[Funland] Chính sách đất đai mới, lợi hay hại

duongphong

Xe container
Cụ nói thế thì không hợp lý, vì lúc đó tiền bỏ ra cũng không ít so với giá trị ngày đó đâu.
Chỗ tiền đó cũng phải tương đương 5-7 tỷ bây giờ, mà sau mười mấy năm cụ bảo em bán chục tỷ bây giờ là khôn thì em không hiểu. Hay mua 3 tỷ cách đây 20 năm giờ cũng phải bán 3 tỷ mới vừa ý cụ?
Theo em hiểu thì đất cụ mua/thuê; đất dịch vụ/đất phụ vụ thương mại có giấy tờ quyết định giao đất của Quận đầy đủ. Nếu làm được sổ đỏ thì cụ đương nhiên chuyển đổi Đất thương mại sang Đất ở đúng không.

Hoangvan22

Xe tải
Đúng rồi cụ, khung giá đất theo giá thị trường, thì về lý thuyết đền bù, hay làm sổ thì cũng theo giá đất thị trường chứ,
Vâng, ý em là lẽ ra được làm sổ rồi nhưng Quận họ cứ dừng lại để đợi luật áp dụng hay sao ấy.
Cụ anh có quen biết gì không hộ em vụ này với, em mời cơm gà Văn Quán :D

Hoangvan22

Xe tải
Theo em hiểu thì đất cụ mua/thuê; đất dịch vụ/đất phụ vụ thương mại có giấy tờ quyết định giao đất của Quận đầy đủ. Nếu làm được sổ đỏ thì cụ đương nhiên chuyển đổi Đất thương mại sang Đất ở đúng không.
Vâng ạ, đúng ra là chuyển đổi được nhưng mà bị dừng mấy năm không có lý do cụ ạ, nhưng em hỏi lại cứ được trả lời là yên tâm, dừng là dừng chung, không sao. Bố khỉ.

redcode

Xe điện
Ở quận nhà cụ chủ thì đang tạm dừng hết, quận ko quyết đc đâu. Vì khi về HN và làm các khu đô thị thì việc phân chia đất dịch vụ làm ko chuẩn, sau này ttra nên vẫn bị treo. Đợt đầu nhà nào làm sớm thì đc. Em có đứa e cũng bị treo một mảnh vẫn chưa có sổ, giá trị giờ cũng gần chục tỏi.

baccucai

Xe tải
Đất của cụ/mợ chủ là đất dịch vụ liền kề (mình đoán là đất của dân khu vực đó khi Nhà nước thu hồi đất nông nghiệp thì ngoài đền bù ra thì còn có hỗ trợ chuyển đổi nghề bằng giao đất dịch vụ). Cụ chủ mua lại đất này. Về bản chất đất này là đất ở, nhiều trường hợp đã được cấp sổ đỏ (đất ở) nhưng hiện nay bị dừng chung để chờ TP điều chỉnh lại các quy định về giao đất, công nhận QSD đất, cho phép tách thửa đất. Cụ chủ đợi chính quyền họ triển khai đợt cấp mới, đợt này chắc cũng ko sau 1/1/2026 đâu vì sau thời điểm 1/1/2026 giá đất làm cơ sở để tính tiền sử dụng đất phải nộp theo cơ chế giá thị trường. Năm 2025 vẫn theo cơ chế giá đất hiện hành.
Còn về việc xử phạt giao dịch đất khi không có sổ thì các cụ/mợ đừng nghe mấy cái trang lá cải đưa tin câu like. Từ trước đến nay, giao dịch BĐS được xác định hợp pháp và được Nhà nước công nhận đều được thể hiện khi đất đó đã được cấp GCNQSD đất. Các giao dịch khác là giao dịch dân sự thông thường, họ chuyển nhượng nhau quyền đối với quyền sử dụng đất. Nếu có tranh chấp thì căn cứ vào thỏa thuận, Bộ luật DS để giải quyết.

nguyentoanland

Xe tăng
Em có đầy đủ giấy tờ, quyết định bàn giao đất, sơ đồ kỹ thuật, biên bản bàn giao... nhưng lên Quận hỏi ở phòng một cửa họ bảo đang dừng làm sổ.
Em nghĩ mục đích dừng chắc là để đợi có barem giá đất để áp thuế.
Rất là bực.
Thấy nhiều nơi đợt này dừng cấp sổ là do đang chờ phôi sổ mới

hoangchung06

Xe buýt
Em xin phép lập topic để cùng nhau chia sẻ thông tin mới về luật đất đai, chứ tình hình luật thay đổi thế này không biết là nên vui hay buồn các cụ ạ.
Chả là nhà em có một lô đất dịch vụ liền kề có giấy tờ quyết định giao đất dịch vụ của Quận đầy đủ, được xây nhà 5 tầng và thực tế em đã xây 5 tầng ở và cho thuê được chục năm rồi mà giờ vẫn chưa được làm sổ. Hỏi địa chính họ nói là đang dừng chung. Bao năm muốn bán mà khó quá vì nhà + đất cũng to tiền (chục tỷ) mà vay bank không được thì lấy ai mua, vì người sẵn có chục tỷ họ lao vào mua không sổ làm gì.
Em nghĩ Quận không cấp sổ bây giờ là để đợi bảng giá đất mới để áp tiền thuế đất cao có phải không ạ. (Vì đất sổ đỏ xung quanh lên hơn 250tr/m rồi). Em đang tính nhờ luật sư họ làm sổ cho vì nghe thấy vẫn có trường hợp đi cửa trước cửa sau làm sổ được.
Không biết có cụ mợ nào bị kẹt đất dịch vụ như nhà em không cùng vào hội để nắm tình hình. Nếu cụ nào rành về luật đất đai hoặc biết văn phòng Luật nào làm tốt việc cấp sổ sách thì cho em xin thông tin. Em ở Hà Đông ạ.
cụ cho em hỏi, khu cụ có liên quan gì đến khu Mộ Lao kg?

TieuFu

Xe container
Em có biết đâu, em ra địa chính phường và địa chính quận hỏi thì được trả lời thế cụ ạ.
Cụ biết đường đi nước bước cụ chỉ cho em với.
Ra hành chính công của tỉnh mà hỏi ! :)) :)) :))

Hoangvan22

Xe tải
Đất của cụ/mợ chủ là đất dịch vụ liền kề (mình đoán là đất của dân khu vực đó khi Nhà nước thu hồi đất nông nghiệp thì ngoài đền bù ra thì còn có hỗ trợ chuyển đổi nghề bằng giao đất dịch vụ). Cụ chủ mua lại đất này. Về bản chất đất này là đất ở, nhiều trường hợp đã được cấp sổ đỏ (đất ở) nhưng hiện nay bị dừng chung để chờ TP điều chỉnh lại các quy định về giao đất, công nhận QSD đất, cho phép tách thửa đất. Cụ chủ đợi chính quyền họ triển khai đợt cấp mới, đợt này chắc cũng ko sau 1/1/2026 đâu vì sau thời điểm 1/1/2026 giá đất làm cơ sở để tính tiền sử dụng đất phải nộp theo cơ chế giá thị trường. Năm 2025 vẫn theo cơ chế giá đất hiện hành.
Còn về việc xử phạt giao dịch đất khi không có sổ thì các cụ/mợ đừng nghe mấy cái trang lá cải đưa tin câu like. Từ trước đến nay, giao dịch BĐS được xác định hợp pháp và được Nhà nước công nhận đều được thể hiện khi đất đó đã được cấp GCNQSD đất. Các giao dịch khác là giao dịch dân sự thông thường, họ chuyển nhượng nhau quyền đối với quyền sử dụng đất. Nếu có tranh chấp thì căn cứ vào thỏa thuận, Bộ luật DS để giải quyết.
Dạ, đúng rồi, Cụ nói đúng câu chuyện của em. Vậy có khi nào khi em làm sổ đỏ thì lại phải đóng thuế cao gần như mua mới không cụ nhỉ? Nếu mà không kịp cấp trước 2026 thì chắc dễ lắm cụ ạ, mà giờ em hỏi vẫn thấy nói chưa có gì thì biết đến bao giờ.

Hoangvan22

Xe tải
Ở quận nhà cụ chủ thì đang tạm dừng hết, quận ko quyết đc đâu. Vì khi về HN và làm các khu đô thị thì việc phân chia đất dịch vụ làm ko chuẩn, sau này ttra nên vẫn bị treo. Đợt đầu nhà nào làm sớm thì đc. Em có đứa e cũng bị treo một mảnh vẫn chưa có sổ, giá trị giờ cũng gần chục tỏi.
Nhà em thì không bị vấn đề về thu đất hay chia không chuẩn, nhà em bị treo do là mua bán ủy quyền công chứng trước khi có quyết định bàn giao đất (kiểu mua lúa non đó cụ, mua khi mới bốc thăm ô thửa xong và biết vị trí lô đất là nhà em mua luôn).
Phức tạp quá cụ ạ. Chỗ em cụ có giao dịch được những mảnh như thế không ạ? Em cũng muốn bán quách cho nhẹ nợ mà sale họ bảo họ không làm đất không sổ mới khó.

Hoangvan22

Xe tải
Ra hành chính công của tỉnh mà hỏi ! :)) :)) :))
Vâng ạ, em cũng sợ đi hỏi mấy cái này ghê, cứ như kiểu sợ bị bắt nạt ý, nên mãi chả dám đi.
Các cụ có biết bên văn phòng Luật nào làm việc này tốt không thì chỉ em với.

BumYth

Xe tải
khi cảm thấy bản thân pháp lý tương đối đầy đủ nhưng không làm sổ được, thì ta có thể gửi đơn cứu xét lên sở và thành phố,
việc này sẽ làm phiền các cán bộ, nhưng tương đối được việc.
nên chuẩn bị sẵn kịch bản đau khổ để làm câu chuyện với cán bộ : con ăn chơi, vợ vỡ nợ, bố mẹ đau ốm, kinh tế kiệt quệ.