[Funland] Chính sách đất đai mới, lợi hay hại

Hoangvan22

Xe tải
Em xin phép lập topic để cùng nhau chia sẻ thông tin mới về luật đất đai, chứ tình hình luật thay đổi thế này không biết là nên vui hay buồn các cụ ạ.
Chả là nhà em có một lô đất dịch vụ liền kề có giấy tờ quyết định giao đất dịch vụ của Quận đầy đủ, được xây nhà 5 tầng và thực tế em đã xây 5 tầng ở và cho thuê được chục năm rồi mà giờ vẫn chưa được làm sổ. Hỏi địa chính họ nói là đang dừng chung. Bao năm muốn bán mà khó quá vì nhà + đất cũng to tiền (chục tỷ) mà vay bank không được thì lấy ai mua, vì người sẵn có chục tỷ họ lao vào mua không sổ làm gì.
Em nghĩ Quận không cấp sổ bây giờ là để đợi bảng giá đất mới để áp tiền thuế đất cao có phải không ạ. (Vì đất sổ đỏ xung quanh lên hơn 250tr/m rồi). Em đang tính nhờ luật sư họ làm sổ cho vì nghe thấy vẫn có trường hợp đi cửa trước cửa sau làm sổ được.
Không biết có cụ mợ nào bị kẹt đất dịch vụ như nhà em không cùng vào hội để nắm tình hình. Nếu cụ nào rành về luật đất đai hoặc biết văn phòng Luật nào làm tốt việc cấp sổ sách thì cho em xin thông tin. Em ở Hà Đông ạ.

NguyenChum1219

Xe tăng
Em thấy báo đăng thông tin là xử phạt tiền đối với giao dịch nhà đất ko sổ, như vậy thì nghĩa là nếu ko có sổ thì bị cấm/ko đủ điều kiện giao dịch mua bán?, và nếu vậy thì các giao dịch mua bán viết tay (trc giờ vẫn làm) là vô hiệu?.

bigman95

Xe điện
Em xin phép lập topic để cùng nhau chia sẻ thông tin mới về luật đất đai, chứ tình hình luật thay đổi thế này không biết là nên vui hay buồn các cụ ạ.
Chả là nhà em có một lô đất dịch vụ liền kề có giấy tờ quyết định giao đất dịch vụ của Quận đầy đủ, được xây nhà 5 tầng và thực tế em đã xây 5 tầng ở và cho thuê được chục năm rồi mà giờ vẫn chưa được làm sổ. Hỏi địa chính họ nói là đang dừng chung. Bao năm muốn bán mà khó quá vì nhà + đất cũng to tiền (chục tỷ) mà vay bank không được thì lấy ai mua, vì người sẵn có chục tỷ họ lao vào mua không sổ làm gì.
Em nghĩ Quận không cấp sổ bây giờ là để đợi bảng giá đất mới để áp tiền thuế đất cao có phải không ạ. (Vì đất sổ đỏ xung quanh lên hơn 250tr/m rồi). Em đang tính nhờ luật sư họ làm sổ cho vì nghe thấy vẫn có trường hợp đi cửa trước cửa sau làm sổ được.
Không biết có cụ mợ nào bị kẹt đất dịch vụ như nhà em không cùng vào hội để nắm tình hình. Nếu cụ nào rành về luật đất đai hoặc biết văn phòng Luật nào làm tốt việc cấp sổ sách thì cho em xin thông tin. Em ở Hà Đông ạ.
Cụ xin cái sổ cái của cái khu đất dịch vụ đấy, lên 1 cửa hỏi thủ tục. Giờ Cụ đi 1 của cho làm. Không lôm côm được đâu ( tiền họ vẫn lấy nhưng chẳng làm được gì đâu).
Sợ nhất "Quận" cấp bậy . (Cụ là chủ nhận đất? thường sẽ có giấy tờ kèm theo việc giao đất do địa chính phường (xã ) cấp --> đương nhiên được cấp sổ.

camry2025

Xe tải
Dọn dẹp lại dưới đất, quy hoạch đường xá, xây dựng những khu đô thị đầy đủ công năng, đưa dân lên chung cư . Đây là giải pháp tối ưu cho dân số đông đúc của Việt Nam. Việc văn minh đấy thì không chịu làm, toàn làm cái éO đâu, nhưng mà làm thế vừa khó vừa khó khợp,nghĩ ló chán.

Drluoi

Xe hơi
Nhà em cũng dính 1 lô dịch vụ yên nghĩa hà đông, cũng bị dừng cấp sổ, các cụ có cách nào không