[Funland] Chiếu mới muốn tham khảo mức lương các công ty sản xuất

alceste

Xe điện
Đúng như cụ nói, có lẽ hồi ở Nhật e cũng hơi sai lầm khi tiết lộ quá nhiều kế hoạch với cháu nó, tay to bên Nhật cũng phấn khởi vì kiếm đc nhân viên ưng ý nên có mời đi ăn uống 2 3 bữa. Chắc vì vậy nên cháu nó càng nóng vội :(
Chả phải vì cái đó đâu cụ. Đi học thì nếu nhà cháu nó tự bỏ tiền, lương 16.7M thì cũng ko phải cao, bao h thu hồi được chi phí đầu tư. Trừ khi nhà cháu giàu, bố mẹ cháu bao hết và cháu đi làm với tâm lý cống hiến. Chứ cơm áo ko đùa với khách thơ, cuộc sống có bao thứ phải chi tiêu, chưa kể gia đình, cuộc sống riêng thú vui. Thằng mà nó có khả năng thì nó nhìn thấy/nhận được đầy cơ hội và công việc bên ngoài. Còn tất nhiên có 1 số cháu cũng mắc bênh ngoi sao, hay bọn em hay đùa là good in form, not good in function.
Mức lương này có thể cao hơn so với 1 công ty sản xuất của VN, nhưng mà cũng thấp hơn so với các cơ hội khác ngoài thị trường. Đầy công ty, nhất là có yt nước ngoài, có 1 năm kinh nghiệm trả lương 20 - 22M, nếu giỏi kt và có ngoại ngữ.

Datalink1

Xe đạp
Chả phải vì cái đó đâu cụ. Đi học thì nếu nhà cháu nó tự bỏ tiền, lương 16.7M thì cũng ko phải cao, bao h thu hồi được chi phí đầu tư. Trừ khi nhà cháu giàu, bố mẹ cháu bao hết và cháu đi làm với tâm lý cống hiến. Chứ cơm áo ko đùa với khách thơ, cuộc sống có bao thứ phải chi tiêu, chưa kể gia đình, cuộc sống riêng thú vui. Thằng mà nó có khả năng thì nó nhìn thấy/nhận được đầy cơ hội và công việc bên ngoài. Còn tất nhiên có 1 số cháu cũng mắc bênh ngoi sao, hay bọn em hay đùa là good in form, not good in function.
Mức lương này có thể cao hơn so với 1 công ty sản xuất của VN, nhưng mà cũng thấp hơn so với các cơ hội khác ngoài thị trường. Đầy công ty, nhất là có yt nước ngoài, có 1 năm kinh nghiệm trả lương 20 - 22M, nếu giỏi kt và có ngoại ngữ.
Ai trả tiền cho đơn vị sử dụng lao động để tạo môi trường, và đào tạo bạn đó trưởng thành cụ

xukute

Xe tăng
Nếu công ty cụ là công ty Nhật thì sinh viên mới ra trường mức 15tr là không hề thấp.
Cái này thì em nắm được vì em có cả barem lương luôn.
Khởi điểm ở công ty Nhật ở HN thì bậc kỹ sư khoảng 11- 12tr/tháng thôi, sau 2-3 năm thì mới có sức bật lên được. Chứ hiếm có nhân viên nào năm đầu mà lên mức cao ngay được,

onex

Xe tải
Lương tầm này đi học Nhật về mà có trình độ như cụ chủ nói thì chẳng phải cao đâu. Ngoài lương thì còn có yếu tố về cơ hội thăng tiến cũng rất quan trọng. Cùng một mức lương, chủ doanh nghiệm thường thấy nó cao, người nhận lương thường thấy nó thấp :D

hoangduc.sbr

Xe container
Ai trả tiền cho đơn vị sử dụng lao động để tạo môi trường, và đào tạo bạn đó trưởng thành cụ
Đào tạo cũng là để làm đc việc cho cty chứ có phải đào tạo ko đâu cụ. Hơn nữa kiếm đc ku trẻ vậy thì lương đầu mới thấp. Chứ cậu nào có sẵn k.nghiệm cứng, thao việc, chả cần dạy nữa thì lương nó cũng phải cao theo mới tuyển đc cụ ah.

endz

Xe buýt
Cái đoạn e bôi đen đấy là thì tương lai thôi cụ ạ :v Chứ giờ cháu nó mà làm đc thế thì e mất ghế à =))
Cụ năm nay 30 (trên hồ sơ cụ khai thế), cháu nó vừa tốt nghiệp, tức là khoảng 23-24.
Vậy là cụ chỉ hơn cháu nó mấy tuổi. Coi như là số năm kinh nghiệm nhiều hơn đi.
Lương cụ bao nhiêu thì tự tính cho cháu nó mà giữ người.

Hồi hổi có bạn du học Nhật mở topic về bao bì. Nếu đúng là bạn này thì cụ nên nghĩ thêm cho bạn í.
(Topic: Lại em Đạt bao bì ạ.. E tìm cho cụ mà ko thấy. Ko lẽ bạn ấy xoá mất rồi :-/

Datalink1

Xe đạp
Lương tầm này đi học Nhật về mà có trình độ như cụ chủ nói thì chẳng phải cao đâu. Ngoài lương thì còn có yếu tố về cơ hội thăng tiến cũng rất quan trọng. Cùng một mức lương, chủ doanh nghiệm thường thấy nó cao, người nhận lương thường thấy nó thấp :D
Nếu bạn này cống hiến cho công ty hơn 2 năm thì xét lại Công ty, còn mới làm chính thức hơn 6 tháng thì là do tư tưởng người lao động

endz

Xe buýt
Thế thì cho cháu nó sang môi trường mới phấn đấu lại từ đầu cụ nhỉ
hehe.. cụ ko phải thách trẻ trâu cởi trần nhá :P
Bọn trẻ giờ tư duy tốt và nhanh nhẹn hơn chúng ta tưởng nhiều :)

hoangduc.sbr

Xe container
Cụ năm nay 30 (trên hồ sơ cụ khai thế), cháu nó vừa tốt nghiệp, tức là khoảng 23-24.

Hồi hổi có bạn du học Nhật mở topic về bao bì. Nếu đúng là bạn này thì cụ nên nghĩ thêm cho bạn í.
(Topic: Lại em Đạt bao bì ạ.. E tìm cho cụ mà ko thấy. Ko lẽ bạn ấy xoá mất rồi :-/
Cụ Đạt bao bì ấy có phải cụ Đạt vẽ tranh đầu trâu ko cụ?
Hay lại là cụ Đạt 8 nào đó:P

Datalink1

Xe đạp
hehe.. cụ ko phải thách trẻ trâu cởi trần nhá :P
Bọn trẻ giờ tư duy tốt và nhanh nhẹn hơn chúng ta tưởng nhiều :)
Nếu để vậy thì xem lại thằng quản lý, trình thấp thì để nhân viên múa và áp đặt lãnh đạo

Thạc sỹ

Xe tăng
Quyền chủ động vẫn đang trong tay cụ. Còn câu hỏi là lương 15 củ và bây giờ là 16,7 củ NET thì với NV mới đi làm dưới 5 năm trong ngành sản xuất thì là khá rồi cụ ạ. Bên ngành thi công, chế tạo, sx... thì mời cụ dưới 10 củ

alceste

Xe điện
Ca này nhiều khả năng là, khi đàm phán tuyển dụng ko hiểu ý nhau. Bạn kia hiểu là sau 1 thời gian làm sẽ được tăng lương xứng đáng, Còn những cái kia, bánh vẽ, nó là của thì tương lai, cũng chỉ cân nhắc tầm 50% thôi. H nhân sự bên Nhật hay bác chủ topic thay đổi plan, hay thay đổi chiến lược với "hạt giống đỏ" thì sau 5 - 10 năm cống hiến cháu lại tiếp tục ngồi chờ à. Thế nên có nghe thì cũng chỉ biết để đó. bác ơi, ko ai nhìn vào cái đó để mà sống cho hiện tại cả, trừ khi cháu nó thuộc kiểu nhà thừa điều kiện ko phải lo cơm áo gạo tiền.
Bạn này có khả năng làm việc, có bằng cấp từ nước ngoài, lại làm cái công việc niche market, và bạn ý co thể tham khảo hoặc đã có chỗ khác tiếp cận mức lương cao hơn so với mức hiện nay ở công ty Nhật. Và chắc là thấy cũng hơi thất vọng với mức 1.7M, tăng lương tận nghe 10% nó to thật, nhưng mà quy ra tiền có triệu bảy, hơi ít. Thà cuối năm cho thưởng 1 cục 40-50M thì nghe nó lại to hẳn.
H nhân sự làm được việc và biết xông pha thì bên nào cũng cần, kiếm người làm được cũng khốc liệt lắm.
2 là việc tạo môi trường và đào tạo là win win cơ mà, có phải như ngày xưa đâu. Trong thời gian đó công ty vẫn có người làm cơ mà, chứ có phải bày tiệc ra cho cháu ăn đâu.

Chỉnh sửa cuối:

hzen

Xe hơi
Cụ phải xác định là : khó như tổng thống Mỹ cũng thay 4 năm 1 lần được. Do đó không ai là không thể thay thế.

Làm quản lý mà tâm lý phụ thuộc vào 1 bạn, trong khi cơ chế của công ty không thay đổi được thì mệt lắm.

Datalink1

Xe đạp
Ca này nhiều khả năng là, khi đàm phán tuyển dụng ko hiểu ý nhau. Bạn kia hiểu là sau 1 thời gian làm sẽ được tăng lương xứng đáng, Còn những cái kia, bánh vẽ, nó là của thì tương lai, cũng chỉ cân nhắc tầm 50% thôi. H nhân sự bên nhật hay bác chủ topic thay đổi plan, thì sau 5 - 10 năm cống hiến cháu lại tiếp tục ngồi chờ à. Thế nên có nghe thì cũng chỉ biết để đó. bác ơi, ko ai nhìn vào cái đó.
Bạn này có khả năng làm việc, có bằng cấp, và bạn ý co thể tham khảo hoặc đã có chỗ khác tiếp cận mức lương cao hơn,và chắc là thấy cũng hơi thất vọng với mức 1.7M, nghe 10% nó to thật, nhưng mà quy ra tiền có triệu bảy, hơi ít. Thà cuối năm cho thưởng 1 cục 40-50M thì nghe nó lại to hẳn.
H nhân sự làm được việc và biết xông pha thì bên nào cũng cần, chỗ em đợt rồi tuyển 1 vị trí tầm trung - cao, ko kiếm được ai phải headhunt người của đối thủ cạnh tranh, mà offer lương 10k họ cũng ko chuyển. Hic, kiếm người làm được cũng khốc liệt lắm.
2 là việc tạo môi trường và đào tạo là win win cơ mà, có phải như ngày xưa đâu. Trong thời gian đó công ty vẫn có người làm cơ mà, chứ có phải bày tiệc ra cho cháu ăn đâu.
Đồng ý với bạn, khả năng bạn này đang dc đơn vị khác tiếp cận lên mới ép mức lương mới

Huyalibaba

Xe buýt
E là người sử dụng lao động, qua đọc cmt các cụ phân tích ở trên e có ý kiến như này. Cụ chủ nên xem xét lại mức lương đang trả cho cháu nó 1 cách kỹ lưỡng. Tính toán nhũng cái được, cái mất khi cháu nó làm việc ở cty để quyết định. Cụ chủ đừng có mà đem cái quy định cổ lỗ sĩ của công ty ra mà áp dụng, nó ko phù hợp với thời đại 4.0 này đâu. Thường thì mức lương của người sử dụng lao động trả cho người lao động nó chỉ bằng 20% công sức người lao động bỏ ra thôi, có những trường hợp đặc biệt thì phải trả bằng 40-50% công sức. Trường hợp này cụ phải trả bằng 40% công sức của họ để giữ người thì cũng phải chấp nhận. Nó sẽ làm cho cụ được nhiều cái lợi

Tép Suối

Xe tải

E cũng sang Nhật từ năm 18, lăn lộn bên đấy vừa rồi mới về. Mà về cái tay to cắt béng của e 2/3 lương với lý do "e không còn là nhân viên của cty cũ, không giống cốp to Nhật" nên phải ký mới hợp đồng theo quy định của cty ở VN. (Cốp to bên e sang VN nhưng vẫn là nhân viên của cty bên Nhật, vì vậy lương cũng ko đổi, chỉ cộng thêm trợ cấp công tác nước ngoài theo số ngày ở VN).
Nếu cụ lấy lương e để tính lương cho cháu nó thì tội cho e quá. Hị hị. (Mà nếu cháu nó làm với e độ 5-7 năm nữa thì e đảm bảo lương cháu nó cũng phải đến 3x vì khi step up thì sẽ được cộng tương đối nhiều trợ cấp cố định, cơ mà vấn đề là cháu nó ko muốn đợi)
Mí lại cũng ko đơn giản là phép trừ số năm kinh nghiệm cụ ợ, e hồi mới chân ướt chân ráo vào cty cũng ăn lương còi, tính ra VNĐ có nhõn 40 củ. (Mức đủ sống ở Nhật).
À nếu tầm tháng cuối năm 2019 ~ 6/2020 mà có ông du học sinh nào học về thiết kế bao bì mở thớt thì chắc là cháu nó thật, cơ mà tên Đạt thì lại đếch phải :(
Giả mà cháu nó có đọc đc thớt này thì e cũng mừng, chứ cứ tưởng em kìm kẹp cháu nó cũng tội em :(

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
...
Thế nên tìm kiếm được người phù hợp khó lắm cụ ạ, chứ chỉ cần kiếm đc ông nào "tàm tạm" là e đỡ đau đầu rồi :D
Dù sao cũng tks các cụ trên đây, e mở mang đc khối rồi :D
Vậy thì cụ phải tăng lương cho em nó là đúng rồi =))

Tép Suối

Xe tải
Cụ phải xác định là : khó như tổng thống Mỹ cũng thay 4 năm 1 lần được. Do đó không ai là không thể thay thế.

Làm quản lý mà tâm lý phụ thuộc vào 1 bạn, trong khi cơ chế của công ty không thay đổi được thì mệt lắm.
Nó giống như khi cụ vớ đc món đồ ưng ý ấy. Mặc dù ngoài kia có hàng nghìn món khác "tương tự thế" nhưng cụ lại chỉ thích "mỗi cái món này". :D
Em ko để công việc phụ thuộc vào nhân viên nào cả (thực tế bạn ấy vẫn chỉ đang "học việc"), nhưng e cảm thấy "ưng" vì bạn ấy hiểu cách làm việc của các doanh nghiệp Nhật, hiểu cách làm việc của e, nói cái là hiểu vấn đề.
Cơ chế của cty thì không thay đổi được nên mới lấn cấn buông ko được giữ không xong ấy cụ.
Thôi e vào nói chuyện với cháu nó đây, lát e sẽ update tình hình cho các cụ sau.
Rất cảm ơn các cụ các mợ!

xbadboyz

Xe điện
Vấn đề là nếu lần này cụ xin tăng được vượt khung, năm sau sẽ thế nào? năm sau nữa ra sao?