Cho bạn mượn xe..hoang mang vô độ...help me..eee..

SCTV

Xe hơi
Chuyện là thê này các bác ạ..hôm thứ 7 vừa rồi em mới cho ông bạn vàng mượn vợ Cap của em để ông ý về quê thăm vợ 3...ông ý đi 2 ngày, đến tối hôm qua thì về trả xe em..em đi thì thấy có hiện tượng như này:
Bật điện chuẩn bị khởi động xe thì thấy 04 loại đèn cảnh báo trên đồng hồ bật sáng trưng..em tưởng khi khởi động xe xong thì sẽ hết nhưng em đã nhầm, vì khi khởi động và đi thì 04 loại đèn đó vẫn sáng rực rỡ và huyền ảo, 04 đèn đó gồm:
- Đèn ABS.
- Đèn báo để chế độ xe xuống dốc.
- Đèn báo trơn trượt.
- Đèn báo trơn trượt nhưng có dấu gạch X.
Cháu thử tắt máy đi và khởi động lại sau đó ấn các nút liên quan đến đèn cảnh báo trên đồng hồ thì thấy vẫn thế...
Mà lúc chạy xe thì thấy xe đi cứ kêu tọc tọc khi mặc dù đã đi đúng tốc độ tương đương với số.(chắc tại ông bẹn đang đi số tự đọng nên sang số sàn bị bỡ ngỡ...).
Các bác xem giúp em đây là hiện tượng gì, có tự khắc phục được khồng ạ hay phải đem vào hãng, em xin cảm ơn ạ...
Cháu cũng cùng cảnh ngộ với bác. Cho mượn xe thì cháu cũng chẳng tiếc, lúc cho mượn thì xe chẳng làm sao nhưng lúc trả xe thì bẹp mất cái tai bên phải, gương thì không tự động cụp được nữa, chỗ nhựa bên tai bên phải ra thợ sơn các bác ấy bảo không sơn được phải ra hãng thay cái mới. Và cái mà làm cháu đau nhất là hỏi lại cái ông mượn xe của mình là làm sao mà bị bẹp thì ông ấy trả lời là...KHÔNG BIẾT BẸP LÚC NÀO.....Cuối cùng cháu lại phải tự bỏ tiền mang xe đi làm lại. Và cái quan trọng là mất thời gian, mất tiền, và xe không còn zin được nữa. Đúng là hoang mang vô độ....

Chỉnh sửa cuối:

soya_milk

Xe tải
...hỏi lại cái ông mượn xe ...là làm sao mà bị bẹp thì ông ấy trả lời là...KHÔNG BIẾT BẸP LÚC NÀO.....Cuối cùng cháu lại phải tự bỏ tiền mang xe đi làm lại. ...Đúng là hoang mang vô độ....
Các bác đúng là của hiếm trong cãi xã hội hỗn mang này!!!(b)

"Thà phụ người, chứ đừng để người phụ ta" (Tào Tháo)

xì trum già

Xe tải
cái gì còn cho mựon ,vợ 2 thì thôi nhé ,mình bác hành sự là đủ rồi . kiểu này vợ hai bác bị sốc đây mà ! mang vào viện kiểm tra nhé !

vtthang

Xe tải
Nhiều bác có quan điểm khá thoáng, kiểu "anh hùng trượng nghĩa", cái xe là cái đinh gì, xe sao hơn bạn bè

Xin có vài lời với các bác: Thưa bác, Trưởng phòng một cơ quan thuộc Bộ lớn, bậc chuyên viên rất cao vậy mà tổng động viên lương mới khoảng 3 triệu, trong khi cái xe đi được cũng tầm 600 tức là 20 tháng lương, không ăn, không uống. Số tiền lớn vậy mà không xót thì các bác biết xót cái gì nhỉ? hay các bác kiếm tiền dễ quá chứ tôi thấy làm ra đồng tiền khó khăn lăm nên tôi rất quý trọng ô tô của mình.

Nói vậy không có nghĩa là không cho mượn, nhưng cho mượn hết sức hạn chế, cho tùy người mượn và mục đích mượn. Tần suất mượn cũng in ít thôi, chứ tuần mượn 3 lần để đi từ Mỹ Đình ra Sheraton ăn cưới cho nó oai hoặc sang Đông Anh đón gió thì xin kiếu

Bạn bè cũng có dăm bảy đường, có loại tôi từ chối thẳng thừng, có loại mình lấy lý do xe bận, có khi phải giả là có kế hoạch đi rồi. Mượn thì dễ, nhưng va quệt, xước xát vừa mất bạn bè, vừa mất tiền, mất thời gian.

Tôi cho rằng tốt nhất là ra cửa hàng thuê xe cho nó lành, đỡ mượn mõ mất bạn mất bè (b)
Chỗ này có khi người ta có hẳn con xe xin chỉ sau một chữ ký thôi ạ. Em đồ rằng chỗ 3 triệu là chỗ người ta phải kê khai tài sản với nhà nước, với vợ, với hàng xóm hoặc họ hàng thôi ạ.:77:

Khoai lang

Xe buýt
Phải em là em thử luôn cả quả số lùi khi đang chạy để thử xem hộp số của Cap hoạt động kiểu gì .

Xe,máy ảnh,vợ ,nhà là một trong những thứ không thể cho mượn được (b)
Cu XAU ZAI nay ki bo wa.:21::21::21::21::P:P:P

Khoai lang

Xe buýt
Có những lúc buồn hay gặp khó khăn gì mới thấy bạn quý thế nào, nhiều khi người thân cũng chả bằng. Lúc đó thì 10 cái xe cũng vứt.
Vào cái topic này em ngán ngẩm wá, thấy nhiều bác có xe mà dek sướng tí nào.
Em thay cu noi phai, moi thu cung vua phai thoi

(Song tren doi can co mot tam long:69::69::69::69:)

motorista

Xe tải
xe vẫn còn lết được là may rồi cụ ạ .

toanvinh_forever

Xe điện
Nói cho nhanh xe ko bị sao cả, tháo các cọc ắc quy ra, đợi lúc lắp lại là OK, ko OK thì mang ra đại lý hoặc xuống nhà máy 5 phút cắm máy, quét reset, xong. Tại sao nói là ko sao cả vì GM nó lởm chứ xong rồi đâu lại vào đấy. An tâm. Bố khỉ cái bon GM này
bác này nói đúng đấy, tháo cọc acquy ra xem, thỉnh thoảng nó bị đơ đơ kiểu đó(b)

Khoai lang

Xe buýt
Vâng, xin lỗi bác tôi nhầm. Nhưng 200 tháng lương mà nhiều bác coi như lông hồng, sợ thật. Tôi e phần nhiều các bác như vậy chưa có xe :21:, hoặc giả trúng số độc đắc chứ tôi thì tôi xót xa lắm. Cứ nhìn vợ tôi lăn ra cày để mình có cái xe mà đi, lại còn sỹ diện đem đi cho mượn lung tung là tôi không chịu được.
oai, hoa ra xe cu nay vo ca mua cho nen eo dam cho ban muon. The ma con tivi- tu lanh :)):)):)) chuoi the ko bit. Dung la dan Ong mau muc

SCTV

Xe hơi
Vợ cả thì chẳng ai cho mượn cả, trừ khi thằng nào đó mượn của minh nhưng nó chẳng hỏi ý kiến mình..thế mới đâu chứ các cụ nhỉ.:21::21::21: Còn vợ 2 thì cháu nghĩ tuy nó là cái nhà chung cư Giảng Võ cũ di động (nói thật là cháu lừa mãi mới bán được cái nhà đó để mua xe đấy)nó cũng đơn giản thôi. Mượn chứ có xin đâu mà sợ các cụ nhỉ :)) nhưng mượn mà không gây ra hậu quả thì cũng chẳng sao chứ như cái ông bạn cháu mượn xe lúc đi thì vẫn ngon lành nhưng lúc mang trả thì xe chẳng còn lành lặn được nữa mới buồn chứ. Lần sau cháu rút kinh nghiệm ai mà mượn xe cháu là cháu cứ làm giấy tờ bàn giao thân vỏ và viết cam kết đâm là đền :)):)):))

Bình Mía

Xe tăng
oai, hoa ra xe cu nay vo ca mua cho nen eo dam cho ban muon. The ma con tivi- tu lanh :)):)):)) chuoi the ko bit. Dung la dan Ong mau muc
Cụ nói thế này thì chắc cụ cũng tự khẳng định luôn cụ léo phải là đàn ông mẫu mực.
ôtô hiện giờ đối với đại đa số mọi người dân VN đều là 1 tài sản lớn, việc mua hay bán 1 chiếc ô tô thì hầu như trong mỗi gia đình đều có sự bàn bạc thống nhất ý kiến Vợ, Chồng, trừ một số người có tư tưởng "Chồng chúa, Vợ tôi".

jack_derida2000

Xe tăng
Em thì ko ngại cho mượn vì một số bạn bè khi cần đều đã mượn (hầu hết họ cũng có xe nhưng vì lý do nào đó cần mượn) nhưng khổ nỗi chính những người ko có xe mượn mới ngại vì thứ nhất thường là họ ít lái, thứ hai họ ko quen xe thứ 3 do ít đi xe và chưa có xe và ko phải xe của họ nên họ ko biết giữ, cứ đi là đi thôi. Hôm trước em cũng cho một ông bạn mượn xe đi ngoại tỉnh về, chiều thấy bố gọi điện cho mình ra uống bia:^) hơi lạ, ra đến nơi bố chỉ ngay cái cản trước làm móp một miếng sâu độ 5 cm rộng bằng bàn tay kêu là va phải cục bê tông, xước một số chỗ và gập một tí nắp capo, sau đó cứ đòi mang đi sửa , em đành âm thầm từ chối và tự sửa (xe chưa mua BH) vì đưa bố đấy đi sửa nữa lại đâm phát nữa thì mình móm, lại còn sửa ko ra gì nữa thì càng bực, đành tự bỏ vài triệu sơn lại và thế là ông bạn cũng ngại đỡ mượn tiếp. Thế là thiệt vài triệu nhưng cũng được khối việc các bác à

trankhanh

Xe máy
Bác nói quá rùi, tôi đâu dam tivi-tủ lạnh gì, tôi nói sự thật thôi rằng vợ tôi là người làm ra tiền, tôi chỉ ăn bám, mặc dù mức lương của tôi không thấp lắm nhưng cũng chẳng đủ để mua xe.

Vấn đề ở chỗ không phải tiền của vợ hay của mình, vấn đề là cái ô tô là một tài sản lớn, nó lớn đến độ mình không thể coi thường nó được, nó lớn đến độ mà mua nó cần cân nhắc đến mất ăn mất ngủ, nó lớn đến mức anh em ta coi nó như vợ hai, nó lớn đến mức ...

Vì nó lớn, nó là mồ hôi của người thân mình nên mình phải coi trọng nó, bạn thân mến ạ

Nếu tôi 'tinh vi' như bạn nói, ở trên diễn đàn này tôi phải chém gió chứ? Ít ra như nhiều người khác rồi chốt lại câu: Tôi chưa có xe

Hãy có xe đã, mà xe do mình mua ấy, bạn sẽ thấy nhiều điều

K-amaro

Xe buýt
Bác nói quá rùi, tôi đâu dam tivi-tủ lạnh gì, tôi nói sự thật thôi rằng vợ tôi là người làm ra tiền, tôi chỉ ăn bám, mặc dù mức lương của tôi không thấp lắm nhưng cũng chẳng đủ để mua xe.

Vấn đề ở chỗ không phải tiền của vợ hay của mình, vấn đề là cái ô tô là một tài sản lớn, nó lớn đến độ mình không thể coi thường nó được, nó lớn đến độ mà mua nó cần cân nhắc đến mất ăn mất ngủ, nó lớn đến mức anh em ta coi nó như vợ hai, nó lớn đến mức ...

Vì nó lớn, nó là mồ hôi của người thân mình nên mình phải coi trọng nó, bạn thân mến ạ

Nếu tôi 'tinh vi' như bạn nói, ở trên diễn đàn này tôi phải chém gió chứ? Ít ra như nhiều người khác rồi chốt lại câu: Tôi chưa có xe

Em thấy bác phát biểu chín chắn và điềm đạm phết :41: vote bác cái (b) ;)

sh2dylan

Xe máy
Thực ra các bác toàn bàn chuyện không quan trọng... Cho mượn xe, nếu hỏng hóc bất tiện đã dành, nhưng vẫn có thể bỏ qua được. Cái đáng sợ nhất là bác mượn xe ý lái không cẩn thận gây chuyện... Mà luật dân sự, chắc nhiều bác k biết là chủ xe có TRÁCH NHIỆM LIÊN ĐỚI bồi thường, nghĩa là nếu người bị thiệt hại đòi chủ xe bồi thường thì chủ xe phải cũng chịu trách nhiệm :'( (sau đó chủ xe đi đòi ông bạn có được hay k là chuyện của chủ xe với ông bạn nhé).... --> Vì lý do này, các bác cân nhắc kỹ (chứ k đơn giản là chuyện xây sát, hỏng hóc thông thường)... :^)

Khoai lang

Xe buýt

Bac lam thay boi tot day:77: Lam sao cu biet toi co xe hay ko???????

Khoai lang

Xe buýt

Bac lam thay boi tot day:77: Lam sao cu biet toi co xe hay ko???????:)):)):))

Long Nhất

Xe đạp
Vậy các cụ cho ý kiến làm thế nào để lịch sự từ chối việc cho mượn vợ. Dù sao dịch vụ cho thuê vợ cũng đã mọc như bươm bướm rồi, chỉ sốt mấy dịp lễ tết thôi. Mà mấy dịp đó thì mình cũng sài đến vợ hai, ko thể cho mượn được. :^)

power

Xe tải
Một số Bác không có xe thì ủng hộ việc mượn. Nột số Bác thì rất cân nhắc việc cho mượn vì nhiều lí do, trong đó ngoài sự an toàn, còn thật sự đó là tài sản lớn của đa số người dân - điều đó là đúng.

@ khoai lang : Đọc Bác phát biểu là biết chắc (99%) Bác chưa có xe ô tô.