[Funland] Chiến tranh bảo vệ BGPB 1979- 1989 theo lời kể của người trong cuộc ( phần 3)

obi

Xe tăng
Cuộc chiến này theo em thấy có mấy cái nhất.
-Bạn tốt trở mặt nhanh.
-kết thúc nhanh.
-Tàn khốc nhất.
-Cả nước sục sôi khí thế căm thù.
-Nhanh bị lãng quên.

td lines

Xe điện
Cuộc chiến này theo em thấy có mấy cái nhất.
-Bạn tốt trở mặt nhanh.
-kết thúc nhanh.
-Tàn khốc nhất.
-Cả nước sục sôi khí thế căm thù.
-Nhanh bị lãng quên.
Câu đầu thì em thấy xưa nay nó chưa bao giờ coi mình là bạn mà chỉ dùng chữ bạn che dấu âm mưu thôi . Còn câu cuối chẳng qua cố tình làm dân quên , quên cũng vì có mục đích. Máu đã đổ xuống thì quên làm sao , dân không quên đâu phải tội với các anh lắm .

Chỉnh sửa cuối:

hoangfthanhf

Xe đạp
Các cụ nhà mình đúc kết không sai: Đã là Khựa thì luôn Bựa.

pain

Xe ba gác
Ngày này 35 năm trước, tuyến 1 đột ngột hạ cấp báo động......!

tungduong0610

Xe điện
Ban ngày công sở, tối quán nhậu, đêm bên gấu....
Đọc suốt cả 3 phần của thớt, nhiều đoạn rơi nước mắt. Nhưng sinh sau đẻ muộn em không dám ý kiến gì, khi các cụ cầm súng oánh nhau thì em mới sinh ra.

Chỉ có câu chuyện là ông cậu ruột em, ông kể khi lần đầu TQ oánh sang, quân nó cứ tràn lên, anh em lính mình bám trụ kinh lắm, bắn đỏ cả nòng súng (cái này em đoán là hơi chém tý) mà nó cứ bò lên, bắn hết đạn anh em vẫn máu lắm định bật lê xông lên, nhưng lệnh rút lui đưa ra. Muộn quá bộ đội ta ko kịp rút, hy sinh hết, mỗi ông cậu em chui xuống hào, chui dưới 2 cái xác của đồng đội mới sống trở về. Ông bảo cả mặt trận sau còn mình ông ý sống.

Em chả biết chuyện của ông ấy đúng đến đâu, nhưng ông ý oánh Tàu suốt mấy năm, có điều là văn ông ý ko tốt để viết được như các cụ, cộng thêm tý máu chém gió. Mỗi khi nghe ông ý kể em cũng cảm động lắm, giờ đọc thớt này em thấy thấm hơn. Em vẫn biết về cuộc chiến này nhưng không ngờ nó tàn khốc đến thế.

Biết là mạng ảo nhưng cho em được kính cẩn nghiêng mình trước các liệt sỹ, trước các đồng đội của các cụ đã ngã xuống.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Lý do tại sao hả cụ. Hay TQ đã cài người lên hàng ngũ cấp cao
Còn chuyện tất cả trưởng các đồn biên phòng được gọi về họp từ vài hôm trước.
Khi Tầu đánh rạng sáng ngày 17-2-1979, có ông đồn trưởng nào kịp về với lính của mình đâu.

pain

Xe ba gác
Em nghĩ là sẽ không bao giờ có câu trả lời. Đầu tháng 1 đã có trận TQ dùng 1 tiểu đoàn đánh sang Bình Lộc. Ấy vậy mà sau đó 2 tuần thì toàn tuyến hạ cấp. Ctr các cấp đi học. 17-2 thì nó đánh.

Từ cuối năm 78, trên các chuyến tàu liên vận cuối cùng, lưu học sinh về nước mô tả xe tăng TQ tập kết nhiều như lá tre.

Vulcan V70

Xe trâu
Lý do tại sao hả cụ. Hay TQ đã cài người lên hàng ngũ cấp cao
Có thể tình báo nó bắt được tần số liên lạc của ta. Nên biết hết kế hoạch của ta Cụ ợ. Chính vì thé sau khi chiến sự sảy ra phải trang bị gấp máy vô tuyến điện của LX.
Đúng là mình bị đánh úp. Có nơi CA chạy không kịp lấy hết tài liệu.

humxam75

Xe điện
Em nghĩ là sẽ không bao giờ có câu trả lời. Đầu tháng 1 đã có trận TQ dùng 1 tiểu đoàn đánh sang Bình Lộc. Ấy vậy mà sau đó 2 tuần thì toàn tuyến hạ cấp. Ctr các cấp đi học. 17-2 thì nó đánh.

Từ cuối năm 78, trên các chuyến tàu liên vận cuối cùng, lưu học sinh về nước mô tả xe tăng TQ tập kết nhiều như lá tre.
Em hy vọng rồi sẽ đến lúc giải mật

Civic to Merc.

Xe container
Có thể tình báo nó bắt được tần số liên lạc của ta. Nên biết hết kế hoạch của ta Cụ ợ. Chính vì thé sau khi chiến sự sảy ra phải trang bị gấp máy vô tuyến điện của LX.
THế mới thấy bọ đọi vn ngon, chấp cả nó nổ súng đánh úp vẫn đập cho chúng tơi bời các kụ nhẩy.

humxam75

Xe điện
Tình hình biên giới lúc đó rất căng thẳng, đáng lẽ phải cảnh giác ở mức cao nhất vậy mà còn bị đánh úp

pain

Xe ba gác
Tình hình biên giới lúc đó rất căng thẳng, đáng lẽ phải cảnh giác ở mức cao nhất vậy mà còn bị đánh úp
Những ngày đầu tổn thất nặng lắm. Nhưng thực sự đáng tự hào là bằng vũ khí hiện có và các phương án tại chỗ, các đơn vị tiền phương đã giáng trả quyết liệt và thích đáng bọn xâm lược. Có những đồn biên phòng đã ngã xuống đến người cuối cùng. Có những chốt anh em để dành quả chạm nổ khi kẻ thù tràn lên.

pain

Xe ba gác
Có một nhân vật mà em xin không nêu tên và phiên hiệu đơn vị lúc đó do anh ấy hiện vẫn công tác. Lúc đó, anh thuộc đơn vị cao xạ đóng tại Lai Châu. Ngày 17-2, đơn vị anh sau khi hạ nòng bắn tà âm yểm trợ các đơn vị bạn và bị vây, chỉ huy ra lệnh hủy khóa nòng và rút quân. Đây là một quyết định khá khó khăn nhưng mang tính định mệnh.
Người chỉ huy đó đã bị ra tòa án binh và bị kết án 8 năm tù do tội bỉ vị trí và để lại trận địa gần 1 vạn đạn 37ly. Nhưng chính mệnh lệnh lui quân đã cứu 1c lính. Cách đây gần 10 năm thì các CCB đơn vị đó đã tìm thấy vị chỉ huy đó đang ở tại 1 vùng quê nghèo miêng trung và đã mời anh ra HN dự ngày kỷ niệm nhập ngũ của các anh em. Thâm tâm ai cũng coi viên sĩ quan ấy là ân nhân.

tranhuyphong89

Xe tăng
Em nhớ không nhầm thì thời đó rất nhiều Hoa kiều giúp đỡ lính Tàu, cái vụ này rất nghi.

springsea

[Tịch thu bằng lái]
oh oh 1 vạn đạn 37 ly chắc cỡ tổng kho???. Đạn nhiều thế cả sư đoàn TQ oánh vào cũng nhạt toẹt. Ông chỉ huy hèn nhát, cả đơn vị hèn nhát, 8 năm quá nhẹ. mấy ông này nên đi xem vở " Đại đội trưởng của tôi"

Chỉnh sửa cuối:

pháo BM21 grad

Xe container
Có một nhân vật mà em xin không nêu tên và phiên hiệu đơn vị lúc đó do anh ấy hiện vẫn công tác. Lúc đó, anh thuộc đơn vị cao xạ đóng tại Lai Châu. Ngày 17-2, đơn vị anh sau khi hạ nòng bắn tà âm yểm trợ các đơn vị bạn và bị vây, chỉ huy ra lệnh hủy khóa nòng và rút quân. Đây là một quyết định khá khó khăn nhưng mang tính định mệnh.
Người chỉ huy đó đã bị ra tòa án binh và bị kết án 8 năm tù do tội bỉ vị trí và để lại trận địa gần 1 vạn đạn 37ly. Nhưng chính mệnh lệnh lui quân đã cứu 1c lính. Cách đây gần 10 năm thì các CCB đơn vị đó đã tìm thấy vị chỉ huy đó đang ở tại 1 vùng quê nghèo miêng trung và đã mời anh ra HN dự ngày kỷ niệm nhập ngũ của các anh em. Thâm tâm ai cũng coi viên sĩ quan ấy là ân nhân.
Cụ có ghi nhầm không chứ, em biết thời đó bộ đội mình rất quý đạn, không có lý lại bỏ rơi như vậy ?

pháo BM21 grad

Xe container
Cái chuyện tìm cách khai thác liên lạc, và giải mã tín hiệu của đối phương nó diễn ra như cơm bữa mà cụ.