[Funland] Chọn dây điện theo công suất thiết bị?

Euro2CityStar

Xe lăn
Các trục dây chính, nhất là dây đi ngầm các bác cố dùng loại sợi to (sợi đơn càng tốt), tránh các loại sợi nhỏ. Sợi dây to sẽ khó mục hơn, nhất là ở các đầu nối. Tất nhiên thi công sẽ khó hơn nhất là để nối, vì sợi to sẽ cứng hơn.
Tiếp địa bác bác cứ ra mua cọc mạ đồng (chẳng có cọc đồng nào đâu, không chỉ đồng rất đắt mà cọc đồng thì gần như không thể đóng xuống đất được, vì đồng rất mềm). Thường cọc sẽ dài 2,5m. Đất không quá cứng thì có thể đóng trực tiếp. Đóng xong hàn được thì tốt, nếu không nối theo cách bình thường, cuốn nhiều vòng dây để tăng tiếp xúc rồi dùng xi măng + cát vàng trộn kỹ rồi đắp kín. Bê tông cát vàng rất bền và có thể bảo vệ cho chỗ nối ấy rất lâu không sợ bị mục.
Trong Hà Nội chỉ cần đào xuống nửa mét là chạm nước ngầm. Loại nước ngầm nông này rất bẩn, nhưng cũng vì vậy mà nó dẫn điện rất tốt. Đóng cọc xong chẳng cần thứ hóa chất tăng dẫn điện nào khác. Em làm như thế, nối cái bóng 220v/100w với dây lửa điện lưới và dây tiếp địa nó sáng trắng.
Làm tiếp địa thì cố tránh làm chung tiếp địa bếp, máy giặt với tiếp địa cho bình nóng lạnh. Các bác chơi Audio thì nên làm hẳn 1 đường riêng!
cống xây đểu , chỉ có hai cạnh đứng mà không đáy ,
tất cả khắp nơi tràn lan nước cống , tuy nhiên khuất mắt thì chẳng ai biết có lan vào bể ngầm hay không .

cọc đồng đóng bình thường , nhất là khu chuyển đổi ruộng như xã yên hoà từ liêm

NNS

Xe ngựa
Các trục dây chính, nhất là dây đi ngầm các bác cố dùng loại sợi to (sợi đơn càng tốt), tránh các loại sợi nhỏ. Sợi dây to sẽ khó mục hơn, nhất là ở các đầu nối. Tất nhiên thi công sẽ khó hơn nhất là để nối, vì sợi to sẽ cứng hơn.
Tiếp địa bác bác cứ ra mua cọc mạ đồng (chẳng có cọc đồng nào đâu, không chỉ đồng rất đắt mà cọc đồng thì gần như không thể đóng xuống đất được, vì đồng rất mềm). Thường cọc sẽ dài 2,5m. Đất không quá cứng thì có thể đóng trực tiếp. Đóng xong hàn được thì tốt, nếu không nối theo cách bình thường, cuốn nhiều vòng dây để tăng tiếp xúc rồi dùng xi măng + cát vàng trộn kỹ rồi đắp kín. Bê tông cát vàng rất bền và có thể bảo vệ cho chỗ nối ấy rất lâu không sợ bị mục.
Trong Hà Nội chỉ cần đào xuống nửa mét là chạm nước ngầm. Loại nước ngầm nông này rất bẩn, nhưng cũng vì vậy mà nó dẫn điện rất tốt. Đóng cọc xong chẳng cần thứ hóa chất tăng dẫn điện nào khác. Em làm như thế, nối cái bóng 220v/100w với dây lửa điện lưới và dây tiếp địa nó sáng trắng.
Làm tiếp địa thì cố tránh làm chung tiếp địa bếp, máy giặt với tiếp địa cho bình nóng lạnh. Các bác chơi Audio thì nên làm hẳn 1 đường riêng!
chập điện do quá tải là 1 nguyên nhân chính của hỏa hoạn, mà dây điện lại là 1 thứ khá rẻ, chênh lệch giữa dây 4 li với 6 li chả đáng là bao so với tiền xây nhà, nên em thấy ko nên tiết kiệm quá ở mục này, đầu tiên là về an toàn, sau đến là sự bền bỉ, vì sửa chữa mục điện ngầm tường, âm sàn hay trên trần đều rất lằng nhằng và mất công, nên tốt nhất là từ đầu làm cho cẩn thận, từ lộ dây, tiết diện dây, tủ điện, At tổng at nhánh, tiếp địa, chống giật vvv

taton7983

Xe buýt
Ổ cắm cứ dùng 2x2.5 là hợp lý. Dây 4x2 thì ok hơn nhưng rất khó đấu nối đúng kỹ thuật vào ổ khiến sinh nhiệt chỗ đấu nối.
Nhiều nhà chỉ dùng 2x1.5 cho ổ cắm nhưng bấm đầu cos đấu nối chuẩn nên sử dụng vẫn ok.
Ae lưu ý là các vụ chập cháy thì đều xuất phát từ điểm đấu nối chứ chưa thấy xuất phát từ giữa dây bao giờ. Bản thân dây điện rất khỏe. 1mn theo lý thuyết tải 6A, nhưng thực tế tải 10A vẫn ko gây quá nhiệt được.
TL là: cứ dùng dây mềm tiết điện ko quá lớn (để bấm cos chuẩn hết cỡ) và kết hợp vs át phù hợp sẽ có được hệ thống điện an toàn.
Nhiều ae tham dây to dẫn đến việc: 1. át theo dây quá to, 2. cos bấm khó chuẩn do khó thao tác. Dẫn đến việc quá nhiệt chỗ đấu nối mà át không chịu nhảy.
Đúng rồi cụ. Chủ nhà mà cụ thể là một số cụ ở đây thường không có kỹ năng đấu nối điện mà chỉ nghĩ “lõi to là khoẻ”. Còn chỗ nối mà không tốt rất dễ sinh ra move, chập cháy.

Chỉnh sửa cuối:

thichlexus

Xe điện
Chập cháy em thấy do ổ cắm và mối nối nhiều hơn là do dây điện.
Nhiều thợ nối dây ổ cắm rất ẩu hoặc dùng ổ cắm chất lượng kém một thời gian xuống cấp thì nguy cơ cháy nổ là rất lớn

lta500

Xe buýt
Em tạm tính mỗi nhà dùng dây 6mm2(0,6cm2) làm trục chính mới đủ tải, như vậy một làng hay một phố chừng 200nhà sẽ cần tổng tiết diện dây dẫn là 120cm2! Nghĩa là cần một sợi dây điện có lõi to bằng thùng nước 20l mới đủ tải cho một làng hay một khu phố đúng không ạ? :D
Sai rồi cụ ạ. 1cm2 =100mm2 -> 6mm2 =0.06cm2 thôi.
Với cả điện của 1 làng thì người ta dùng lưới 3 pha. Đến từng cột mới chia ra 1 pha để vào nhà, đa số dùng 1 pha nên công suất chỉ bằng 1/3 làng cho 1 pha thôi. Và khi đó thì tiết diện dây dẫn cũng chỉ cần 1/3 so với công suất cả làng. Chưa kể họ sẽ tính hệ số đồng thời -> tiết diện dây không quá to đâu. Nói chung là ngành điện sẽ có đủ chuyên môn để tính. Khi họ theo dõi tải mà phát triển nhanh quá thì họ lại có kế hoạch nâng công suất đường truyền.

lta500

Xe buýt
Em còn thắc mắc đề bài nhưng chưa cụ nào trả lời. Dùng ống ruột gà luồn dây điện có đảm bảo ko các cụ? Có khi nào dây điện bị quá nhiệt hoặc chập gây cháy vỏ thì ống ruột gà lại thành mồi lửa?
Ống ruột gà cụ đi nổi hay chìm trong tường? Nếu đi nổi + công suất tính toán bảo vệ không tốt thì cũng có nguy cơ trở thành mồi lửa :D. Còn đi chìm thì em nghĩ chắc không cháy được đâu ( có oxi đâu mà cháy được)

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Cụ dùng ruột gà ok, nhưng dây phải là loại XLPE chống cháy, chống ẩm, chống nóng. Còn dùng dây chỉ PVC thì nguy hiểm
Bác biết ở đâu bán loại dây XLPE k? Hoặc bác đang dùng thì cho tôi xin giá và địa chỉ bán. Cảm ơn bác.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Cái này các cụ nên cân đối hài hòa giữa yếu tố kỹ thuật và kinh tế:
- Dây to đúng là nó tốt hơn dây nhỏ vì khả năng tải dòng lớn của nó, tuy nhiên cần hài hòa với kinh tế vì dây to đắt hơn so với dây nhỏ, thi công kéo dây vất vả hơn.
Ngoài ra, khả năng tải của nó phụ thuộc vào cách nó được lắp như thế nào. Đi trong conduit nó khác mà đi trong thang máng nó khác. Nó liên quan đến phần tản nhiệt cho dây.
- Đặc biệt quan trọng là tiết diện dây ngoài phụ thuộc vào dòng nó cần tải thì còn phải xét đến yếu tố tính sụt áp từ nguồn tới tải. Thông thường sẽ không quá 3%. Dây càng to, thì điện trở dây nó nhỏ, tổn hao giảm và sụt áp cũng giảm.
Thêm nữa là chọn dây cần phối hợp với thiết bị đóng cắt CB tránh trường hợp dây cháy mà CB vẫn chưa nhảy.

Ở nhà dân các cụ cũng nên chia tách lộ tải theo công năng ấy, như nhà em chung cư em nhận nhà xong là em rút hết dây ra em chia lại lộ, tải theo cách của riêng em như trong công nghiệp luôn. Chiếu sáng đi riêng 1 lộ có riêng CB đặt là Lighting. Ổ cắp đi riêng 1 lộ có riêng CB đặt là Socket, điều hòa riêng 1 lộ, bếp từ riêng 1 lộ, nhà vệ sinh đi riêng 1 lộ cho các tải trong nhà vệ sinh như bình nóng lạnh, đèn sưởi,... riêng bình nóng lạnh là em lắp thêm 1 còn ELCB nối tiếp qua ổ cắm rồi mới cho cắm bình nóng lạnh vào, vậy là bảo vệ dòng rò quá 2 lần gồm 1 ELCB của mình lắp thêm và 1 của chính cái bình nóng lạnh nó có. Điều khiển bật tắt bình nóng lạnh bằng công tắc 2 cực chứ đừng giật lên đóng xuống trực tiếp cái CB.
Các cụ ở nhà mặt đất gần như chả nhà nào có tiếp địa đảm bảo dưới 4Ohm nên nhiều lúc các cụ mua ổ 3 chấu hay bếp từ hay điều hòa thì gần như là không nối được tiếp địa trong khi cái này rất quan trọng và giúp an toàn cho ngưòi.
Bác nói rất rõ ràng. Chứng tỏ bác là một người am hiểu về kỹ thuật và nắm rõ kiến thức cơ bản cũng như rất tự tin với kiến thức đó.
Cá nhân tôi cũng làm nghề ( giờ tôi hưu rồi ).Và tôi thích làm việc với những chủ đầu tư có tư duy và kiến thức như bác!

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Thực tế, bếp thường chỉ nấu 02 vùng nấu đồng thời là nhiều (ít khi 3-4 vùng nấu đồng thời) như cụ nói. Nhưng thiết kế dây điện nối cho bếp từ, nguyên tắc người ta vẫn phải thiết kế để dự phòng tối đa chứ không thể khi thiết kế, yêu cầu gia chủ cam kết là chỉ nấu 02 vùng nấu đồng thời cả. Thợ điện không bao giờ làm như thế. Còn nếu cụ là chủ nhà, lại có hiểu biết về điện, chịu trách nhiệm việc quản lý công suất nấu và muốn tiết kiệm chi phí đi dây điện cho nhà mình thì em không bàn. Khu bếp nhà em thì bếp từ, lò nướng, máy rửa bát (nhất là khi đun nóng nước) là các thiết bị có công suất lớn nhất và em phải nhắc thợ là thiết kế đi dây với công suất đảm bảo vì nhiều lúc vợ em, bà ngoại các cháu tiện thì dùng thôi, chứ không phân tải các thiết bị.
Tôi dùng bếp 3 vùng nấu và thường xuyên dùng Full 3 vùng đây. Riêng nguồn cấp cho toàn khu bếp tôi chia 2 lộ. 1 lộ cho các thiết bị nhẹ và cố định : chiếu sáng,bơm tăng áp,máy rửa bát,tủ lạnh....và 1 lộ cho lò nướng,bếp từ,lò vi sóng..
Lộ thứ nhất dây lõi cứng 4ly. Lộ thứ 2 dây cáp 2×6 của trần phú. Và đều có các aptomat bảo vệ.
Và tôi tự tin,căn bếp của tôi có thể phục vụ nhu cầu của 1 đầu bếp chuyên nghiệp mà k lo quá tải.
Tuy nhiên chỉ là hiện tại và tới 10năm thôi. Ai biết nhà bếp còn ra những thiết bị gì nữa....

thinhtd

Xe container
Nhà em năm ngoái bị chập cheng gì đó chỗ bếp từ. Mấy hôm nay lại bị, đang lúc nóng này mà vui thì nó nhảy áp liên tục, buồn thì nó không sao. Em gọi thợ về mà thợ làm cả ngày chưa tìm ra chỗ nào. Cái này em không biết là thợ kém hay định làm tiền không nữa. :))

Giờ mới thấy làm không cẩn thận mệt mỏi quá.

- Cảnh cáo lỗi spam
- Tiếp tục vi phạm sẽ bị ban nick

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Leanh65

Xe container
Chào các cụ,
Em đang làm lại đường điện khu bếp. Khu bếp nhà em có các thiết bị sau:
Nồi cơm điện 1400W
Nồi chiên không dầu 2000W
Bếp từ đôi 2000W
Ấm đun nước 2000W
Lò vì sóng 2000W
Máy hút mùi (không đáng kể)
Máy lọc nước (khoảng) 100W
Tủ lạnh (khoảng) 200W
---- Tổng khoảng 10000W và không phát sinh.
Nhờ các cụ chia sẻ cách tính tiết diện dây phù hợp, chân phương nhất để sau em còn tự tính đc :D. Thợ điện nước định đi trên trần thạch cao, luồn ống ruột gà. Từ bếp tới khu át tổng khoảng 3m thì có ok không ạ?
Giờ này mà cụ còn đắn đo thế. Cả đoạn có 3 m thì tiếc gì mấy đồng bạc lẻ mà không làm cho nó yên tâm. 20 năm trước em đã đi dây 8mm made in korea xịn xìn xin cho gian bếp mà đến giờ vẫn ok kìa cụ.

Leanh65

Xe container
Như cụ này là chuẩn này.
Em xin giải nghĩa thêm ý của cụ:
Hệ số đồng thời là căn cứ các thiết bị ĐỒNG THỜI HOẠT ĐỘNG. Những thiết bị khác sẽ hoạt động vào lúc khác không tính.
Ví dụ: vào lúc 17 giờ chiều về nhà sẽ dung: bếp từ (đến 3.000 W cho bếp đôi) + nồi cơm điện 800W + Tủ lạnh bật thường xuyên 100W + Quạt trần 80W + bóng đèn chiếu sáng 4 cái x20 =80w.
Tổng cộng: khoảng 4.000 W.
THì cụ chủ cần quan tâm đến công suất tiêu thụ này để tính.
Dây 2x4 trong vòng 20 mét thừa khả năng chịu tải.
Vì các thiết bị còn lại như lò vi sóng, lò nướng..... sẽ bật vào lúc khác (khi bếp từ không dùng).
Nếu trong tính toán điện công nghiệp thì còn tính đến dòng KHỞI ĐỘNG của thiết bị có công suất lớn nhất trong hộ tiêu thụ. (Như động cơ khi khởi động có dòng ăn gấp từ 3 đến 5 lần dòng làm việc). Nếu đáp ứng được dòng khởi động của thiết bị lớn nhất này là OK rồi các cụ nhé.
Các cụ xem có gì không đúng thì góp ý nhé.
Tính như cụ ok lúc bình thường. Khi nhà có việc: giỗ chạp, khách khưa..đông người thì hầu như các tb phải xử dụng đồng thời. Ấy là chưa nói đến có khi còn bê thêm bếp lẩu, bếp nướng..từ nhà khác sang hoặc chị em quảng cáo có dầu gội hay lại thêm 2-3 cái máy sấy tóc nữa cũng nên. Nhà em bị thế suốt nên at cứ gọi là nảy tanh tách làm em phải xua bớt ra sân hay lên tầng.🤣

matizvan2009

Xe ba gác
Ống ruột gà cụ đi nổi hay chìm trong tường? Nếu đi nổi + công suất tính toán bảo vệ không tốt thì cũng có nguy cơ trở thành mồi lửa :D. Còn đi chìm thì em nghĩ chắc không cháy được đâu ( có oxi đâu mà cháy được)
Hơi liên quan đến đi dây nổi: cách đây 4 5 năm em đi Côn đảo, thăm bảo tàng (cũ, nơi ở của chúa đảo trước đây) họ giữ nét cũ bằng cách đi dây kiểu cũ: 2 dây đơn đi cách nhau 15cm, đi nổi bằng suốt sứ. Nhìn hay hay.

polizia

Xe container
Bếp thì dây 2.5 là đủ, cẩn thận dây 4. Là thoải mái.

Kiss The Rain

Xe tải
Em cảm ơn các cụ chia sẻ thông tin, nhiều quá em không vodka hết đc. Đủ chém với thợ, và đủ hiểu để lần sau tự tính đc. Hôm nay xong rồi ạ.
P/S: Em hỏi để học để biết, nhiều cụ lại tính có 3m thì dây nào chả được, tốn mấy đâu, tính toán làm gì :D

Vinsa35

Xe tải
Nghĩa là sao bác ơi? Tách bếp riêng 1 tiếp địa; 1 tiếp địa cho máy giặt, cho nóng lạnh và 1 tiếp địa cho Audio.
Vậy total là 3 cọc tiếp địa?

Vinsa35

Xe tải
Bác biết ở đâu bán loại dây XLPE k? Hoặc bác đang dùng thì cho tôi xin giá và địa chỉ bán. Cảm ơn bác.
Em hay nhập khẩu cho các cty làm điện mặt trời, thủy điện nên chém thế chứ hàng trong nước e chưa biết mua đâu ;))