[Funland] Chính thức đề xuất 'một giá điện', cao nhất là 2.889 đồng/kWh

tieunhupha

Xe điện
Em nghe đâu chai coca giá cos chỉ có 1.5k vnđ/chai mà tới tay người tiêu dùng toàn 10k.
Cụ khoanh làm gì thế?
Ai đầu tư hạ tầng cho cụ?
Ai hòa lưới cả nước cho cụ?
Có những khu toàn rừng núi chập trùng, bán điện chỉ có lỗ, ai kéo điện cho cụ?
Ai trả giá điện lên tới 5-6k/1kWh trong giờ cao điểm cho cụ.
Và cụ nên nhớ 1 điều nữa, điện sinh hoạt chỉ chiếm 30% thôi.
Tiền ngân sách nghĩa là tiền thuế từ nhân dân bỏ ra đầu tư cụ nhé. Ngành điện thua lỗ là kêu để được ăn còn lãi lấy ra làm việc khác là ko fair cụ nhé. Những việc liên quan đến an ninh, quốc phòng, dân sinh...thì đồng ý với việc nhà nước bỏ tiền ra cho ngành điện làm nhưng khi ông đã được nuôi và đảm bảo lợi ích mà ông lại đi đầu tư ra những ngành khác thì đồng tiền lại lêu lổng quá rồi. Điện sinh hoạt nên nhân dân mới kêu cụ nhé, vì ko dùng ko được, còn với điện sx thì lại nằm ở bài toán chi phí, ko làm được thì nghỉ thôi. Chẳng phải ngẫu nhiên mà những nhà máy tiêu tốn điện năng lại thích nhảy vào Vn cụ ạ. Vậy là điện tiêu thụ chỉ chiếm 30% nhưng nhân dân lại phải è cổ ra chịu chi phí phát sinh cho số còn lại.

honglong1

Xe điện
Cụ đc chọn dùng cách tính nào. Chưa đọc kỹ đã nói lời ko hay
Sẽ đến lúc thống nhất 1 cách tính thôi. Đã nghĩ ra như vậy thì sớm muộn nó cũng làm. Còn nếu được chọn lâu dài thì đa số dùng từ 500 số trở xuống chọn cách tính như cũ. Những hộ dùng nhiều chọn cách bình quân thì như vậy EVN lại thất thu.

Tengiduocnhi

Xe tải
Tiền ngân sách nghĩa là tiền thuế từ nhân dân bỏ ra đầu tư cụ nhé. Ngành điện thua lỗ là kêu để được ăn còn lãi lấy ra làm việc khác là ko fair cụ nhé. Những việc liên quan đến an ninh, quốc phòng, dân sinh...thì đồng ý với việc nhà nước bỏ tiền ra cho ngành điện làm nhưng khi ông đã được nuôi và đảm bảo lợi ích mà ông lại đi đầu tư ra những ngành khác thì đồng tiền lại lêu lổng quá rồi. Điện sinh hoạt nên nhân dân mới kêu cụ nhé, vì ko dùng ko được, còn với điện sx thì lại nằm ở bài toán chi phí, ko làm được thì nghỉ thôi. Chẳng phải ngẫu nhiên mà những nhà máy tiêu tốn điện năng lại thích nhảy vào Vn cụ ạ. Vậy là điện tiêu thụ chỉ chiếm 30% nhưng nhân dân lại phải è cổ ra chịu chi phí phát sinh cho số còn lại.
Tiền nào chả từ của nhân dân.
Thuế của nhân dân, tư bản nó nhẩy vào thì cũng tiền túi của nhân dân.
Khi nào mấy anh tư nhân tự dựng cột, tự build trạm tự vận hành mà bán cho cụ rẻ ấy, đấy mới là rẻ. Còn ăn lại hạ tầng của nhân dân rồi bán rẻ hơn thì thường lắm. Khi nào mấy anh tư bản chịu chi để tải điện lên các bản làng xa xôi hẻo lánh rồi hàng tháng cho người đi thu từng nghìn lẻ của bà con dân tộc ấy. Báo chí nó mới viết mấy khoản chi ko hợp lý các cụ đã um cả lên. Gớm anh Đức nổ nợ hơn chúa chổm còn mua cả máy bay riêng kia kìa. Anh Cường đô la thì gái đẹp, siêu xe thay như thay áo. Chả trục lợi từ chính sách mà ra chứ từ đâu?

Tư bản VN em chả lạ, kêu gào để lấy phần ngon về mình thôi. Đất vàng ở thủ đô thì xúm xít nhanh lắm, trong khi Hà Giang, Lai Châu, Sơn La kêu gọi đầu tư các anh chả chạy bỏ cả dép.

cairong_2011

Xe container
Ngành điện khi nào triển khai được việc kiểm soát số điện tiêu dùng trên ứng dụng điện thoại ? Chắc chắn ko hề khó , chỉ e là chi phí đầu tư thiết bị sẽ tăng lên, tăng nhiều hay ít thì ông điện lực sẽ nắm được. Khi ấy
Tôi nghĩ sẽ bớt đuoc tranh cãi, hạn chế những con sâu, nhóm sâu trong ngành điện trục lợi cách tính bậc thang. Giảm bớt nhân lực đi đo đếm, giảm được sai sót trong quá trình đọc/ghi. Một mặt
Người dân tự quản lý được quá trình tiêu thụ điện năng, chi phí hàng tháng.

Được lợi rất nhiều.
Hiện dùng công tơ điện tử, cụ có thể theo dõi số điện tiêu thụ hằng ngày mà. Chỉ mỗi công tơ thường là ko có thôi

vo nho

Xe điện
Tiền nào chả từ của nhân dân.
Thuế của nhân dân, tư bản nó nhẩy vào thì cũng tiền túi của nhân dân.
Khi nào mấy anh tư nhân tự dựng cột, tự build trạm tự vận hành mà bán cho cụ rẻ ấy, đấy mới là rẻ. Còn ăn lại hạ tầng của nhân dân rồi bán rẻ hơn thì thường lắm. Khi nào mấy anh tư bản chịu chi để tải điện lên các bản làng xa xôi hẻo lánh rồi hàng tháng cho người đi thu từng nghìn lẻ của bà con dân tộc ấy. Báo chí nó mới viết mấy khoản chi ko hợp lý các cụ đã um cả lên. Gớm anh Đức nổ nợ hơn chúa chổm còn mua cả máy bay riêng kia kìa. Anh Cường đô la thì gái đẹp, siêu xe thay như thay áo. Chả trục lợi từ chính sách mà ra chứ từ đâu?

Tư bản VN em chả lạ, kêu gào để lấy phần ngon về mình thôi. Đất vàng ở thủ đô thì xúm xít nhanh lắm, trong khi Hà Giang, Lai Châu, Sơn La kêu gọi đầu tư các anh chả chạy bỏ cả dép.
Nhiều cụ thần tượng hóa tư nhân hóa quá nhỉ...thế sau tư nhân hóa VN được mấy anh nào phát triển nào? Hay ngắm nghe bán hết cho nước ngoài...

Tengiduocnhi

Xe tải
Nhiều cụ thần tượng hóa tư nhân hóa quá nhỉ...thế sau tư nhân hóa VN được mấy anh nào phát triển nào? Hay ngắm nghe bán hết cho nước ngoài...
Em chả nhìn đâu xa riêng vụ lợn thôi:
1. Ai cũng có quyền nuôi lợn.
2. Ai cũng có quyền sản xuất cám lợn.
3. Ai cũng có quyền giết mổ lợn đem bán.

Ấy thế mà giá lợn cao ko tưởng. Cao gấp mấy lần ở Mỹ. Tư nhân 100% đấy.

vo nho

Xe điện

em đồng ý với cụ...cái gì vao tay tư nhân đều làm giá hết. Nhất là tư nhân Vn lúc nào cũng than đòi chính sách.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]

Cái ngành lợn lại là ví dụ sống của tư lợi lobby chính sách + độc quyền cụ nhé. Vậy nên cạnh tranh nửa vời mới tởm.

Tengiduocnhi

Xe tải
Cái ngành lợn lại là ví dụ sống của tư lợi lobby chính sách + độc quyền cụ nhé. Vậy nên cạnh tranh nửa vời mới tởm.
Lobby ở đâu em ko rõ. Quê em nuôi lợn chả mất xu thuế hay lót tay nào cho chính quyền cả. Ngay chú ruột nhà em ak, nuôi tận 300 con ko các cụ lại bảo em chém.

Giờ chú ấy phá sản, bán nhà cách đây 2 năm rồi.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]

vo nho

Xe điện
Cụ xem thêm để có góc nhìn khác.
Ngành chăn nuôi heo, gà vit...là thị trường cạnh tranh đúng nghĩa đủ mọi thành phần tham gia từ hộ gia đình đến trang trại nhỏ, trang trai khép kín, doanh nghiệp chế biến chuổi cũng ứng...mà cụ nói là là độc quyền.
Nhân cơ hội dịch bệch nâng giá cao lên kiếm lời lúc đầu tất cả đều vui vì giá cao...sau doanh nghiệp chế biến chuổi cũng ứng nó chủ động mọi thứ bóp chết các loại hình khác đề chiếm thị phần và kiểm soát giá bán. Kết hợp với tiểu thương duy trì giá cao kiếm lời...
CP cho nhập khẩu thit đông lạnh thì người dân không ưa chuộng kèm với việc các doanh nghiệp này ăn chia với siêu thị, hệ thống cung ứng làm cho người dân khó tiếp cận với nguồi giá rẻ.
Đến giờ cho nhập heo sống về luôn nhưng có vẽ khó mà kéo giá xuống được.

SesameStreet

Xe điện
Giả sử tư nhân hóa ngành điện, sau đấy 1 thằng tư nhân được cấp điện khu vực cụ
Nó bán giá gấp 5 lần giá bây giờ, cụ không mua của nó thì không có mà dùng, lúc đó cụ nghĩ sao? Hay cụ bảo tư nhân cạnh tranh nhưng cũng phải theo định hướng ^^
Hay mỗi nhà dân phải có 3 đường dây điện chạy qua để dân được lựa chọn?
Thì cho đấu thầu lại, cho đến khi nào thằng tư nhân nó đưa ra được mức giá tốt thì thôi.
Chứ độc quyền nhà nước, ghi công tơ láo thì đuổi chúng nó đi kiểu gì?
Hóa ra cứ lương thấp là cái gì giá cũng thấp theo à cụ?
Thế nghĩa là nước mình có công nghệ tiên tiến hơn bọn Tây lông nên sản xuất ra điện rẻ hơn bọn nó à?
Thay thì kêu thu nhập thấp thì hãy kêu tại sao mình không làm được lương cao như thằng Tây lông đi
Lương công nhân nhà đèn Việt Nam thấp thấp hơn công nhân nhà đèn Mỹ thì giá điện phải thấp hơn là đúng rồi.
97 nghìn công nhân nhà đèn nhân với thu nhập trung bình 19 củ một tháng.
Bớt người, bớt lương đi cho giá điện nó rẻ.

SesameStreet

Xe điện
Ngành chăn nuôi heo, gà vit...là thị trường cạnh tranh đúng nghĩa đủ mọi thành phần tham gia từ hộ gia đình đến trang trại nhỏ, trang trai khép kín, doanh nghiệp chế biến chuổi cũng ứng...mà cụ nói là là độc quyền.
Nhân cơ hội dịch bệch nâng giá cao lên kiếm lời lúc đầu tất cả đều vui vì giá cao...sau doanh nghiệp chế biến chuổi cũng ứng nó chủ động mọi thứ bóp chết các loại hình khác đề chiếm thị phần và kiểm soát giá bán. Kết hợp với tiểu thương duy trì giá cao kiếm lời...
CP cho nhập khẩu thit đông lạnh thì người dân không ưa chuộng kèm với việc các doanh nghiệp này ăn chia với siêu thị, hệ thống cung ứng làm cho người dân khó tiếp cận với nguồi giá rẻ.
Đến giờ cho nhập heo sống về luôn nhưng có vẽ khó mà kéo giá xuống được.
Giảm thuế nhập khẩu thịt lợn từ 25% xuống 10%, đảm bảo thịt lợn nhập sẽ phân phối đến tận chợ xanh với giá rẻ hơn bây giờ.
Vừa rồi có siêu thị nhập thịt lợn Mỹ về, xẻ ra cho vào khay, trông đẹp, ngon mắt lừa thị giác như Meat Deli.

shiluo

Xe container
Thì cho đấu thầu lại, cho đến khi nào thằng tư nhân nó đưa ra được mức giá tốt thì thôi.
Chứ độc quyền nhà nước, ghi công tơ láo thì đuổi chúng nó đi kiểu gì?
Nó trúng thầu rồi sao bắt nó đấu thầu lại vậy cụ? Tư tưởng như cụ cũng kiểu lấy nhà nước để ép tư nhân, kiểu như lấy nhà giàu chia cho nhà nghèo. Giống vụ đấu giá đất từ cách đây chục năm, giờ giá đất lên bắt mấy thằng tư nhân trả lại đất nhà nước trả lại tiền, coi như hòa ^^
Tư nhân thì có thể tham chiếu các nhà trọ, nhà trọ thì cũng là cạnh tranh nhau, SV thuê nhà xong thì chấp nhận giá điện do chủ nhà đưa ra, và hầu hết là cao hơn nhiều so với mặt bằng bây giờ.
Và giờ em mà là tư nhân thì quên chuyện vùng sâu, vùng xa có điện đi nhé. Nếu muốn có thì trả giá gấp 10 lần thằng thành phố

Tengiduocnhi

Xe tải
Nó trúng thầu rồi sao bắt nó đấu thầu lại vậy cụ? Tư tưởng như cụ cũng kiểu lấy nhà nước để ép tư nhân, kiểu như lấy nhà giàu chia cho nhà nghèo. Giống vụ đấu giá đất từ cách đây chục năm, giờ giá đất lên bắt mấy thằng tư nhân trả lại đất nhà nước trả lại tiền, coi như hòa ^^
Tư nhân thì có thể tham chiếu các nhà trọ, nhà trọ thì cũng là cạnh tranh nhau, SV thuê nhà xong thì chấp nhận giá điện do chủ nhà đưa ra, và hầu hết là cao hơn nhiều so với mặt bằng bây giờ.
Và giờ em mà là tư nhân thì quên chuyện vùng sâu, vùng xa có điện đi nhé. Nếu muốn có thì trả giá gấp 10 lần thằng thành phố
Ờ đúng cụ ak.
Mẹ cái xã hội dân túy.
Lúc đấu giá đầu tư thì hồ hởi, tư nhân nó đầu tư vào mà lỗ chổng vó thì cười nhạo ngu thì chết.
Mà giá đất tăng cao thì bảo xí xóa trả lại tiền.

Ôi đ.m khôn đến đốm cả lưỡi thế mà bọn exciter chưa tóm đi nhỉ?
Bao năm điện mặt trời chả ai làm, lúc khuyến khích tư nhân làm thì lại bảo ăn dơ chính sách. Ko cho làm, thiếu điện lại chửi EVN. Xã hội làm gì cũng bị chửi thế này chỉ có Chí Phèo mới lấy được lòng thiên hạ thôi.

SesameStreet

Xe điện
Tư nhân thì nó phải trúng thầu với mức giá bỏ thầu, chứ đời nào tự nhiên trúng thầu rồi muốn bán giá nào thì bán.
Với vùng sâu vùng xa thì chính phủ nào họ cũng có một quỹ công ích để kéo điện về, giống truyền hình, giống viễn thông.
Dễ thường cụ tưởng Malaysia, Indo, Pháp, Mỹ chúng nó không có vùng sâu vùng xa? Chính phủ chúng nó làm thế nào thì cứ thế mà làm theo.

Chỉnh sửa cuối:

vo nho

Xe điện
Giảm thuế nhập khẩu thịt lợn từ 25% xuống 10%, đảm bảo thịt lợn nhập sẽ phân phối đến tận chợ xanh với giá rẻ hơn bây giờ.
Vừa rồi có siêu thị nhập thịt lợn Mỹ về, xẻ ra cho vào khay, trông đẹp, ngon mắt lừa thị giác như Meat Deli.
Hiện tại thuế đã về 10% kéo dài đến hết năm nay rùi. 5 tháng đầu năm 2020 (tính đến hết ngày 30-5), Việt Nam có 129 doanh nghiệp nhập khẩu thịt và sản phẩm thịt heo từ các nước với tổng lượng thịt heo nhập khẩu hơn 67.638 tấn, tăng 298% so với cùng kỳ năm 2019

Mà lợn nhập về ngày càng khó khăn do các nước đang dính covid cụ ơi.