Thảo luận Chống ồn xe hơi - dễ hay khó !!! Tùy thuộc vào bạn

Cụ mèo cho em hỏi tý là damping băng vật liệu gì? và làm ở cho nào thì tốt ạ
Damping có nhiều loại từ phun, tấm với các vật liệu đa dạng từ butyl, bitumen, acrylic ...
Ở VN mình em thấy có 4 loại phổ biến như sau:
- damping dạng tấm gốc butyl: accumat, Dynamat .. tốt nhất & giá cũng cao nhất
- damping dạng tấm gốc bitumen: có nhiều loại khác nhau bán ở chợ trời. Tùy thuộc vào phụ gia tăng tính lý hóa của vật liệu mà có giá từ 5-600k cho đến hơn 1t cho một cuộn bề ngang 1m, dài khoảng 10m. Loại này là phổ biến nhất do giá thành của nó & dễ áp dụng.
- damping dạng phun: thường hay bị nhầm với sơn gầm xe vì loại này cũng có tác dụng damping nhất định. Có hai loại phổ biến là gốc bitumen & acrylic.
- damping dạng tấm gốc bitumen theo xe: cái này chỉ có ở các nhà OEM cho nhà sx xe. Vật liệu Bitumen loại kỹ thuật số cao có tính lí hóa rất tốt, chịu được môi trường sấy của khung xe.

Trên OF ae thường đến CH là chỗ Liệt Vòi & Khôi Phệ đều làm tốt việc dán damping này .. bác vào chợ trời mà xem nhé.

hoangthuy

Xe máy
bac oi o HN thi gap bac o dau nhi Bac cho xin so DT cho tien lien lac di

hoangthuy

Xe máy
Bác Mèo ơi gặp bác ở đâu nhờ bác tư vấn cho cái chống ồn con KIAMO NING của em với

Số em 0913218882, sms nhé nếu không gọi được. ae hay ngồi cà fe CAO Nguyễn Thị Định x Hoàng Ngân .. bác mang xe ra sẽ có cả hội ngồi chém gió, phét lác ở đấy ...

9836

Đi bộ
Bác nào có kinh nghiệm làm chống ồn cho Cap chia sẻ cho em với, em cũng đang định mang sang cho bác Vietvoi chén

YAMAKAWA

Xe buýt
nói chung là cứ để nguyên bản mà đi, còn nếu muốn chống ồn thật sự thì kỳ công lắm
xin nêu mấy phương pháp chống ồn hiệu quả nhé:
1 - Anti-chipping : 1 số xe châu âu có bắn lớp chống đá văng từ phần rocker zone lên đến nửa dưới các cánh cửa
2 - Under coating ( PVC ) : loại nhựa dẻo mềm được bắn nhiều ở các hốc bánh xe , gầm xe----> tăng độ dày và diện tích sẽ giảm đáng kể độ ồn
3 - Side reiinforcement : các loại tấm dán ở mặt sau các tấm tôn cửa, hông xe
4 - Vật liệu xốp trong khoảng rỗng của thân xe, pillar ,trần ( sponge)
5 - Độ chính xác của thân vỏ xe để giảm thiểu sự cọ xát, vặn vẹo của phụ tùng khi xe vận hành ( body accuracy)
còn nhiều lắm chứ không như các cửa hàng chỉ phun hay xịt hoặc lót vài thứ của anh Tầu khựa vào xe mà nó giảm được đâu ( tôi ko phủ nhận là ko giảm mà chỉ nói hiệu quả không nhiiềuu thôi)

youngchan

Xe tải
Website
www.facebook.com
Sau nhiều tham khảo và tính toán cũng như tận mắt nhìn thấy có chú đi bóc chông ồn ra em kết luận là không làm gì cả.

nói chung là cứ để nguyên bản mà đi, còn nếu muốn chống ồn thật sự thì kỳ công lắm
xin nêu mấy phương pháp chống ồn hiệu quả nhé:
1 - Anti-chipping : 1 số xe châu âu có bắn lớp chống đá văng từ phần rocker zone lên đến nửa dưới các cánh cửa
2 - Under coating ( PVC ) : loại nhựa dẻo mềm được bắn nhiều ở các hốc bánh xe , gầm xe----> tăng độ dày và diện tích sẽ giảm đáng kể độ ồn
3 - Side reiinforcement : các loại tấm dán ở mặt sau các tấm tôn cửa, hông xe
4 - Vật liệu xốp trong khoảng rỗng của thân xe, pillar ,trần ( sponge)
5 - Độ chính xác của thân vỏ xe để giảm thiểu sự cọ xát, vặn vẹo của phụ tùng khi xe vận hành ( body accuracy)
còn nhiều lắm chứ không như các cửa hàng chỉ phun hay xịt hoặc lót vài thứ của anh Tầu khựa vào xe mà nó giảm được đâu ( tôi ko phủ nhận là ko giảm mà chỉ nói hiệu quả không nhiiềuu thôi)
Mấy cái này trong xe liên doanh e thấy có hết mà .... thế mà nó vẫn .. ồn

khactuyen

Xe tăng
Chào các cụ, em đang đi kia cerato thâý cứ qua gờ giám tốc, đường nhiều đá là cứ rào rào, các cụ tư vấn giúp em biện pháp nào giảm bớt ồn.
Em đã mua được 1 thùng 3M (Cao su non) phun hốc bánh, gầm chống rỉ sét và ồn (gọi là chống cho an tâm), ko biết ơ HN chỗ nào chuyên phun cái này ạ? nhà em ở khu đường Giải Phóng, em cám ơn.

Chào các cụ, em đang đi kia cerato thâý cứ qua gờ giám tốc, đường nhiều đá là cứ rào rào, các cụ tư vấn giúp em biện pháp nào giảm bớt ồn.
Em đã mua được 1 thùng 3M (Cao su non) phun hốc bánh, gầm chống rỉ sét và ồn (gọi là chống cho an tâm), ko biết ơ HN chỗ nào chuyên phun cái này ạ? nhà em ở khu đường Giải Phóng, em cám ơn.
Bác vừa gọi cho e đấy à .... xem xét mấy phương án & tham khảo về chi phí trước khi làm bác nhá ...

subi

Xe buýt
Em cũng hỏi nhiều rồi nhưng không ăn thua gì đâu các cụ ợ, vì nếu làm như hướng dẫn thì tốn kém quá, tốt nhất theo em là nên lắp thêm cd nghe cho đỡ ồn. hi hi

trungdzungme

Xe đạp
Xe liên doanh là nhẹ quá với vỏ mỏng quá nên dễ bị ồn lắm :)

Em cũng hỏi nhiều rồi nhưng không ăn thua gì đâu các cụ ợ, vì nếu làm như hướng dẫn thì tốn kém quá, tốt nhất theo em là nên lắp thêm cd nghe cho đỡ ồn. hi hi
Nhà cháu cũng máu môn loa đài, muốn nghe hay thì đầu tiên xe mình phải tương đối yên tĩnh đã cụ ợ. Giang hồ đồn thổi cái môn NVH này ghê quá nên làm các cụ nhà mình nhụt chí luôn .. :))

Xe liên doanh là nhẹ quá với vỏ mỏng quá nên dễ bị ồn lắm :)
Chưa chắc hẳn là thế đâu cụ, con mút xôi cỏ nhà e có bộ gầm ăn đứt các e sedan tầm 50k đới ... nhưng mà em ếch em hay đi thì gầm nó tệ thật, lão bọ cạp thay lốp vào cái là lại đi êm hẳn ... :-s

cominup

Xe hơi
Xe em ồn phát ra từ lốp mấy cả từ máy điều hòa. Hôm rồi trời lạnh tắt điều hòa, đi vào đoạn xuống chân dốc cầu Chương Dương phía Nguyễn Văn Cừ, ôi thôi ai tai, mở hết cửa mà không nghe thấy tiếng động cơ hay tiếng lốp, đóng kết kính thì cứ như đang đi Limo, hé hé! Em chỉ có một ước muốn, ước muốn tột bậc là tất cả những cung đường em đi, người ta đều rải cái loại nhựa như đoạn chân cầu ấy, em khỏi phải lo chuyện chống ồn. Hề hề!

Gato2009

Xe điện
Quả là đọc đến đây em tự hỏi không biết có nên làm cho xe mình êm hơn hay không*-) , vì giả sử thực hiện tất cả các cách mà bác Mèo đưa ra dzễ có đến u et đê 20k hơn ấy nhỉ:s . Vậy ta có nên đổi con vợ 2 khác ngon hơn cho tiện không, liệu có gì khác nhau không hả bác Mèo:^)
Đọc bài của bác mèo thì phê rồi, nhưng hỏi nhỏ bác tí, bác có cách nào chồng ồn cho nguồn ồn phát ra từ... ngế phụ không? cái đó em bó tay không có cách nào cả!

Robinair

Xe tải
Đọc bài của bác mèo thì phê rồi, nhưng hỏi nhỏ bác tí, bác có cách nào chồng ồn cho nguồn ồn phát ra từ... ngế phụ không? cái đó em bó tay không có cách nào cả!
IEm đọc bài chống ồn của các kụ mà đau hết cả đầu,
Cụ meo sach thiu kỳ công wa.
Các cụ nghiên cứu các cách để làm giảm tiếng ồn thế sao không ngăn chặn luôn tiếng ồn đi.
Tối kiến của em là làm tý BÔNG Y TẾ ngăn tiếng ồn đến bộ thu. Lượng nhiều ít thì tuy các cụ.
Cách này ngăn mọi loại tiếng ồn (kể cả từ ghế phụ - Chắc là Gấu hả cụ Gato2009) ;))

totruongto3

Xe buýt
Ak AK Hôm nay e cũng đi đường này, tự nhiên thấy xe mình êm thế, đang sung sướng vì nghĩ rằng xe mình hết ồn rồi, ai dè về đọc bài của cụ mới biết là do đường. buồn thật đấy :(X_X

Chỉnh sửa cuối:
IEm đọc bài chống ồn của các kụ mà đau hết cả đầu,
Cụ meo sach thiu kỳ công wa.
Các cụ nghiên cứu các cách để làm giảm tiếng ồn thế sao không ngăn chặn luôn tiếng ồn đi.
Tối kiến của em là làm tý BÔNG Y TẾ ngăn tiếng ồn đến bộ thu. Lượng nhiều ít thì tuy các cụ.
Cách này ngăn mọi loại tiếng ồn (kể cả từ ghế phụ - Chắc là Gấu hả cụ Gato2009) ;))
Hai cụ nì giống em .. cái nguồn ồn đấy iem chệu íu dám dây đến .. vớ vẩn là nóa cho đi bộ míc cờ rô của mình ngay ... ^:)^