Chọn em nào - Kia forte hay ford focus?

VietWagen

Xe buýt
2 em này ngang tầm tiền nhau 28-29k, đánh giá tổng thể thì cũng không em nào vượt trội hơn hẳn. Trong khi Focus nhỉnh hơn về chất lượng vận hành (động cơ, hộp số, tay lái) thì Forte nhỉnh hơn về trang bị tiện nghi(ESP, ghế da, cửa nóc, cảm biến).
Vậy quyết định chọn em nào thì tùy theo ưu tiên gì hơn, chất lượng vận hành hay trang bị tiện nghi. Đồng thời thấy kết hình dáng dung nhan bên ngoài em nào hơn thì múc em nấy. Cứ mắt thấy, tay sờ, chân đạp cả 2 em là quyết đc thôi. :D

Meo Van

Xe hơi
Theo e thì kiểu dáng bên ngoài thì Forte đẹp hơn bác ạ, nhưng chạy Ford chất lượng hơn. :41:

Tuan78

Xe máy
Các bác nói Ford (liên doanh nhé) chạy chất lượng hơn nhưng chẳng thấy đưa ra dẫn chứng cụ thể nào. E chạy Forte thấy quá ổn. 1 phiếu cho Forte

dunlopillo

Xe buýt
Forte thôi. Máy 1.8 cũng chả hơn 1.6 là mấy. Forte tiện nghi nhiều, phục vụ mình sướng hơn bác ạ.

Tamagochi

Xe tải
"Phò Cụt" và "Phò Tê" đúng là khó lựa chọn, nếu hai thương hiệu như nhau thì Phò Tê hơn đứt rồi, nhưng nếu tính cả yếu tố thương hiệu thì đúng là kẻ tám lạng người nửa cân. Bà cả nhà em thì nhất định chọn Phò Cụt vì bà ý có ác cảm với mấy lão Hàn quốc vũ phu :21:. Ngoài ra, theo ý kiến của riêng em thì Phò Cụt đã thành danh và được sự tín nhiệm từ lâu ở châu Âu, còn Phò Tê thì mới nên phải đợi người tiêu dùng Feedback sau vài năm sử dụng nữa. Để an toàn em vẫn chọn Phò Cụt.

bongmit

Xe đạp
Cảm ơn các bác đã có bình loai cho em. Sau một đêm suy nghĩ chém gió ầm ầm, em đã quyết định chọn em "phò cụt" với một lý do rất đơn giản bà cả quyết như thế :ohmy:

hamvui

Xe tải
bác quyết theo vợ là đựoc rùi, nhưng thưa bác cách đây 1 tuần em cũng lăn tăn như bác song cuối cùng em đành phải chọn forte vì:
+ focus chưa lấy ngay được, bây giờ bác đặt tầm tháng 10 mới biết
+ forte em lấy ngay được, sau một ngày đăng ký xong chạy luôn, đồ đạc quá đủ so với tầm tiền dưới 30K, xăng nhớt quá ít, đạp xả láng trong thành phố cũng không quá 10lít

Mazspeed

Xe container
Các bác nói Ford (liên doanh nhé) chạy chất lượng hơn nhưng chẳng thấy đưa ra dẫn chứng cụ thể nào. E chạy Forte thấy quá ổn. 1 phiếu cho Forte
Forte bác mới chạy được có tý, làm sao đã biết được chất lượng thế nào mà phán quá ổn cho được! Nhìn chung xe Kia thì chất lượng chỉ ở mức tầm tầm, các Kia chưa có cái nào là tiêu biểu cho chất lượng hết (cả chế tạo lẫn vận hành). Trong khi Ford thì khác, tên tuổi đã được khẳng định rồi.

Gcar

Xe container
thế ở VN con Ford nào là tiêu biểu cho chất lượng? Kia thì cũng tầm tầm thôi nhưng giá hợp lý hơn.

Thôi để mấy cái xe nó nói chuyện với nhau, sắp tới 2 hội Fò và Fọt cử 2 tay đua, 1 lái Focus 2.0, 1 lái Forte Koup 2.0 đua thử xem ai nhanh hơn!:21:

MrWarm

Xe máy
Bác nào đi đường ngắm kỹ con Elantra gì gì đó của anh Dầu Khí làm Taxi, hồi mới ra tầm 30, 31 k gì đó nhưng chạy một thời gian giờ nhìn quá xấu luôn.
Xe hàn chỉ được lúc đầu thôi, rồi FT lại thế.
Tùy bác chủ thớt quyết (b)

hamfun

Xe hơi
Bác nào đi đường ngắm kỹ con Elantra gì gì đó của anh Dầu Khí làm Taxi, hồi mới ra tầm 30, 31 k gì đó nhưng chạy một thời gian giờ nhìn quá xấu luôn.
Xe hàn chỉ được lúc đầu thôi, rồi FT lại thế.
Tùy bác chủ thớt quyết (b)
Bác ơi ,chạy taxi thì dù có là Mẹc hay Bễ một thời gian sau nhìn cũng quá xấu bác ạ .

Tamagochi

Xe tải
Biểu tượng chất lượng của Ford VN là Focus , ở phía nam, taxi focus chạy đầy đường :)):))
Nếu có hãng nào chưa có xe làm Taxi thì em xin thưa đó là KAMAZ cụ ợ, ở nước ngoài thì Mercedes hay BMW làm taxi cũng là chuyện thường thôi.

luxus

Xe tăng
riêng để chaỵ trên Ô tô phăn thì em thấy Forte đáng so sánh với Mer E, Bim 5. Focus S chỉ ngang Getz 1.4 thôi.

lazytomcat

Xe máy
tư vấn một hồi Bác quyết định : chọn focus vì bà xã quyết thế ! vậy thà Bác hỏi ý Vợ ngay từ đầu cho đỡ lăn tăn, xe cộ mà vào tay mấy bà thì cũng như Khoai Lang, ko sùng là ok rùi ! .

Thế cũng giống như chuyện này:
Một anh đi cưới Vợ, người ta làm mai cho 3 cô:
- Cô 1: Dịu dàng , đảm đang
- Cô 2 : Nết Na, hiền lành.
- Cô 3 : Chăm chỉ , chịu khó....
Lăn tăn một vài ngày trăn trở , anh ta quyết định : Chọn em Vú bự nhất ! khỏi bàn cãi !

thaoeo

Xe buýt
Theo mình mếu bro chọn xe với những tiêu chí: xe có trang bị an toàn cao, tiện nghi, cách âm tốt, trang thiết bị hiện đại, ít hao xăng thì câu trả lời là Kia Forte. Focus chỉ hơn Forte về thương hiệu, còn mấy cái khác thì thua hoàn toàn.

VietWagen

Xe buýt
Dù sao chủ topic đã chọn Focus rồi, nhưng thấy các bác bình loạn nhiều về 2 em nó nên cũng góp thêm chút cho vui. Kể ra thì nên so sánh Focus 5dr. với đối thủ cùng dòng hatchback là I30, hơn là so với Forte là dòng sedan. Qua so sánh Focus vs I30 có thể bắc cầu sang Forte vì I30 và Forte sử dụng chung động cơ và trang thiết bị của Forte thì ko thể cao cấp hơn I30.
Vậy mời các bác tham khảo kết quả test so sánh Focus vs I30 của Autobild, tạp chí ô tô hàng đầu của Đức và hoàn toàn trung lập.
Focus 5dr. 1.8MT:
(+): tăng tốc nhanh hơn (0-100km/h: 10.8s), phanh tốt hơn (100-0km/h: 37.6m), tay lái và hộp số hoạt động chính xác, mang tính năng lái của xe thể thao
(-): tiêu hao xăng hơn (8.1l/100km), giá cao hơn (20.250 Eur)
I30 1.6MT:
(+): tiết kiệm xăng (7.6l/100km), giá thấp hơn (16.600 Eur)
(-): tăng tốc chậm hơn (0-100km/h: 11.5s), phanh kém hơn (100-0km/h: 39.7m), tay lái chưa chính xác, xe kém ổn định ở đường cua.
Tổng số điểm đánh giá trên mọi chỉ tiêu:
- Focus: 438 điểm (trên 600 điểm tối đa)
- I30: 415 điểm (trên 600 điểm tối đa)
Như vậy chung cuộc Focus cán đích trước I30 với ko nhiều cách biệt (Thời điểm test: T12/2008).

Xét đến thực tế ở thị trường Việt Nam, Focus đc lắp trong nước và để hạ giá thành nên bị cắt bớt nhiều trang thiết bị tiện nghi, nhưng động cơ, hệ thống truyền động và khung sườn thì như nhau. Còn I30 cũng như Forte đc nhập khẩu từ thị trường Hàn Quốc, trang thiết bị gần tương đương tiêu chuẩn Châu Âu. Như vậy có thể đánh giá Focus "Vịt" có tính năng lái tốt hơn I30 và Forte "Kim chi". Ngược lại I30 và Forte "Kim chi" được trang bị tiện nghi hơn Focus "Vịt". Còn chọn em nào thì tùy sở thích các bác. hehe :D :D

Chỉnh sửa cuối:

MrWarm

Xe máy
Xét đến thực tế ở thị trường Việt Nam, Focus đc lắp trong nước và để hạ giá thành nên bị cắt bớt nhiều trang thiết bị tiện nghi, nhưng động cơ, hệ thống truyền động và khung sườn thì như nhau. Còn I30 cũng như Forte đc nhập khẩu từ thị trường Hàn Quốc, trang thiết bị gần tương đương tiêu chuẩn Châu Âu. Như vậy có thể đánh giá Focus "Vịt" có tính năng lái tốt hơn I30 và Forte "Kim chi". Ngược lại I30 và Forte "Kim chi" được trang bị tiện nghi hơn Focus "Vịt". Còn chọn em nào thì tùy sở thích các bác. hehe :D :D
Cụ này phân tích chuẩn không cần chỉnh. Focus mà lại kém xe FT thì buồn cười quá :77:

Tamagochi

Xe tải
[video=youtube;AeCGNOuWi_E]http://www.youtube.com/watch?v=AeCGNOuWi_E[/video]

Xem test giữa Ford Focus và I30 nè các bác. Chỉ cần nghe đoạn cuối thôi nhé:
"The winner of this week is the Ford Focus but.... I30 on catching up ... the Korean is coming" (b)