[Funland] Chiến tranh biên giới 1979 từ lời kể của người trong cuộc......

Trạng thái
Thớt đang đóng

pain

Xe ba gác
Cụ ơi chỗ này có 2 cột mốc 1377 & 1378 thẳng kẻ chỉ chia đôi dòng sông và là nơi phức tạp về buôn lậu ,vượt biên nên mặt sông chỗ này được đặt trong tầm ngắm của cả 2 phía .Bên Ta chỉ có chòi bằng 4 cọc sắt ,quan sát bằng ống nhòm còn bọn Cẩu trên bờ thì đài quan sát dưới nước thì Hải Giám và Cano cao tốc lượn lờ tuần tra ,ra đấy mà phất cờ giuơng biểu ngữ lôi thôi là cái chắc .BP họ cấm tiệt đấy ,ra đó ko dễ đâu ko tin Cụ đi thử một chuyến xem
Em xác nhận với cụ Thái. Chỗ này, "bên kia" chơi trò nắn dòng cả vùng, đấu tranh liên tục đấy ạ.

pajero79

Xe hơi
Nhật ký của Bác Đặng Việt Châu- Nguyên Chủ nhiệm chính trị Sư đoàn 356
Tướng Vũ Lập ( Tư lệnh Quân khu 2 thời điểm 1984 ) hỏi tôi:"Thế trận này ta thua hay thắng"? Không cần suy nghĩ, tôi đáp:"Ta đã thua, bởi không chiếm được mục tiêu và hi sinh tổn thất quá lớn. Nhưng tinh thần dũng cảm chiến đấu dám đánh, quyết đánh, dám xả thân hi sinh vì sự vẹn toàn của biên giới tổ quốc của cán bộ chiến sĩ ta cần được ghi nhận".

Nghe câu trả lời của tôi, cả hội trường như lặng hẳn. Giọng Tư lệnh chùng xuống, ông nói đại ý là: "Đánh nhau phải có thắng, có thua. Nhưng phải biết vì sao mà thua, vì không hiểu địch, nóng vội, coi thường địch hay ý chí quyết tâm chưa tốt, trình độ chiến đấu còn non kém...Chỉ huy các đơn vị phải kiểm điểm thật kĩ rồi rèn luyện bộ đội thật tốt, thật đầy đủ, tiếp tục chiến đấu giành thắng lợi"...

Đặng Việt Châu, người ngoài cùng bên trái cùng các CCB 356...
4h5 phút ( ngày 12/7/1984-CT-PVĐ ) có 3 tiếng gõ nhẹ trên máy bộ đàm. Đồng chí Bộ B trưởng thông tin báo cáo: "Lệnh nổ súng". Phía trước mặt, rồi cả thung lũng Nậm Ngặt lửa sáng rực. Tiếng pháo cối, lựu đạn, 12ly7, DKZ, AK...nổ. Mặt đất rung chuyển. Tôi lệnh cho đồng chí Bộ bằng mọi cách liên lạc được với các mũi, hướng, cũng như cấp trên nhưng rất nhiễu, chuyển về sóng phụ cũng không liên lạc được. Tôi lập tức leo lên phía trên đỉnh quan sát nhưng cũng chỉ thấy khói lửa và tiếng nổ của các loại súng. Tai ù đặc mà lòng nóng như lửa đốt bởi không liên lạc nắm bắt được tình hình phía trước của đơn vị cũng như các mệnh lệnh của cấp trên.
6h10 phút, đồng chí Bộ hô to: "Đã chiếm được D3, tiểu đoàn 3 xuất kích"!
Còn tiếp ...

Chỉnh sửa cuối:

pain

Xe ba gác
Bác NVC là người bên đầu tiên bên trái, ngực đeo huân chương. Hôm gặp mặt CCB f, một anh lính đùa: Thủ trưởng nhiều huân chương quá, đúng là huân chương ở trên ém hết nên xuống lính lác chả có mấy;))

pajero79

Xe hơi
Tiếp theo ...

Bộ đội VN tại cao điểm 1509 (6/1984).
Tôi hỏi:"Lệnh của ai"? Đồng chí Bộ trả lời:"Tham mưu trưởng Kham". Tôi lập tức điện gặp đồng chí Lan C trưởng C12 nói rõ hiện ta đã chiếm được D3, địch đang chống trả quyết liệt. Đồng chí cho hỏa lực chế áp trận địa cối của địch sau 772 để thê đội 2 xuất kích. Sau loạt tiếng nổ đầu nòng hỏa lực của ta, tôi ra lệnh toàn đơn vị xuất kích. Các cỡ súng thi nhau nổ. Tiếng hô xung phong vang động cả thung lũng Nậm Ngặt. Xách AK vận động theo đơn vị mà lòng tôi trào lên niềm vui khôn tả. Vượt qua khe Cụt, tới khu vực có hòn Đá Dựng gặp đồng chí Bính trợ lí tác chiến tay cầm súng ngắn đang chỉ huy bộ đội xung phong. Tôi chỉ thẳng lên phía mục tiêu rồi vượt lên phía trước. Lúc này, các cỡ súng của địch tập trung vào hướng chúng tôi. Đạn bay ràn rạt, đất đá tung tóe, cây cối đổ ngổn ngang. Bám vào sườn núi tôi vượt lên một quãng khoảng 15m thì gặp đồng chí Hoa C phó C11 đang ép mình vào rãnh núi. Tôi hỏi Hoa:"Anh Thanh đâu"? Hoa trả lời:"Em bị thương", rồi chỉ tay về phía đỉnh đồi. Tôi vượt lên 7m nữa thì gặp đồng chí Minh C trưởng mình trần máu me bê bết nằm ngất lịm. Tôi ngồi xuống ôm lấy Minh, Minh mở mắt thều thào: "Anh Thanh đã hi sinh". Rồi Minh chỉ tay về hướng đỉnh đồi. Tôi bảo anh em đưa ngay đồng chí Minh xuống và tiếp tục vượt lên. Trước mặt sau lưng, đất đá bay ràn rạt.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

buonduale

Xe tăng
Cụ Pain cho em hỏi vụ hạ nòng súng phòng không bắn bộ binh có thật ko và đó là 12,7 hay 14,5 , 37 ly . Theo em biết thì với khoảng cách 4500 m thì pháo 85 làm sao có thể bắn trúng đích được trong khi ngắm qua nòng , trừ khi bắn thẳng nhưng ko quá 2000m ngoài cự ly trên thì đạn nó đi theo cầu vồng

vị xuyên 84

Xe hơi
Cụ Pain cho em hỏi vụ hạ nòng súng phòng không bắn bộ binh có thật ko và đó là 12,7 hay 14,5 , 37 ly . Theo em biết thì với khoảng cách 4500 m thì pháo 85 làm sao có thể bắn trúng đích được trong khi ngắm qua nòng , trừ khi bắn thẳng nhưng ko quá 2000m ngoài cự ly trên thì đạn nó đi theo cầu vồng
Tất cả các loại cụ nêu ở trên thì trên Vị Xuyên đều đã sử dụng nhưng không phải dùng để bắn máy bay mà chỉ bắn bộ binh TQ. Pháo 85 hay 76,2ly trên em đặt ở đỉnh Cốc Nghè bắn sang 772 hay 685 trợ chiến cho bộ binh thì chỉ trong khoảng cách 1000 m thôi. Có những đêm đứng ở sân bay Phong Quang nhìn pháo 37 ta bắn từng loạt 5 viên một bằng đạn lửa, đạn bay như đàn chim đỏ sang phía TQ, rồi lại thấy từng đàn như thế lại bay từ phía TQ sang bên mình.

vị xuyên 84

Xe hơi
Tiếp theo ...

Bộ đội VN tại cao điểm 1509 (6/1984).
Tôi hỏi:"Lệnh của ai"? Đồng chí Bộ trả lời:"Tham mưu trưởng Kham". Tôi lập tức điện gặp đồng chí Lan C trưởng C12 nói rõ hiện ta đã chiếm được D3, địch đang chống trả quyết liệt. Đồng chí cho hỏa lực chế áp trận địa cối của địch sau 772 để thê đội 2 xuất kích. Sau loạt tiếng nổ đầu nòng hỏa lực của ta, tôi ra lệnh toàn đơn vị xuất kích. Các cỡ súng thi nhau nổ. Tiếng hô xung phong vang động cả thung lũng Nậm Ngặt. Xách AK vận động theo đơn vị mà lòng tôi trào lên niềm vui khôn tả. Vượt qua khe Cụt, tới khu vực có hòn Đá Dựng gặp đồng chí Bính trợ lí tác chiến tay cầm súng ngắn đang chỉ huy bộ đội xung phong. Tôi chỉ thẳng lên phía mục tiêu rồi vượt lên phía trước. Lúc này, các cỡ súng của địch tập trung vào hướng chúng tôi. Đạn bay ràn rạt, đất đá tung tóe, cây cối đổ ngổn ngang. Bám vào sườn núi tôi vượt lên một quãng khoảng 15m thì gặp đồng chí Hoa C phó C11 đang ép mình vào rãnh núi. Tôi hỏi Hoa:"Anh Thanh đâu"? Hoa trả lời:"Em bị thương", rồi chỉ tay về phía đỉnh đồi. Tôi vượt lên 7m nữa thì gặp đồng chí Minh C trưởng mình trần máu me bê bết nằm ngất lịm. Tôi ngồi xuống ôm lấy Minh, Minh mở mắt thều thào: "Anh Thanh đã hi sinh". Rồi Minh chỉ tay về hướng đỉnh đồi. Tôi bảo anh em đưa ngay đồng chí Minh xuống và tiếp tục vượt lên. Trước mặt sau lưng, đất đá bay ràn rạt.
Đoạn này thì hơi hồi ký một tý, em nói thật là chỉ nghe tiếng súng và pháo các loại nổ đinh tai chứ không nghe thấy tiếng xung phong. Gần cửa mở nhất nên em nghe thấy tiếng hét của lính ta nằm trên cửa mở là " Trung liên đâu, đem trung liên lên đây bắn chết mẹ chúng nó đi " một lúc sau thấy tiếng quát chắc trong bộ đàm " Đ. mẹ nó bắn như vãi đạn xung phong lên để chết hết à, các ông lên đây mà xung phong ". Sau đó nửa tiếng thì có lệnh rút và tất cả anh em ôm súng trượt xuống chân đồi, lúc này bọn em phải chịu cả hỏa lực của TQ lẫn của ta quại vào sườn đồi phía soi gương với bên mình.

pain

Xe ba gác
Đoạn này thì hơi hồi ký một tý, em nói thật là chỉ nghe tiếng súng và pháo các loại nổ đinh tai chứ không nghe thấy tiếng xung phong. Gần cửa mở nhất nên em nghe thấy tiếng hét của lính ta nằm trên cửa mở là " Trung liên đâu, đem trung liên lên đây bắn chết mẹ chúng nó đi " một lúc sau thấy tiếng quát chắc trong bộ đàm " Đ. mẹ nó bắn như vãi đạn xung phong lên để chết hết à, các ông lên đây mà xung phong ". Sau đó nửa tiếng thì có lệnh rút và tất cả anh em ôm súng trượt xuống chân đồi, lúc này bọn em phải chịu cả hỏa lực của TQ lẫn của ta quại vào sườn đồi phía soi gương với bên mình.
Phần bi hùng nhất của trận đánh....những ai đã từng lên đó, đứng tại đó mới thấy sự khốc liệt. Thời bình này, đi xe máy vào còn khó, mới 3 h chiều đã giục nhau về kẻo tối sập không đi được, đã thấy ớn huống chi....!

pajero79

Xe hơi
Tiếp theo ...

Tôi bám được đường ngang lưng chừng D3. Đường này rộng khoảng 2m, cách chiến hào phía trước khoảng 20m. Tôi dừng lại và nhảy ngay vào 1 hố pháo cạnh mép đường. Sương mù dày đặc, cách 5-7m cũng khó phát hiện ra nhau. Anh em thấy tôi thì vô cùng mừng rỡ. Phía trước là C10 có đồng chí Cúc C viên, Hiền C phó, Tiếp xạ thủ B40, Đoan A trưởng...phân đội DKZ đồng chí Thành, đồng chí Quý. Bên cánh phải, đồng chí Toản C viên C11, đồng chí Đích và 1 số anh em khác. Cạnh tôi là anh em D bộ, Tuấn, Thọ, Ba, Kí, Chính, Bộ, Kim, Thanh B trưởng vận tải, Hoan... khẩu đội MK19 đồng chí Lý, Sĩ... Toàn bộ đội hình đã nằm gọn trên khu vực Đầu Voi và sườn phía Nam D3. Lợi dụng sương mù, tôi cho gọi Cúc và Toàn nắm lại tình hình đơn vị. Được biết C11 bị thương vong gần hết, phân đội theo đồng chí Thanh xung phong đánh vào bên phải D3 không liên lạc được. C10 đã chiếm được 1 đoạn chiến hào. Hỏa lực địch bắn thẳng, đã có thương vong, đạn dược không còn được bao nhiêu.

Lúc này, đồng chí chiến sĩ thông tin( mạng của sư đoàn) đi với đồng chí Thanh chạy tới. Tôi hỏi ngay:" Thanh đâu"? Đồng chí đó lắc đầu và chỉ về phía trên đỉnh đồi và báo cáo chỉ huy sư đoàn cần gặp thủ trưởng. Tôi chỉ tay về phía địch nói:" cấm gọi thủ trưởng". Rồi cầm tổ hợp báo cáo trực tiếp tình hình đơn vị với đồng chí Điếm sư đoàn trưởng. Tôi bảo với Cúc và Toản:" hiện nay chần chừ là chết, các anh về cho bộ đội triển khai công sự, giữ chắc khu vực đã chiếm". Tôi gọi pháo cấp trên chi viện, chuẩn bị xung phong...

Chỉnh sửa cuối:

romantic_kt1

Xe tăng
Chắc cụ cũng tuổi Tỵ nhỉ, em may mắn không gặp phải hoàn cảnh như cụ và ở xa vùng chiến sự. Cụ mất mát sớm quá!

Xe đạp ViHa

Xe tăng
Phần bi hùng nhất của trận đánh....những ai đã từng lên đó, đứng tại đó mới thấy sự khốc liệt. Thời bình này, đi xe máy vào còn khó, mới 3 h chiều đã giục nhau về kẻo tối sập không đi được, đã thấy ớn huống chi....!
Không ! ba rưỡi vẫn loanh quanh trên đó cụ ạ :D

Đây là hình ảnh các cụ đang làm lễ cúng vọng từ bình độ 600 bên bản Nậm ngặt sang phía đối diện, cao điểm 772 ngày 12/7/2012.

Cụ VX 84 !

Em tranh thủ chạy ra tít ngoài nhưng vẫn chỉ nhìn thấy sườn phía đông 1509 . Chẳng thấy gì vì mây bắt đầu mù mịt .

pain

Xe ba gác
Ờ thì đồng hồ em là đồng hồ Tây nên khỏe, chắc chắn phải nhanh hơn đồng hồ cụ rồi:D

Xe đạp ViHa

Xe tăng
Ờ thì đồng hồ em là đồng hồ Tây nên khỏe, chắc chắn phải nhanh hơn đồng hồ cụ rồi:D
Em đùa thôi, gần nửa tiếng loanh quanh chỗ đó sau khi tụt xuống đấy !

Nói chung nếu cụ nào đến đó nhìn tận mắt và được cụ VX84 tả cho thì mới thấy hãi. Em có cảm giác nhìn sang bên kia ( chỗ ngày xưa các cụ vận động lên 772 ) dốc rất đứng và dài. Những cái ảnh sau gần 30 năm nhìn cây cối xanh tốt thế nhưng ngày trước chắc trọc lốc . Có cảm giác bên phòng ngự chỉ cần chất đá ném xuống thì bên tấn công cũng khó mà lên. Chưa kể mìn và các loại hỏa lực mạnh soi từ phía các đỉnh đối diện sang .....

Picnic

Xe tải
... đồ rằng bọn kẻ thù của mèo kia sẽ tởn đến 3 đời và khả năng xảy ra cuộc chiến Hà giang 84-89 và sự kiện Trường Sa 1988 sẽ ít xảy ra hơn. Nhiều đơn vị bộ đội có câu ca: Trên cho chúng nó thoát để nói lên niềm tiếc nuối của mình.
Lúc đầu cháu cũng nghĩ như cụ, nhưng sau khi đọc truyện kể các cụ thì thấy các bác lãnh đạo nhà mình làm đúng. Vì nếu đánh tiếp thì quân mình sẽ còn hy sinh rất nhiều, từ truyện các cụ kể thì mình toàn thua, mất hết các điểm cao, thì chẳng có gì bảo đảm quân TQ kô vào đc HN cả. Các cụ bảo mình có mấy sư đoàn tinh nhuệ chưa huy động đánh hết, cháu nghĩ phía TQ cũng vậy thôi, nó cũng chưa huy đông hết sư đoàn tinh nhuệ của nó (chắc còn đóng ở biên giới LX, Ấn độ, Đài Loan, Nhật ...).
Cháu nghĩ TQ kô tiến vào HN vì nhiều lý do chính trị như một số cụ đã phân tích (kô phải vì sợ thua về quân sự). Lãnh đạo nhà mình cũng đúng, kô truy kích lấn tới, hòa bình lập lại chứ kô HN vừa thoát bom Mỹ thì đến đạn pháo thằng Tầu (thằng này dã man hơn Mỹ nhiều).
Còn nếu các cụ khẳng định đánh đc TQ thì chứng minh bằng TS-HS đi, oánh nhau ngoài biển chắc cũng bớt thiệt hại về cơ sở hạ tầng và dân hơn, TQ nó cũng không chơi dạng "biển người" đc.
Chỉ tiếc rằng mình kô lường trước đc vụ 79 nên để hy sinh rất nhiều dân cũng như dân quân, bộ đội.

pain

Xe ba gác
Em cũng thấy là không sai nhưng các cụ quên một điều rằng, ngoài lý do chính trị thì bản chất TQ cũng không thể huy động tổng lực để chiến được. Vả lại, nếu ( lịch sử không có chữ nếu) có xảy ra một trận phản công thì cũng xảy ra trên đất ta thôi vì thế khả năng tổng lực là rất ít.

buicongchuc

Xe ba gác
Em xin đánh dấu ở đây!

buicongchuc

Xe ba gác
Báo cáo các cụ là em không cần xem nguồn cũng biết câu chuyện hài về chiến dịch MB84 xuất phát từ đâu. Em lại nói lại chuyện trước khi em vào mạng thì thấy có hồi ký của tay Tô Mai Hồng nào đó nói về trận 12-7 và với thiệt hại của phía Việt Nam là 3700 tử sỹ. Tay này nổ đến mức ra đếm được 3700 và đã bị các CCB vạch mặt về con số đó. Khi đó em đăng nhập vào QSVN và nói lại chuyện này và kể về chiến dịch 12-7-84 có tên là MB84. Khi đó em còn nói về lý do sao ta lấy tên là MB84, lập tức một thời gian sau tay nhà văn PVD đã tung loạt bài nói là của HMT một tay cảnh sát Nhật gốc Việt ảo và đã bị mọi người trên mạng vạch trần sự việc. Loạt bài này nói về chiến dịch MB84 và gắn thêm cái tên rất VNCH là thu hồi lãnh thổ. Chuyện rất nực cười là năm 79 ta phối trí trận địa pháo trên 1509 và tận diệt mấy binh đoàn của Dương Đắc Chí, hehe nếu ta đưa được pháo lớn lên 1509 thì chỉ có dùng máy bay vận tải, và hướng HG đâu có trận đánh nào đến cấp trung đoàn đâu. Chính vì không hiểu biết về lịch sử nên đã rất phô khi bịa ra đoạn này cộng thêm không hiểu biết về địa lý của đất Việt nên không biết ngay trước 1509 là dãy 2000 mà ta gọi là Tây Côn Lĩnh sừng sững như trường thành và có lợi thế hơn hẳn 1509 . Vấn đề nữa là về chiến dịch MB84 không được như ý nên đã bị các chính khách xalon ở tận đẩu tận đâu bịa ra thêm mắm thêm muối vào cho ly kỳ. Mặt trận HG hồi đó tư lệnh là tướng Hoàng Đan chứ đâu có dính dáng gì đến cụ Văn Tiến Dũng. Các cụ có thể đọc và sẽ thấy rất nhiều sơ hở trong bài viết về MB84 ngay từ câu đầu tiên thu hồi lãnh thổ đã thấy có mùi hải ngoại. Tiếp đó nếu đã là vùng chiến sự sao còn có dân, trên chiến tuyến nếu bắt được tù binh thì đầu tiên là ăn mấy báng súng và bị lột hết đồ đạc sao còn nhật ký mà gửi. Sự việc này đã bị vạch trần bới Chu Xuân Giao, đó là toàn bộ ảnh của một du khách người Nhật Có tên gọi là " Người tình trắng" trong chuyến đi thăm Vân Nam, cái hộp mà người đàn ông cầm là một hộp bánh mà du khách người Nhật tặng ông ta. Em tìm mãi không thấy bloc của Chu Xuân Giao nhưng các cụ có thể tìm và đọc về sẻii bài vạch trần sự việc này.
Hôm nay em mơí được biết đến trận chiến khốc liệt như thế, mặc dù em đã một lần đặt chân lên đất TQ qua cửa khâủ Thanh Thủy.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:
Kính các cụ!.

Ngay bản thân cái tên Box "Thủy lục không quân" đã nói lên chủ điểm chính của box là nói về vũ khí, máy bay, tàu bò....
Tuy nhiên, dù có là vũ khí gì đi nữa thì nó cũng phải được điều khiển bởi con người và các trận đánh diễn ra có oanh liệt hay bi tráng cũng chính do con người sử dụng các loại vũ khí tạo nên.

Bởi vậy, để minh họa trực quan tác động qua lại giữa con người và vũ khí, chủ đề các thớt trong box TLKQ có thể mở rộng ra việc nói về người lính và các trận đánh. Và phàm là, đã là người lính thì ai cũng có nghĩa vụ tuyệt đối chấp hành mệnh lệnh chiến đấu, thực thi ý chí của cấp trên. Do đó, việc các thành viên mở các thớt từ việc nhỏ như bàn về một loại vũ khí, tàu bay, tàu bò đến các thớt nói về người lính, về kỹ chiến thuật, mô tả từng trận đánh hay lớn hơn như bàn chiến dịch, chiến lược... là điều đáng hoan nghênh. Tuy nhiên, những bài hướng ra ngoài các vấn đề trên (không còn thuộc chủ điểm của box) và đặc biệt các post có hơi hướng lạm bàn đến chính trị sẽ bị xóa bỏ. Nick vi phạm quy định có thể nhận thẻ từ diễn đàn.

Rất mong các thành viên tham gia box TLKQ chú ý khi post bài để khỏi ảnh hưởng sân chơi chung.

Kính báo!

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
Em đọc một mạch từ trang đầu đến đây, em nhịn ăn trưa luôn. Giờ em phải về đưa gâú đi ăn tôí nhân dịp 20.11. Gâú nhà em làm "Cô nuôi dạy hổ" nên em cũng sợ! Cảm ơn các cụ rất nhiêù!

Trạng thái
Thớt đang đóng