Thảo luận Chống ồn xe hơi - dễ hay khó !!! Tùy thuộc vào bạn

Mr.Quân

Xe hơi
Em cũng đi Cerato đây ạ . Tất cả em đều ưng hết chỉ co mỗi cái là ngồi trong xe như ngồi xe mui trần ý ( em dự là xe mui trần cũng thế vì em chua đc ngồi lần nào ) 8-}

YEU_VO_HAI

Xe tải
Website
www.sekisuipilon.com.au
Em cũng đi Cerato đây ạ . Tất cả em đều ưng hết chỉ co mỗi cái là ngồi trong xe như ngồi xe mui trần ý ( em dự là xe mui trần cũng thế vì em chua đc ngồi lần nào ) 8-}
Thế thì Kụ mãn nguyện còn gì nữa ah...
" Em đi 2 bánh mà còn ngỡ chân mùi ah" :D

E có thằng cu e chạy Civic .. hôm chở một ông anh lão ấy bảo mày lên kính đi cho nó êm ...:-|

JuneSun

Xe tăng
E có thằng cu e chạy Civic .. hôm chở một ông anh lão ấy bảo mày lên kính đi cho nó êm ...:-|
Nhà em (Nguyễn Huy Tưởng) ở ngay gần xưởng của cụ, hôm nào cụ rảnh em mời cụ cà phê để cụ khám tổng quát và tìm phương thức chữa bệnh ồn hiệu quả cho vợ 2 Forte của em ạ :D

dungden

Xe tải
Đọc bài của cụ phê quá ,Cụ mèo cho em hỏi,Em có con fortuner g,Nghe tiếng máy lọt vào hơi to cụ có cách nào giúp em ko? Cụ đã nghiên cứu xe này chưa,Thaks cụ.

SangGPS

Xe hơi
bài hay quá , nhưng dài quá @-) muốn lòi con mắt

minh0075

Xe điện
Đọc đến vài trang vẫn thấy cụ này loanh quanh rât có vẻ văn chương nhưng lại chạ đi vào trọng tâm gì cả.
Em hỏi ngắn gọn nhé:Chống ồn bằng cách dán các tấm giống cao su non(1 mặt là giấy bạc) vào cánh cửa và vào sàn xe có tác dụng đáng kể ko?

Sơn gầm chống được ồn do lốp xe vọng lên ko ,hiệu quả(hậu quả) ở mức độ nào?
Thanks!

Đọc đến vài trang vẫn thấy cụ này loanh quanh rât có vẻ văn chương nhưng lại chạ đi vào trọng tâm gì cả.
Em hỏi ngắn gọn nhé:Chống ồn bằng cách dán các tấm giống cao su non(1 mặt là giấy bạc) vào cánh cửa và vào sàn xe có tác dụng đáng kể ko?

Sơn gầm chống được ồn do lốp xe vọng lên ko ,hiệu quả(hậu quả) ở mức độ nào?
Thanks!
Hệ thống ồn phải hiểu từ nguồn ồn, đường truyền ồn ... ồn cũng như âm thanh phụ thuộc rất nhiều vào yếu tố tâm lý. E cho rằng ông nào đó sẽ là không thỏa đáng khi bảo rằng nó .. đáng đồng tiền bát gạot.

Đọc bài của cụ phê quá ,Cụ mèo cho em hỏi,Em có con fortuner g,Nghe tiếng máy lọt vào hơi to cụ có cách nào giúp em ko? Cụ đã nghiên cứu xe này chưa,Thaks cụ.
Con xe máy dầu thằng bạn thân từ hồi cấp 3 e chạy nhiều rồi .. độ ồn không quá đáng đâu cụ.

Carens_SX

Xe buýt
em muốn cải thiện tiếng đóng cửa xe cho nó đầm chắc thì có nên dán damping 4 cánh cửa không? (xe em Carens TH, cảm nhận cách âm cũng tương đối ổn rồi). Cụ Mèo cho em lời khuyên cái nhá.

hoinhap

Xe tăng
Bác Mèo sạch cho em hỏi ngu ngu một tý
Em đi Lac EX Liên doanh bây giờ có cần chống ồn ko nhỉ, và làm những cái gì bác tư vấn cho em với nhé! Vote bác một ly

em muốn cải thiện tiếng đóng cửa xe cho nó đầm chắc thì có nên dán damping 4 cánh cửa không? (xe em Carens TH, cảm nhận cách âm cũng tương đối ổn rồi). Cụ Mèo cho em lời khuyên cái nhá
Dán damping cánh cửa giúp cải thiện cả âm thanh đấy .. tiếng bass sẽ sâu & chắc hơn ... lúc dán nhớ dán kĩ cả hai mặt nhé. Cái mặt áp với táp ti cửa khi làm tốt nó có tác dụng như một lớp cảm âm giúp cải thiện tương đối độ ồn lọt vào khoang xe qua cửa ạ.

Bác Mèo sạch cho em hỏi ngu ngu một tý
Em đi Lac EX Liên doanh bây giờ có cần chống ồn ko nhỉ, và làm những cái gì bác tư vấn cho em với nhé! Vote bác một ly
Cụ tỉ cụ thấy nó ồn ntn & cụ đã đi những xe nào rồi ạ

Hungm76

Xe tải
Rất ấn tượng với bài post của bác về chống ồn xe, một mũi tên với nhiều mục đích!!!. Thank bác nhiều. Nhưng em hỏi bác, cơ sở của bác có làm chống ồn không đấy? sau khi đọc bài em cũng muốn chống ồn cho vợ 2 của em, kia forte TH. Bác có thể tư vấn cho em về vụ này không. Rất cảm ơn bác trước.

Rất ấn tượng với bài post của bác về chống ồn xe, một mũi tên với nhiều mục đích!!!. Thank bác nhiều. Nhưng em hỏi bác, cơ sở của bác có làm chống ồn không đấy? sau khi đọc bài em cũng muốn chống ồn cho vợ 2 của em, kia forte TH. Bác có thể tư vấn cho em về vụ này không. Rất cảm ơn bác trước.
Hơ hơ .. cụ hơi nhầm nhọt tí ợ .. e làm quản lý garage mới được 3 tháng .. còn cái môn này thì ngu phí đóng được dăm năm òi :-|.
Thế cụ tỉ xe bác là xe gì, thấy ồn ntn ....

PHP

Xe tải
Đọc 50 trang của Cụ Mèo em thấy cụ thật hiểu biết nhưng em đọc đến 2 lần mà chẳng hiểu nên làm ở đâu, vật liệu gì tốt nhất để giảm thiểu tối đa cho xem mình. Xin cụ chỉ giáo cho ạ.

tocxanh

Xe tải
Em cũng muốn làm thêm chống ồn cho vợ 2 Cerato của em cho nó yên tĩnh hơn mà ko biết bác Mèo có tư vẫn gì cụ thể và giá rổ, địa chỉ ở đâu không để em qua học hỏi. Tks

Đọc 50 trang của Cụ Mèo em thấy cụ thật hiểu biết nhưng em đọc đến 2 lần mà chẳng hiểu nên làm ở đâu, vật liệu gì tốt nhất để giảm thiểu tối đa cho xem mình. Xin cụ chỉ giáo cho ạ.
Lĩnh vực chống ồn tương đối lằng con bà nhằng, e tổng hợp lại là e đã trình bầy 3 phần:
Phần 1 âm thanh: hiểu về các nguyên tắc của âm thanh, đường truyền âm cũng như cảm nhận tai người về độ lớn (biên độ) của nó.
Phần 2: vật liệu chống ồn cũng như các ưu & nhược của từng loại
Phần 3: ứng dụng hệ thống chống ồn trong xe hơi, mô tả cụ thể từng vị trí áp dụng vật liệu cho xe & kết quả.

Từ trên ta thấy tùy với những chủng loại xe với kiểu ồn khác nhau sẽ có biện pháp chống ồn thụ động khác nhau. Giả dụ xe máy dầu hay bị rung ồn cộng hưởng khi non ga như Ford Everest, Ssangyong Musso CT ... thì tí damping là cải thiện được nhiều, khác hẳn như khi chưa làm. Dòng khác như Honda Civic, Ford Focus chủ yếu bị ồn do lốp thì .. thay lốp là xong.

Âm thanh/ độ ồn phụ thuộc chủ yếu vào tâm lý nên liệu pháp tâm lý-âm học (Psychoacoustics) đang được nghiên cứu chưa có kết quả cụ thể.

Độ mong muốn của người sử dụng cũng là vấn đề lớn, cái thằng nhà e hay quen đi xe là nghiêng ngó xem nó ồn ntn khác xa với một người mới chạy có 1, 2 đời xe ...