[Funland] Chọn dây điện theo công suất thiết bị?

nhanchauchau

Xe tăng
Cụ cho em hỏi. Em đang làm nhà 2 tầng vừa đủ sinh hoạt thôi, có nên làm cọc tiếp địa không ? Thợ điện báo giá 15 triệu chi phí đội thêm nếu làm cọc và đi dây, nhiều so với em nghĩ. Hiện các thiết bị trong nhà em thấy đang xài phích hai chấu, ví dụ tủ lạnh đi, thì em muốn tiếp mát cho nó là phải tự bắt dây vào vỏ rồi nối tiếp địa hả cụ ? Phích 3 chấu chắc chỉ có bình nóng lạnh nhà tắm quá. Nhu cầu như vậy thì có nên làm cọc không hay trang bị CB chống rò là ok rồi cụ ?
15 triệu thì cụ yc nó có bảng kê chi tiết vật tư thi công, bao nhiêu cọc , cọc dài bn, dây tiếp địa đến tủ là dây bn? Dây đi đến các ổ cắm là bn phương án thi công, phương án thử . Còn nếu chỉ có mỗi công thì đắt quá.

Cucumin

Xe điện
Cụ dùng ruột gà ok, nhưng dây phải là loại XLPE chống cháy, chống ẩm, chống nóng. Còn dùng dây chỉ PVC thì nguy hiểm
Cụ đừng xui dại người ta, dây điện đi trong nhà; trên tường hoặc trần chỉ cần dây Cu/ PVC/PVC sau đó luồn trong ống điện là quá tốt rồi. Chả ai người ta đi trong nhà với cáp nhỏ mà dùng XLPE quá thừa , không cần thiết và rất khó luồn kéo dây.

Cucumin

Xe điện
Cụ cho em hỏi. Em đang làm nhà 2 tầng vừa đủ sinh hoạt thôi, có nên làm cọc tiếp địa không ? Thợ điện báo giá 15 triệu chi phí đội thêm nếu làm cọc và đi dây, nhiều so với em nghĩ. Hiện các thiết bị trong nhà em thấy đang xài phích hai chấu, ví dụ tủ lạnh đi, thì em muốn tiếp mát cho nó là phải tự bắt dây vào vỏ rồi nối tiếp địa hả cụ ? Phích 3 chấu chắc chỉ có bình nóng lạnh nhà tắm quá. Nhu cầu như vậy thì có nên làm cọc không hay trang bị CB chống rò là ok rồi cụ ?
Nên làm tiếp địa cho cẩn thận Cụ. Tiếp địa thì có mấy cái cọc mạ đồng, cáp đồng dẫn vào nhà. Nếu Cọc đóng ở xa xong dẫn vào mới tốn, còn cọc ở ngay trong nền nhà thì cũng không mấy. Đất mà mềm thì nhét đâu chả được .

Taihoatu

Xe lăn
Cụ cứ dùng đôi dây 4 từ át ra là ok. Vì chả bao giờ dùng hết cả bằng đó thiết bị cùng một lúc cả.

matizvan2009

Xe ba gác
Nhà em làm epc. Em bảo thợ điện làm cho em thêm mấy chỗ có tiếp địa. Thợ mua cái cọc fi cỡ 12, dài cỡ 1m5 (mạ hay đồng 100% em chả để ý, thợ bảo là đồng nguyên) giá 140k, mấy cái ốc xiết đồng. Phía nhà thầu chịu thêm 20 30m dây 1.5 nữa. Tới: bếp từ, bình đun nóng lạnh, máy giặt. Không thấy thêm tiền phát sinh

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Cái món tiếp địa vừa thừa lại vừa thiếu. Chỉ có các thiết bị điện công suất lớn mới cần tiếp địa như nóng lạnh, bếp từ, điều hoà, máy giặt, máy rửa bát...
Túm váy lại là nên có, vì liên quan đến an toàn. Đầu tư cho an toàn luôn luôn lỗ, nhưng chỉ cần dùng 1 lần trong đời là lãi :D
Về chi phí, sẽ phát sinh thêm 1 dây đến tất cả các ổ cắm trong nhà, ổ cắm cũng phải dùng loại 3 chấu chứ k phải 2 như thông thường. Tiếp theo là cọc tiếp địa và dây cáp nối. 15tr phát sinh là quá rẻ. Có lẽ 15tr là chỉ kéo dây tiếp địa đến các vị trí có sử dụng tiếp địa như bếp, nóng lạnh, điều hoà mà thôi.

Murphy_Law

Xe đạp
Cái món tiếp địa vừa thừa lại vừa thiếu. Chỉ có các thiết bị điện công suất lớn mới cần tiếp địa như nóng lạnh, bếp từ, điều hoà, máy giặt, máy rửa bát...
Túm váy lại là nên có, vì liên quan đến an toàn. Đầu tư cho an toàn luôn luôn lỗ, nhưng chỉ cần dùng 1 lần trong đời là lãi :D
Về chi phí, sẽ phát sinh thêm 1 dây đến tất cả các ổ cắm trong nhà, ổ cắm cũng phải dùng loại 3 chấu chứ k phải 2 như thông thường. Tiếp theo là cọc tiếp địa và dây cáp nối. 15tr phát sinh là quá rẻ. Có lẽ 15tr là chỉ kéo dây tiếp địa đến các vị trí có sử dụng tiếp địa như bếp, nóng lạnh, điều hoà mà thôi.
Em nghĩ là em không kéo tới toàn bộ ổ cũng như thay hết bằng ổ 3 chấu, vì đa số toàn phích hai chấu cả. Em chỉ cần chôn cọc, kéo dây tiếp địa tới các “cụm” thiết bị, chả hạn như khu bếp, khu nhà tắm. Cái nào có phích 3 chấu thì em làm ổ 3 chấu, cái nào không có thì có điểm để bắt vỏ chống rò, thay vì ngày trước cứ đóng cái đinh xuống nền nhà. Ngu ý em như vậy, không biết có sai ở đâu không.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ là em không kéo tới toàn bộ ổ cũng như thay hết bằng ổ 3 chấu, vì đa số toàn phích hai chấu cả. Em chỉ cần chôn cọc, kéo dây tiếp địa tới các “cụm” thiết bị, chả hạn như khu bếp, khu nhà tắm. Cái nào có phích 3 chấu thì em làm ổ 3 chấu, cái nào không có thì có điểm để bắt vỏ chống rò, thay vì ngày trước cứ đóng cái đinh xuống nền nhà. Ngu ý em như vậy, không biết có sai ở đâu không.
Làm như cụ là vừa đủ, phù hợp kinh phí 15 củ. Điện dân dụng thì cụ chỉ cần 1 cọc tiếp địa mạ đồng dài cỡ 2m là đủ, đóng càng sâu càng tốt. Tốt nhất là lúc đào móng nhà đóng luôn. Nhớ đổ xuống chỗ đóng cọc đấy ít hoá chất giảm điện trở đất nhé. Ngoài ra nếu nhà cụ cao, cân nhắc cả hệ cọc thu sét (hệ 3 cọc), cách thật xa cọc tiếp địa nhé.

matizvan2009

Xe ba gác
Cụ mua cái cọc đồng như em tả, ở tiệm điện to. Bếp làm 1 cọc nối lên bếp từ. Gần hộp kỹ thuật nvs làm 1 cọc nối lên bình nóng lạnh. Máy giặt trên lầu thì cũng lên theo hộp kỹ thuật.
Dây thì tuỳ cụ nghĩ cách nối với cọc. Sợ mục thì tăng số luọng dây nối lên mặt đất, hoặc tăng cỡ dây.

Vinsa35

Xe tải
Cụ đừng xui dại người ta, dây điện đi trong nhà; trên tường hoặc trần chỉ cần dây Cu/ PVC/PVC sau đó luồn trong ống điện là quá tốt rồi. Chả ai người ta đi trong nhà với cáp nhỏ mà dùng XLPE quá thừa , không cần thiết và rất khó luồn kéo dây.
Cụ kia hỏi là ruột gà lồng dây điện bthường có nguy hiểm ko, có an toàn ko. E mới nói nếu an toàn nhất, ko sợ chập cháy thì dùng bọc xlpe thì nó lại là quá chuẩn roài còn gì. Ai nói đến độ khó hay giá thành đâu. Kkkk

MrFank

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cái bếp từ công suất lớn nhất và dùng nhiều nhất, theo e cụ mắc dây riêng cho nó và apt riêng

Garrard_1967

Xe tải
Chào các cụ,
Em đang làm lại đường điện khu bếp. Khu bếp nhà em có các thiết bị sau:
Nồi cơm điện 1400W
Nồi chiên không dầu 2000W
Bếp từ đôi 2000W
Ấm đun nước 2000W
Lò vì sóng 2000W
Máy hút mùi (không đáng kể)
Máy lọc nước (khoảng) 100W
Tủ lạnh (khoảng) 200W
---- Tổng khoảng 10000W và không phát sinh.
Nhờ các cụ chia sẻ cách tính tiết diện dây phù hợp, chân phương nhất để sau em còn tự tính đc :D. Thợ điện nước định đi trên trần thạch cao, luồn ống ruột gà. Từ bếp tới khu át tổng khoảng 3m thì có ok không ạ?
Cụ mua Zensati hoặc Transparent nhé

Euro2CityStar

Xe lăn
mịe
tự mua về đóng lấy .
bàn giao phần tử tiếp địa cho thợ luôn .

bọn thợ bịp mà 15 củ .

cọc đồng thau 700k x4
dây dẫn tiếp địa đồng đỏ 100k mỗi mét . dài 20 mét toé loe không hết .
hàn 4 mối tại chỗ bán 600k

cuongtelecoms

Xe buýt
Hầu hết tủ lạnh giờ em nghĩ là phích 3 chấu (một chấu tiếp địa là chấu âm) chứ nhỉ? Nhà Em thì hiện tại chỉ thấy quạt, bếp từ... là 2 chấu thôi còn tủ lạnh, máy giặt, máy sấy... đều là phích 3 chấu.Cụ chụp cái phích tủ lạnh nhà cụ lên đây xem nào?

thichlexus

Xe điện
Em ở chung cư, máy giặt thợ đóng dây tiếp địa vào tường thì có đảm bảo không các cụ nhỉ

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Nếu chung cư cụ không có sẵn tiếp địa trong ổ điện thì đây gần như giải pháp duy nhất.
1 cách khá bố láo ko khuyến khích thực hiện là khoan trộm vào cột bê tông cốt thép của tòa nhà, chạm cốt thép thì làm sạch đi rồi chấm hàn câu dây tiếp địa vào :P
Khu vực máy giặt thì hàn hay khoan bắt vít dây vào lan can logia cũng ok.

o0akay0o

Xe buýt
Chuẩn cụ. Đừng có cắm 10 cái nồi lẩu vào cùng một ổ cắm là được :)). Mua dây điện xịn chứ không cần lõi to. 2x2.5 là quá thừa nhu cầu dân dụng gia đình.
Ổ cắm cứ dùng 2x2.5 là hợp lý. Dây 4x2 thì ok hơn nhưng rất khó đấu nối đúng kỹ thuật vào ổ khiến sinh nhiệt chỗ đấu nối.
Nhiều nhà chỉ dùng 2x1.5 cho ổ cắm nhưng bấm đầu cos đấu nối chuẩn nên sử dụng vẫn ok.
Ae lưu ý là các vụ chập cháy thì đều xuất phát từ điểm đấu nối chứ chưa thấy xuất phát từ giữa dây bao giờ. Bản thân dây điện rất khỏe. 1mn theo lý thuyết tải 6A, nhưng thực tế tải 10A vẫn ko gây quá nhiệt được.
TL là: cứ dùng dây mềm tiết điện ko quá lớn (để bấm cos chuẩn hết cỡ) và kết hợp vs át phù hợp sẽ có được hệ thống điện an toàn.
Nhiều ae tham dây to dẫn đến việc: 1. át theo dây quá to, 2. cos bấm khó chuẩn do khó thao tác. Dẫn đến việc quá nhiệt chỗ đấu nối mà át không chịu nhảy.

coolpix8700

Xe ngựa
Các trục dây chính, nhất là dây đi ngầm các bác cố dùng loại sợi to (sợi đơn càng tốt), tránh các loại sợi nhỏ. Sợi dây to sẽ khó mục hơn, nhất là ở các đầu nối. Tất nhiên thi công sẽ khó hơn nhất là để nối, vì sợi to sẽ cứng hơn.
Tiếp địa bác bác cứ ra mua cọc mạ đồng (chẳng có cọc đồng nào đâu, không chỉ đồng rất đắt mà cọc đồng thì gần như không thể đóng xuống đất được, vì đồng rất mềm). Thường cọc sẽ dài 2,5m. Đất không quá cứng thì có thể đóng trực tiếp. Đóng xong hàn được thì tốt, nếu không nối theo cách bình thường, cuốn nhiều vòng dây để tăng tiếp xúc rồi dùng xi măng + cát vàng trộn kỹ rồi đắp kín. Bê tông cát vàng rất bền và có thể bảo vệ cho chỗ nối ấy rất lâu không sợ bị mục.
Trong Hà Nội chỉ cần đào xuống nửa mét là chạm nước ngầm. Loại nước ngầm nông này rất bẩn, nhưng cũng vì vậy mà nó dẫn điện rất tốt. Đóng cọc xong chẳng cần thứ hóa chất tăng dẫn điện nào khác. Em làm như thế, nối cái bóng 220v/100w với dây lửa điện lưới và dây tiếp địa nó sáng trắng.
Làm tiếp địa thì cố tránh làm chung tiếp địa bếp, máy giặt với tiếp địa cho bình nóng lạnh. Các bác chơi Audio thì nên làm hẳn 1 đường riêng!

Chỉnh sửa cuối: