[Funland] Chọn an nhàn hay chuyển công tác xuống Thủ đô

RongPhuongBac

Xe điện
Mỗi người có quan điểm và cách sống riêng phù hợp cụ ạ, em có công ăn việc làm ổn định ở HN thì sao lại phải ngại gì, ăn tiêu theo hoàn cảnh của mình thì sống ở đâu cũng được, chứ cứ choáng ngợp với xe cộ nhà hàng sang trọng...mà làm gì, chả lẽ cứ đại gia hay con cháu bộ chưởng mới sống được ở HN à.
Khi nào mợ sẽ Yêu anh có xe lu :(

Ở Tây Bắc xa nhà quá

Cụ âm mưu nhiều quá, em được trưng tập sang Sở cũng 1 phần do may mắn; thường ở Sở trên em phòng Kế hoạch có vị trí cán bột tổng hợp số liệu, làm báo cáo chung của ngành với cầm văn bản các dự án chạy đi sở này, sở kia sẽ lấy người của đơn vị rồi 01 năm đổi người 1 lần. Hồi đó em lên rửa chén, quét nhà hơn 1 năm thì đến 2018 rà soát lại lãnh đạo cấp phòng (phòng em lúc đấy 1 trưởng phòng, 5 phó phòng, 2 chuyên viên với e trưng tập) trong thời gian ở phòng e cũng để ý những cái khác nữa nên tình thế phòng chuyển đi mất 2 phó em tiếp quản việc luôn. Ngành của em làm đơn vị có tiền nhiều chứ trên Sở không ăn thua đâu cụ
Em biết cái việc chuyên môn ở phòng KHTH (hoặc KHTC), cũng có đồng ra đồng vào Dự án xây dựng, thầu bè, mua sắm tập trung..v..v. Tầm một sở ở tỉnh lẻ trông thì to vậy (một vài nghìn tỷ 1 năm) nhưng mấy đồng thuốc nước mấy bữa nhậu hoành tráng vài bận đi chơi... thì đến lượt cụ, % thì của của xếp, nếu có năng lực sửa hồ sơ cho nhà thầu để trúng theo đúng định hướng thì cũng thu nhập khá. Còn tầm ở Bộ nó gấp vài trăm lần 1 tỉnh lẻ nhưng phận lính lác thì vẫn chỉ có thế, thế lực và quan hệ ở Bộ lại khủng hơn không thuần như ở tỉnh.
Cơ mà NÊN CHUYỂN nếu có thể xin được, thử thách mới là trải nghiệm tuyệt vời ai cũng muốn có.

rgbhis

Xe tăng
Thực sự e học ngành gì quan trọng thế à cụ
Cơ bản thế này, tỉnh nào cũng có vài sở ngon như Tài chính, Tài nguyên,.. Một số tỉnh có ngành đặc thù riêng, ngon riêng như nông nghiệp, du lịch, y tế,...
Nếu cụ muốn tư véo cho khít, muốn từ sở lên bộ, thì e nghĩ quan trọng nhất là cụ làm ngành gì thì các cụ ở đây tham mưu mới chuẩn chỉ đc.
Vì cụ ko phải kiểu tay trắng, cụ lên thủ đô thì chắc cũng ko phải lo khoản nhà cửa, công việc của vợ lắm. Cho nên cái chính là tính xem khi lên bộ được thì có phát triển hơn ở quê ko thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Hoavokhuyet hp

Xe tải
tuổi trẻ, nên trải nghiệm, 29t em dọn nhà từ quê ra Thủ đô, cả gia tài chất nên được nửa cái Suzuki 8 tạ, 25 năm bon chen giờ cũng có cái nhà chứa vừa số đồ kể trên
em 28 tuổi dọn nhà ra thủ Đô giờ chưa kiếm được mảnh nào chất vừa cái xe củ ạ! đất ngày càng tăng giá đến bao h mới có đây :(

BMW R60

Xe tăng
Thanh niên thì cs ở thủ đô thích hơn. Kể cũng khó chọn. Như e trước tính về quê làm cho gần các cụ, nhưng việc ở quê ko phát triển đc lại nhoi ra HN :D
Cháu thì sinh ra và nhớn lên ở quê. Gia đình truyền thống bần cố nông. Nên từ bé bố mẹ luôn có định hướng cố cho con ăn học để "thoát ly". Học xong đại học, bố mẹ gánh trên vai cục nợ mấy chục triệu ( bằng mấy trăm triệu bây giờ. Vì em học đại học tất cả ăn ở,học phí bố mẹ cho có 400K/ tháng). Xog cố bám trụ thủ đô. Và thực tế không ở HN thì về quê cũng không xin đc việc vì bố mẹ không có quan hệ, không có tiền. Ngày xưa các DN ở tỉnh rất ít. Muốn về quê phải xin đc vào cơ quan nhà nước..
Bám ở HN xong rồi lại 'lang thang đi bốn phường trời" rồi lại quay về thủ đô lấy vợ... sinh con... nhà cửa...Quay đi đã nửa đời người, tóc đã bạc nhiều..con cái lớn hơn, bố mẹ thì người mất người còn...Giờ em chỉ mong các con khôn lớn,trưởng thành, vài năm nữa em lại về " úp mặt vào sông quê" để hưởng tuổi già với vườn cây ao cá...
Em thưởng khuyên các con hãy làm việc và sống ở đâu cũng được, miễn là trong lòng các con phải thỏa mái, an yên là được. Kể cả sau này các con có về làm giáo viên ở 1 miền xa xôi cũng được, miễn là các con thấy yêu việc của mình...
Quay về với chủ thớt! Tuổi trẻ chỉ có 1 lần. Nếu thực sự chán công việc hiện tại và có khả năng ( về trình độ,tài chính) để thay đổi thì cứ mạnh dạn đi. Chứ " sống mòn" giữa ao đời bằng phẳng thì chán lắm. ( 1 người đang sống mòn cho hay :D :D :D :D )

0915293963

Xe đạp
Em biết cái việc chuyên môn ở phòng KHTH (hoặc KHTC), cũng có đồng ra đồng vào Dự án xây dựng, thầu bè, mua sắm tập trung..v..v. Tầm một sở ở tỉnh lẻ trông thì to vậy (một vài nghìn tỷ 1 năm) nhưng mấy đồng thuốc nước mấy bữa nhậu hoành tráng vài bận đi chơi... thì đến lượt cụ, % thì của của xếp, nếu có năng lực sửa hồ sơ cho nhà thầu để trúng theo đúng định hướng thì cũng thu nhập khá. Còn tầm ở Bộ nó gấp vài trăm lần 1 tỉnh lẻ nhưng phận lính lác thì vẫn chỉ có thế, thế lực và quan hệ ở Bộ lại khủng hơn không thuần như ở tỉnh.
Cơ mà NÊN CHUYỂN nếu có thể xin được, thử thách mới là trải nghiệm tuyệt vời ai cũng muốn có.
Cám ơn cụ, giờ đấu thầu toàn qua mạng lấy đâu ra sửa hồ sơ mà có em cũng chẳng dám để đánh đổi. Tiền dự án thì nghe to đấy, em quản 5 cái dự án cũng tầm gần 100 tỷ nhưng mà chả có gì còn áp lực và trách nhiệm (nhà thầu toàn cậu ông giời, họ làm việc vs lãnh đạo tỉnh luôn lãnh đạo Sở còn ko là gì nói gì chuyên viên). Về Hn có nhiều cơ hội, tầm nhìn rộng hơn năng lực bản thân được nâng cao, em đi vì thấy ở tỉnh e không thấy thứ đó còn việc kiếm tiền là do năng lực bản thân, thăng tiến còn do số mỗi người nữa cụ ạ

0915293963

Xe đạp
Cháu thì sinh ra và nhớn lên ở quê. Gia đình truyền thống bần cố nông. Nên từ bé bố mẹ luôn có định hướng cố cho con ăn học để "thoát ly". Học xong đại học, bố mẹ gánh trên vai cục nợ mấy chục triệu ( bằng mấy trăm triệu bây giờ. Vì em học đại học tất cả ăn ở,học phí bố mẹ cho có 400K/ tháng). Xog cố bám trụ thủ đô. Và thực tế không ở HN thì về quê cũng không xin đc việc vì bố mẹ không có quan hệ, không có tiền. Ngày xưa các DN ở tỉnh rất ít. Muốn về quê phải xin đc vào cơ quan nhà nước..
Bám ở HN xong rồi lại 'lang thang đi bốn phường trời" rồi lại quay về thủ đô lấy vợ... sinh con... nhà cửa...Quay đi đã nửa đời người, tóc đã bạc nhiều..con cái lớn hơn, bố mẹ thì người mất người còn...Giờ em chỉ mong các con khôn lớn,trưởng thành, vài năm nữa em lại về " úp mặt vào sông quê" để hưởng tuỏii già với vườn cây ao cá...
Em thưởng khuyên các con hãy làm việc và sống ở đâu cũng được, miến là trong lòng các con phải thỏa mái, an yên là được. Kể cả sau này các con có về làm giáo viên ở 1 miền xa xôi cũng được, miễn là các con thấy yêu việc của mình...
Quay về với chủ thớt! Tuổi trẻ chỉ có 1 lần. Nếu thực sự chán công việc hiện tại và có khả năng ( về trình độ,tài chính) để thay đổi thì cứ mạnh dạn đi. Chứ " sống mòn" giữa ao đời bằng phẳng thì chán lắm. ( 1 người đang sống mòn cho hay :D :D :D :D )
Cám ơn cụ, em nghĩ nếu em không đi thì khi bằng tuổi cụ em cũng sẽ cmt một câu "Giá như!"

PotusTan

Xe buýt
Bám ở HN xong rồi lại 'lang thang đi bốn phường trời" rồi lại quay về thủ đô lấy vợ... sinh con... nhà cửa...Quay đi đã nửa đời người, tóc đã bạc nhiều..con cái lớn hơn, bố mẹ thì người mất người còn...Giờ em chỉ mong các con khôn lớn,trưởng thành, vài năm nữa em lại về " úp mặt vào sông quê" để hưởng tuổi già với vườn cây ao cá...
Em thưởng khuyên các con hãy làm việc và sống ở đâu cũng được, miễn là trong lòng các con phải thỏa mái, an yên là được. Kể cả sau này các con có về làm giáo viên ở 1 miền xa xôi cũng được, miễn là các con thấy yêu việc của mình...

Website
www.otofun.net
Cám ơn cụ, giờ đấu thầu toàn qua mạng lấy đâu ra sửa hồ sơ mà có em cũng chẳng dám để đánh đổi. Tiền dự án thì nghe to đấy, em quản 5 cái dự án cũng tầm gần 100 tỷ nhưng mà chả có gì còn áp lực và trách nhiệm (nhà thầu toàn cậu ông giời, họ làm việc vs lãnh đạo tỉnh luôn lãnh đạo Sở còn ko là gì nói gì chuyên viên). Về Hn có nhiều cơ hội, tầm nhìn rộng hơn năng lực bản thân được nâng cao, em đi vì thấy ở tỉnh e không thấy thứ đó còn việc kiếm tiền là do năng lực bản thân, thăng tiến còn do số mỗi người nữa cụ ạ
Em thấy cụ nói có thể có cơ hội làm NGO thì em cũng có tí kinh nghiệm làm cho bọn tailong em đoán cụ cũng giỏi tiếng Anh mà như vậy thì chuyển là được. Còn nếu tiếng Anh chưa đủ để cãi nhau thì cụ đừng mơ NGO, khoai lắm :P. Và cụ phải cân nhắc vụ thăng tiến nếu là làm ở bộ nọ bộ chai. Đơn giản là vì ghế thì ít mà mít thì nhiều cụ ạ. Trên tỉnh, lại là 5c như cụ cửa sáng lòa hơn. Về thổ đu thì riêng món con cái học hành chắc sẽ tiện hơn, đỡ phải như 1 số ông to uỳnh mà vẫn phải gửi con học ở HN.

congathanhcao

Xe tải
em thì có mấy câu hỏi cho cụ thế này:
1. Nếu cụ xuống HN làm việc thì cụ đã mua được nhà chưa, hàng tháng chi phí 1 gia đình 3-40 củ cụ có lo được không?
2. Ae bạn bè cụ ở HN có đông không, liệu xã hội thì nhộn nhịp tấp nập nhưng cuộc sống của cụ thì thế nào?
3. Bố mẹ cụ thì thế nào, còn khỏe mạnh hay cũng nhiều tuổi rồi

Dogmatix

Xe tăng
Thôi cứ ở đâu nguyên đó đi. Hà Nội giờ chật chội, đông đúc bỏ mẹ, chả có gì hay ho.

Nam Đế

Xe buýt
bác hèn thế, mang tiếng làm ở Bộ TW mà có hơn 10tr/1 tháng, thế mà bác cũng làm được đến bây giờ, em chịu bác kakaka
Em cũng thấy em hèn thật, giờ mà cho em ra ngoài làm em sợ không cạnh tranh được nên đành an phận. Của đáng tội cũng đầu tư ck, đất đai bên ngoài nên cũng không đến nỗi quá đói.

funfunfun

Xe buýt
Nghe dọng cụ chủ thớt đúng phong cách viên chức nn
Khá là khệnh khạng

Mrlee0808

Xe hơi
Chào các cụ, nay dính F0 nên được nghỉ ngồi nhà cả ngày lướt đọc bài các cụ nghỉ việc nhà nước bình luận mà em cuốn quá. Giờ thì em chưa có suy nghĩ đấy, nhưng hiện tại cũng có ý định muốn chuyển công tác, tuổi còn trẻ nên mong viết lên đây các cụ đi trước qua cho em kiến. Em nam, sinh năm 92, nay đã có 1 F1 được 2 tuổi giờ e vẫn ở cùng với ông bà nội; học xong ĐH về được ông cụ thân sinh xin vào đơn vị sự nghiệp tại tỉnh (là một trong những tỉnh nghèo nhất cả nước) rồi được biệt phái công tác tại Sở từ sớm. Tính ra e làm có 2 ngày ở đơn vị sự nghiệp đã được về Sở rồi, đến nay ngót nghét 6 năm trời, làm ở phòng Kế hoạch - Tổng hợp nên thành ra mỗi thứ biết tí tổng hợp, công nghệ thông tin, quản lý dự án, mua sắm, đấu thầu,... mà lĩnh vực chuyên ngành thì e lại ít liên quan đến công việc nhất nếu ở lại tỉnh cuối đời chắc được xuất lãnh đạo đơn vị sự nghiệp. Như em giờ thì cơ bản ổn định có đất, có xe, vừa rồi em mới học xong Thạc sĩ dưới Hn mà thấy thích cuộc sống dưới đó quá nhanh, vội, năng động, nhiều thứ mới mẻ thích quá (trước em học ĐH ở Thái Nguyên) chẳng nhẽ cứ ở đây thêm 32 năm nữa đợi tới lúc nghỉ hữu, e có ý định xin chuyển công tác nhưng người quen dưới này không có, may mắn thì xin về được Cục Công nghệ thông tin, Bộ xxx xong vài năm đợi vợ em học xong cao học chuyển công tác về sau (vk em làm bác sĩ nên xuống làm tư hay công đều được). E không biết có đang tự quăng mình vào bụi dậm không nữa, ở lại thì an nhàn mọi thứ nhưng không đành, chuyển công tác là bắt đầu lại vất vả khó khăn. Có cụ nào từng giống em không cho em lời khuyên đi!
Cụ đang có cuộc sống mong ước của nhiều người, trong đó có e. Em chỉ mong cuộc sống êm đềm, không khí trong lành. Cụ lại muốn về HN để bon chen đất chật người đông. Em cũng làm nhà nước. Cũng muốn nghỉ nhưng do bản chất của cơ quan nhưng thực sự thì chưa nghỉ được vì chưa nghĩ ra làm cái gì sau nghỉ vì chẳng muốn quay lại thủ đô. Nếu thực sự gia đình cụ kinh tế rất vững rồi ko cần lo lắng nhiều mà chỉ mong muốn khẳng định bản thân, thì về HN được. Nhưng nếu chưa, thì cụ nên cân nhắc, vì làm gì cũng cần đường lùi. 1 mình cụ ko sao, nhưng đằng sau cụ có cả gia đình nhỏ, bố mẹ già. Đôi lời e rút ra từ bản thân e.

QAZ

Xe container
Sai rồi cụ ơi, mà em xin ý kiến chuyển công tác các cụ cứ vào đoán e lĩnh vực gì em buồn
Bạn học về lĩnh vực gì nó sẽ quyết định 95% việc có nên chuyển công tác xuống HN hay ko.

Ví dụ tôi có cô em quen biết, học cao cấp lý luận chính trị, giờ làm ở trường chính trị tỉnh miền núi khá xa. Những người như thế ở tỉnh làm quan sướng hơn nhiều so với xuống HN làm loong toong.

Ví dụ như bạn học ở bồ đội Biên phòng ra chẳng hạn, không có ô dù cước sắc thì cả đời cũng chả chuyển công tác xuống HN được, hoặc có xuống thì cũng làm chân sai vặt, về hiu may ra được đến phóng phò.

Chuyện an nhàn hay không, nó do mình quyết định. Ở tỉnh, mà những vị trí ngon, đấu đá cũng ác liệt lắm. Mà kiếm tiền ở tỉnh cũng hoành tráng, nhà đất lại rẻ, thời tới đỡ không kịp đâu.