[Funland] Chiêu trò trong tuyển dụng công chức nhằm loại bỏ người tài

hai.tranhr

Xe container
Hôm nay em đọc thông tin tuyển dụng của 1 vài cơ quan khối tư pháp. Và 1 số cơ quan hành pháp khác. Rất đơn giản. Bằng loại giỏi. Đối với dân chính quy bằng giỏi quá ít. Nhưng các cơ quan này k yêu cầu bằng chính quy. Vb2, tại chức cũng được chấp nhận
Ai đi học cũng biết 2 hệ này khác nhau thế nào.
Đối với khối kyx thuật giao thông vận tải, bách khoa. Việc lấy bằng khá đã là 1 việc khó hơn thi đại học
Ôi đất nc tôi. Giờ chơi cả bài lầy này luôn. Thế này đúng là loại từ vòng gửi xe
Chánh quy hay loại gì cũng như nhau thôi. Giờ bán bằng dạo, quảng cáo qua tin nhắn điện thoại nữa cơ. Muốn loại nào cũng có.

balohanghieu266

Xe tải
Vãi bác.riêng bên tư pháp thì khác ạ. Nhà nc giàu sụ luôn. Còn tùy ngành nữa.
Còn việc ra ngoài thì nó k thay đổi đc cơ chế tuyển ng kiểu loại ng ntn nữa
tư tưởng cũng muốn vào nhà nước để ăn và sống bằng lậu :))) thì nói gì những ông làm lâu năm trong đó đang muốn kiếm thêm tý lậu hả cụ.

niceshot

Xe container
Ơ, thế tưởng mong muốn vào để dùng tài năng cống hiến cho nhà nước. Hoá ra cũng là vào để “giàu sụ” à???
Chưa vào đã có tư tưởng như thế thì cũng trông mong éo.đ gì nữa nhở?
Thì ko tranh được chỗ để kiếm chác nên mới chửi mà cụ!

hduong13579

Xe tải
Cháu thật các cụ. Học giỏi vào cái nhà nát làm gì cho mệt. Ở đó họ không cần người cống hiến làm việc. Đó là môi trường bưng bô . Khôn lỏi không nhiều học vấn đâu các cụ. Cháu 17năm gắn bó với cái môi trường đó rồi. Thực lòng nếu được làm lại cháu sẽ sống vì những gì mình thích. Chứ sống kiểu phụ thuộc vào thằng khác mệt lắm ah

at_anbinh

Xe tải
Website
luattrihung.com
ngày trước hồi mới ra trường em hào hứng nộp hs vào mobi với vina lắm, đọc yêu cầu thì mình đạt hết mà ko hiểu sao lúc nào cũng rớt từ vòng gửi hồ sơ, haha

Matizcoi

Xe cút kít
Lương 5 củ như em còn có cả a tô nhé, cảm ơn anh nhà nước lắm lắm :)

Lambretta 550

[Tịch thu bằng lái]
ở ngoài thì cố mà vào, vào rồi lại đục khoét, xong lại dí người nhà tại chức đục khoét tiếp có khác gì nhau.
rồi chính những kẻ mua điểm, chạy vào nhà nước lại trở thành những kẻ tuyển dụng hoặc làm chính sách. Và đương nhiên chúng lại tìm cách đưa dần những kẻ như chúng vào nắm giữ các vị trí quan trọng, và kế thừa chúng
Và thế là chỉ hô hào trên hội nghị thôi, thực tế thì ngược lại. Và cái vòng luẩn quẩn ấy cứ tiếp diễn.
Biết thế thì cũng có thay đổi được gì đâu mà bàn cho mất thời gian

Lambretta 550

[Tịch thu bằng lái]
Cháu thật các cụ. Học giỏi vào cái nhà nát làm gì cho mệt. Ở đó họ không cần người cống hiến làm việc. Đó là môi trường bưng bô . Khôn lỏi không nhiều học vấn đâu các cụ. Cháu 17năm gắn bó với cái môi trường đó rồi. Thực lòng nếu được làm lại cháu sẽ sống vì những gì mình thích. Chứ sống kiểu phụ thuộc vào thằng khác mệt lắm ah
Quyền được cống hiến và hưởng thụ từng người như nhau, đất nước này của tất cả chứ không phải của một nhóm người nào cho phép mình được hưởng đặc quyền đặc lợi.......

Nói như cụ thì ai cũng tránh ra để nhường vị trí, quyền lợi cho những kẻ cơ hội không xứng đáng à
Vậy là chúng nó mừng quá, đúng ý rồi, sân chơi chung giờ là của riêng một nhóm người mà không sợ bất kỳ sự cạnh tranh nào

vatech

Xe hơi
mấy chục năm làm viên chức em xin báo cáo kinh nghiệm của riêng em. Điều kiện làm viên chức, công chức là phải có kiến thức, nhưng kiến thức đó không được đào tạo ở các trường. Các kiến thức cần có để thành công:
1. biết chia (chia sao cho mọi người đều vui)
2. Biết phân tích văn bản của NN (không cần hiểu đúng mà phân tích sao cho có lợi)
3. Biết đẩy hạ (giống như chơi phỏm)
4. Biết biến hình (giống như tắc kè) thay đổi sở thích, quê quán sao cho phù hợp với các xếp.
5. Biết tâm lý để hiểu xếp (khi nào nói vậy mà không phải là vậy).
6. Trí nhớ tốt (nhớ các ngày nhà xếp có việc sinh nhật, cưới,...)
7...
Còn để làm viên chức chân chính (nhưng sẽ chỉ là viên chức quèn) thì chỉ cần:
1. Biết đọc đúng văn bản.
2. Biết lắng nghe (nghe đúng người)
3. Có liêm sỉ.

Long921

Xe tăng
Vào để ăn đc thì cũng mất khá lâu đấy , ít nhất 15,20 năm nhé

Lambretta 550

[Tịch thu bằng lái]
Không COCC hoặc tiền thì đừng mơ tưởng nhiều
Bản chất tuyển dụng cất nhắc Ngưu tầm ngưu, mã tầm mã. Thằng Xếp nó có từ giỏi mà đi lên đâu mà cần người giỏi, giống nó là được.

Rong rêu

Xe điện
Đọc thớt này như kiểu thầy bói xem voi vậy, thực tế trong NN nhiều vị trí đòi hỏi năng lực thực sự và cccc chúng nó cũng không nhét vào đấy, đó chính là cửa cho những kẻ có "năng lực" thực sự xin vào, và đương nhiên sẽ được vào, vì sao? vì vào để còn gánh cho đám cccc kia.

Nên cụ thớt muốn thi vào chỗ thơm, sau này hưởng bổng lộc thì khác gì cái bọn cccc kia đang chờ xếp chỗ đâu. Hãy chọn chỗ khó, chỗ không ai vào mà xin vào, cống hiến rồi đi lên.

Tiện kể câu chuyện vui, hồi em học đại học, cứ 9 phẩy là được được xét đi học nước ngoài, lúc xem bang điểm thì tụi 9 phẩy toàn là con các thầy, cô trong trường, có đứa còn 9,8. Méo hiểu học kiểu gì luôn.

Xã hội nó vậy đấy, cờ đến tay thì đứa ngu nhất cũng biết cách phất, nên đừng coi mình là tài năng.

hd-vt

Xe container
Bác thi hộ em bên tư pháp, y tế cái. Trong khối nhà nc có rất nhiều ngành khó nhé. Và bác đừng quy chụp. Còn bác công kích cá nhân nhưng lại chả liên quan mẹ gì đến topic.
Em thấy cụ có vẻ đúng, vì có con cháu nó giỏi nó tự thi tuyển bên tư pháp ở HL, chả có xu xiếc nào và nó đã đi làm, làm thực sự í ạ.

Bèo Bọt

Xe tăng
Dốt như chuyên tu, ngu như tại chức. ngày xưa có hệ đào tạo đại học ngắn hạn là như thế nào các cụ nhỉ

Lambretta 550

[Tịch thu bằng lái]
Chánh quy hay loại gì cũng như nhau thôi. Giờ bán bằng dạo, quảng cáo qua tin nhắn điện thoại nữa cơ. Muốn loại nào cũng có.
Xưa vì lý do chiến tranh nhiều người không kịp học hành hoặc phải gác bút nghiên lên đường..... thì phải có thêm loại hình đào tạo tại chức cho người ta có cơ hội tiếp tục nâng cao trình độ
Giờ đã mấy chục năm phổ cập rồi, qua nhiều thế hệ rồi mà vẫn giữ loại hình đào tạo này là không phù hợp, đi lùi
Thực tế tuyển dụng người có bằng trung cấp lại trúng, đại học chính quy trượt thẳng cẳng, hay có ông mang tiếng đi học tại chức để lên chức bố nhiệm 4 năm thậm chí còn không biết có bao nhiêu môn.....

thien.tn

Xe tải
ngày trước hồi mới ra trường em hào hứng nộp hs vào mobi với vina lắm, đọc yêu cầu thì mình đạt hết mà ko hiểu sao lúc nào cũng rớt từ vòng gửi hồ sơ, haha
cũng tùy mà cụ, bà xã em thi mobi tưởng chơi mà trúng thật đây, vc em chẳng quen biết ai cả.

khengotquehuong

Xe hơi
Nhân dân kêu gọi cấm tuyển dụng bằng tại chức, vb2, liên thông, vào các khối nhà nước. Rà soát lại nghiệp vụ, tránh con ông cháu cha.