[Funland] Chọn an nhàn hay chuyển công tác xuống Thủ đô

Xuk.thal

Xe buýt

nhtruong

Xe tải
Nếu kinh tế em đủ vững thì nên chuyển, về thủ đô mức sống gấp 2-3 lần, lương nhà nước ko thì em đủ hiểu, cân nhắc chuyện vợ chồng xa nhau, không cẩn thận lại mất tất cả những thứ mình đang có. Chúc em có lựa chọn đúng!

traimeo

Xe buýt
Về đây cứ xác định 5 triệu cho con học thêm 1 tháng. Thi vào 10 mà cứ như thi đại học. Có gì mà thít nhỉ :(

0915293963

Xe đạp
Người ta hỏi tư vấn mà cụ. Còn ai mà chẳng biết việc của mình thì mình phải quyết hả cụ.

Cụ thớt cứ xác định là muốn ra ngoài chiến đầu thì phải có cái gì đó trong tay mà thi thố với đời (tiền, quan hệ, tài năng ...), còn không thì ở tỉnh cho lành, cơ hội phấn đấu em nghĩ là cao hơn nhiều vì cạnh tránh it hơn. Nhìn gần thì có khi không có tiền bằng xuống HN nhưng nhìn xa thì có khi ở tỉnh ngon hơn đó ạ. Mà ở HN làm được nhiều hơn thì tiêu cũng ác lắm.
Trên OF này cũng nhiều bài về một số cụ đang làm nhà nước thì ra ngoài. Cơ mà các cụ đó em thấy có bản lĩnh, nhìn thấy cơ hội chín muồi, và hình như cũng không có ai nâng đỡ nếu tiếp tục ở lại làm nhà nước.
Xã hội mỗi người một tính. Không phải ai cũng phù hợp tự thân lăn lộn đâu cụ ạ. Nếu thấy mình thực sự là cá mập đang sống trong ao thì nên đi, còn không thì là con cá trắm trong ao, là thằng chột nhưng vua xứ mù thì còn ngon hơn. Vợ cụ học bác sỹ thì về tỉnh có khi còn có nhiều cơ hơn ở HN đó ạ.
Cụ cứ cân nhắc cho kỹ nhé.
Cám ơn cụ nhiều

0915293963

Xe đạp
Hỏi nhỏ cụ tý: cụ nói được biệt phái từ đơn vị sự nghiệp về Sở thì không rõ hiện nay cụ đang là cc hay vc nhỉ?
Lúc biệt phái là viên chức cụ ơi, giờ e đủ 5 năm (+ thời gian tập sự) xét chuyển Công chức rồi em mới có suy nghĩ chuyển công tác chứ cụ. Giờ mà viên chức xuống Hn có mà ốm đòn

0915293963

Xe đạp
Cảm thấy đủ khả năng thì nhảy, còn không đủ khả năng thì có làm ở xã miền núi cũng thế thôi. Chuyện đời mình việc cứt gì phải đưa ra tham khảo thằng khác, tham khảo cái ông nào chống lưng cho mình ấy. Gớm mới sáng sớm đã gió máy to thế.
E đã bảo là e trẻ người mà cụ, hình hôm đọc bài bỏ nhà nước ra ngoài làm em cũng thấy cụ có mấy cmt

Altis 2011

Xe điện
Chào các cụ, nay dính F0 nên được nghỉ ngồi nhà cả ngày lướt đọc bài các cụ nghỉ việc nhà nước bình luận mà em cuốn quá. Giờ thì em chưa có suy nghĩ đấy, nhưng hiện tại cũng có ý định muốn chuyển công tác, tuổi còn trẻ nên mong viết lên đây các cụ đi trước qua cho em kiến. Em nam, sinh năm 92, nay đã có 1 F1 được 2 tuổi giờ e vẫn ở cùng với ông bà nội; học xong ĐH về được ông cụ thân sinh xin vào đơn vị sự nghiệp tại tỉnh (là một trong những tỉnh nghèo nhất cả nước) rồi được biệt phái công tác tại Sở từ sớm. Tính ra e làm có 2 ngày ở đơn vị sự nghiệp đã được về Sở rồi, đến nay ngót nghét 6 năm trời, làm ở phòng Kế hoạch - Tổng hợp nên thành ra mỗi thứ biết tí tổng hợp, công nghệ thông tin, quản lý dự án, mua sắm, đấu thầu,... mà lĩnh vực chuyên ngành thì e lại ít liên quan đến công việc nhất nếu ở lại tỉnh cuối đời chắc được xuất lãnh đạo đơn vị sự nghiệp. Như em giờ thì cơ bản ổn định có đất, có xe, vừa rồi em mới học xong Thạc sĩ dưới Hn mà thấy thích cuộc sống dưới đó quá nhanh, vội, năng động, nhiều thứ mới mẻ thích quá (trước em học ĐH ở Thái Nguyên) chẳng nhẽ cứ ở đây thêm 32 năm nữa đợi tới lúc nghỉ hữu, e có ý định xin chuyển công tác nhưng người quen dưới này không có, may mắn thì xin về được Cục Công nghệ thông tin, Bộ xxx xong vài năm đợi vợ em học xong cao học chuyển công tác về sau (vk em làm bác sĩ nên xuống làm tư hay công đều được). E không biết có đang tự quăng mình vào bụi dậm không nữa, ở lại thì an nhàn mọi thứ nhưng không đành, chuyển công tác là bắt đầu lại vất vả khó khăn. Có cụ nào từng giống em không cho em lời khuyên đi!
Theo những gì Cụ viết em hiểu là gia đình Cụ cũng thuộc hàng khá khá ở tỉnh. Nếu quen biết mạnh dưới HN thì xuống chứ còn không thì thôi Cụ ah. HN nhìn ngoài hào nhoáng thế thôi chứ sự cạnh tranh rất khốc liệt. Cụ cứ ở trên đó cống hiến, cuộc sống nó bình yên hơn.

0915293963

Xe đạp
HN đất chật, người đông, nhân tài, quan hệ đều lắm, sống bon chen ngột ngạt chứ không đơn giản như cái vẻ hào nhoáng bên ngoài cụ xuống ngắm nghía cưỡi ngựa xem hoa thế đâu. Trong chán ngoài thèm cả thôi.
Nhiều ng đang ko chịu nổi muốn bỏ HN về chỗ nào cho đỡ ngột ngạt kia kìa.
Cụ đang ở quê hương mình, có sự nghiệp, có đất cát, xe cộ lại nhàn nhã thế là hơn vạn người rồi, có phúc thì hưởng đi. Thích phồn hoa HN thì thỉnh thoảng mò xuống chơi thôi.
Chắc mấy năm nay dịch toàn họp onl không đi đâu ra khỏi tỉnh cụ ạ

langtoilangtoi

Xe điện
Chào các cụ, nay dính F0 nên được nghỉ ngồi nhà cả ngày lướt đọc bài các cụ nghỉ việc nhà nước bình luận mà em cuốn quá. Giờ thì em chưa có suy nghĩ đấy, nhưng hiện tại cũng có ý định muốn chuyển công tác, tuổi còn trẻ nên mong viết lên đây các cụ đi trước qua cho em kiến. Em nam, sinh năm 92, nay đã có 1 F1 được 2 tuổi giờ e vẫn ở cùng với ông bà nội; học xong ĐH về được ông cụ thân sinh xin vào đơn vị sự nghiệp tại tỉnh (là một trong những tỉnh nghèo nhất cả nước) rồi được biệt phái công tác tại Sở từ sớm. Tính ra e làm có 2 ngày ở đơn vị sự nghiệp đã được về Sở rồi, đến nay ngót nghét 6 năm trời, làm ở phòng Kế hoạch - Tổng hợp nên thành ra mỗi thứ biết tí tổng hợp, công nghệ thông tin, quản lý dự án, mua sắm, đấu thầu,... mà lĩnh vực chuyên ngành thì e lại ít liên quan đến công việc nhất nếu ở lại tỉnh cuối đời chắc được xuất lãnh đạo đơn vị sự nghiệp. Như em giờ thì cơ bản ổn định có đất, có xe, vừa rồi em mới học xong Thạc sĩ dưới Hn mà thấy thích cuộc sống dưới đó quá nhanh, vội, năng động, nhiều thứ mới mẻ thích quá (trước em học ĐH ở Thái Nguyên) chẳng nhẽ cứ ở đây thêm 32 năm nữa đợi tới lúc nghỉ hữu, e có ý định xin chuyển công tác nhưng người quen dưới này không có, may mắn thì xin về được Cục Công nghệ thông tin, Bộ xxx xong vài năm đợi vợ em học xong cao học chuyển công tác về sau (vk em làm bác sĩ nên xuống làm tư hay công đều được). E không biết có đang tự quăng mình vào bụi dậm không nữa, ở lại thì an nhàn mọi thứ nhưng không đành, chuyển công tác là bắt đầu lại vất vả khó khăn. Có cụ nào từng giống em không cho em lời khuyên đi!
Theo e, cụ nên hành động theo nguyên tắc : Nếu lương thấp thì có kiến thức, còn không lương ổn và có cơ hội thăng tiến. Cụ không an phận thì rất tốt rồi, theo e nên đi. Tuy nhiên, làm công chức thì lương không cao, drama nhiều, rất khó chịu. Làm NGO thì cơ hội thăng tiến khó, lương OK, cũng được, nhưng chỉ vậy thôi.
Cụ nên xác định hướng đến là doanh nghiệp lớn, cạnh tranh nhiều nhưng cơ hội thể hiện bản thân cũng lớn, cơ hội thăng tiến nhiều và lương lại OK (Có điểm trừ là cụ học ĐH Thái Nguyên nên hơi khó nên có thể đi vòng qua 1 Bộ để tạo được uy tín cá nhân) .

0915293963

Xe đạp
close

Chỉnh sửa cuối:

benq

Xe điện
Học ở TN chắc cụ trên CB, nên ở đó an nhàn tích cóp làm cái nhà HN, chứ xuống HN k có chống lưng thì lẹt đẹt đủ ăn thôi

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cụ Thớt còn trẻ nên phiêu lưu 1 chuyến Hà Nội học hỏi thêm kinh nghiệm (nếu có cơ hội).
Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng gian khổ biết dành phần ai? ;;)

Altis 2011

Xe điện
Cụ âm mưu nhiều quá, em được trưng tập sang Sở cũng 1 phần do may mắn; thường ở Sở trên em phòng Kế hoạch có vị trí cán bột tổng hợp số liệu, làm báo cáo chung của ngành với cầm văn bản các dự án chạy đi sở này, sở kia sẽ lấy người của đơn vị rồi 01 năm đổi người 1 lần. Hồi đó em lên rửa chén, quét nhà hơn 1 năm thì đến 2018 rà soát lại lãnh đạo cấp phòng (phòng em lúc đấy 1 trưởng phòng, 5 phó phòng, 2 chuyên viên với e trưng tập) trong thời gian ở phòng e cũng để ý những cái khác nữa nên tình thế phòng chuyển đi mất 2 phó em tiếp quản việc luôn. Ngành của em làm đơn vị có tiền nhiều chứ trên Sở không ăn thua đâu cụ
Dã man, phòng 5 phó phòng, 2 chuyên viên.

Bimmer

Xe điện
Cuk thích HN vì cái vội vàng nhộn nhịp thì nên đi HN du lịch thôi. Trừ khi môi trường làm việc hấp dẫn cụ.
Mà HN là cái lẩu thập cẩm, môi trường làm việc mỗi nơi 1 kiểu, tuỳ vào việc cụ rơi vào chỗ nào.

Dzon

Xe điện
Nếu cụ bám trụ Hà Nội từ lúc ra trường thì ko nói chứ bây giờ mới về thì có nhiều thứ để mất

Nam Đế

Xe buýt
Về Hà Nội sẽ phải mua nhà cửa, tìm chỗ cho con học, sinh hoạt phí cũng gấp vài lần so với tỉnh cụ đang sống. Về Bộ XXX, cụ tính thu nhập tầm được bao nhiêu, vợ đang học thì với thu nhập đó có đáp ứng được nhu cầu sống hàng ngày. Tôi làm công chức cấp bộ 10 năm nay, lương thưởng các khoản tầm hơn 10tr/tháng, nếu không có vợ làm bên ngoài thu nhập tốt thì cuộc sống ở Hà Nội sẽ rất bí bách.

0915293963

Xe đạp
Nếu có khả năng cụ bỏ NN ra ngoài mà thi đấu. Xuống thủ đô mà không có chống lưng và ê kip sợ 02 năm cụ tự kỷ rồi lại muốn quay về quê. Ở tỉnh cụ xem họ Triệu trước họ tiến bằng cách nào thì cứ copy theo, không được 100% thì hy vọng cũng bằng 7 phần họ. Bảo bố cụ chuẩn bị đạn dược chu đáo bắn cho giòn cụ ạ. :D
Thời mua quan, bán chức, ban phát thế trên em qua rồi cụ ơi

Minhnd

Xe điện
Đang nhàn, đang sướng thì tiếp tục hưởng thụ đi cụ. Việc gì phải về HN cho khổ ra.
Cuối cùng kiếm tiền cũng là để được có cuộc sốngan nhàn mà :)