trả trước (nạp tiền vào trong thẻ từ trước). Khi đi qua bên dưới hệ thống này thì nó sẽ gửi tín hiệu tự đồng trừ luôn số tiền tương ứng trong thẻ. Nếu bác không có thẻ, hoặc thẻ hết tiền, khi đi bên dưới, nó có một dàn camera trong tích tắc chụp luôn được biển số của bác. Khi đó nó sẽ gửi giấy phạt đến nhà và số tiền phải nộp sẽ gấp nhiều lần (nếu em không nhớ nhầm thì là 75 đô Sing, bình thường đi qua ERP trả từ 0.8 đến 1.5, 2 đô Sing gì đó).

Hệ thống ERP hoạt động theo giờ với các mức phí khác nhau cho từng thời điểm.
ERP là viết tắt của Electronic Road Pricing (Hệ thống thu phí đường bộ điện tử). Nó làm kiểu như 1 cái cổng chào trên đường, các xe đi qua là tít một cái ở trên cái cash card, trừ tiền luôn. Tất cả các xe ở Sing đều phải gắn thiết bị cắm cash card này để thu phí đường bộ. Bác tài nào có muốn cho nhân viên (theo kiểu nhà ta) cũng chịu, mà làm gì có nhân viên thu phí mà cho, hí hí.

Tóm lại là bọn Tân-Gia-Ba này đã đạt đến mức phát triển rất cao, thậm chí còn văn minh hơn cả một số nước Tây Âu phát triển khác, nhưng đời sống của nó cũng căng thẳng lắm, vì phải duy trì một xã hội phát triển như vậy mà.

Nói qua nói lại thì em vưỡn thích ở đất Giao Chỉ nhà mình hơn, sáng đỗ xe lề đường ăn phở, cà phê, nói phét, thích đến cơ quan lúc nào là đến. Trưa lại đi làm dăm ba xị rồi về hì hì. Tất nhiên là xứ Giao Chỉ chừng nào còn những đứa như em thì chừng đó còn nghèo, còn lạc hậu. Ấy dưng mà em cứ kệ, đời bố ko lo được thì lại hi vọng đời con, con ko được thì cháu .... đúng như cái vòng luẩn quẩn của cả xã hội ta mấy xịch năm nay hé hé hé (b)(b)(b)

AQ.

Xe tăng
Thay vì làm cầu vượt thì họ làm hầm cho xế yêu chui qua "lỗ" :21: Trông như đèo ở miền Trung các bác nhỉ...........nhưng mà ở giữa phố đấy ạ

Em thích cái ảnh này nhất, cụ cho em xin.

Ước gì các bác thiết kế đường nội đô học tập nhể. Ví dụ lợi dụng hệ thống đê cũ trong TP, làm chỗ giao cắt giữa Đào Tấn với Láng; hay Láng Hạ, Nguyễn Chí Thanh với Đê La Thành thế này - vừa đẹp vừa đỡ tắc xe.

So sánh về độ to thi Changi airport cũng khá to rồi, nó có đến 3 cái terminal + budget terminal nữa là 4 .
Quan trọng là nó luôn là sân bay số 1 về tiện nghi, dễ chịu, dịch vụ tốt hàng chục năm liền
by traveller magazine, trên cả Chek Lap Kok airport - Hongkong .

Tuy nó sạch thế, văn minh thế, giàu thế, nhưng em thấy sống ở đấy chán hơn VN mình nhiều . (l)

@Red evil: cụ là dân hàng không hay sao mà tinh thế ! Cool!

Chỉnh sửa cuối:

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Singapore là chỗ đến để ở tạm làm việc, kiếm tiền, rất tốt, làm 1 thời gian đông tiền rồi về - nhưng ko phải chỗ chơi hay ở hẳn vì buồn tẻ lắm, hết giờ làm việc là chán hẳn, chơi thì gì gì cũng có chứ ko phải ko, nhưng cái chơi đấy nó cũng cứ nghiêm nghiêm như 1 cái business cực kỳ nghiêm túc nào - mấy cụ bạn người Sing nói với em như vậy, các cụ ấy được qua VN làm, đi chơi lúc nào cũng khoái chí "Saigon mày số 1"

Hummer_C83

Xe tăng

Concept S

Xe buýt
Có khi còn hơn đấy cụ ợ, chứ xe bên đấy rẻ bèo à, nó không thu phí cao ai cũng làm 1 - 2 cái như Việt Nam mình thì lấy đâu ra đường cho cụ đi
Nếu cụ không biết thì không nên đoán như thế ạ.
Đời sống nhiều dân Sing cũng vất vả chứ chẳng giàu sang gì mà đòi mua 1,2 cái xe đâu. ERP tăng thêm $0.5 là đã kêu ầm ầm chứ chưa nói đến khoản phí thường niên hơn chục ngàn mẽo.

TÔM

Xe buýt
Kụ chủ thớt mới đi Sing lần đầu hử. Còn thua xa Việt Nam :)):)):)):)):)):)):)):)):)):))

The Beatles

Xe buýt
Theo em biết để sở hữu 1 cái xe máy thôi, bên Sing người ta cũng phải tốn rất nhiều tiền rồi. Khong như Việt Nam mình đâu.
Ko so Sing với VN được. Họ có 3 triệu dân, mình có 80 triệu;
Đất nước họ nhỏ, đất nứoc mình to. Họ làm đường một loáng là xong; còn mình làm đường ko dễ như họ. Nhà đông con với nhà ít con nó khác nhau thế đấy.
Tất nhiên là Việt Nam còn nhiều thứ chưa tốt nhưng so sánh thế khập khiễng quá

Tây Độc

Xe điện
Nếu cụ không biết thì không nên đoán như thế ạ.
Đời sống nhiều dân Sing cũng vất vả chứ chẳng giàu sang gì mà đòi mua 1,2 cái xe đâu. ERP tăng thêm $0.5 là đã kêu ầm ầm chứ chưa nói đến khoản phí thường niên hơn chục ngàn mẽo.
Trước em có thằng bạn làm ở bên Sing một thời gian. Nó bảo rủ mấy thẳng cùng công ty đi uống nước gần Orchard mà mấy thằng kia ngại không đi vì phi vào đấy phi vào đấy phải trả ERP đấy.

AQ.

Xe tăng
Nó rửa lúc nào vậy cụ? Hay bạn cụ lại nổ rồi !
Ơ, em cũng thấy nói nó rửa đường mỗi ngày 1 lần, bằng xà phòng hẳn hoi. Rửa xong lại phủ ClearView cho khỏi bắt bụi
Có vậy đường nó mới sạch thế chứ :)):)):))

heavyrain2408

Xe buýt
Website
www.cse.wustl.edu
Theo em biết để sở hữu 1 cái xe máy thôi, bên Sing người ta cũng phải tốn rất nhiều tiền rồi. Khong như Việt Nam mình đâu.
Ko so Sing với VN được. Họ có 3 triệu dân, mình có 80 triệu;
Đất nước họ nhỏ, đất nứoc mình to. Họ làm đường một loáng là xong; còn mình làm đường ko dễ như họ. Nhà đông con với nhà ít con nó khác nhau thế đấy.
Tất nhiên là Việt Nam còn nhiều thứ chưa tốt nhưng so sánh thế khập khiễng quá
Thế nếu em so với Tung Của thì cụ nghĩ sao. Tại sao người ta đông con gấp mười mấy lần mình mà đường xá, cơ sở hạ tầng nó ngon thế. (y)

Khoaimy

Xe tăng
Sân bay Changi của Sing là 1 trong top 10 sân bay tốt nhất thế giới đấy ạ. năm vừa rồi, hình như nó xếp thứ 3 thì phải. Ngoài tiêu chí to, đẹp, tiện nghi thì tiêu chí chất lượng dịch vụ cũng được đánh giá cao.
P/S: Changi T2 & T3 thì do vp hồi em làm bên đó tư vấn thiết kế đấy ạ :). VNA của mình thì chỉ đáp ở T1 thôi.
Cụ post thế này, làm em nhớ Sing quá.

sv_ngheo

Xe điện
Bây giờ mà đuổi toàn bộ dân Sing ra rồi nhồi đủ 3 triệu dân Việt mình sang đó thì chuyện gì sẽ xảy ra nhỉ, cơ sở vật chất tốt nhá, điều kiện sống cực tốt nhá

Câu trả lời là diện tích Sing sẽ tăng lên rất nhiều, vì 3 triệu đồng bào ta xả rác rất kinh, chả mấy mà lấn đại dương :)):)):)):)):))

AQ.

Xe tăng
Nhồi 3 tr đồng bào mình nhưng vẫn giữ nguyên chính phủ Sin bây giờ, em tin là không có gì xấu đi.

Vấn đề là pháp luật và lãnh đạo. Dân Vịt mình ra nước ngoài đâu dám quậy tưng như ở cố quốc?

sv_ngheo

Xe điện
Nhồi 3 tr đồng bào mình nhưng vẫn giữ nguyên chính phủ Sin bây giờ, em tin là không có gì xấu đi.

Vấn đề là pháp luật và lãnh đạo. Dân Vịt mình ra nước ngoài đâu dám quậy tưng như ở cố quốc?
3 triệu dân ý thức tốt nó khác chứ. Chuyện âm thầm xả rác, vào toilet ngồi xổm lên xí bệt thì chính phủ giời cũng không thể thay đổi được. Những gì ăn vào tính vào nết rồi thì không luật pháp nào thay đổi nổi đâu ợ !!!!!!

Với lại một bên là không vi phạm vì thấy như thế là rất đáng xấu hổ nó khác với không vi phạm vì sợ bị phạt, giống nhau thế nào được

:77::77::77::77::102::102::102::102::102: