[Thảo luận] Cho em hỏi kinh nghiệm đi buổi tối bị rọi pha

namthieunam

Xe tăng
em có cách đơn giản: - Với 2 gương chiếu hậu 2 bên, bác chỉnh cho nó tầm nhìn càng rộng càng tốt (Tức là chỉnh làm sao mà bác nhìn về đằng sau chỉ nhìn thấy 1 phần cửa xe thôi ạ, với tư thế ngồi thoải mái nhất) như vậy khi gặp trường hợp chiếu pha sau như bác, bác có thể ngồi thẳng người lên 1 chút xíu, là khuất tầm chiếu sáng của xe sau rồi, bác tha hồ mà lái, xe sau tha hồ mà chiếu đèn, với gương chiếu hậu chính giữa e khỏi nói.:D

N.T.P

Xe hơi
Thường là e cho vượt ... Sau đó cứ bám đuôi để rọi pha lại cho nó uất :))

gocart

Xe cút kít
Trên gương trong xe có một cái lẫy. Cụ cứ gạt lẫy về phía trước là chống chói. Xe sau có dùng cả dàn đèn sân vận động cũng chả xi nhê gì.

FujiS5200

Xe điện
Nếu bị dí pha, đi khó chịu quá thì cụ cứ đi chậm rồi dừng hẳn lại cho em. Lúc dừng cụ nhớ bật đèn khẩn cấp nhé. Nếu xe cụ có đủ lực lượng thì mở cửa bước xuống và "hướng dẫn" cho xe kia biết điều :D

xehop.lad

Xe hơi
Cụ không nhìn vào gương nữa, hoặc là cụ ưỡn người lên phía trước một tí là ngon ngay. Nếu đường hai chiều thì xe đằng sau sẽ phải pha cốt liên tục, còn đường một chiều thì cụ cứ rít thêm tí ga nữa bỏ xa xe sau thế là xong. b-)

anhtho

Xe ngựa
Kính các cụ, cho em hỏi ít kinh nghiệm khi đi buổi tối bị rọi pha vào 2 gương. E đã nháy đèn nguy hiểm 2 lần mà xe sau vẫn không hạ đèn. Các cụ cho e hỏi trong trường hợp này thì nên làm thế nào? Đi rất chi là ức chế...
Kính các cụ 1 ly ạ.
Gặp mấy kẻ thiếu văn hóa GT đó (mà ở VN hơi bị nhìu) thì cũng đành chịu. Thứ nhất là gương cạnh thì độ chói ko bằng gương giữa, nên chủ yếu là chỉnh gương giữa. Có 1 lẫy lật gương giữa chống chói hoàn hảo. Còn gương cạnh, em vẫn chịu được, nếu quá sáng, mình hơi nhổm người lên là tránh được luồng sáng, sau đó bứt đuôi hoặc cho vượt là xong chuyện.
Ở nc' ngoài, đi vậy là bị phạt mà ở ta xxx ko phạt nên nhiều lái xe không để ý nên thành ra thiếu văn hóa mà không tự biết. Hum qua, em gặp một thèng ăn vận khác lịch sự mà đi con Dilan, phải nói là cái đèn của nó quá sáng và lại giương cao nữa chứ. Tầm 6h mà em bị mù tịt, đi tới gần nhìn nó khá bảnh bao, nhưng chẳng biết léo gì về luật GT cả (em sorry vì hơi bực).

beck_vn

Xe tăng
Trong trường hợp đấy thì cụ cứ đánh lái sang bên trái bật pha rồi ga lên ạ. E đảm bảo thằng bật đèn pha sẽ hạ ngay thành cos ạ

dream 2

Xe buýt
Em đi về quê toàn bị xe đi ngược chiều rọi pha, nháy đèn báo rồi mà vẫn cứ giương pha lên. Ức chế mà không làm gì được.
Em nháy mà không hạ pha xuống là em chổng pha lên....he he
Thế là khối chú lại hạ xuống...haizzz

thieugia85

Xe tải
Tình huống này cũng ít gặp thôi cụ ah, nhưng nếu gặp thì theo em cụ nên để cho nó vượt mình đi. Chạy sau nó rồi pha cho nó trừa cái tật. Hehe
1 là mình nhường nó , 2 là ko cho nó vượt thì xoay kính đi chỗ khác. chứ chơi lại nó thì dễ có biến lắm cụ ợ . 2 ông hâm mà gặp nhau thì chết :D

Ngoctoan82hn

Xe tải
đi trong thành phố mà cụ, toàn bị thế, mà xe em là gương kính chỉnh tay ạ, ko chỉnh xuống ngay đc.
Cụ ấn bằng cơm vào cái lẫy chuyển nằm ở chính giữa bên dưới gương là được. xe nào chẳng có. đỡ chói ngay.

chung-lacetti

Xe hơi
Rất đơn giản là cụ nhường đường cho ngươi ta la hêt ngay

Amorous.Ant

Xe hơi
Theo E thì cụ cứ cho họ vượt, đi sau tí có chết ai đâu, chứ đú theo họ khác nào mình giống họ?...

anhtho

Xe ngựa
Cụ chắc không? Xe sau nó cũng rít ga thêm tí nữa thì thành đua xe ạ. Có cách đơn giản hơn mà hiệu quả hơn là cho nó lên mình tụt lại sau thì có sao đâu mà ko làm cụ nhỉ (hay lại sợ thiệt) ;))
Bình thường thôi cụ. Mình rít ga mà nó cũng rít ga là mình nhường, còn nó không thì coi như cắt xong của nợ. Ai lại đi lẵng nhẵng và bị ăn pha đằng sau làm gì.
Cũng có trường hợp đi đêm đường trường, nhiều xe bám đuôi cho dễ đi, khi đó thường là tài kn và họ hay hạ cos. Khi đó mà không hạ, em rẽ vào lề, cho đi trước lun.

dang_tim_xe

Xe điện
Oài, em cũng có lần bị thèng chóa đi cì vịt, nó tiến gần đến đàng sau em thì vẫn cốt, gần sát em lại đóng pha lên (không phải nháy nhá), thế là em chỉnh gương ngoài một lúc thì chú đấy cụp đèn xuống liền à.:))

2 tai 8 banh

Xe container
Hôm trước đi đường 5 e cũng bị một cụ đi sau dí pha cao, tức cái là em đi tối đa 80km/h còn đòi xin vượt. Bị nháy nhiều quá, em bấm nút cụp luôn hai gương chiếu hậu lại :)) cụ ấy biết là e k nhường đành phải vượt phải, sau đó e lại đi sát *** dí pha lại :">
đường 5 mà cụ lại bon chen tí một - nhanh mấy giây lại chậm ....????
cụ quá liều - nó phanh gấp thì ...

superdrives

Xe điện
Trường hợp này chỉ gặp phải trên: một là do lái xe sau không biết gì về quy định (ngu dốt) 2 là do xe đi trước đủ điều kiện cho vượt nhưng lại không cho vượt thì nó trợn mắt lên đó thôi! 1 là nhường đường; 2 là mua kính chống chói; 3 là cụp gương chiếu hậu.

xulu

Xe tăng
Website
vn.360plus.yahoo.com
Kính các cụ, cho em hỏi ít kinh nghiệm khi đi buổi tối bị rọi pha vào 2 gương. E đã nháy đèn nguy hiểm 2 lần mà xe sau vẫn không hạ đèn. Các cụ cho e hỏi trong trường hợp này thì nên làm thế nào? Đi rất chi là ức chế...
Kính các cụ 1 ly ạ.
Em cho nó vượt là xong, trường hợp này thì nhiếu lắm ko thể đỡ hết được.

tuanzs

Xe container
- Gương trong xe thì gạt lẫy nếu không phải gương chống chói.
- Ngồi thẳng lên tí để gương 2 bên đỡ hắt vào mắt.
- Cho thằng kia lên trước rồi PHA thẳng vào mít nó.

Hết

Phương

Xe buýt
Theo em cụ nên lắp cái loa như trên xe dẫn đoàn của CSGT, thằng nào rọi pha cụ thì cụ cứ bật mic lên mà ý kiến: "đập con muỗi nhà cụ có cụp pha xuống ko" :D