[Funland] Chìm tẩu du lịch ở Cửa Đại, Hội An

fanmu1234

Xe container
Tác phẩm của tiến sỹ nào cũng chỉ là tiến sỹ giấy. Tây có công cụ, lý thuyết và phần mềm mô phỏng trước hết mà làm vẫn phải thực nghiệm bằng mô hình thật.
Ngày trước có vị lãnh đạo nào (chắc cũng tầm chuyên viên chính hoặc chuyên viên cao cấp) còn ban lành Thông tư 33 quy định cầm bán thịt gia súc giết mổ sau 8 giờ.=))=)) Không biết lúc ban hành Thông tư 33 này, các ông quan có lấy thịt giết mổ sau 8 giờ để cấy vi trùng làm thí nghiệm mô phỏng không nhỉ

fanmu1234

Xe container
Túm lại, ý bác là, vụ này dự kiến sẽ hòa cả làng, phải không ạ?

Tôi thì e ngại như thế, khi nhiều thứ bắt đầu hướng tới "Tai nạn".
Chắc chắn ông lái tàu sẽ đi tù. Còn lại thì hòa cả làng, chẳng quan nào chịu trách nhiệm.

ở VN chưa có thói quen dân kiện nhà nước, hoặc kiện cán bộ nhà nước

Opel Astra

Xe điện
Chắc chắn ông lái tàu sẽ đi tù. Còn lại thì hòa cả làng, chẳng quan nào chịu trách nhiệm.

Phải bắt được lỗi ông tài công bác ạ.
Hiện tại thì chưa nghĩ ra lỗi gì.

Họ được cho là đi đúng luồng lạch; cái cồn cát mới nổi thì chịu, do ông trời.
Black box: Chắc là không có. Đến giờ, không ai nhắc đến cái cục này, kể cả Đăng kiểm VR.

Chắc là nhà nước tự nguyện hỗ trợ, chủ tàu cũng tự nguyện. Mọi sự dừng ở đó.

pisces_hn

Xe container
Tầu Biên Phòng kiểm soát ở Cửa Đại trước khi các tàu chở khách ra Cù Lao Chàm.

View attachment 6925547

Biên phòng ở đây chuẩn mà. Lỗi này do tầu vỡ thôi. Tốc độ cao lao vào sóng thỉnh thoảng nó kêu độp độp như va vào đá ấy. Nếu tầu hở thì chắc mọi người sống cả.

pisces_hn

Xe container

Nếu lái tầu làm đúng thì chắc k bị hình sự chứ nhỉ.

longtu210

Xe điện

Dễ thí tốt là ông lái tầu lương 6 củ lắm

fanmu1234

Xe container
Nếu lái tầu làm đúng thì chắc k bị hình sự chứ nhỉ.
Chết người thì chắc chắn phải có sai sót. Và người thấp cổ bé họng, dễ bị quy trách nhiệm nhất chính là ông thuyền trưởng.

Thí dụ như tội "không làm chủ tốc độ".

Mà hình như cano chở quá số người quy định

vua_luoi

Xe điện
Em thấy sau khi sự việc xảy ra các cụ toàn vuốt đuôi.
Ông nào cũng kể trước đi xong về kinh lắm mà không thấy ý kiến gì.
Nhạt.
ĐÚng là như thế thật, run quá nhưng nghĩ là do mình nhát chứ éo biết là ko an toàn thật

Xe bọ xít

Xe container
Em thấy sau khi sự việc xảy ra các cụ toàn vuốt đuôi.
Ông nào cũng kể trước đi xong về kinh lắm mà không thấy ý kiến gì.
Nhạt.
Ý các Cụ đó là mình cũng biết hết và trước khi lên tàu cũng lo cũng sợ cũng đủ thứ nhưng vẫn cứ phải đi thôi. Chứ ko phải mình ko biết, nhưng biết chẳng làm gì đc vì là do cơ chế chứ ko phải lỗi của mình là ko biết trước sự nguy hiểm =))

Yeuaibaygio

Xe container
Ý các Cụ đó là mình cũng biết hết và trước khi lên tàu cũng lo cũng sợ cũng đủ thứ nhưng vẫn cứ phải đi thôi. Chứ ko phải mình ko biết, nhưng biết chẳng làm gì đc vì là do cơ chế chứ ko phải lỗi của mình là ko biết trước sự nguy hiểm =))
Kiểu như thấy cũng nguy hiểm nhưng bao nhiêu người vẫn đi thế kia, chắc rủi ro nếu có thì nó không rơi vào tàu mình. :( Mà không đi nhỡ mọi người đi về bảo thích lắm thì lại tiếc.
Em đi chơi cũng mấy lần bỏ 1 phần tuor tàu rồi, lần thì tàu du lịch ở Cát bà, lần thì tàu ra các đảo ở Phú Quốc. Lần em đi Cù Lao Chàm thì vẫn là cano hở, mà hôm đó hướng dẫn viên có nói là đoàn mình may mắn vì thời tiết đẹp như thế là rất hiếm (giữa tháng 4).

sakai_yo

Xe lăn
Đã tìm thấy bé trai cuối cùng ạ, con đến tận bờ kè Vin Hội An.

Opel Astra

Xe điện
Chết người thì chắc chắn phải có sai sót. Và người thấp cổ bé họng, dễ bị quy trách nhiệm nhất chính là ông thuyền trưởng.

Thí dụ như tội "không làm chủ tốc độ".

Mà hình như cano chở quá số người quy định
Lỗi này ổn bác ạ.

Alexmazzz

Xe buýt
[
gần như tất cả những thứ cụ liệt kê đều dính đủ cả. Lỗi thiết kế thì em nói ở trên rồi, còn về vật liệu, nó vốn là composite là vật liệu tổng hợp giữa sợi thủy tinh và keo espoxy, loại này rất bền và dẻo dai, khi bị tác động mạnh thường bị nứt rạn nhưng vẫn dính dáng với nhau vì các cấu trúc sợi và keo... nhìn vết vỡ ngọt sớt như các hình ảnh đã cung cấp thì em thất nó lại rất dòn và vỡ ra như cái bánh đa vậy, chứng tỏ, tuổi thọ vật liệu lão hóa, các vết nứt, mòn, ẩn tì chắc chắn có nhưng do các anh đăng kiểm đến mỗi lần kiểm tra định kỳ (hàng năm & 5 năm) vì 1 lý do nào đó không phát hiện ra mà vẫn cấp giấy cho lưu hành tiếp ..vv..
Theo kinh nghiệm nghề của em thì vật liệu composite để mà vỡ toang như thế kia thì phải bị tác động hoặc va chạm với vật cứng chứ để mà sóng oánh vỡ được thế kia thì em thấy nó sai, sai lắm luôn.
Xem lại cái ảnh cano vỡ, em không thấy dấu hiệu cái xương sống dưới dáy, cụ có nghề phân tích giùm. Em cũng đi nhiều cano cao tốc trên biển, mấy cái nhỏ nhỏ 6 chỗ thì chỉ có vỏ không thấy xương, nhưng mấy cái to 20-30 khách của bọn thái vỏ cũng là coposite nhưng thấy có xương gỗ rất to từ mũi đến đuôi.

Bô nhêk

Xe hơi
Thời tiết xấu thì ra vào CLC duy nhất chỉ có thể là ghe cá hoặc tàu đò - bởi nó là thứ cấu tạo để đi biển, nó chống được sóng. Cái món canos chỉ cần hơi có sóng là đã rất nguy hiểm. Thời gian ở CLC, chỉ cần hơi có sóng là bọn em đã không dám đi canos - dù bọn em đã quen biển cả và đã được đào tạo lái canos.

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
Tôi đi đảo Quan Lạn năm gần đây, 2020 gì đó.
Cả đi và về đều ổn, biển lặng, vậy mà mình cũng đã nôn nao kinh sợ rồi.
Nhà tôi và 2 nhỏ thì say sóng với các mức độ khác nhau.
Phải ở lại Quan Lạn thêm 1 ngày, cho nó đỡ sợ.
Quan Lạn về cơ bản vẫn còn trong vịnh nên đi nhàn. Kể cả hôm e đi biển động, đi đến Quan Lạn vẫn bình thường. Nhưng qua đoạn đó, bắt đầu ra khỏi vịnh là ác mộng :(

beckyvn

Xe tăng
[

Xem lại cái ảnh cano vỡ, em không thấy dấu hiệu cái xương sống dưới dáy, cụ có nghề phân tích giùm. Em cũng đi nhiều cano cao tốc trên biển, mấy cái nhỏ nhỏ 6 chỗ thì chỉ có vỏ không thấy xương, nhưng mấy cái to 20-30 khách của bọn thái vỏ cũng là coposite nhưng thấy có xương gỗ rất to từ mũi đến đuôi.
nó là loại đáy bằng (flat) nên không có keel ( sống xuồng) cụ ạ

beckyvn

Xe tăng
Em thấy báo đài mấy hôm nay cứ tập trung vào vấn đề Tàu (cano) kín này nọ. Nhưng bản chất vấn đề nó không phải là Hệ thống tàu khách khai thác tuyến này dùng loại mui kín là sai đâu ạ. Chính các vị đăng kiểm VR ( đại diện cho Bộ GTVT) đã ra quy định là khi khai thác chở khách tuyến này phải dùng loại tàu, thuyền dạng có mui ( kín toàn phần hoặc kín 1 phần), quy định này không sai, vì với đặc thù về độ dài hành trình, đặc điểm địa hình, độ cao sóng trung bình vv... thì sẽ có quy định về kết cấu tàu thuyền khai thác. Tuyến này có sóng lớn, hải trình xa nên tất nhiên không thể sử dụng loại xuồng hở ( người bị hất văng khỏi tàu; Sóng biển trùm lên tàu; Tiêu chuẩn bảo vệ người trên tàu trong điều kiện tự nhiên vv,,,)
Vấn đề ở đây là Lối thoát hiểm; Phương án thoát hiểm của các loại tàu, thuyền kín hay bán kín đó như thế nào. Như đã đề cập ở trên, Nó không có cửa thoát hiểm bên hông và các cửa sổ thiết kế theo kiểu gắn chặt chứ không mở lật được.

LienPhuong

Xe điện
Thời tiết xấu thì ra vào CLC duy nhất chỉ có thể là ghe cá hoặc tàu đò - bởi nó là thứ cấu tạo để đi biển, nó chống được sóng. Cái món canos chỉ cần hơi có sóng là đã rất nguy hiểm. Thời gian ở CLC, chỉ cần hơi có sóng là bọn em đã không dám đi canos - dù bọn em đã quen biển cả và đã được đào tạo lái canos.
Thế thì bên cấp phép cho đi có vấn đề hở cụ?

Bô nhêk

Xe hơi
Thế thì bên cấp phép cho đi có vấn đề hở cụ?
Có thể lúc ra thì thời tiết tốt, về chiều mới trở gió. Lỗi này thuộc về bên tổ chức tour - nếu thấy nguy hiểm, phải dừng quay về, bố trí cho khách lưu trú tạm trên đảo hoặc đưa tàu ra đón.