[Funland] Chọn an nhàn hay chuyển công tác xuống Thủ đô

gld

Xe điện
Gia đình của cụ trẻ đang yên ấm, phá vỡ làm gì, ở lại phấn đấu vào quy hoạch, cơ cấu rồi xin đi PCT huyện rồi trở lại Sở chuyên ngành nào đó.
Về Thủ đô bon chen làm lại từ đầu nhọc đấy, nhất là xin về Cục CNTT làm xxx gia công thì thôi, làm gì có cơ hội. Đến cỡ anh giám đốc về làm Cục trưởng CNTT còn nằm im thở khẽ

emgrand

Xe đạp
Tại cụ nghĩ quá thôi, ý đơn giản là cụ tự quyết chuyện của cụ vì ko ai hiểu rõ nội tình, mong muốn, sở thích, sở trường sở đoản và hoàn cảnh nhà cụ bằng chính cụ =))
Người ta hỏi tư vấn mà cụ. Còn ai mà chẳng biết việc của mình thì mình phải quyết hả cụ.

Cụ thớt cứ xác định là muốn ra ngoài chiến đầu thì phải có cái gì đó trong tay mà thi thố với đời (tiền, quan hệ, tài năng ...), còn không thì ở tỉnh cho lành, cơ hội phấn đấu em nghĩ là cao hơn nhiều vì cạnh tránh it hơn. Nhìn gần thì có khi không có tiền bằng xuống HN nhưng nhìn xa thì có khi ở tỉnh ngon hơn đó ạ. Mà ở HN làm được nhiều hơn thì tiêu cũng ác lắm.
Trên OF này cũng nhiều bài về một số cụ đang làm nhà nước thì ra ngoài. Cơ mà các cụ đó em thấy có bản lĩnh, nhìn thấy cơ hội chín muồi, và hình như cũng không có ai nâng đỡ nếu tiếp tục ở lại làm nhà nước.
Xã hội mỗi người một tính. Không phải ai cũng phù hợp tự thân lăn lộn đâu cụ ạ. Nếu thấy mình thực sự là cá mập đang sống trong ao thì nên đi, còn không thì là con cá trắm trong ao, là thằng chột nhưng vua xứ mù thì còn ngon hơn. Vợ cụ học bác sỹ thì về tỉnh có khi còn có nhiều cơ hơn ở HN đó ạ.
Cụ cứ cân nhắc cho kỹ nhé.

TungThoc

Xe điện
Trẻ không xông pha, già hối hận.

Utopia79

Xe buýt
Nếu có khả năng cụ bỏ NN ra ngoài mà thi đấu. Xuống thủ đô mà không có chống lưng và ê kip sợ 02 năm cụ tự kỷ rồi lại muốn quay về quê. Ở tỉnh cụ xem họ Triệu trước họ tiến bằng cách nào thì cứ copy theo, không được 100% thì hy vọng cũng bằng 7 phần họ. Bảo bố cụ chuẩn bị đạn dược chu đáo bắn cho giòn cụ ạ. :D

Bacuro

Xe đạp
Quỹ thời gian của em còn dài, việc chuyển công tác về Cục thuộc Bộ nếu không phát triển được cũng sẽ cho em thêm mối quan hệ và kiến thức để sau vào mấy tổ chức NGO là lợi thế. Còn về công việc hiện tuy có tốt, nhưng công việc cũng chỉ là tầm tỉnh chỉ đạo huyện, sống trong thành phố chỉ kéo dài có 6km cũng chẳng biết làm gì, nói tủi thân chứ mỗi lần đi công tác Hn em như kiểu người trên bản xuống núi ấy
Nếu cụ tin tưởng vào quan hệ và năng lực bản thân thì có thể thử. Mà em nghĩ nếu muốn đổi đời thì đổi sang hẳn Canada, Úc, New Zealand chứ đổi loanh quanh trong VN thì cũng chẳng bõ.
Nếu là em thì sẽ ở lại nơi đất quen rồi đầu tư hẳn cho F1.

xechuyendung247

Xe máy
Cụ thớt thật sướng quá cũng mệt đầu, tầm các cụ mà lên Of mở thớt hỏi mấy chuyện này, em là em không tin.

Ladagia

Xe điện
Chào các cụ, nay dính F0 nên được nghỉ ngồi nhà cả ngày lướt đọc bài các cụ nghỉ việc nhà nước bình luận mà em cuốn quá. Giờ thì em chưa có suy nghĩ đấy, nhưng hiện tại cũng có ý định muốn chuyển công tác, tuổi còn trẻ nên mong viết lên đây các cụ đi trước qua cho em kiến. Em nam, sinh năm 92, nay đã có 1 F1 được 2 tuổi giờ e vẫn ở cùng với ông bà nội; học xong ĐH về được ông cụ thân sinh xin vào đơn vị sự nghiệp tại tỉnh (là một trong những tỉnh nghèo nhất cả nước) rồi được biệt phái công tác tại Sở từ sớm. Tính ra e làm có 2 ngày ở đơn vị sự nghiệp đã được về Sở rồi, đến nay ngót nghét 6 năm trời, làm ở phòng Kế hoạch - Tổng hợp nên thành ra mỗi thứ biết tí tổng hợp, công nghệ thông tin, quản lý dự án, mua sắm, đấu thầu,... mà lĩnh vực chuyên ngành thì e lại ít liên quan đến công việc nhất nếu ở lại tỉnh cuối đời chắc được xuất lãnh đạo đơn vị sự nghiệp. Như em giờ thì cơ bản ổn định có đất, có xe, vừa rồi em mới học xong Thạc sĩ dưới Hn mà thấy thích cuộc sống dưới đó quá nhanh, vội, năng động, nhiều thứ mới mẻ thích quá (trước em học ĐH ở Thái Nguyên) chẳng nhẽ cứ ở đây thêm 32 năm nữa đợi tới lúc nghỉ hữu, e có ý định xin chuyển công tác nhưng người quen dưới này không có, may mắn thì xin về được Cục Công nghệ thông tin, Bộ xxx xong vài năm đợi vợ em học xong cao học chuyển công tác về sau (vk em làm bác sĩ nên xuống làm tư hay công đều được). E không biết có đang tự quăng mình vào bụi dậm không nữa, ở lại thì an nhàn mọi thứ nhưng không đành, chuyển công tác là bắt đầu lại vất vả khó khăn. Có cụ nào từng giống em không cho em lời khuyên đi!
Hỏi nhỏ cụ tý: cụ nói được biệt phái từ đơn vị sự nghiệp về Sở thì không rõ hiện nay cụ đang là cc hay vc nhỉ?

Cảm thấy đủ khả năng thì nhảy, còn không đủ khả năng thì có làm ở xã miền núi cũng thế thôi. Chuyện đời mình việc cứt gì phải đưa ra tham khảo thằng khác, tham khảo cái ông nào chống lưng cho mình ấy. Gớm mới sáng sớm đã gió máy to thế.

Voi coi HN

Xe tăng
HN đất chật, người đông, nhân tài, quan hệ đều lắm, sống bon chen ngột ngạt chứ không đơn giản như cái vẻ hào nhoáng bên ngoài cụ xuống ngắm nghía cưỡi ngựa xem hoa thế đâu. Trong chán ngoài thèm cả thôi.
Nhiều ng đang ko chịu nổi muốn bỏ HN về chỗ nào cho đỡ ngột ngạt kia kìa.
Cụ đang ở quê hương mình, có sự nghiệp, có đất cát, xe cộ lại nhàn nhã thế là hơn vạn người rồi, có phúc thì hưởng đi. Thích phồn hoa HN thì thỉnh thoảng mò xuống chơi thôi.

Xolabaque

Xe tăng
Cụ cứ ở yên trên đó đi, xuống Thủ Đô nơi chúng em đang ở mà làm gì, kẻo sau lại kêu đất chật người đông, luôn kèn cựa, mưu hèn kế bẩn hại nhau, đạp lên đầu nhau để nhoi lên...

lodudu

Xe điện
Ở quê thôi, tầm vài năm nữa là đc cơ cấu thôi. Lên HN lại reset

Hỏi nhỏ cụ tý: cụ nói được biệt phái từ đơn vị sự nghiệp về Sở thì không rõ hiện nay cụ đang là cc hay vc nhỉ?
Tuyển vào năm ngày rồi biệt phái... không phải đậu vừa rang, thủ đoạn chạy thoát khỏi thi công chức đấy, 5 ngày làm việc mà thể hiện năng lực vượt trội được biệt phái lên trên?. Người này ở tỉnh thì là cậu giời, về thổ đu nó bon chen cho mỏng dính người chịu sao nổi.

Belat Missan

Xe điện
Chắc thì mới đi.
Mà phải nhanh.
Nhấp nhổm khéo mất cả chì lẫn chài.

Sinh_tố_bơ

Xe tăng
Đầu gà hơn đuôi voi cụ ơi, ở tỉnh cụ đã có sẵn mọi thứ rồi ngồi nghĩ thêm cách kiếm tiền hoặc giải trí thôi. Mò lên thổ đu vào làm nhà H2O mà ko có chống lưng thì cũng thế thôi

Ladagia

Xe điện
Tuyển vào năm ngày rồi biệt phái... không phải đậu vừa rang, thủ đoạn chạy thoát khỏi thi công chức đấy, 5 ngày làm việc mà thể hiện năng lực vượt trội được biệt phái lên trên?. Người này ở tỉnh thì là cậu giời, về thổ đu nó bon chen cho mỏng dính người chịu sao nổi.
Khi nhiệm vụ Sở cần thì vẫn biệt phái các trường hợp như của cụ chủ được mà cụ. Tất nhiên trong nhóm được biệt phái này đa phần phải có ng đỡ :D

vihali

Xe container
Do cơ cấu mà có suất ở tỉnh thì nên ở lại cho chắc chân chứ về HN ko có chống lưng, trình độ chưa biết thì 7321. HN thiếu gì người giỏi, mà còn chưa chắc đã tham gia đc vào vòng quay, đây mới toanh thì về pha nước chè vài năm đã.

QMintech

Xe tăng
Cậu này chắc học KTCNTN? Đa số bạn mình học TN hay HN về Quê giờ đều có CS anh nhàn, đầy đủ và Con Cái học hành tốt. Ra HN nếu ko có chống lưng hoặc Xuất sắc thì khó trụ.

wavers84

Xe buýt
Chào các cụ, nay dính F0 nên được nghỉ ngồi nhà cả ngày lướt đọc bài các cụ nghỉ việc nhà nước bình luận mà em cuốn quá. Giờ thì em chưa có suy nghĩ đấy, nhưng hiện tại cũng có ý định muốn chuyển công tác, tuổi còn trẻ nên mong viết lên đây các cụ đi trước qua cho em kiến. Em nam, sinh năm 92, nay đã có 1 F1 được 2 tuổi giờ e vẫn ở cùng với ông bà nội; học xong ĐH về được ông cụ thân sinh xin vào đơn vị sự nghiệp tại tỉnh (là một trong những tỉnh nghèo nhất cả nước) rồi được biệt phái công tác tại Sở từ sớm. Tính ra e làm có 2 ngày ở đơn vị sự nghiệp đã được về Sở rồi, đến nay ngót nghét 6 năm trời, làm ở phòng Kế hoạch - Tổng hợp nên thành ra mỗi thứ biết tí tổng hợp, công nghệ thông tin, quản lý dự án, mua sắm, đấu thầu,... mà lĩnh vực chuyên ngành thì e lại ít liên quan đến công việc nhất nếu ở lại tỉnh cuối đời chắc được xuất lãnh đạo đơn vị sự nghiệp. Như em giờ thì cơ bản ổn định có đất, có xe, vừa rồi em mới học xong Thạc sĩ dưới Hn mà thấy thích cuộc sống dưới đó quá nhanh, vội, năng động, nhiều thứ mới mẻ thích quá (trước em học ĐH ở Thái Nguyên) chẳng nhẽ cứ ở đây thêm 32 năm nữa đợi tới lúc nghỉ hữu, e có ý định xin chuyển công tác nhưng người quen dưới này không có, may mắn thì xin về được Cục Công nghệ thông tin, Bộ xxx xong vài năm đợi vợ em học xong cao học chuyển công tác về sau (vk em làm bác sĩ nên xuống làm tư hay công đều được). E không biết có đang tự quăng mình vào bụi dậm không nữa, ở lại thì an nhàn mọi thứ nhưng không đành, chuyển công tác là bắt đầu lại vất vả khó khăn. Có cụ nào từng giống em không cho em lời khuyên đi!
Em ko dám khuyên cụ nhưng chỉ chia sẻ quan điểm sống theo kinh no của e thôi.
Nói thật bọn e sinh ra và lớn lên ở HN nên k đi xa hoặc lười đi xa --> có thể theo thói quen nơi mk sống rồi. nhưng nếu đc lựa chọn e nghĩ cụ nên ở tại tỉnh sống hơn vì nhiều lý do:
1. Môi trường ít bon chen cạnh tranh ( cụ có lợi thế bố mẹ đã setup cho mọi thứ), cuộc sống ae công sở ở tỉnh chắc okie hơn
2. Nhà cửa đất cát rộng rãi, ko khí thoáng đãng okie, đi làm ko bon chen tắc đường.....
3. Cơ hội thăng tiến hay kiếm tiến mua cái nhà HN sau cho con cái lên học hành cũng đơn giản hơn...
Bạn bè e ngày xưa ra trường những thằng ở lại HN ( dân tỉnh lẻ) phấn đấu vất vả rồi cũng đủ nhà cửa xe cộ nhưng cuộc sống e nghĩ là bon chen vất vả hơn ae học xong về tình, bạn bè về tỉnh đa phần đều ngon hơn bọn e ở HN nhiều ( đi họp lớp 5-10 năm đã có xe cộ, nhà cao cửa rộng, phong cách cũng rất chậm rãi)....
và lý do quan trọng nữa là cụ đc ở gần gia đình, bạn bè học ngày xưa, quan hệ công việc,....
Chứ cụ lên đây xây dựng lại từ đầu có khi chỉ vui đc dăm bữa nửa tháng lại chán ngấy, sáng thì mò từ sớm đi làm ko tắc đường, chiều về cũng tắc, ko khí bụi bặm, cs đắt đỏ,.... chán mớ đời ngay

Dan du an

Xe ba gác
Nên ở chỗ đó cho nó sướng cụ ạ. Thủ Đô giờ có làm ăn được đâu