[Funland] Chia thừa kế cho con

thangtiensinh

Xe tải
Nếu chia thì chia đều nhé cụ, còn muốn giúp thằng cả thì cho vay.
Còn đã chia thừa kế mà không hợp lý thì nát nhà. Chưa thấy gì đảm bào thằng cả sẽ thành công và kể cả thành công thì chưa có gì đảm bảo thằng anh sẽ giúp thằng em.
chuẩn đấy cụ!

scorp8x

Xe container
Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh mà Cụ.
Đương nói chuyện nhà Cụ Thớt em chém thế. :D
Nói chung chủ đề này nhạy cảm, tùy tính mỗi nguời chứ ko có chuẩn nào cả :D Nhà em ngày xưa từng khá giàu, đến khi phá sản là thấy rõ tiền nó bạc như vôi thế nào luôn, từ anh em đến bạn bè xa gần. Sau vì thế mình mới tự nhủ méo bao giờ để điều đó xảy ra với nhà mình, cái gì nhuờng đc cho đc thì cho luôn, chả đi đâu mà thiệt :)) Con em sau này cũng thế, đứa nào ngoan thì cho nhiều, hư thì ông nuôi đến lớn là đủ rồi, tự ra đuờng mà kiếm, đợi đấy mà ý kiến ý cò 50-50

TuyPhong03

Xe tải
chưa chết thì ko chia tiền cho con cụ ạ, còn giúp con cả thì lấy 1 phần ra tìm cách qua trung gian cho vay nhẹ nhàng, thế nó mới cố làm ăn ko nó tưởng của nhà nhiều ko tiếc. Cổ phần cũng ko dc vì ko quản lý nó bòn rút sang chỗ khác thì cũng mất hết

rongnho

Xe tăng
Có 10 tỉ thì chỉ nên cho 1,5 tỉ để làm ăn, cho vay thì cùng lắm 4-5 tỉ. Bây giờ làm ăn cực khó, cá mập rất đông, mà đôi khi cá mập còn chết.

gacon_longvang

[Tịch thu bằng lái]
Lấy gì đảm bảo Cu anh sẽ lo cho Cu em?

stone_lamp

Xe điện
lập công ty cổ phần
Bố 40%
Con cả 30%
Con thứ 30%
Đầu tư cho công ty Bố, cho thằng cả vốn 9 củ to.
1 củ to gửi ngân hàng phòng khi có việc.
Công Ty Bố phải có các kế hoạch chia cổ tức đều đặn. Đảm bảo cho thằng con cả và con thứ với đóng góp phù hợp.
Mie, em phải bật lên tiếng chửi bậy vì cụ quá chuẩn. OF đúng là như thế này mới chất lượng, dạo này toàn còm vớ vẩn. Đúng là cao nhân

mone

[Tịch thu bằng lái]
Không được đâu.
Nếu ngon công ty của nó đã phát triển mà không cần nhờ đến cái 10 tỷ kia đâu. Còn không đủ khả năng thì có đắp tiền tấn cùng bay cùng mây khói hết chứ 10 tỷ là cái gì.

Công bằng giữa các con cái là điều tối quan trọng, cố phải giữ.
Phân biệt đối xử (dù là vật chất hay tình cảm) phải cố mà tránh.
theo thớt tả thì cty của ông anh cũng chỉ tầm đủ ăn, "Thằng lớn thì đã có vợ con và có 1 công ty nhỏ làm ăn cò con chỉ đủ ăn". Em thật, tầm ấy mà đập thêm 10 tỷ hay 100 tỷ vào công ty này thì cả 3 bố con sớm ra đường ăn mày ngay cả khi sống nhăn chứ đừng nói còn cái gì mà chia.

stone_lamp

Xe điện
theo thớt tả thì cty của ông anh cũng chỉ tầm đủ ăn, "Thằng lớn thì đã có vợ con và có 1 công ty nhỏ làm ăn cò con chỉ đủ ăn". Em thật, tầm ấy mà đập thêm 10 tỷ hay 100 tỷ vào công ty này thì cả 3 bố con sớm ra đường ăn mày ngay cả khi sống nhăn chứ đừng nói còn cái gì mà chia.
Vấn đề là hoàn cảnh gia đình đấy không phải chia tiền để làm ăn, mà là dưới sức ép chia tiền thừa kế theo mong muốn, tâm nguyện của ông bố- em nghĩ thế

Danngoaidao

Xe tăng
10 tỷ đó là sổ tiết kiệm + vàng+ USD. Không có nhà đất. NGoài ra còn có tài sản vô hình là khách hàng và các mối làm ăn của ổng để lại.
Thằng cả thì đang ở riêng và có 1 căn chung cư nhỏ. Còn thằng thứ 2 thì hiện nay đang ở với bố mẹ. Thằng cả thì đang hưởng tài sản vô hình của ổng. Thằng thứ 2 thì sống khá tình cảm và ăn nói rất lễ phép. Còn thằng cả thì cứ bố nói 1 câu nó cãi lại 1 câu. Nhưng nó lại có ưu điểm là khá chí thú làm ăn. Còn thằng thứ 2 thì không có tư tưởng làm chủ chỉ muốn sống an nhàn và đủ ăn là được
Em nghĩ trả cổ phần cổ phiếu gì cả, là con số trên số sách thì múa thế nào trả được rồi trả thằng nào tin thằng nào. Thừa kế là chia hợp lý, chứ bảo đều là khó nhưng có tiền tươi là chia tiền tươi rồi chúng nó thích làm gì thì làm. Mà đã là thừa kế thì ông bố chết mới có giá trị.
Như cụ nói thì về tiền mặt có thể thằng em ít hơn tý cũng được, nếu nó tình cảm như cụ nói thì kiểu 40/60 chắc nó sẽ ko ý kiến và gắn trách nhiệm thằng anh trong việc lo cho bố mẹ sau, tất nhiên thằng anh ko lo thì thằng em khác lo.

mone

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề là hoàn cảnh gia đình đấy không phải chia tiền để làm ăn, mà là dưới sức ép chia tiền thừa kế theo mong muốn, tâm nguyện của ông bố- em nghĩ thế
Ý em nói đổi tiền mặt/ vàng/ sổ tiết kiệm để góp vốn vào 1 công ty sẽ lập ra hoặc 1 công ty đang hoạt động lèo tèo là 1 hành động quá rủi ro, có khi còn rủi ro hơn đánh bạc. Thời buổi người khôn của khó, làm ăn thất bát mất hết vốn như chơi, có khi còn đổ nợ, lúc ấy phải trả nợ thì tranh nhau cái % nhỏ nhất ấy nhé

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Nói với các cụ thế này, chia thừa kế là việc rất nhạy cảm. "Không sợ thiếu, chỉ sợ không công bằng"... câu này của cụ Hồ thì phải.
Em và nhiều cụ còn trẻ phần lớn bây giờ vẫn có ý nghĩ và đôi khi nói với bọn trẻ con là của tao, tao muốn cho ai thì cho, không đến lượt chúng mày có ý kiến.
Tuy nhiên làm được như thế thật không phải đơn giản, cha mẹ sinh con trời sinh tính, gặp phải thằng F1 bẩn tính thì cũng không nói trước được điều gì. Trong trường hợp nếu F1 nó đều làm ăn tốt thì không sao, việc thừa kế có hơn kém một chút hay nhường nhau như nhiều cụ trên này đã làm. Cơ mà nếu óc đứa khó khăn thì câu chuyện nhiều khi hoàn toàn khác, lúc này phải cần sự tính toán và công bằng của bậc làm cha mẹ. Khi còn sức khỏe còn minh mẫn thì đứa F1 nào ngoan ngoãn mà vẫn khó khăn thì nên giúp nó trước khi chia thừa kế. Còn một khi đã chia thừa kế là phải công bằng, nếu không thì gia đình sẽ nát ngay lúc có ý định trong nhiều trường hợp.
Chia thừa kế thì nên công khai, làm di chúc đàng hoàng nhưng đấy là sau khi cả hai đều hai 50. Còn muốn giúp F1 nào đấy làm ăn thì có thể cho vay, có giấy tờ đàng hoàng, nhưng tuyệt đối không thể coi đó là chia thừa kế.
Tiền là bạc lắm, anh em nhiều khi còn giết nhau, không ai lường trước được... Vụ anh trai là xxx giết em sắp xử ở trên Vân Đồn là một ví dụ.

trungduong2211

Xe điện
nghe chừng có lý đấy ạ !
Công ty làm ăn thua lỗ thì thằng em tay trắng. Chưa kể nói ra chắc gì thằng em đồng ý góp vốn vì tính nó k thích làm ăn lớn, chỉ muốn gửi ngân hàng lấy lãi hưởng cuộc sống an nhàn vô lo nghĩ.

scarles

Xe máy
Muốn đầu tư cho con thì phải đầu tư dần dần, rót bộp 1 cái 10 tỉ luôn thì không ổn, cứ rót 1 vài tỉ đến tầm 5-7 tỉ, không được thì cắt hẳn, phần còn lại cho thằng em. 1 là chia đều, 2 là đầu tư như vậy nếu thành công thì anh em sẽ dìu nhau đi lên

mone

[Tịch thu bằng lái]
Nếu em là ông bố này và đang 62 tuổi và đang có 10 tỷ thì em chưa đề cập chuyện thừa kế di chúc này nọ vội, mà có thể cho 2 đứa con mỗi đứa khoảng 2 tỷ tiền mặt, cho chúng nó làm vốn (hoặc làm ăn hoặc bỏ ngân hàng lấy lãi tuỳ). Còn 6 tỷ vẫn tung tăng chán. Còn 10-30 năm nữa mới ngủm, có gì tính sau.

xdthienha

Xe điện
Mẹ, cái thằng chỉ đủ ăn mà đưa nó số tiền 500 nghìn đô thì điên mẹ rồi. 1 tỷ, hết phim. Làm và chứng minh đi, được tao bơm tiếp. 70 tuổi ngta còn làm việc ầm ầm. Gì mà đã chia thừa kế sớm.

BKG

Xe tăng
Việc chia thừa kế không có một công thức chung tuyệt đối cho mọi gia đình. Giả sử em có 2 đứa con mà một đứa chơi bời phá tán, em không thể 50:50 được. Tuy nhiên nếu con nào cũng tử tế thì không thể có bên trọng bên khinh. Gia đình em là một ví dụ, mặc dù em là con gái, nhưng khi bố mẹ em với tư tưởng bên 2 bên 1 (con gái) thì em rất tủi thân, vì em từ bé đến lớn được bố mẹ cưng chiều, vậy mà giờ cứ suốt ngày nghe con trai 2 phần, con gái cũng phải 1 phần. Trong khi gia đình phần nhiều việc bố mẹ gọi đến em, vì cứ lo anh trai bận bịu, ngại nhờ. Kinh tế 2 anh em đều OK, không bao giờ phiền ông bà. Nhưng cách đối xử của bố mẹ vô tình làm nhiều thứ sứt mẻ đó ạ!

mone

[Tịch thu bằng lái]
Mẹ, cái thằng chỉ đủ ăn mà đưa nó số tiền 500 nghìn đô thì điên mẹ rồi. 1 tỷ, hết phim. Làm và chứng minh đi, được tao bơm tiếp. 70 tuổi ngta còn làm việc ầm ầm. Gì mà đã chia thừa kế sớm.
Thằng anh làm công ty lèo tèo đủ ăn thì cũng chả có gì hơn thằng em làm công ăn lương. Cứ để thế vài năm không bơm gì không khéo ông anh lại phải bỏ đi làm công ăn lương trong khi ông em thì lại mở công ty. Mở công ty chẳng là việc gì khó khăn, bỏ 2-3 triệu bạc là có cái công ty riêng rồi, căn bản có làm ra gì không :D Làm thuê mà tháng 3-4 chục củ còn tốt hơn ông công ty riêng tháng nào cũng lo ngay ngáy kiếm tiền đâu ra để trả lương cho nhân viên, nhất là vào những tháng cuối năm như này :D

starview

Xe tăng
Nên chia đều cụ ạ. Kinh nghiẹm nhà bạn em chia không đều, khi cụ ông ốm và giờ là cụ bà còn sống các con toàn tị nạnh nhau, không ai muốn bỏ tiền lo cho mẹ, mất hết tình anh em.

Hoặc là chia đều bây giờ hoặc cụ có thể nói bác cụ viết sẵn di chúc, ra công chứng, đến khi các cụ trăm tuổi mới mở di chúc mà. Ở Tây (cả VN bây giờ) rất nhiều người viết sẵn di chúc khi còn tỉnh táo, mạnh khoẻ. Viết xong vẫn có thể thay đổi mà. Cái viết sau cùng là cái có giá trị pháp lý khi các con phân chia tài sản.

1088_gha

Xe tải
Theo quan điểm cá nhân em thì chia đều cho mỗi con 2 tỷ. Còn lại 6 tỷ ông giữ phòng thân và làm di trúc. Nếu các con hoặc bản thân gia đình ai có mệnh hệ gì hoặc lúc khốn khó thì có cái mà giải quyết công việc. Đời còn dài, còn nhiều thăng trầm chưa ai biết chắc được biến cố có xảy ra hay không ?