[Funland] Chọn trường cấp II - Vinschool hay FPT?

sunlux

Xe máy
Đa phần trẻ học vin nó tự huyễn bản thân ở một tầng lớp "thượng đẳng " nào đó. Mợ cứ chịu khó quan sát sẽ nhìn ra.
Cụ đứng ngoài quan sát thấy như vậy qua nhãn quan của cụ thôi.

Em thì thấy hs Vin nhìn chung ngoan, lễ phép, đúng mực.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ đứng ngoài quan sát thấy như vậy qua nhãn quan của cụ thôi.

Em thì thấy hs Vin nhìn chung ngoan, lễ phép, đúng mực.
Cụ lại giống mợ kia rồi. Em có bảo ko ngoan, ko giỏi, ko lẽ phép đâu.
Em ở ngoài quan sát là đúng, nhưng người trong cuộc cũng phải thừa nhận và đang tìm giải pháp.

koala2023

Xe tải
Em ở ngoài quan sát là đúng, nhưng người trong cuộc cũng phải thừa nhận và đang tìm giải pháp.
Cụ biết mỗi 1 đứa rồi cụ tổng quát hóa lên cho học sinh Vin. Cụ chắc xác suất thống kê kém.

fundraiser

Xe container
Vin nó cơ sở trải khắp cả nuóc từ mầm non tới c3 và cả đại học, mỗi năm học cả mấy chục ngàn học sinh mà cụ biết mỗi 1 đứa theo kiểu con bạn mà cụ chém như đúng rồi thế. Trường nào cũng có đứa nayd đứa kia. Mấy cái trường chuyên học sinh có phải đứa nào cungz auto xuất sắc đâu, hoặc ra trường đời có phaie đứa chuyên nào cũng thành công đâu. Mỗi một hệ học (công/tư) đều có những ưu nhược điểm riêng cả và ko ai dám chắc hệ nào tốt hơn hệ nào tưd nay về sau. Tôi nhấn mạnh khái niệm này bởi vì các cụ cứ lôi lịch sử ra so sánh thì mấy chục năm qua từ thời thống nhất tới giở giáo dục chủ yếu là trường công, trường tư mới nở rộ 1 thời gian gần đây khi có nhiều hơn các nhà đầu tư họ tiến hành đầu tư. Cho nên cụ cứ lấy ví dụ 1 đứa con bạn mà phán nhiệt tình thế tôi thấy buồn cuời. Cụ làm sao biết được năng lực thực sự của cháu đó, hoàn cảnh gia đình bố mẹ dạy con hàng ngày ra sao… những cái đó cũng lả 1 nhân tố ko thể thiếu để đánh giá học sinh. Ko phải cứ vứt cho trường rồi đứa kém thành đứa giỏi, đứa lười học cũng giỏi như đứa chăm học được.

Mợ noob

Xe điện
Có cụ nào cho con học Marie Curie ko ah. E cũng hóng tìm tr cấp 2 cho con ạ
E nghe nhiều cụ mợ nói tr đó cũng ok. Cụ mợ nào cho e xin ít review tr đó đc k ạ

Boyngoan

Xe tải
Em có mấy người quen học 2 trường này nên xin oánh giá cả chủ quan (phu huynh hs) lẫn khách quan (chính là em) như sau, gửi cụ cùng oánh giá:
1. FPT
- Gia đình có điều kiện kinh tế thua kém (khá xa) so với Vin
- Mong muốn con em học và vẫn có sức chiến đấu đc khi thi tuyển vào cấp 3/Đại học công lập/Dân lập CLC, nên học thuật cao hơn trẻ Vin khá rõ
2. Vin
- Điều kiện kinh tế của gia đình ở mức cao hẳn
- Mong muốn tìm một môi trường KHÔNG ÁP LỰC học hành cho con em
- Phương án du học nước ngoài sau cấp 2/cấp 3 gần như 100%, đặc biệt mấy đứa bạn em chẳng hạn thì 100% là doanh nghiệp tư nhân, hơi hướng là bọn trẻ sau 10-15 năm nữa sẽ tiếp quản, kiểu vậy
- Trẻ Vin rất mạnh về kỹ năng mềm và thể dục thể thao (cũng là mục tiêu mà Vin họ hướng tới)
Nói gì thì nói các nước giàu có, các nước lớn đều có chương trình thể thao học đường rất phát triển.

beSuSu

Xe điện
Nói gì thì nói các nước giàu có, các nước lớn đều có chương trình thể thao học đường rất phát triển.
trong cuộc sống cụ thấy nhà giàu (kiểu bằng chất xám chứ ko phải chộp hay luồn lách đc tiền) lên thì chú trọng dinh dưỡng, sức khỏe, thể dục...
Còn nhà nghèo cái méo gì cũng ăn, miễn vừa miệng, ko quan tâm bổ hay hại, tốt hay ko, coi trọng ngủ nghỉ nhiều hơn tập luyện.

phuongmit

Xe cút kít
Nhận xét tào lao, cảm tính và chả có cơ sở nào cả :)) nhất là liên quan đến hành xử, tính cách của rất đông hs trải dài trên khắp các trường trong hệ thống

Cái này là chuyện thật, sai đúng gì ở đây mợ.
Cháu nó thi tự lực bản thân, học cũng tốt.
Nhưng nó học vin, bạn bè đến giờ hầu hết du học. Bạn đại học nó ko chơi vì nó không thích nghi được (em đánh giá nó tự cho bản thân không cùng tầng lớp với các bạn đại học)
Bạn này không có vấn đề về khả năng học tập mà có vấn đề về nhận thức xh, định vị bản thân. Giờ đi du học (không phải làm thêm mưu sinh) chắc chắn thành tích chẳng kém bạn bè.
Đa phần trẻ học vin nó tự huyễn bản thân ở một tầng lớp "thượng đẳng " nào đó. Mợ cứ chịu khó quan sát sẽ nhìn ra.
Cái này thì cũng cá biệt. Bố mẹ đã đồng ý cho đi du học rồi. Đã có kế hoạch rồi. Bạn bè cũng đi rồi. Xong phải ở nhà thì chán thôi. Tất nhiên cũng có thể nói là trẻ không thích nghi được nghịch cảnh nhưng cũng là có lỗi của người lớn. Trường hợp này nhà trường có vấn đề gì đâu

taplai2012

Xe trâu
Cái này thì cũng cá biệt. Bố mẹ đã đồng ý cho đi du học rồi. Đã có kế hoạch rồi. Bạn bè cũng đi rồi. Xong phải ở nhà thì chán thôi. Tất nhiên cũng có thể nói là trẻ không thích nghi được nghịch cảnh nhưng cũng là có lỗi của người lớn. Trường hợp này nhà trường có vấn đề gì đâu
Do bố mẹ là đúng r cụ, tạo cho nó ảo giác về tầng lớp xh. Cũng có thể cá biệt, trẻ khác có thể tg ngắn thích nghi lại. Em ko bảo do trường, cũng ko chê VS. Ý em là bố mẹ nên có dự tính cho con du học luôn hợp lý hơn.

taplai2012

Xe trâu
Vin nó cơ sở trải khắp cả nuóc từ mầm non tới c3 và cả đại học, mỗi năm học cả mấy chục ngàn học sinh mà cụ biết mỗi 1 đứa theo kiểu con bạn mà cụ chém như đúng rồi thế. Trường nào cũng có đứa nayd đứa kia. Mấy cái trường chuyên học sinh có phải đứa nào cungz auto xuất sắc đâu, hoặc ra trường đời có phaie đứa chuyên nào cũng thành công đâu. Mỗi một hệ học (công/tư) đều có những ưu nhược điểm riêng cả và ko ai dám chắc hệ nào tốt hơn hệ nào tưd nay về sau. Tôi nhấn mạnh khái niệm này bởi vì các cụ cứ lôi lịch sử ra so sánh thì mấy chục năm qua từ thời thống nhất tới giở giáo dục chủ yếu là trường công, trường tư mới nở rộ 1 thời gian gần đây khi có nhiều hơn các nhà đầu tư họ tiến hành đầu tư. Cho nên cụ cứ lấy ví dụ 1 đứa con bạn mà phán nhiệt tình thế tôi thấy buồn cuời. Cụ làm sao biết được năng lực thực sự của cháu đó, hoàn cảnh gia đình bố mẹ dạy con hàng ngày ra sao… những cái đó cũng lả 1 nhân tố ko thể thiếu để đánh giá học sinh. Ko phải cứ vứt cho trường rồi đứa kém thành đứa giỏi, đứa lười học cũng giỏi như đứa chăm học được.
E nghĩ cụ chả hiểu em và chả hiểu cả bản thân cụ đang nói gì :))

taplai2012

Xe trâu

koala2023

Xe tải
Nhiều lúc đọc còm cc em tưởng đang đọc còm bên tàu nhanh :))
Ơ thế em nói sai hả cụ. Cụ biết đúng 1 đứa rồi cụ tổng quát hóa như đúng rồi thì ko phải là kiến thức xác suất thống kê của cụ kém à?

taplai2012

Xe trâu

Alexmazzz

Xe buýt
Trường nào gần nhà, có sân bóng đá, bóng rổ bể bơi thì học.

Bigtenis

Xe tải
Theo Vinschool, cụ nên xác định cho con du học.
Nếu lên đại học theo hệ công lập con rất khó thích nghi và chấp nhận thực tế.
Con bạn em học Vinschool từ c2-c3. Thi đỗ đh KTQD, học nửa năm nằm nhà 2 năm nay. Gia đình gần đây làm ăn sa sút, đang cố cầy 3-4 tỉ để cho con đi du học mà hơi nhọc.
Thi đỗ ngon quá.

Còn việc gia đình làm ăn thì tính mục
Cái này là chuyện thật, sai đúng gì ở đây mợ.
Cháu nó thi tự lực bản thân, học cũng tốt.
Nhưng nó học vin, bạn bè đến giờ hầu hết du học. Bạn đại học nó ko chơi vì nó không thích nghi được (em đánh giá nó tự cho bản thân không cùng tầng lớp với các bạn đại học)
Bạn này không có vấn đề về khả năng học tập mà có vấn đề về nhận thức xh, định vị bản thân. Giờ đi du học (không phải làm thêm mưu sinh) chắc chắn thành tích chẳng kém bạn bè.
Cái phần tự huyễn này, thượng đẳng này, ở đâu ra?

Hàm hồ...

taplai2012

Xe trâu
Thi đỗ ngon quá.

Còn việc gia đình làm ăn thì tính mục

Cái phần tự huyễn này, thượng đẳng này, ở đâu ra?

Hàm hồ...
Đôi khi có những thứ mỗi người không đủ nhận thức hoặc không muốn nhìn ra thôi. Miễn tiếp cụ nhé.

Bigtenis

Xe tải
Đôi khi có những thứ mỗi người không đủ nhận thức hoặc không muốn nhìn ra thôi. Miễn tiếp cụ nhé.
Cảm ơn ông miễn tiếp!

Tôi đủ nhận thức, đủ kinh nghiệm nhận ra những môi trường giáo dục nào tốt và rất tốt.

Áp đặt ý kiến cá nhân để nhận xét cả một môi trường vạn học sinh trên hệ thống cả nước, dựa vào "con bạn"???

toansong

Xe tải
Các cụ tranh luận làm gì nhiều, cảm thấy đâu phù hợp thì cho con mình vào đó học thôi. Học để làm người, chứ học ko phải để hơn thua, so bì, phân tầng lớp. E thì ko suy nghĩ quá nhiều về cái chữ của con, e đã quyết định cho con học tư cả 2 đứa và cũng thấy không phải băn khoăn gì cả.
Quyết định của e dựa trên vài suy nghĩ như này:
1. Con có thể không quá giỏi kiến thức để thi đấu, ko đỗ vào các trường top đầu ĐH thì có làm sao? vẫn còn nhiều con đường để con phát triển, ngành nào cũng được, miễn là làm tới cùng, tử tế, không ngừng học hỏi thì ắt sẽ có kết quả tốt dù là một công việc bình thường.
2. E muốn con là một người tử tế, nếu con có khả năng học thì tạo điều kiện hết mức, còn ngược lại thì con vẫn là con, không vì áp lực của bố mẹ mà khiến con phải chịu áp lực quá mức, học vì bố mẹ.
3. Tuyệt đối không đem con ra so sánh, không dạy con các suy nghĩ tiểu xảo, thủ thuật, ganh đua, đố kị, xin xỏ, ham lợi trước mắt, coi người người khác.... Dạy con các suy nghĩ về cuộc sống từ những kinh nghiệm sống của mình, các con phân tích các vấn đề, nhìn nhận đa chiều, biết đặt bản thân mình vào người khác để nghĩ, cái gì là mục đích con cần đạt đến, cân bằng giữa cuộc sống và công việc... là những thứ e sẽ lên lộ trình và dạy con.
4. E trước học cũng ko phải kém, cũng là top các trường đã từng học từ PT lên ĐH, e quá hiểu thế nào là học vẹt, là học gà chọi, học đối phó, học cố để có cái mác... Thực tế áp lực học cho con là tốt nhưng hãy là áp lực để trẻ được tự học, chứ không phải học để không thua, học để không bị coi thường, học để không bị thất bại... như thế đưa trẻ sau này sẽ rất dễ rơi vào trạng thái luôn đố kị, không biết tự giải quyết vấn đề của bản thân do quá tự tin và chỉ tập trung vào kiến thức thuần túy.
Vấn đề này rất nhiều quan điểm khác nhau, đây là quan điểm của riêng em, rồi không ai là không có vấn đề của mình, dù là người giàu, nghèo, học cao hay học thấp... nhưng người biết giải quyết các vấn đề của bản thân sẽ là người sống an yên trong mọi hoàn cảnh bởi hiểu được sự vận hành, sự vô thường của cuộc sống này và đấy mới là mục đích e dạy con.

P/s: sorry cụ chủ vì e không trả lời và câu hỏi của cụ đang hỏi, vì đọc thấy nhiều cụ so sánh giữa VS với trường công rồi đưa ra các quan điểm về kiến thức nên e comment vậy.