[Funland] Chiến tranh biên giới, ký ức khó quên đối với thế hệ đã lớn tuổi

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Vấn đề quan hệ chính trị…bàn trên diễn đàn cũng khó cụ ạ.
Cái đận 79 và sau đó, dồn dập đài báo thơ ca…nhưng 89 là stop sạch sẽ, đến SGK còn không có 1 dòng nào…
Đây là chuyện tế nhị chúng ta cần phải tự hiểu khi đưa vào bối cảnh lịch sử, là khi đó ta bị cấm vận hoàn toàn, Bắc thì xung đột, LX đang tan rã…không còn 1 chỗ nào ủng hộ.
Và ta phải thoát ra, trước hết là “bình thường hóa”, và mọi sự không nhắc đến nữa, để mà có cơ tiếp theo…
Sau đó 5 năm, đến 1995 ta được dỡ bỏ cấm vận, là Mỹ dỡ bỏ, nhưng nếu không có bước đầu tiên (1989) thì không thể có cái 1995 đó.
Sau này không ai nói chuyện này, nhưng cái gì cũng có lý của nó cả.😁
Cái này chắc thời cụ học cấm. Thời em học ( khóa 96 - 99 ) trong lịch sử có nói về Chiến tranh Biên Giới Phía Bắc. Chỉ có điều không tường tận như các trận đánh khác trong LS.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Em chưa hiểu đồng hóa lắm cụ oi. Ý cụ mình không bị mà dân TQ bị ạ. Hâyyyzaaa. #-o
Mình tách ra từ Tung Cửa, đã tách ra được thì còn đồng hóa thế nào được.

hd-vt

Xe container
Mình tách ra từ Tung Cửa, đã tách ra được thì còn đồng hóa thế nào được.
Sao cụ biết là tách ra, em thấy cc bẩu ta là ta mờ lị. TQ là đất nước từ các nước nhỏ, thành hình.
Cc háo sử bàn rách pím dồi còn giề. :D

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Sao cụ biết là tách ra, em thấy cc bẩu ta là ta mờ lị. TQ là đất nước từ các nước nhỏ, thành hình.
Cc háo sử bàn rách pím dồi còn giề. :D
Nhập - tách - nhập - tách....
Em là cứ thích lấy mốc anh Dụ tách ra từ nhà Đường.
Cỏn trước đấy chỉ là huyền sử hoặc sử truyền miệng ( tính vào thì vô cùng )

tridaulau

Xe tăng
Quan điểm của em thì giữ hòa khí với TQ, nhưng luôn cảnh giác cao độ, vì hàng xóm này ko đáng tin. Nhưng việc rêu rao chiến thắng về biên giới năm 79 thì cũng ko nên và ko cần thiết. Ko chỉ với TQ, mà ngay cả cuộc chiến với Mỹ, Nhật hay Pháp thì cũng bớt những miting họp báo, pano áp phích báo chí rùm beng về ngày chiến thắng đế quốc hay phát xít trong quá khứ đi. Ăn mày dĩ vãng nhiều quá ko hay, nên tập trung vào phát triển kinh tế và quân sự, tự lực tự cường tự chủ.
Sao cụ lại dùng từ rêu rao ạ
Vậy cuộc chiến năm 1979 cứ để đấy nằm quên lãng và bụi phủ mờ, thế hệ trẻ thích thì nhớ lại thổi cái rồi bỏ đấy ạ
Cuộc chiến phải trả giá hàng trăm, nghìn người. Đàn bà phụ nữ thì bị cưỡng hiếp, đâm cọc tre xiên người,…., liệu nói kên (nhắc lại) là rêu rao sao

Nhìn lịch sử phải khách quan và công bằng

poiuy

Xe ba gác
Khi xưa đánh thắng được nó xong còn phải đúc tượng vàng đền mạng tướng xâm lược, dâng biểu xưng thần cầu phong làm An Nam Quốc Vương nên việc bây giờ là phải mềm mỏng, giữ gìn quan hệ nó cũng phải lẽ thôi.

Cucumin

Xe điện
Sao cụ lại dùng từ rêu rao ạ
Vậy cuộc chiến năm 1979 cứ để đấy nằm quên lãng và bụi phủ mờ, thế hệ trẻ thích thì nhớ lại thổi cái rồi bỏ đấy ạ
Cuộc chiến phải trả giá hàng trăm, nghìn người. Đàn bà phụ nữ thì bị cưỡng hiếp, đâm cọc tre xiên người,…., liệu nói kên (nhắc lại) là rêu rao sao

Nhìn lịch sử phải khách quan và công bằng
Nói thật mới Cụ, chuyện dân Việt nhà Mình ghét Trung Quốc nó có sẵn trong ADN rồi, chả cần gì phải tuyên truyền nhiều, chỉ sợ nhiều bọn còn lấy cớ để thổi nó bùng lên thôi.
cái quan trọng nhất bây giờ là mình phải quan hệ tốt với họ , để làm kinh tế, phát triển đất nước, chứ giờ Trung Quốc họ đi xa quá rồi, mà Việt Nam vẫn leo đẽo theo sau như này thì nguy cơ nó mới là lớn .

tridaulau

Xe tăng
Nói thật mới Cụ, chuyện dân Việt nhà Mình ghét Trung Quốc nó có sẵn trong ADN rồi, chả cần gì phải tuyên truyền nhiều, chỉ sợ nhiều bọn còn lấy cớ để thổi nó bùng lên thôi.
cái quan trọng nhất bây giờ là mình phải quan hệ tốt với họ , để làm kinh tế, phát triển đất nước, chứ giờ Trung Quốc họ đi xa quá rồi, mà Việt Nam vẫn leo đẽo theo sau như này thì nguy cơ nó mới là lớn .
Vâng chuẩn cụ ạ. Mình đuổi theo và học học còn dài, rất rất dài
Nhưng dùng cái từ "rêu rao" đấy em thấy có tầng lớp coi rẻ rúng quá ạ.
Máu người Việt mình đổ xuống đâu phải hèn kém quá đâu

hd-vt

Xe container
Nhập - tách - nhập - tách....
Em là cứ thích lấy mốc anh Dụ tách ra từ nhà Đường.
Cỏn trước đấy chỉ là huyền sử hoặc sử truyền miệng ( tính vào thì vô cùng )
Sử là xử sự của người đương thời, tròn méo đụ linh tinh và đụ cạ.
Người mình coi sử là cái đinh rỉ, em kể cụ nghe.
Đợt Tết ấy, em đi thăm đền Tranh - Ninh Giang - HD, đông nghịt, các người đam mê quyền lực máu lên chức thì mến mộ lắm.
Rồi em sang nơi thờ Vua Khúc Thừa Dụ cách nhau chục km thì phải, vắng như chùa Bà Đanh, to và đẹp nhé.
Đền Tranh - Quan Tuần Tranh là dân gian tự lập ra đền từ...không khí, còn vua Khúc Thừa Dụ là người thật việc thật như cụ biết rồi.
Em chả hiểu dân gian hay dân nghĩ gian nữa. :D

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Đợt Tết ấy, em đi thăm đền Tranh - Ninh Giang - HD, đông nghịt, các người đam mê quyền lực máu lên chức thì mến mộ lắm.
Rồi em sang nơi thờ Vua Khúc Thừa Dụ cách nhau chục km thì phải, vắng như chùa Bà Đanh, to và đẹp nhé.
Đền Tranh - Quan Tuần Tranh là dân gian tự lập ra đền từ...không khí, còn vua Khúc Thừa Dụ là người thật việc thật như cụ biết rồi.
Thì cái tội không đi đền thật mà đi đền không khí nên các cụ thật vật cho đổ ghế ;)).

Hự.

Xe điện
Theo quan điểm của em thì nên coi lịch sử là 1 môn khoa học. Mọi cái đúng sai trong quá khứ đều có giá trị đối với việc đưa ra quyết định hiện tại và tương lai. Ghi nhận LS một cách đầy đủ và khách quan là đã phục vụ được mục tiêu chính trị và giáo dục tư tưởng văn hoá rồi. Hồi xưa khác, bây giờ khác. Cách giáo dục tuyên truyền ko thể bất biến mà cần thay đổi theo thời đại và khả năng nhận thức của đối tượng. Lịch sử chính thống cần ghi nhận đầy đủ, ko thêm, ko bớt. SGK do liều lượng dàn trải nhiều nội dung có thể ko ghi hết nhưng học sinh luôn được biết cần đọc thêm chi tiết thì đọc ở đâu. Còn chuyện làm rầm rộ hay ko các ngày kỉ niệm, bài viết báo chí, tác phẩm văn học, phim ảnh,... lại là chuyện khác. Cái này thì lại nên có sự quản lý và điều chỉnh phù hợp. Ví dụ như nội chiến 2 miền Nam Bắc của Mỹ, cuộc chiến ly khai khỏi Anh, lịch sử xâm chiếm đất thổ dân rồi hình thành nước Úc,
.. đều rất đầy đủ cho học sinh nước đó đọc, dù ko thiếu các thông tin chẳng tốt đẹp gì. Nhưng việc đào sâu, khuếch trương, tổ chức kỉ niệm này nọ thì lại khác.

hd-vt

Xe container
Thì cái tội không đi đền thật mà đi đền không khí nên các cụ thật vật cho đổ ghế ;)).
Cụ mắng mạnh vào, em trên giăng dưới cáttut, no pơdônem. Cụ có tin có quan có chìa khóa đền, hôm cần tĩnh mịnh cúng cho long văn trọng thì khóa củng treo biển Không làm phiền không? :D

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Cụ mắng mạnh vào, em trên giăng dưới cáttut, no pơdônem. Cụ có tin có quan có chìa khóa đền, hôm cần tĩnh mịnh cúng cho long văn trọng thì khóa củng treo biển Không làm phiền không? :D
Hơ hơ, cụ nhắc làm em nhớ chuyện đọc hồi bé: Chuyện em Chu Minh ;))
Còn chuyện quan có chìa khóa đền thì chuyện nhỏ như con thỏ, kề cả không có thì alo cái ông Từ đến ngay và luôn ;))

hd-vt

Xe container
Hơ hơ, cụ nhắc làm em nhớ chuyện đọc hồi bé: Chuyện em Chu Minh ;))
Còn chuyện quan có chìa khóa đền thì chuyện nhỏ như con thỏ, kề cả không có thì alo cái ông Từ đến ngay và luôn ;))
Ok cụ, em chém mà cụ không chưởi em dựng chuyện là em mừng òi.
Hóng ảnh và chuyện em Chu Minh. :D

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Theo quan điểm của em thì nên coi lịch sử là 1 môn khoa học. Mọi cái đúng sai trong quá khứ đều có giá trị đối với việc đưa ra quyết định hiện tại và tương lai. Ghi nhận LS một cách đầy đủ và khách quan là đã phục vụ được mục tiêu chính trị và giáo dục tư tưởng văn hoá rồi. Hồi xưa khác, bây giờ khác. Cách giáo dục tuyên truyền ko thể bất biến mà cần thay đổi theo thời đại và khả năng nhận thức của đối tượng. Lịch sử chính thống cần ghi nhận đầy đủ, ko thêm, ko bớt. SGK do liều lượng dàn trải nhiều nội dung có thể ko ghi hết nhưng học sinh luôn được biết cần đọc thêm chi tiết thì đọc ở đâu. Còn chuyện làm rầm rộ hay ko các ngày kỉ niệm, bài viết báo chí, tác phẩm văn học, phim ảnh,... lại là chuyện khác. Cái này thì lại nên có sự quản lý và điều chỉnh phù hợp. Ví dụ như nội chiến 2 miền Nam Bắc của Mỹ, cuộc chiến ly khai khỏi Anh, lịch sử xâm chiếm đất thổ dân rồi hình thành nước Úc,
.. đều rất đầy đủ cho học sinh nước đó đọc, dù ko thiếu các thông tin chẳng tốt đẹp gì. Nhưng việc đào sâu, khuếch trương, tổ chức kỉ niệm này nọ thì lại khác.
SGK lịch sử theo em đã ghi đầy đủ thông tin cần thiết rồi.
Những chiến dịch lớn, quan trọng, những cột mốc đánh dấu sự chuyển mình của đất nước cũng đã có đủ trong sách. HS có đọc & nhớ không thì khó nói, ngay như em học sử để thi tốt nghiệp thì em cũng chỉ chú ý đến năm 1975 là chính, sau 1975 có đọc thì cũng chỉ lướt qua để biết, nếu thi vào giai đoạn đó coi như bỏ câu đó.

long sns

Xe tải
Cụ có biết trên Lạng sơn cũng có đền thờ Quan tuần Tranh bên bờ sông Kỳ cùng không ???
Dân ta không thờ nhầm người đâu nha !!!

long sns

Xe tải
Bộ đội HG tụi em ra ngoài thường mặc quần đùi, kể cả mùa đông.
Chỉ trong hầm mới xỏ quần dài cho đỡn lạnh!
Qua bên tay trái cửa nhà cụ vài số nhà, trong ngõ 25 xưa có tay Đạt. Đận Tauf đánh 79 hắn đi lính pháo trên Ls ấy.
Nó bẩu: vận toàn quần đùi. Rét lắm thì khoác thêm cái ruột áo bông.
Khi bắn pháo thì cởi trần cả 1 lũ vì nóng nhưng đầu vẫn phải úp cái bô sắt để giữ gáo:P