Chở 3 gái theo huyền thoại trường sơn

Mic71

Xe buýt
Ks Hữu Nghị tháng trước vào em cũng ở đây, đúng như cụ 3G nói, phòng ốc khá tốt, mỗi tội nhân viên phục vụ thái độ rất kém, ăn sáng rất nghèo làn. Ăn tối lúc em gọi thêm đá uống bia lâu quá không được, đến lần thứ ba em gọi hơi to, 1 em phục vụ đã nhảy ngay vào mồm em "đang đông khách anh từ từ chứ , Sao cứ phải gắt lên" , em choáng im luôn. ***, khi đó có mấy em nhan viên lớ dớ đi lại quanh đó chả làm gì, hay ko phải nhiệm vụ phân công.
Cụ 3 gai: phóng sự NTTS của cụ rất chi tiết, em rất cảm động khi xem ảnh cụ. Em ko phải con nhà lính, cũng ko được tham Gia lính ngày nào, nhưng em đã rất nhiều lần viếng NTTS, có năm 2-3 lần, mỗi lần đều tràn đầy cảm xúc xót thương và biết ơn các LS. 2 dép nhà em cũng mấy lần Theo cha vào thắp hương NTTS cụ ạ

3Gái

Xe tăng
Website
maithanhhaiddk.blogspot.com
Ks Hữu Nghị tháng trước vào em cũng ở đây, đúng như cụ 3G nói, phòng ốc khá tốt, mỗi tội nhân viên phục vụ thái độ rất kém, ăn sáng rất nghèo làn. Ăn tối lúc em gọi thêm đá uống bia lâu quá không được, đến lần thứ ba em gọi hơi to, 1 em phục vụ đã nhảy ngay vào mồm em "đang đông khách anh từ từ chứ , Sao cứ phải gắt lên" , em choáng im luôn. ***, khi đó có mấy em nhan viên lớ dớ đi lại quanh đó chả làm gì, hay ko phải nhiệm vụ phân công.
Cụ 3 gai: phóng sự NTTS của cụ rất chi tiết, em rất cảm động khi xem ảnh cụ. Em ko phải con nhà lính, cũng ko được tham Gia lính ngày nào, nhưng em đã rất nhiều lần viếng NTTS, có năm 2-3 lần, mỗi lần đều tràn đầy cảm xúc xót thương và biết ơn các LS. 2 dép nhà em cũng mấy lần Theo cha vào thắp hương NTTS cụ ạ
TKS bác Mic71 đã chia sẻ tâm trạng. Còn gì sướng hơn khi có người cùng... cảnh ngộ, đã đi với nhau cùng cung đường và có những nỗi niềm, ý thích giống nhau? Rất mong gặp bác vào 1 ngày gần nhất.

Nhân đây cũng góp ý với bác: Mình đừng gọi là "2 dép" mà gọi là "2 gái" đi. Nghe hay hơn.

Hôm rồi có mấy bác đọc thớt này, nảy ý định thành lập "Hội 3 Gái". Theo nhà cháu, chúng ta thành lập hẳn "Hiệp hội Sản xuất bàn là" cho oách. Hội ta thi thoảng tổ chưucs giao lưu gặp gỡ để chia sẻ, học tập kinh nghiệm quản lý... bàn là.

Nhân chủ đề "bàn là" sắp tới, mạn phép các cụ lạc đề tý, tặng bác Mic71 bài đăng trên Blog cá nhân của nhà cháu:
(http://maithanhhaiddk.blogspot.com/2011/06/hiep-hoi-san-xuat-ban-la.html)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Ngày 22 tháng 6 năm 2011

"HIỆP HỘI SẢN XUẤT... BÀN LÀ"

Đinh Vũ Hoàng Nguyên - "Hiệp hội sản xuất bàn là", là một... "nhóm đồng đẳng" chung hoàn cảnh bất hạnh: Không đẻ được con giai. Một vài thằng bạn mình thành lập ra nhóm này, mục đích là để nâng đỡ tinh thần nhau và chia sẻ các kinh nghiệm, đối phó với "sự kì thị của xã hội". Các thành viên trong Hiệp hội gọi nhau là... viên ngoại, giả dụ như Đinh Hùng Thắng (tức Thắng Kều) là Đinh viên ngoại, Trần Thiệu Nam (tức Nam già) là Trần Viên ngoại… Cái bàn là được lấy làm biểu tượng cho Hiệp hội, đơn giản vì nó phẳng.

Mình vô tình có biết vài chuyện của một số thành viên trong Hiệp hội này, xin kể.

1/. Nguyên Rùa học cùng mình ở Mỹ thuật Công nghiệp. Thằng này giầu, chủ một Cty làm ăn rất phát đạt. Nguyên Rùa đẻ 3 con, toàn gái. Nỗi buồn của nó trời biết, đất biết và Châu Điên biết.

Châu Điên chưa vợ, bình thường gọi Khổng Tử là... lão dở hơi. Nhưng hôm liên hoan họp lớp, trong mâm có mặt Nguyên Rùa, Châu Điên nói:

“Nhất nam viết hữu, thập nữ viết vô. Thánh Khổng dạy là chỉ có chuẩn. 3 con gái chứ 10 con gái cũng coi như lông. Tiền sắp núi, mà trong nhà *** có chim cũng vứt!”.

Mặt Nguyên Rùa đỏ phừng phửng, mắt chỉ chực nổ.

Mấy đứa ngồi mâm đấy, toàn đứa có con trai. Bọn này ái ngại cho Nguyên Rùa quá, mới can Châu Điên:

“Mày vừa phải thôi, hoàn cảnh Nguyên Rùa thê thảm thế mà mày còn toang toáng cái mồm làm nhục nó!. Mà nhỡ nó nhục quá, nó lăn ra chết đấy thì có phải ân hận cả đời!”.

Mặt Nguyên Rùa tái bầm tái dập, như người chết trôi.

2/. Sau này Châu Điên lấy vợ. Vợ Châu Điên chửa, thằng này đưa vợ đi siêu âm, biết kết quả xong thì thất thần ngơ ngơ, trên đường ra cổng Viện, đâm dúi dụi vào tường. Vợ phải đỡ.

Hôm con Châu Điên đầy tháng, Nguyên Rùa mang chai rượu to đến chúc mừng, nồng nhiệt lắm. Con Châu Điên nằm trong nôi. Nguyên Rùa tới bên, rồi nói với Châu Điên, giọng rất tình cảm:

“Thằng cu nhà mày, chim có vẻ mọc chậm nhỉ!”.

4/. Lớp mình số cùng cảnh với Nguyên Rùa, Châu Điên không ít.

Vợ Thắng Kều chửa được 3 tháng. Bác sỹ khám xong bảo:

“Thai khỏe, đạp mạnh thế chắc là con trai!”

Thắng Kều nghe, rồi nhìn loài người cười ngạo nghễ.

Ở đời, thỏa mãn quá thì đâm tởn, làm trò, nên ai mà hỏi vợ sắp sinh con gì, thằng này thảm thiết:

“Buồn quá, vợ nó chửa thằng cu. Mà mình thì lại chỉ thích con gái cho nó tình cảm!”, rồi kêu hu hu, nhưng ánh mắt lóe lên nhâng nhâng, rất hợm.

Vợ Thắng Kều chửa bốn tháng rưỡi, đưa đi siêu âm. Soi mãi, chẳng thấy chim cò đâu. Bà Bác sỹ bảo:

“Con gái! Trăm phần trăm!”
Vợ Thắng Kều đẻ, con tên Hiền, xinh, kháu. Hôm sinh nhật con Thắng Kều, trong số bạn bè đến dự có Thành Phệ, Huy Sư là 2 thằng đẻ 2 con toàn giai. Đang nhậu, thằng cu đầu nhà Huy Sư 8 tuổi lăm lăm cái thước dây, chạy vào nói:

“Bố ơi, nhà em Hiền dài 8m rộng 7m. Nhưng có cái mẩu đất bé tí phía sau, con chưa đo được!”.

Huy Sư nói:

“Chỗ đó con không cần đo, sau này con cứ cho bố mẹ vợ ở đấy”.

Thì ra Huy Sư đánh hơi thấy Thắng Kều đẻ bướm, nhăm nhăm cho con mình xuống xí làm vợ. Ý đồ chiếm đất rất lộ.

Thành Phệ thấy thế liền lôi Thắng Kều ra ngoài chỉ thằng Phệ con, mới 6 tuổi đang đứng cạnh vệt nước ri rỉ chảy trên tường, có hình chữ H nằm trong trái tim, bảo:

“Con tao viết bằng chim đấy. Nó đăng kí cái Hiền trước rồi. Nhà này chẳng đến lượt!”.

Ang áng chiều cao vệt nước trên tường thì nghi hình trái tim là thằng bố *** hộ.

Thắng Kều hu hu khóc.

5/. Nam Gìa, sinh 1965, nhiều tuổi nhất lớp, là lớp trưởng. Gã lấy vợ 8x, trẻ măng măng. Con Nam Gìa 3 đứa, tên đều có chữ “Thị”.

Nam Gìa mở xưởng làm tranh sơn mài, bán khá chạy. Quê vợ lão ở một vùng trung du, lão về đón hàng chục đứa em út cháu chắt bên vợ lên đào tạo nghề sơn, nuôi ăn trong nhà. Lương tháng từ triệu rưỡi đến hai triệu. Mình bảo với Nam Gìa: “Quê bên đấy, phải đúc cái tượng ghi công anh mới phải!. Không chỉ tạo công ăn việc làm, mà còn biến một loạt thợ cày thành họa sỹ, đóng góp lớn vào phát triển nguồn kinh tế tri thức địa phương!”.

Mà quả thật, quê vợ coi lão như... ông Thành hoàng. Làng nước thi nhau săn đón gửi gắm.

Bố vợ Nam Gìa và Nam Gìa xêm xêm tuổi, Hai bố con thường tửu tay bo với nhau. Rất bình đẳng.

Cũng có lần bố vợ xuống nhà Nam Gìa ở Hà Nội chơi, nhìn tranh con rể, thấy người ngợm méo mó như quái thai, mông vú thòi lòm lòm…

Vợ dọn mâm, bố vợ con rể rượu vài tuần, biêng biêng, bố vợ chỉ mấy cái tranh bảo:

"Anh Nam phải trau dồi thêm nghề!".

Nam Gìa ngứa mũi lắm, nhưng vẫn im.

Bố vợ tiếp:

“Trên thị trấn có ông thợ truyền thần, chỉ cần đưa cái ảnh bé ti hin, mà ông ấy vẽ giống y xì xì. Đấy mới là vẽ! Tài thế chứ!”.

Nam Gìa cay mũi quá, nhịn không nổi, mới bảo:

"Bố biết cái gì về vẽ, mà cũng thế với không thế?. Con mà *** quá cố trước bố, thì con truyền thần cho bố. Xem thằng nào vẽ giống hơn!".

Bố vợ cú, bảo:

"Anh mà giỏi thật thì đã *** đẻ toàn... bươm bướm!".

Nam Gìa ức bóp vỡ chén rượu. May mà vợ ở phòng trong te tái phi ra, quát cả chồng cả bố lơi xơi, mới tạm yên.

HIỆP HỘI SẢN XUẤT BÀN LÀ có Nguyên Rùa làm Thư kí Hội. Nam Gìa tuổi tác cao, lại thâm niên làm lớp trưởng, đương nhiên là Chủ tịch. Nhưng lão chẳng mặn mà gì với chức, chỉ nhăm nhăm soi thằng nào sắp đẻ 4 con gái, để nhường (xem ra cơ hội này thời nay hơi khó).

Các "viên ngoại" hàng tháng cũng tổ chức Đại hội. Lúc nâng ly, hô “Bàn là muôn năm! Zhô… zhô... zh... ô!”. Nghe tiếng hô thì to, nhưng mặt mày các Hội viên ủ ê ngơ ngác. Nhìn! Than ôi! Rất thương!..

3Gái

Xe tăng
Website
Cụ 3Gai cho iem hỏi một chút, kinh phí cho chuyến đi thế nào ạ!!! cụ cứ cho cháu cái bình quân theo đầu người ạ!! iem cảm ơn cụ!!!
Cụ đợi tý nhá! Cuối bài, nhà cháu sẽ tổng kết chi tiết ợ (vụ này, Gấu nhà cháu "chu đáo, tin cậy" lắm)...

Kho

Xe điện
Ối giời! Bác Giáo không chỉ đi nhiều, viết hay, chụp hình đẹp, phát hiện cực tốt mà còn làm thơ, gieo vần rất chuẩn. Em xin câu thơ ợ và hứa tối sẽ đọc cho Gấu nghe! Rất mong được ngồi với bác 1 lúc gần nhất!..
Keke....vụ này để e làm cầu cho a Giáo và cụ 3Gai nha.......tuần này đc k ạ, e có số alo của cụ 3 Gai rồi.....keke

Tienthinh

Xe tăng
E đọc ,xem 1 mạch 17 trang, chuyến đi của Bác rất tuyệt,mang lại rất nhiều cảm xúc.Kính Bác 1 ly cho tỉnh táo

tymobai

Xe điện
Tình cờ vào blog của cụ có thấy cụ dùng cái ảnh của nhà cháu trong bài viết này! Cái ảnh đầu tiên đấy ạ! :)
http://maithanhhaiddk.blogspot.com/2011/06/trung-quoc-co-dung-bao-nhieu-linh-anh.html

Nhà cháu giống cụ mấy điểm, từ nhỏ sống ở Hải Phòng, hiện đang lập nghiệp tại HN và cũng cùng Hiệp hội SX bàn là :P
Anyway, chuyến đi của GĐ cụ thật ý nghĩa, nhà cháu mong ước được đi 1 chuyến như vậy. Chúc cụ và GĐ luôn mạnh khỏe!

(b)(b)(b)

Clayton

Xe điện
Topic thú vị quá. Cảm ơn cụ chử thớt!

3Gái

Xe tăng
Website
Tình cờ vào blog của cụ có thấy cụ dùng cái ảnh của nhà cháu trong bài viết này! Cái ảnh đầu tiên đấy ạ! :)
http://maithanhhaiddk.blogspot.com/2011/06/trung-quoc-co-dung-bao-nhieu-linh-anh.html

Nhà cháu giống cụ mấy điểm, từ nhỏ sống ở Hải Phòng, hiện đang lập nghiệp tại HN và cũng cùng Hiệp hội SX bàn là :P
Anyway, chuyến đi của GĐ cụ thật ý nghĩa, nhà cháu mong ước được đi 1 chuyến như vậy. Chúc cụ và GĐ luôn mạnh khỏe!

(b)(b)(b)
Hì! Hì! Lại có nhiều điểm giống nhau roài! Vậy thì các Hội viên phải gặp gỡ sớm thôi! Nhà cháu cảm ơn cụ đã chụp cái hình đẹp và xin lỗi vì nhà cháu cũng tìm thấy trên mạng, không rõ nguồn nên cứ dùng vậy. Chịu phạt với cụ nhiều ly ợ!..

hajinbk

Xe tăng
Thế nhưng đi như nhà cháu, toàn người già - trẻ con và nhất là toàn phụ nữ, nên việc tìm chỗ ăn ở đủ điều kiện, luôn phải đặt lên hàng đầu. Đặc biệt quan trọng bởi ở TP. Đông Hà, hệ thống dịch vụ rất kém. Ngày trước nhà cháu đi công tác trong đó, toàn ở Nhà khách Công an tỉnh, mấy năm liền liên tục như vậy, thấy ở Quảng Trị mà có nước để tắm, màn để đắp là tốt lắm rồi (Mấy năm nhà cháu theo dõi khu vực miền Trung, toàn ở theo nhà khách của ngành - Công an các tỉnh và việc ăn cơm tập thể, xem nhờ tivi là chuyện quá đỗi bình thường).

Cách đây 5 năm, nhà cháu hứng lên, thiết kế 1 chuyến du lịch gia đình vào miền Trung: Đi tàu vào Quảng Bình, ở Đồng Hới (đi chơi Phong Nha - Kẻ Bàng, tắm biển Nhật Lệ) và xin xe của địa phương, từ QB vào Quảng Trị (đi Vĩnh Mốc, nghĩa trang Trường Sơn), sau đó di chuyển vào Huế chơi mấy hôm và lại nằm tàu ra HN. Hôm ở Quảng Trị, nhà cháu hỏi mãi mới chọn được KS Hữu Nghị (trên đường Trần Hưng Đạo) ở tạm. Không thể tưởng tượng nổi sự xập xệ của KS thuộc tỉnh, chuyên tiếp khách các nơi và 2 cái phòng cho gia đình nhà cháu ở (ông bà, vợ chồng - gái chị 5 tuổi, Gấu nhà cháu hồi đó đang mang bầu gái em), tuy giá cao nhất (hình như 150k/ ngày đêm), nhưng chỉ duy nhất 1 cái quạt phe phẩy gió cho 3 cái giường đơn/ phòng trải chiếu và mắc màn vào cọc, nước lạnh ri rỉ chảy, không có nước nóng, bồn cầu nửa thông nửa tắc... Động viên gia đình là: "Miền Trung nghèo nhất Quảng Trị, cố gắng chịu đựng 1 đêm"... Thế nhưng đến đêm ngủ, cả 2 phòng nhà cháu không ngủ được vì cửa sổ hỏng, không đóng được và cứ đung đưa kẽo kẹt, khiến Gấu nhà cháu sợ... ma, nhất quyết bật đèn nhìn cửa, không dám ngủ.

Gấu bầu bí mà không ngủ, tinh thần lại căng thẳng, mệt mỏi sau mấy ngày đi lại giữa nắng nóng, nhà cháu xuống Lễ tân đề nghị đổi phòng. Cứ tưởng ít nhất là nhân viên KS cũng thông cảm và lịch sự, ai ngờ đám nhân viên (thuộc biên chế và Hợp đồng Văn phòng UBND tỉnh) thẳng tưng: "Phòng nào cũng vậy, không ở thì thôi!". Cả nhà cháu bực mình, điên tiết chửi cho đám nhân viên công quyền ý 1 trận rồi gọi taxi, trong đêm dọn phòng vào thẳng Huế luôn.
:|:|:|

3Gái

Xe tăng
Website
Nhà cháu tranh thủ kể nốt hành trình chuyến đi:

Sau khi đã thắp hương ở các khu mộ Hà Nội, Hà Nam, Hà Tây, Thanh Hóa, nhà cháu tìm đến khu mộ các LS TP. Hải Phòng - nơi nhà cháu sinh ra, lớn lên:

Tượng những người con Hải Phòng - Quảng Ninh gọi nhau lên đường vào Nam chiến đấu

Mỗi lần vào thắp hương Nghĩa trang Trường Sơn (NTTS), nhà cháu đều qua thăm các bác, các chú đồng hương, nằm ở khu mộ Liệt sĩ (LS) TP. Hải Phòng. Trong đội hình những người nằm lại NTTS vi vút thông reo, gió ngàn và bầu trời xanh thăm thẳm, các LS quây quần theo cấp Tiểu đoàn với 283 tên người, đủ các quận huyện, độ tuổi và chủ yếu là các họ: Bùi, Hoàng, Lê, Nguyễn (nhiều nhất), Phạm, Trần, Vũ, Đào, Đặng, Đỗ...

Tượng đài và cũng là bàn thờ chung các LS Hải Phòng

Duy nhất có 1 LS cùng họ với nhà cháu là Mai Văn Phan (sinh 1953, hy sinh ngày 8/7/1971), quê ở xã Đại Thắng, huyện Tiên Lãng, vị trí mộ tại 5,A,13.

Quê nhà cháu, cũng có 28 LS người huyện An Lão, hầu hết đều ngã xuống những năm 1971-1972, ở độ tuổi 18-20, trẻ trung và tràn đầy sức sống.

Kề bên nhau theo đội hình Tiểu đoàn

Những ngày giữa tháng 8/2011, NTTS không tấp nập như dịp tháng 7. Thế nhưng ở các khu mộ LS, vẫn có những đoàn, những tốp đi ôtô, xe máy đến thắp hương, phúng viếng và đặc biệt là đám trẻ con sống ở mấy làng quanh NTLS, nửa ngày đi học, nửa ngày sang chơi, thắp cho hết những bó hương mà những người đến viếng, bỏ lại trên bàn thờ lớn.

Nhân dân Hải Phòng đời đời nhớ ơn các LS

Mùa này, những cây đại với sắc hoa trắng - đỏ trong NTTS đang đơm hoa lặng lẽ. Cơn mưa đầu sáng vội vã trút òa xuống đất lửa, làm mềm đi từng thớ đất, xanh thêm những mầm cây và hoa đại trắng, hoa cơm nguội vàng cũng rời cành, rơi xuống, nằm nghiêng trên bia mộ, bên lóng lánh những giọt nước, như nước mắt nhớ thương - ân nghĩa trên gò má những người, đến từ mọi miền Tổ quốc, đang lặng lẽ thắp hương lên từng ngôi mộ, nằm thẳng hàng, với sao đỏ - quân hiệu đỉnh bia...

Những người Hải Phòng nằm lại Trường Sơn

Thăm những LS đồng hương nơi triền đồi lộng gió, cứ tiêng tiếc: Giá như xung quanh khu mộ chí có 1 hàng phượng đỏ, thì chất Hải Phòng quê hương sẽ thấm đẫm gấp bao lần?. Lại hy vọng: Lần sau vào thăm các đồng hương, 2 cây phượng bé tí, chắc mới trồng bên khu mộ sẽ lớn bổng, khỏe khoắn và biết đâu sẽ có hoa sớm, để nhà cháu khỏi phải ngắm phượng đỏ, ở bên ngoài NTTS...

2 gái nhà cháu tỉ mẩn nhặt hoa đại, đặt lên ban thờ LS

Hóa vàng và đốt thuốc

Trước khi rời Khu mộ, gái chị nhà cháu còn cẩn thận chạy lên, xếp lại hoa đại và phủi bụi để... hoa đẹp hơn, ""các ông, các bác thích hơn"

Trước khi rời NTTS, Gấu nhà cháu chụp hình lưu niệm với các em bé người Vân Kiều, ở làng cạnh NTTS. Các bé này, đi học nửa ngày, nửa ngày còn lại sang NTTS chơi, thắp hương cho các mộ và làm Hướng dẫn viên cho những người đến thăm. Các bé rất nhiệt tình và thật thà, chân chất

Nhà cháu mang bánh kẹo chia cho các cháu. Kinh nghiệm đi xa, lúc nào cũng nên có ít bánh kẹo để chia cho trẻ con, tặng người già mỗi khi dừng lại thăm thú...

Nhà cháu cũng bon chen chụp hình kỷ niệm với các bé.

Rời NTTS, cả nhà thấy rất thanh thản và có nửa ngày làm những việc ý nghĩa. Lúc này cũng tròn 1 giờ chiều, nhà cháu lại chạy theo đường HCM, rẽ xuống QL1A đoạn thị trấn Gio Linh và ra quán Hồ Cá (Sen Thủy, Lệ Thủy, Quảng Bình) quen thuộc để ăn trưa và bắt đầu hành trình ra Bắc, ngủ tại Cửa Lò.

haivanphe

Xe container
Quá tuyệt vời, cám ơn cụ 3Gai, em đi hết những địa điểm mà nhà cụ đi qua nhưng chưa bao giờ chụp được ảnh và có mô tả, tường thuật hay như cụ.

Mic71

Xe buýt
TKS bác Mic71 đã chia sẻ tâm trạng. Còn gì sướng hơn khi có người cùng... cảnh ngộ, đã đi với nhau cùng cung đường và có những nỗi niềm, ý thích giống nhau? Rất mong gặp bác vào 1 ngày gần nhất.

Nhân đây cũng góp ý với bác: Mình đừng gọi là "2 dép" mà gọi là "2 gái" đi. Nghe hay hơn.

Hôm rồi có mấy bác đọc thớt này, nảy ý định thành lập "Hội 3 Gái". Theo nhà cháu, chúng ta thành lập hẳn "Hiệp hội Sản xuất bàn là" cho oách. Hội ta thi thoảng tổ chưucs giao lưu gặp gỡ để chia sẻ, học tập kinh nghiệm quản lý... bàn là.

Bác chủ trì cho ạ, em pm sđt cho bác rồi nhá

Mic71

Xe buýt

giaophuong

Xe điện
Ối giời! Bác Giáo không chỉ đi nhiều, viết hay, chụp hình đẹp, phát hiện cực tốt mà còn làm thơ, gieo vần rất chuẩn. Em xin câu thơ ợ và hứa tối sẽ đọc cho Gấu nghe! Rất mong được ngồi với bác 1 lúc gần nhất!..
"Thơ thẩn gì đâu bác Ba Gai,
Thỉnh thoảng đọc, xem Bác viết bài,
Thấy từng câu,chữ ..hồn da diết,
Thắm đậm tình Người ,chẳng nhạt phai." Vậy thôi mà.Ngồi với nhau thì tốt rồi,nhưng sau ngồi có đi đâu nữa không? he.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

3Gái

Xe tăng
Website
"Thơ thẩn gì đâu bác Ba Gai,
Thỉnh thoảng đọc, xem Bác viết bài,
Thấy từng câu,chữ ..hồn da diết,
Thắm đậm tình Người ,chẳng nhạt phai." Vậy thôi mà.Ngồi với nhau thì tốt rồi,nhưng sau ngồi có đi đâu nữa không? he.
He! He! Bên nhà Ếch chúng cháu, có mấy anh thường ngồi xong là chạy đến thăm Tổng Công ty Đóng gạch Trung ương, trụ sở tại Đồ Sơn!..

3Gái

Xe tăng
Website
Cụ ấy thắc mắc bác Là Ai đó mà
Tuần sau, các Hội viên sản xuất bàn là ngồi tụ họp tý các cụ nhể? Ngày mai nhà cháu rồng rắn kéo nhau đi Điện Biên từ 4 giờ sáng, tối Chủ nhật mới về cơ ạ!..

lucky-luke

Xe buýt
Đọc bài của bác hay, đặc biệt là đoạn Hiệp hội của bác! Mấy hôm nay máy tính cháu hư, đang mượn máy thằng e online nên lười đăng nhập nhưng đọc xong đoạn đấy phải vào để vodka bác ngay! E đã kêu gọi các cụ 3G thành lập hội này lâu rồi, nào là cụ YenSuong, cụ Quanf3g,... mà các cụ có nghe cho đâu, chắc là dỗi! Nay bác đã phát động thế thì e vào đặt gạch ngay, chí ít Nghệ nhà cháu cũng được 2mem roài!

Mic71

Xe buýt
Tuần sau, các Hội viên sản xuất bàn là ngồi tụ họp tý các cụ nhể? Ngày mai nhà cháu rồng rắn kéo nhau đi Điện Biên từ 4 giờ sáng, tối Chủ nhật mới về cơ ạ!..
Vâng, tuần này em đi Quảng Ninh. Cụ cho buổi trưa hoặc chiều nào đó trong tuần sau nhé, thứ 6 đến CN tuần sau nhà em có chương trình rồi ạ

Chỉnh sửa cuối:

3Gái

Xe tăng
Website
Vâng, tuần này em đi Quảng Ninh. Cụ cho buổi trưa hoặc chiều nào đó trong tuần sau nhé, thứ 6 đến CN tuần sau nhà em có chương trình rồi ạ
Vâng! Tuần sau cụ nhá! Muốn ngồi làm vài ly bia với các cụ có chung hoàn cảnh 3 gái. He! He! Số cầm chân nhà cháu là 0917500.550, nick yahoo: thanhhaivir