Chộp được mấy phát ở Singapore

lanth

Xe tải
hệ thống giao thông của bọn Sing thì văn minh hơn nhà mình nhiều lắm rồi. Lần đầu tiên sang đó em ấn tượng nhất hệ thống thu phí giao thông của nó. Đi qua các điểm thu phí, xe vẫn phi 90-100km/h chả phải dừng lại mua vé như nhà mình. Không biết đến bao giờ VN nhà mình mới được thế nhỉ :6:

trinhminhan

Xe hơi
Website
www.nhasachhongan.com.vn
hệ thống giao thông của bọn Sing thì văn minh hơn nhà mình nhiều lắm rồi. Lần đầu tiên sang đó em ấn tượng nhất hệ thống thu phí giao thông của nó. Đi qua các điểm thu phí, xe vẫn phi 90-100km/h chả phải dừng lại mua vé như nhà mình. Không biết đến bao giờ VN nhà mình mới được thế nhỉ :6:
Làm vậy lỡ mấy ông nội nhà mình chạy luôn thì sao hở Bác?:^):^):^):^). Rùi lỡ ai mượn xe mình đi thì mình phải đóng phí GT dùm ah?:77::77::77::77::77::102::102::102::102:

RedAnt

Xe tải
Sao các cụ lãnh đạo nhà mình không bắt trước mô hình của Sing mà làm, cái gì của Sing em thấy cũng tuyệt vời luôn
Làm giống nó nhưng mà tiền quyết toán phải gắp 3 nó để mà chết à . Thôi ta làm kiểu VN :77:

Pitt

Xe điện
Bên đó còn có cả mẹc S chạy Taxi cơ cụ ợ, cụ có gặp không

Còn ảnh cụ đi Geylang chơi đâu, cho lên anh em thưởng thức đi, cứ giấu mãi :))

Em cúng đi rồi cụ à. Em đi con mec S khoảng 5 cây hết 12 đồng ( khoảng hơn trăm ngàn đồng). Nó lại còn chạy xuống mở cửa. Sướng tê cả người.

TuNam

Xe tải
Sing nó to bằng cái đảo Phú Quốc nhà mình thì muốn là gì cũng đơn giản hơn nhiểu bác ơi
Vâng, do công việc em năm nào cũng đi Sing 4, 5 lần, chủ yếu là dẫn đoàn Việt Nam sang. Em có giới thiệu qua về Singapore thì nhiều cụ cũng phản bác lại em như trên, hệt như cụ TNM. Đến lúc dẫn sang Tàu, thấy nó hơn mình các cụ lại bảo "Tàu nó to thế làm cái gì chẳng dễ hơn mình". Tóm lại em thấy nguyên nhân nước ta nghèo là do không đủ to như Tàu, đã thế lại không đủ nhỏ như Sing. Sao các cụ không cắt mẹ nó ra mà lãnh đạo cho nó dễ, nhỉ ? Giả sử cắt nguyên cho cụ cả con Phú Quốc làm dự án đặc khu thì bao lâu sẽ thành Singapore ? Chi bằng là cụ cứ làm dự án, để đất lên cụ bán vài lô rồi cụ hạ cánh ?

Thú thực sang Sing nhiều quá em cũng không còn cảm giác "choáng" ban đầu nữa, nhưng có một điều lúc nào em cũng thấy thèm thuồng là thành phố sạch quá, xe nào cũng sạch sẽ, lái cả tuần vẫn thấy sạch. Chẳng bù cho Hà nội, dong xe một buổi là về bụi bám đầy.

hageo

Xe máy
Bao giờ mới được sang Sing?
Đi con Ma tít rung rinh ngoài đường...

trankhangred

Xe tải
Nếu em ko nhầm, cụ chủ topic tạm trú tại khách sạn YWMCA gần Orchard phải không ạ! cái chỗ cụ chụp mấy con chim ấy!
Sing các cụ khen theo e có mà khen cả ngày! Tuy nhiên các cụ mà biết các chủ xe phải chi trả bao nhiêu tiền để có được 1 em xe chạy trên đường phố sạch và ngăn nắp như thế, em e là số OF member chúng ta tụt xuống chỉ còn 1/10! Hệ thống tính phí đường tự động cho cả ô tô xe máy áp dụng từ những năm 2003 thì phải, đi vào giwof cao điểm thì nhiều hơn, đêm hôm thì miễn!
Do chi phí cao nên dân xài xe đã xài là tới luôn, hầu hết xe của những chủ nhân trẻ đều độ tới bến: lazang, bodykit,spoiler,audio,... làm anh em OF qua cứ ngắm chết mê!

Chỉnh sửa cuối:

cuonghd87

Xe hơi
Ở nơi phong cảnh hữu tình, Con người đa tình
Sao các cụ cứ chê Việt Nam mình thế nhỉ. Cái gì nó cũng có mặt tốt và xấu của nó chứ.
QUÊ HƯƠNG NẾU AI KHÔNG NHỞ SẼ KHÔNG LỚN NỔI THÀNH NGƯỜI...:)

Tây Độc

Xe điện
Bình thường ở Sing để sở hữu ô tô, các bác phải mua cái giấy phép nó gọi là COE trước. Giá hình như từ 10k-15k tiền Sing, phụ thuộc vào dung tích xe. Nhưung đợt này đang khủng hoảng, em thấy bảo chỉ 2 đô Sing là mua được rồi, nên chính phủ nó đang phải xem xét lại công thức tính giá COE.

Hệ thống thu phí đường của Singapore, gọi tắt là ERP (em chẳng nhớ viết tắt của cái gì). Khi tham gia lưu thông, bất kể là xe máy hay ô tô, các bác bắt buộc phải lắp một thỉết bị đọc thẻ trên xe. Trên đó cắm một cái thẻ trả trước (nạp tiền vào trong thẻ từ trước). Khi đi qua bên dưới hệ thống này thì nó sẽ gửi tín hiệu tự đồng trừ luôn số tiền tương ứng trong thẻ. Nếu bác không có thẻ, hoặc thẻ hết tiền, khi đi bên dưới, nó có một dàn camera trong tích tắc chụp luôn được biển số của bác. Khi đó nó sẽ gửi giấy phạt đến nhà và số tiền phải nộp sẽ gấp nhiều lần (nếu em không nhớ nhầm thì là 75 đô Sing, bình thường đi qua ERP trả từ 0.8 đến 1.5, 2 đô Sing gì đó).

Hệ thống ERP hoạt động theo giờ với các mức phí khác nhau cho từng thời điểm.

XXeoMM

Xe điện
nơi có Biển và Em :c.............................:
Mấy cái điểm thu phí cụ nói là thu phí trong giờ cao điểm thì phải cụ ợ, giờ cao điểm đường đó đông cụ đi qua nó kêu tít 1 cái, thế là tính phí, còn giờ bình thường thì nó không tính.

Phí đó cũng không nặng lắm, em nghe nói phí thường niên đóng cố định mới là dã man, mỗi năm để cho cái xe của mình lưu hành thì phải đóng phí cả chục ngàn mẽo. Nhưng mà xe bus của nó quá tiện dụng, cụ đi đâu cũng được, vừa rẻ vừa nhanh tội quái gì phải đi xe riêng :P

lavoiture

Xe tải
Các cụ yên tâm, 100 năm nữa mình sẽ đuổi kịp :)).

sv_ngheo

Xe điện
Bây giờ diện tích của mình hơn Sing không nhiều, khi nào vứt rác ra ngập biển Đông, tăng diện tích lên gấp 100 lần Sing thì sẽ đuổi kịp thôi mà.

SơnĐạiBàng

Xe buýt
Website
www.tizi.vn
Góp với bác vài kiểu ở Sing

taxi bên đấy nhiều loại này

Đây là biểu tượng của người Hoa, tộc người lãnh đạo ở quốc đảo này. Tháp nước vòng tròn bên trên có 5 cái chân ( biểu tượng cho ngũ hành), nước thì chảy xuống dưới..ẩn ý...là trời ban phước lành cho vùng đất này sinh sôi.
Em correct bác tí tẹo, cái Suntec city này là của nhà đầu tư Hồng kông đầu tư xây dựng chứ không phải do dân Sing gốc Hoa làm . 5 tòa nhà của Suntec city như hình 5 ngón tay , ngón cái, ngín chỏ, giữa, áp út và út, cũng cao thấp khác nhau vậy . Cái fountain này nằm giữa như cái lòng bàn tay và là fountain to nhất thế giới.

Sing nó to bằng cái đảo Phú Quốc nhà mình thì muốn là gì cũng đơn giản hơn nhiểu bác ơi
Nói như bác là ngụy biện nhá! Đức to ngang với mình sao bác không so . :21:(b)