[Funland] Chọn trường cấp II - Vinschool hay FPT?

Do các cụ làm ngành nghề không dính dáng tới toán nên mới thấy học toán không dùng làm gì trong cs. Chứ các ngành nghề kỹ thuật khác họ dùng mạnh cụ ạ, thấy áp dụng các thể loại toán cao cấp, nhất là đội chuyên gia cao cấp. Ví dụ: ngành công nghệ Hàn.
Tính toán các thể loại thì vẫn phải dựa trên toán nhưng không giống như trước giờ có phần mềm tính hộ rồi.

NiceMoon1

Xe tải
Tính toán các thể loại thì vẫn phải dựa trên toán nhưng không giống như trước giờ có phần mềm tính hộ rồi.
À thấy mấy ông chuyên gia vẫn cong lưng nghiên cứu, học hỏi mấy thể loại này ở google và chatgpt. Do dùng chung acc chatgpt nên em mới hỏi hóa ra các thể loại toán cao cấp vẫn áp dụng được vào cuộc sống à, thì bảo dùng mạnh chứ :)).
Em nhìn vào thì mù tịt rồi, ko hiểu ngày xưa học thế nào mà lại thi được :D :D

beSuSu

Xe điện
Vin đời đầu tốt chứ ạ, toàn giáo viên danh tiếng, lại dạy theo chương trình của BGD. Như bạn đầu nhà em học lớp 6 cấp 2 đời đầu của VS đây. Cả lớp 30 bạn thì 90% đỗ ra cấp 3 công top đầu, hơn 10 bạn đỗ chuyên. Các bạn lớp con em giờ sắp hết đại học năm thứ 3 rồi, toàn đại học top đầu, có mấy bạn học Y. Thời đấy số lượng các bạn học cấp 2 lên cấp 3 của VS ít vì rơi vào vụ tăng học phí đột ngột.

Con bé nhà em đang lớp 4 và em dự định thoát Vin khi lên cấp 2 vì vụ chuyển giáo trình Toán và Khoa học từ sách của Bộ sang sách Cam dịch. Khá nhiều bố mẹ lớp con em đang cũng tính hướng này, mới hết lớp 4 mà mấy bạn đã chuyển đi. Học ở đâu cũng phải là tư chất của con và sự đồng hành của gia đình, nhưng vụ dạy sách không giống đa số còn lại là một trở ngại khá lớn nếu muốn chuyển sang trường khác.

Về môn tiếng Anh thì em đánh giá là VS tốt ạ, tất nhiên là con phải chịu học và làm bài tập đầy đủ theo đúng chương trình của trường. Con bé nhà em chả học thêm gì cũng mới thi Toefl Primary được 230/230 điểm và được vào vòng tiếp theo trong khi nhiều Vinser hệ Cam học thêm như điên lại không được.
Vin có 2 giai đoạn làm ảnh hưởng khá tệ đến uy tín của họ, đó là giai đoạn đầu, tuyển nhiều bạn chất lg thấp cũng cho vào, thiếu sự khắt khe như bây giờ - chắc do thiếu hs- và giai đoạn cho học sinh cấp 2 lên cấp 3 đăng ký thi trường ngoài mà vẫn giữ suất cấp 3.
Việc cho hs vừa thi tuyển trường ngoài + giữ suất cấp 3 Vin thành ra tâm lý thi bên ngoài ko hết sức ôn luyện, thi nhiều khi vì bố mẹ chứ tụi nó ko có ý định. Và nhiều đứa thi 1-2 môn làm bài chán quá nghỉ luôn môn 3, ko quan tọng vì vẫn lên c3 Vin.
Chính cái tâm lý + sự chuẩn bị vớ vẩn này làm cho điểm thi Vin c2 ra công c3 thấp tệ hại.

Sau Vin điều chỉnh, học sinh chỉ đc lựa chọn 1 trong 2: thi ra ngoài hoặc lên cấp 3 Vin, đã thi thì bỏ suất lên c3.

sunlux

Xe máy
Đứa nào lười điểm 3-4 luôn.
Ko ngại ngần :))
Chuẩn luôn cụ ơi. Em biết có hs Cam Vin, mẹ người Phil dạy TA trường Vin luôn, mà con điểm tổng kết dưới 4 đó. Quân phiệt không ngoại lệ luôn.

beSuSu

Xe điện
Chuẩn luôn cụ ơi. Em biết có hs Cam Vin, mẹ người Phil dạy TA trường Vin luôn, mà con điểm tổng kết dưới 4 đó. Quân phiệt không ngoại lệ luôn.
chỗ em có đứa thế,
nó chả ngợi gì nhưng phản ứng của bố mẹ nó thì lộ bản chất :))
Con học kém,lười nhưng thích điểm cao, bảo chẳng trường nào chấm điểm như thế cả, làm um lên 1 cách phi lý.
Vẫn nhiều người nghĩ vào tư hay vào đây để học nhẹ lương cao (điểm cao), tư chất thì kém thấy đứa giỏi chơi cũng chơi theo là gãy. Bố mẹ shock vì ko nghĩ cho điểm thấp thế, nghĩ kiểu gì cũng pahir 6,7 trở lên.

Trường thì cứ đúng bản chất mà làm thôi, mọi ng ủng hộ.
Nhưng có cái hay, nhân văn là cho cơ hội gỡ điểm, cày lên được thì ok, còn ko thì giữ nguyên kể cả 2 điểm.

haivanphe

Xe container
Vin có 2 giai đoạn làm ảnh hưởng khá tệ đến uy tín của họ, đó là giai đoạn đầu, tuyển nhiều bạn chất lg thấp cũng cho vào, thiếu sự khắt khe như bây giờ - chắc do thiếu hs- và giai đoạn cho học sinh cấp 2 lên cấp 3 đăng ký thi trường ngoài mà vẫn giữ suất cấp 3.
Việc cho hs vừa thi tuyển trường ngoài + giữ suất cấp 3 Vin thành ra tâm lý thi bên ngoài ko hết sức ôn luyện, thi nhiều khi vì bố mẹ chứ tụi nó ko có ý định. Và nhiều đứa thi 1-2 môn làm bài chán quá nghỉ luôn môn 3, ko quan tọng vì vẫn lên c3 Vin.
Chính cái tâm lý + sự chuẩn bị vớ vẩn này làm cho điểm thi Vin c2 ra công c3 thấp tệ hại.

Sau Vin điều chỉnh, học sinh chỉ đc lựa chọn 1 trong 2: thi ra ngoài hoặc lên cấp 3 Vin, đã thi thì bỏ suất lên c3.
Các trường tư khác như Đoàn Thị Điểm thì cấp 2 muốn lên cấp 3 vẫn căn cứ vào điểm thi vào 10 của Sở Giáo dục (sẽ được cộng điểm ưu tiên). Giải pháp không phải là không có để đảm bảo học sinh học chăm chỉ. Hiện thì VS vẫn có những tiêu chí để gạn lọc học sinh vào cấp 3 của VS nhưng chủ yếu là để được tiếp tục học ở cơ sở cấp 2 không thì sẽ phải chuyển đi cơ sở khác. Với chương trình dạy như hiện nay thì các bạn Vinser sẽ rất vất vả để thi vào cấp 3 công. Đã học thì học luôn lên cấp 3 rồi vào đại học tư/quốc tế/du học thôi.

haivanphe

Xe container
chỗ em có đứa thế,
nó chả ngợi gì nhưng phản ứng của bố mẹ nó thì lộ bản chất :))
Con học kém,lười nhưng thích điểm cao, bảo chẳng trường nào chấm điểm như thế cả, làm um lên 1 cách phi lý.
Vẫn nhiều người nghĩ vào tư hay vào đây để học nhẹ lương cao (điểm cao), tư chất thì kém thấy đứa giỏi chơi cũng chơi theo là gãy. Bố mẹ shock vì ko nghĩ cho điểm thấp thế, nghĩ kiểu gì cũng pahir 6,7 trở lên.

Trường thì cứ đúng bản chất mà làm thôi, mọi ng ủng hộ.
Nhưng có cái hay, nhân văn là cho cơ hội gỡ điểm, cày lên được thì ok, còn ko thì giữ nguyên kể cả 2 điểm.
Cũng còn 1 trường hợp nữa với hệ chuẩn đó là trường có ban ra đề độc lập, không liên quan đến đội giảng dạy nên xảy ra trường hợp là kiến thức trong đề thì cô giáo trên lớp chưa dạy. Lớp con em vừa rồi môn tiếng Việt không có bạn nào vượt qua điểm 9 vì có câu hỏi về ngôi thứ chưa được dạy trên lớp. Còn đúng là điểm của VS thực chất nên số lượng học sinh đạt danh hiệu học sinh xuất sắc khá ít so với tổng số học sinh.

Cơ mà với cương vị của 1 người bố của 2 đứa con thì em không đồng ý lắm với quan điểm là cho con học nhẹ nhàng, chơi là chính. Sau này ra đời thì ai cũng sẽ vất vả như nhau thôi.

saphia2008

Xe tải
Đứa nào lười điểm 3-4 luôn.
Ko ngại ngần :))
Con em học Vin thi học kỳ 1 địa được 3 điểm luôn, kết thúc năm học lớp 8 lớp 25 đứa có 12 giỏi, 11 khá, và 2 đạt. Cơ bản em thấy họ đánh giá đúng năng lực con mình. Cả lớp ko có bạn nào xuất sắc luôn

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Theo Vinschool, cụ nên xác định cho con du học.
Nếu lên đại học theo hệ công lập con rất khó thích nghi và chấp nhận thực tế.
Con bạn em học Vinschool từ c2-c3. Thi đỗ đh KTQD, học nửa năm nằm nhà 2 năm nay. Gia đình gần đây làm ăn sa sút, đang cố cầy 3-4 tỉ để cho con đi du học mà hơi nhọc.

koala2023

Xe tải
Các trường tư khác như Đoàn Thị Điểm thì cấp 2 muốn lên cấp 3 vẫn căn cứ vào điểm thi vào 10 của Sở Giáo dục (sẽ được cộng điểm ưu tiên). Giải pháp không phải là không có để đảm bảo học sinh học chăm chỉ. Hiện thì VS vẫn có những tiêu chí để gạn lọc học sinh vào cấp 3 của VS nhưng chủ yếu là để được tiếp tục học ở cơ sở cấp 2 không thì sẽ phải chuyển đi cơ sở khác. Với chương trình dạy như hiện nay thì các bạn Vinser sẽ rất vất vả để thi vào cấp 3 công. Đã học thì học luôn lên cấp 3 rồi vào đại học tư/quốc tế/du học thôi.
Tại sao vào đại học lại cứ phải học tư/quốc tế/du học? Bách Khoa Hà nội giờ tuyển sinh có cả tuyển dựa vào SAT hay thi đánh giá tư duy kia kìa. Không nhẽ học Vin ko thi nổi SAT hay ko đủ tư duy.

haivanphe

Xe container
Tại sao vào đại học lại cứ phải học tư/quốc tế/du học? Bách Khoa Hà nội giờ tuyển sinh có cả tuyển dựa vào SAT hay thi đánh giá tư duy kia kìa. Không nhẽ học Vin ko thi nổi SAT hay ko đủ tư duy.
Về tuyển sinh của BKHN theo hình thức SAT thì trên này có bài rồi cụ đọc lại nhé, điểm SAT trúng tuyển cao chót vót. Còn thi đánh giá tư duy thì em cũng chưa thấy các cháu học cấp 3 VS là hàng xóm nhà em thi theo hình thức này ạ. Em thấy đa phần các cháu Vinser hàng xóm nhà em thì đi du học, hoặc RMIT, BUV, có cháu vào hệ liên kết của FTU hoặc NEU, chưa thấy cháu nào học Y công, BKHN hay XDHN. Khu nhà em thì hầu hết các con là học VS cả.

beSuSu

Xe điện
Cơ mà với cương vị của 1 người bố của 2 đứa con thì em không đồng ý lắm với quan điểm là cho con học nhẹ nhàng, chơi là chính. Sau này ra đời thì ai cũng sẽ vất vả như nhau thôi.
Quan điểm thì phản ánh tư duy của người đưa ra thôi.
Chả có bố mẹ nào giỏi giang mà cho con họ chơi đâu. Ko có chuyện lười nhác. Phải làm hay luyện 1 cái gì đó bất kỳ, ko quan trọng phải là học hay điểm, miễn là đừng lười nhác, não luôn vận động.

Nhiều bố mẹ học kém thì cũng ép con nhưng cách ép khác nhau. Chủ yếu ép con học lấy điểm cao thành tích cao.
Con họ cũng lọ mọ nhưng ko phải là học mà là nghiên cứu gì đó thì cũng bị chửi và ép phải cày học thôi.

Bố mẹbảo cho con chơi, tuổi thơ thì:
1 là con còn bé, chưa đến lúc ép,
2 là bm lằng nhằng và cũng chả có định vươn lên ở cả đời con, đại thể an phận, hưởng thụ đơn giản.
Nhóm này tâm lý ẩn phía sau là muốn mọi người cùng đứng lại, đừng ai đi nhanh, thì con họ ko bị bỏ lại phía sau :))
kệ họ thôi, cứ để họ thấy họ đúng và vui vẻ, thuyết phục họ làm gì.

Chỉnh sửa cuối:

fundraiser

Xe container
Toán vin khó mửa mật ra. Em và con gái đánh vật ôn tập các kiểu thi cuối kỳ được có 7/10. Được cái các môn khác con em làm tốt, nhất là tiếng Anh. Được 93/100

beSuSu

Xe điện
Theo Vinschool, cụ nên xác định cho con du học.
Nếu lên đại học theo hệ công lập con rất khó thích nghi và chấp nhận thực tế.
Con bạn em học Vinschool từ c2-c3. Thi đỗ đh KTQD, học nửa năm nằm nhà 2 năm nay. Gia đình gần đây làm ăn sa sút, đang cố cầy 3-4 tỉ để cho con đi du học mà hơi nhọc.
Nghe cứ sai sai ấy à.
Học Vin rồi học đại học ở Vn chả có gì là ko thể, e thấy chả liên quan. Em cũng học BK và em thấy chương trình học đại học chả có gì là tụi Vin cấp 3 thi đỗ mà khó khăn trong phương pháp giảng dạy cả.
Thậm chí tư duy bọn Vin còn nhiều điểm trội hơn trường công, đặc biệt khoản dự án. tự đọc, tự tìm khai thác tài liệu...

Trường hợp của cụ có thể là như này: đỗ vớt hay dỗ có phân may mắn, lực học ko tới, ko theo được đại học. Kiểu này thì trường công cũng đầy.
Trc em học bk, có những đứa em còn ngạc nhiên, học ntn mà cũng thi được vào trường á, cũng lên thư viện học suốt mà điểm thấp tệ, hỏi cái gì cũng lơ mơ, nắm bắt kém. Sau thì rớt lên rớt xuống rồi out. Ko phải do lười, mà nó ko học đc thật. Sau là nản.

taplai2012

Xe trâu
Nghe cứ sai sai ấy à.
Học Vin rồi học đại học ở Vn chả có gì là ko thể, e thấy chả liên quan. Em cũng học BK và em thấy chương trình học đại học chả có gì là tụi Vin cấp 3 thi đỗ mà khó khăn trong phương pháp giảng dạy cả.
Thậm chí tư duy bọn Vin còn nhiều điểm trội hơn trường công, đặc biệt khoản dự án. tự đọc, tự tìm khai thác tài liệu...

Trường hợp của cụ có thể là như này: đỗ vớt hay dỗ có phân may mắn, lực học ko tới, ko theo được đại học. Kiểu này thì trường công cũng đầy.
Trc em học bk, có những đứa em còn ngạc nhiên, học ntn mà cũng thi được vào trường á, cũng lên thư viện học suốt mà điểm thấp tệ, hỏi cái gì cũng lơ mơ, nắm bắt kém. Sau thì rớt lên rớt xuống rồi out. Ko phải do lười, mà nó ko học đc thật. Sau là nản.
Cái này là chuyện thật, sai đúng gì ở đây mợ.
Cháu nó thi tự lực bản thân, học cũng tốt.
Nhưng nó học vin, bạn bè đến giờ hầu hết du học. Bạn đại học nó ko chơi vì nó không thích nghi được (em đánh giá nó tự cho bản thân không cùng tầng lớp với các bạn đại học)
Bạn này không có vấn đề về khả năng học tập mà có vấn đề về nhận thức xh, định vị bản thân. Giờ đi du học (không phải làm thêm mưu sinh) chắc chắn thành tích chẳng kém bạn bè.
Đa phần trẻ học vin nó tự huyễn bản thân ở một tầng lớp "thượng đẳng " nào đó. Mợ cứ chịu khó quan sát sẽ nhìn ra.

Quang225

Xe máy
Em có mấy người quen học 2 trường này nên xin oánh giá cả chủ quan (phu huynh hs) lẫn khách quan (chính là em) như sau, gửi cụ cùng oánh giá:
1. FPT
- Gia đình có điều kiện kinh tế thua kém (khá xa) so với Vin
- Mong muốn con em học và vẫn có sức chiến đấu đc khi thi tuyển vào cấp 3/Đại học công lập/Dân lập CLC, nên học thuật cao hơn trẻ Vin khá rõ
2. Vin
- Điều kiện kinh tế của gia đình ở mức cao hẳn
- Mong muốn tìm một môi trường KHÔNG ÁP LỰC học hành cho con em
- Phương án du học nước ngoài sau cấp 2/cấp 3 gần như 100%, đặc biệt mấy đứa bạn em chẳng hạn thì 100% là doanh nghiệp tư nhân, hơi hướng là bọn trẻ sau 10-15 năm nữa sẽ tiếp quản, kiểu vậy
- Trẻ Vin rất mạnh về kỹ năng mềm và thể dục thể thao (cũng là mục tiêu mà Vin họ hướng tới)
Cảm ơn cụ, rất hợp lý

beSuSu

Xe điện
Cái này là chuyện thật, sai đúng gì ở đây mợ.
Cháu nó thi tự lực bản thân, học cũng tốt.
Nhưng nó học vin, bạn bè đến giờ hầu hết du học. Bạn đại học nó ko chơi vì nó không thích nghi được (em đánh giá nó tự cho bản thân không cùng tầng lớp với các bạn đại học)
Bạn này không có vấn đề về khả năng học tập mà có vấn đề về nhận thức xh, định vị bản thân. Giờ đi du học (không phải làm thêm mưu sinh) chắc chắn thành tích chẳng kém bạn bè.
Đa phần trẻ học vin nó tự huyễn bản thân ở một tầng lớp "thượng đẳng " nào đó. Mợ cứ chịu khó quan sát sẽ nhìn ra.
1 là cụ tự hỏi rồi tự trả lời.
2 là cụ tự nghĩ ra cái huyễn hoặc kia thôi.
Chảnh chọe, thượng đẳng là do tính cách + cách nói chuyện bố mẹ ở nhà gieo vào.
Cụ là ng ko có con học Vin, nghe nói, em là ng có con học, chưa kể đi thang máy, ngày nào cũng gặp cả lũ Vin chui vào. Em ở Times và Royal.
Phải nói luôn bọn học Vin nó cực lành khi so với các trường khác, (số đông, đa phần, đừng nói tuyệt đối).
Tụi nó lễ phép hơn hẳn, giao tiếp vơi nhau có chừng mực và tôn trọng nhau hơn hẳn khi so với cái gì đó em ko muốn nói tới.

Đánh nhau, chửi nhau gần như ko, nhận xét bạn béo, đen xấu ko cẩn thận còn trừ điểm văn minh. (tụi nó vẫn có cách lách nhưng về cơ bản là cũng ko nhận xét về nhau).

Chỉnh sửa cuối:

taplai2012

Xe trâu
1 là cụ tự hỏi rồi tự trả lời.
2 là cụ tự nghĩ ra cái huyễn hoặc kia thôi.
Chảnh chọe, thượng đẳng là do tính cách + cách nói chuyện bố mẹ ở nhà gieo vào.
Cụ là ng ko có con học Vin, nghe nói, em là ng có con học, chưa kể đi thang máy, ngày nào cũng gặp cả lũ Vin chui vào. Em ở Times và Royal.
Phải nói luôn bọn học Vin nó cực lành khi so với các trường khác, (số đông, đa phần, đừng nói tuyệt đối).
Tụi nó lễ phép hơn hẳn, giao tiếp vơi nhau có chừng mực và tôn trọng nhau hơn hẳn khi so với cái gì đó em ko muốn nói tới.
Vấn đề mợ đang nói nó là vấn đề khác. Mợ đang nhầm lẫn chuyện này sang chuyện kia. Em không nói bọn trẻ hư hay nói không lễ phép.
2 vấn đề khác nhau nên miễ bàn tiếp mợ nhé.

beSuSu

Xe điện
Vấn đề mợ đang nói nó là vấn đề khác. Mợ đang nhầm lẫn chuyện này sang chuyện kia. Em không nói bọn trẻ hư hay nói không lễ phép.
2 vấn đề khác nhau nên miễ bàn tiếp mợ nhé.
cái cụ nói là tâm lý tự set mình ở vị trí nọ kia rồi sinh ra tâm lý...
Nói thật 100%, em đang muốn con em nó thế đây, muốn nó định vị nó cao cao chút rồi phấn đấu. Thực tế nó chả nghĩ gì, nó cứ nhản nhơ, em bảo con ntn là chưa đủ để thế nọ thế kia, cần phấn đấu nhiều mới cạnh tranh với các bạn lớp chuyên nọ kia được, mới ra nước nọ kia vào trường nọ kia được.
Mà nó vẫn cứ bt, chả có ý định nghĩ nó phải thế nọ thế kia (dù lực học vẫn top3 lớp).
Tối vẫn chơi dài, lấy cớ học nhóm toàn chat chit, game với bọn bạn. Thời gian học rất it.

Chỉnh sửa cuối:

taiadau

Xe điện
Sau 1 năm học Cam Vin (lớp 6) thì em thực sứ thích ct này, con nhà em thich nghi tốt, học hành ok, chơi bời thì đúng là hơi quá so với hồi cấp 1. Tiếc là năm nay lại chuyển trường nhưng cân nhắc nhiều thứ nên đành vậy. Cam Vin cá nhân em đánh giá, quá tốt.