[Funland] Chọn trường cấp II - Vinschool hay FPT?

sunlux

Xe máy
Cụ lại giống mợ kia rồi. Em có bảo ko ngoan, ko giỏi, ko lẽ phép đâu.
Em ở ngoài quan sát là đúng, nhưng người trong cuộc cũng phải thừa nhận và đang tìm giải pháp.
Em chả hiểu cụ quan sát từ góc độ nào mà lại cho là người ta "tự huyễn bản thân ở một tầng lớp "thượng đẳng ", Cụ quan sát bao nhiêu đứa mà kết luận là "đa phần trẻ học vin" như vậy?

Thai_Dzui

Xe hơi
Em chắc chắn con cụ ko học Vinschool khi cụ phát biểu Vinschool học nhẹ
Cụ chuẩn này. Về cấp 2 thì em không biết nhưng chắc chắn học không hề nhẹ. Đương nhiên theo em thấy thì chương trình không quá nặng về học thuật (theo kiểu học trước đây) mà đi theo hướng khai phá tiềm năng. Kỹ năng của học sinh thì thực sự là cũng như trường công thôi, cũng tùy tính cách của từng bạn mà phát triển chứ không phải cứ học ở VS thì giỏi tiếng anh, kỹ năng mềm ...

Thai_Dzui

Xe hơi
Theo Vinschool, cụ nên xác định cho con du học.
Nếu lên đại học theo hệ công lập con rất khó thích nghi và chấp nhận thực tế.
Con bạn em học Vinschool từ c2-c3. Thi đỗ đh KTQD, học nửa năm nằm nhà 2 năm nay. Gia đình gần đây làm ăn sa sút, đang cố cầy 3-4 tỉ để cho con đi du học mà hơi nhọc.
Lý do bạn ấy nằm nhà 2 năm nay là gì cụ ạ?

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Lý do bạn ấy nằm nhà 2 năm nay là gì cụ ạ?
Theo như bố bạn ấy nói là một dạng thất vọng về cuộc sống. Không như kỳ vọng bạn ấy và ko thích nghi dc vs các bạn đại học.
Ngày xưa bạn ấy lực học cũng thuộc top của lớp.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em chả hiểu cụ quan sát từ góc độ nào mà lại cho là người ta "tự huyễn bản thân ở một tầng lớp "thượng đẳng ", Cụ quan sát bao nhiêu đứa mà kết luận là "đa phần trẻ học vin" như vậy?
Cái này chắc chắn có, ít hay nhiều. Khó hòa nhập với các bạn. Tất nhiên tùy từng khả năng thích nghi mỗi trẻ.
Cũng là cậu em cậu ấy. Rút kinh nghiệm ông bố bắt thi trường công, đỗ Thăng Long. Nửa năm đầu bạn ấy nằng nặc đòi về vin lý do học nặng và khó thích nghi bạn bè. Cũng may bố thuyết phục nên học hết năm lại bảo con thích học trường này.

Thai_Dzui

Xe hơi
Theo như bố bạn ấy nói là một dạng thất vọng về cuộc sống. Không như kỳ vọng bạn ấy và ko thích nghi dc vs các bạn đại học.
Ngày xưa bạn ấy lực học cũng thuộc top của lớp.
Vậy mà chọn đi du học thì em sợ lại thêm 1 cú shock nữa.

Thai_Dzui

Xe hơi
Kỹ năng và tư duy khác nhiều.
Nó đến từ làm việc nhóm và cái chính là cách ép của giáo viên. Nhất là môn văn, thích viết ntn thì viết ko kiểu phải theo hướng nọ kia. Đọc bài văn của tụi nó, nghĩ mày học trường ngoài thì cô bắt làn lại là cái chắc.

Riêng kiểu viết văn mà ko éo phải nọ kia là ảnh hưởng nhiều đến tính cách, lối suy nghĩ và nhiều thứ khác rồi.

Ở mấy môn khác nhìn bài tập bọn nhỉ nó trang trí nộp lên, thấy thoáng và tự do hơn nhiều.
Em thấy rõ là bọn nó đc tự do thoải mái ý tưởng, ít câu nệ, lối mòn, tự do sáng tạo hơn.
Sự cởi mở ở giáo viên là vấn đề làm cho tụi nó khác biệt.

Còn làm việc nhóm, con em bảo bạn trường khác vào làm việc nhóm khá chán, kiểu gì ấy. Nó bảo thế thì e biết thế, em ko biết lớp khác thế nào.

Ng bạn 3m cũng bảo đứa nào học hệ cam từ đầu lên tụi nó làm việc nhóm với nhau vẫn khác đứa từ hệ thường nhảy sang, chứ đừng nói trường ngoài vào.

Vấn đề thế tốt hơn hay giỏi hơn e ko bàn, nhưng rõ ràng tụi nhỏ tự do sáng tạo hơn, và sợ sai chứ chả sợ gì kiểu như ai cho mày làm kiểu này,
Ý em là cũng tuỳ từng bạn cod phù hợp không chứ em không đổ đồng là tất cả đều khác trường công cụ ạ. Có những bạn trường công kỹ năng còn tốt hơn nhiều vs.

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cái này chắc chắn có, ít hay nhiều. Khó hòa nhập với các bạn. Tất nhiên tùy từng khả năng thích nghi mỗi trẻ.
Cũng là cậu em cậu ấy. Rút kinh nghiệm ông bố bắt thi trường công, đỗ Thăng Long. Nửa năm đầu bạn ấy nằng nặc đòi về vin lý do học nặng và khó thích nghi bạn bè. Cũng may bố thuyết phục nên học hết năm lại bảo con thích học trường này.
Con tôi cấp 1 học tư thục (nó mang tên quốc tế, nhưng theo tôi chỉ nên gọi tư thục). Cấp hai chuyển sang công lập, bị sốc mất hơn một kỳ, sau bao nhiêu động viên, cố gắng thì hơn năm sau cũng hoà nhập dc và trở lại nhóm top. Nói chung các trường tư tầm trung ở VN tôi thấy tư duy, cách đào tạo, chương trình mới ở mức sơ khai. Học ít, chơi nhiều, có cái gì đấy chưa phù hợp văn hoá VN cho lắm. Chắc phải cần thời gian khá dài nữa thì nó mới dung hoà dc.

beSuSu

Xe điện
Cảm ơn cụ. Em xem IGCSE thấy thua toán ta một bậc nên cứ nghĩ A level nó chỉ học rộng thôi chứ không khó, chắc thêm tí ma trận thôi. Cụ nói làm em mới đi kiếm cuốn A level đọc thử và thấy lượng kiến thức vừa nhiều vừa khó thật. Thế này mà chuyển từ IGCSE lên A-level là cũng căng đấy, 2 năm mà nhồi cả mớ kiến thức hơi ác.
Phần lượng giác, vi tích phân nó tính cũng khó thua gì của ta đâu cụ, ứng dụng tích phân cũng chỉ tìm diện tích thể tích như của ta thôi.
View attachment 8465120
trong này có chỗ xem sách A-level này các cụ

Em vừa ngó qua cuốn Further math với Toán cơ & xác suất nữa, công nhận em liều mạng khi phán về A-level thật. Em nhận sai về vụ A-level nha các cụ. Còn dưới IGCSE trở xuống em giữ nguyên quan điểm :D
A level xin học bổng có dễ hơn ielts ko cụ nhỉ.

tunglam2806

Xe tăng
Ý là lên đh ấy cụ. Hay nó chả liên quan, em mới bắt đầu tìm hiểu nên gà
Học bổng nó tuỳ từng loại, từng trường, trong nước hay du học. Mỗi loại có những yêu cầu riêng. Em không rõ chỉ có a level thì có đủ để đạt được học bổng không nhưng riêng ielts thì ko có học bổng nào.