[Funland] Chiến tranh bảo vệ BGPB 1979- 1989 theo lời kể của người trong cuộc ( phần 3)

HoàngvHải

Đi bộ
Mà các cụ cho e hỏi là mặt trận Quảng Ninh mình sao không thấy nhiều những trận chiến gay go và khó khăn nhỉ các bài viết chi tiết nơi này rất ít , có lẽ các bác các chú trong diễn đàn này chủ yếu mặt trận LS +CB+HG là chủ yếu , vì e thấy đánh từ QN về HN cũng cách không xa mà có thể yểm trợ bằng hải quân nữa

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Mà các cụ cho e hỏi là mặt trận Quảng Ninh mình sao không thấy nhiều những trận chiến gay go và khó khăn nhỉ các bài viết chi tiết nơi này rất ít , có lẽ các bác các chú trong diễn đàn này chủ yếu mặt trận LS +CB+HG là chủ yếu , vì e thấy đánh từ QN về HN cũng cách không xa mà có thể yểm trợ bằng hải quân nữa
Các hướng Quảng ninh, Hà giang, Lai châu không phải hướng đánh chính của Tàu vụ 2-79
Năm 79, bon hạm đôi Thái bình dương nó phong toả béng cái vịnh Bắc bộ. Đến tàu Mỹ còn chả dám bén mảng vào.
Em nghe giang hồ đồn, người nhái Vn còn vào quậy loạn cả cái căn cứ hải quân Trạm giang của Tàu.
Nói chung là năm 79 đó hải quân Tàu không ra bể là may :D

Thevau

Xe hơi
Bài viết của cụ Thắng Còng

Đã bao lần vuốt mắt/ vẫn mở - tuy chết rồi/ những bạn tôi, rất trẻ/ chưa lần hôn trong đời... Thơ viết tháng 12/1984
Ngày xưa khi là lính Vị Xuyên cứ mỗi lần đi chiến dịch về là mình chuồn ngay về Hà Nội mấy hôm. Nổi tiếng là tự do vô kỷ luật đến nỗi khi luận công khen thưởng hồi giữa năm 85 đại úy Tâm người Thái Bình là chủ nhiệm chính trị E phải nói là "Ông này đi chiến dịch nào cũng xung phong đi, nhưng cứ về đến hậu cứ là chỉ mấy hôm sau tự động bỏ về nhà mấy hôm, đè nghị C đưa lên trung đoàn phạt giam mười hôm". Và thế là y án hai hôm sau vệ binh E xuống C lôi mình lên E phạt giam 10 hôm và chỉ còn được cái bằng khen có ghi rõ là "Lập thành tích xuất sắc trong cuộc chiến đấu chống quân Trung quốc xâm lược". Các thủ trưởng chả thông cảm cho thằng lính trẻ gì cả. Thực ra hồi đó mình trốn về chỉ muốn kể chuyện cho bạn bè mình biết về cuộc sống của những thằng lính đang chiến đấu nơi biên cương rồi lại lên đơn vị ngay bởi nếu ở nhà lâu là lại còn ăn lẹm vào tiêu chuẩn gạo của bố và em.

Khi về Hà Nội mình mới thấy là mình kể không ai tin là Vị Xuyên đang có một cuộc chiến mà đã có bao nhiêu những người lính Hà Nội đã nằm xuống. Cũng bởi khi đó trên toàn tuyến biên giới chỉ có Vị Xuyên là nóng bỏng, còn lính Lạng Sơn về thì nói chuyện là yên ắng lắm và chúng nó thỉnh thoảng vẫn dẫn con buôn sang TQ đánh hàng tâm lý về. Nói chuyện với bạn bè hay gia đình thì ai cũng cho là mình nói phét chắc chỉ có đụng độ với vài thằng thám báo như chương tình kể chuyện cảnh giác vẫn đọc vào lúc 7 giờ tối thứ bảy hàng tuần. Thôi thế thì mất công mình về và lại lên HG mặc bộ quần áo rằn ri của lính đặc công đổi cho, khoác thêm khẩu AK báng gấp của mấy ông trinh sát sư bỏ lại trạm phẫu là đi ra thị xã lấy le với mấy em trường sư phạm được rồi.

Nói như vậy để thấy những người lính bọn mình ngày đó, sau những ngày tháng gian khổ trên chiến trường thì khi về tuyến sau cũng muốn mọi người biết đến và cũng có một tý quan tâm. Ví dụ như dân nơi đơn vị ở trọ thì thịt ngan làm bữa cơm và mời vào uống rượu để nghe kể chuyện đánh nhau với TQ. Còn các em gái xinh tươi ở thị trấn Ngọc Đường hay ở trường sư phạm thì háo hức được các anh bộ đội hẹn tối nay gặp để được nghe các anh kể chuyện chiến đấu đến tận đêm khuya. Bây giờ cũng thế những người lính già cũng muốn các thế hệ sau biết đến cuộc chiến gian khổ của cha anh ngày trước. Họ chẳng đòi hỏi công trạng hay chế độ gì mà chỉ muốn đơn vị của họ và lớn hơn nữa là mặt trận Vị Xuyên với cuộc chiến kéo dài 5 năm phải có nhiều người biết đến. Tiếc là dư âm của trận 12-7 quá lớn nên nó đã che phủ phần nào những chiến công khác của những người lính Vị Xuyên như đánh lấn dũi lấy 685, đánh bình độ 300-400 , đánh chiếm A6b và chống phản kích thành công đánh bại sư đoàn 199 quân đoàn 67 của TQ khiến cho các CCB của TQ bây giờ kể lại vẫn còn kinh.

Sắp đến 27-7 các báo nói nhiều về sự tri ân với các Liệt sĩ và thương binh nhân ngày này, các nghĩa trang Liệt sĩ mọi người và đồng đội của các anh cũng đến thắp hương tưởng nhớ tới các anh. Chúng tôi những người lính may mắn trở về thì kể lại về sự hi sinh anh dũng của các anh, kể lại truyền thống của đơn vị, nhớ lại những ngày tháng ở Hà Giang cũng là thể hiện một nỗi nhớ khôn nguôi về đơn vị và về các anh. Không có những bài ca, không có ghi trong sử sách nhưng các anh mãi nằm trong tâm trí của đồng đội và nhân dân. Và cũng qua các câu chuyện kể về đơn vị, về các anh, lớp con cháu sau này cũng luôn ghi nhớ công lao của những người lính đã nằm xuống vì sự vẹn toàn của Tổ quốc. Đã gần 30 năm nhưng anh Đặng Việt Châu vẫn nhớ từng tên các anh những người đồng đội đã kề vai sát cánh cùng nhau xung trận hôm 12-7 và nay vẫn nằm lại đâu đó nơi núi rừng biên cương của Tổ quốc

Tuổi xuân xung trận giữ đất biên thuỳ.
Những Thanh, những Đa, những Hà, những Lý.
Tiến, Công, Ký, Kết, Chỉ, Ngọ, Thêm...
Đã nằm lại: Nơi thung sâu Nậm Ngặt...
Nơi khe cụt đồi xanh...
Tuổi xuân gửi lại chốn này!!!

Tháng bảy tháng nhớ về đồng đội, nhớ về đơn vị, nhớ những ngày gian khó.
Mịa thằng tầu , đểu giả.rồi có ngày chúng nó nội chiến mình xem cho vui

HoàngvHải

Đi bộ
Các hướng Quảng ninh, Hà giang, Lai châu không phải hướng đánh chính của Tàu vụ 2-79
Năm 79, bon hạm đôi Thái bình dương nó phong toả béng cái vịnh Bắc bộ. Đến tàu Mỹ còn chả dám bén mảng vào.
Em nghe giang hồ đồn, người nhái Vn còn vào quậy loạn cả cái căn cứ hải quân Trạm giang của Tàu.
Nói chung là năm 79 đó hải quân Tàu không ra bể là may :D
trách gì không có tư liệu mấy về vùng chiến sự này , nó mà đánh cả HQ nữa thì các tỉnh ven bắc bộ lẫn trung bộ lại rực lửa roài

HoàngvHải

Đi bộ
Mịa thằng tầu , đểu giả.rồi có ngày chúng nó nội chiến mình xem cho vui
bác yên tâm Tân cương bọn nó đang rối loạn , chính quyền bọn chúng tham nhũng rất nhiều >> nội chiến là điều đương nhiên , nó chủ yếu n ội chiến chứ đánh giặc bên ngoài ( ngoài đi cướp đất đai nước khác ) chứ đánh nổi ai đâu , Nhật khong bị các đồng minh lẫn Mẽo thả bom chắc gì trung của đã đuổi được nhật , vì Nhật có chính sách lẫn tình báo ( tâm lý chiến ) rất tốt người trung của th ì tham lam vô đáy

pain

Xe ba gác
Ừa, thế cụ bẩu vụ ở sông kia, em cứ cách 2m thả 1 dây thép thiệt dài rồi nối các đầu thép lại với nguồn điện thì bộn lính khựa có chít sặc gạch hem ;))
Theo em các cụ nên dừng chém về vụ điện này kẻo vô tình người trẻ hiểu là có.
1- không có chuyện ta dí điện xuống sông, điều này đuợc nhiều CCB mặt trận Lạng sơn bác bỏ.

2- về mặt vật lý, cơ sở hạ tầng là bất khả thi cho chuyện đó.

Muon_biet

Xe cút kít
Theo em các cụ nên dừng chém về vụ điện này kẻo vô tình người trẻ hiểu là có.
1- không có chuyện ta dí điện xuống sông, điều này đuợc nhiều CCB mặt trận Lạng sơn bác bỏ.

2- về mặt vật lý, cơ sở hạ tầng là bất khả thi cho chuyện đó.
Cụ nói chuẩn. VN thừa trí thông minh nên không bao giờ dùng tiểu xảo kiểu khựa.

HoàngvHải

Đi bộ
bác vịt xanh bị tịch thu bằng lái ak :"> dạo này ko thấy các cụ viết bài nữa nhỉ ? sẽ còn rất rất nhiều những câu chuyện một thời oanh liệt của các trận chiến biên giới năm đó , mà các bậc hậu bối rất muốn được thực nghe kể lại chứ ko qua báo chí tuyên truyền , mấy thánh đó chủ yếu theo đường lối của đảng chính sách của cấp trên thực hiện
:bz e xem lại các video thấy bọn TQ ngày trước bị bắt làm tù binh mà nét mặt bọn này còn côn đồ lắm

Bung To

Xe điện
Em nghĩ hướng Quảng Ninh thì đường độc đạo, địa hình dễ thủ, khó công nên địch không dám đánh lớn mà chỉ đánh cầm chừng để kéo giãn đội hình của ta thôi.

pain

Xe ba gác
Hôm qua em có xem một video trên Youtube.
Em chỉ kể lại qua video chứ không muốn post lên đây.
Đại khái video có 3 phần, phần đầu là ông Tướng chỉ huy trận Vị Xuyên tên là cái gì Mật đấy. Phần hai là một nhóm chắc là các cựu chiến binh muốn đến đặt vòng hoa ở đài Liệt sỹ. Phần 3 là một đoàn cả già cả trẻ đến đặt vòng hoa ở tượng đài Cảm tử cho tổ quốc quyết sinh.
Vẫn biết là các cụ căm thù người Trung quốc, nhưng các cụ để cho một kẻ thù khác lợi dụng. Nghĩ mà nản.
Cụ không post là đúng.

Về cụ Mật thì cụ đọc trong mấy thớt này cũng có nói.

Về clip đặt và dâng hoa thì em chả có ý kiến nhưng em đồng ý với cụ ở ý, lợi dụng xương máu liệt sĩ:)

maianhbao1102

Xe tăng
Ông cụ nhà em cũng lính pháo 130 đặt ở sân bay Phong Quang trong những năm 80- 82. Thấy cụ kể là đơn vị của cụ trực thuộc btl pháo binh. 79 thì đi Lào cai và được tăng cường cho QK2 sau đó về đóng ở sân bay Phong Quang. Cụ kể phaó TQ bắn tốt vì tọa độ bên mình nó có hết rồi, hồi nó sang giúp mình làm đường nó đã lấy tọa độ và trồng cả cây để đánh dấu rồi (về sau mình phát hiện ra), thậm chí vũ khí, quân tư trang nó cũng dấu ở bên mình rồi (chôn như mộ).

Vu Quang Ba

Xe tăng
em co thời gian đóng quân tải Hà cối thuộc Quảng Hà gần biên giới TQ,cảnh giác với trung quốc muôn đời kiếp kiếp không bao giờ thừa nhưng chúng nó đi guốc trong bụng VN rồi,ai chê Tiền và Gái không...

tran_aquan

Xe buýt
em co thời gian đóng quân tải Hà cối thuộc Quảng Hà gần biên giới TQ,cảnh giác với trung quốc muôn đời kiếp kiếp không bao giờ thừa nhưng chúng nó đi guốc trong bụng VN rồi,ai chê Tiền và Gái không...
Có em :)
Ít và xấu đưa đến e oánh cho bỏ mje, nhiều và xinh thì để em tính chứ em không phải là người dễ dãi :))

vitomxau

Xe container
Ông cụ nhà em cũng lính pháo 130 đặt ở sân bay Phong Quang trong những năm 80- 82. Thấy cụ kể là đơn vị của cụ trực thuộc btl pháo binh. 79 thì đi Lào cai và được tăng cường cho QK2 sau đó về đóng ở sân bay Phong Quang. Cụ kể phaó TQ bắn tốt vì tọa độ bên mình nó có hết rồi, hồi nó sang giúp mình làm đường nó đã lấy tọa độ và trồng cả cây để đánh dấu rồi (về sau mình phát hiện ra), thậm chí vũ khí, quân tư trang nó cũng dấu ở bên mình rồi (chôn như mộ).
Chi tiết này em cũng có thấy nhắc đến trong tiểu thuyết "Thị xã vùng biên".

TuDo2808

Xe điện
Em thì có tay anh họ đi lính pháo đóng Hà giang đận 78-82,83 nhắc chuyện í :)
Nhìn cả chục ki lô mếch thì cái cây bé tẹo giữa rừng liệu có ý nghĩ gì. Ở sa mạc không tính nhá! :-w